Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวมสาวก Left 4 dead คนไทยใน Garene มาห้องนี้กันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รวมสาวก Left 4 dead คนไทยใน Garene มาห้องนี้กันครับ

* โปรดอ่าน กระทู้นี้ไม่ได้เป็นตัวเกมส์ให้ดาวน์โหลดเป็นเพียงแค่ Patch ในการ Update เกมส์และวิธีการเล่นเกมส์เท่านั้น!! ผู้เขียนไม่ได้มีเจตนาและสนับสนุนเกมส์ที่จะละเมิดสิขสิทธิ์ของเกมส์แต่อย่างใด ทั้งนี้ทั้งนั้นผู้เขียนยังยืนยันและก็หวังเป็นอย่างยิ่งที่จะให้ทุกท่านใช้ของที่ถูกกฏหมายไม่ละเมิดลิขสิทธิ์เพื่ออนาคตจะได้มีเกมส์สำหรับ PC ดีๆแบบนี้ให้พวกเราได้เล่นกันต่อครับ ขอบคุณครับและขอให้สนุกกับการเล่นเกมส์

สาเหตุส่วนใหญ่ที่เข้าเกมส์ไม่ได้คือ
    1. ตัวเกมส์ไม่ได้ถูกอัพเดตเป็นเวอร์ชั่นล่าสุดครับ เพราะฉะนั้นจึงไม่สามารถเล่นกับเพื่อนได้ หมั่นเข้ามาเช็คเวอร์ชั่นใหม่ๆอยู่เสมอนะครับ ผมจะพยายามอัพเดตข้อมูลล่าสุดให้ครับ

2. เข้าเกมส์แล้ว Error พบปัญหาต่างๆส่วนมากมาจากตัว user หรือผู้ใช้เองครับ เพราะฉะนั้นควรอ่านรายละเอียดและทำความเข้าใจวิธีการลงเกมส์ติดตั้งเกมส์ให้เข้าใจก่อนที่จะเล่นเกมส์ รวมไปถึงการอัพเดต Driver VGA และ DirectX เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดอยู่เสมอครับ

3. ส่วนเรื่องภาษาไทยนั้น เกมส์นี้สามารถพิมพ์ไทยได้ครับ แต่จะไม่สมบูรณ์ จะสังเกตุเห็นได้ว่าสระลอยนั้นขาดหายไปจะพบใน Windows Vista, Windows 7 สำหรับ Windows XP นั้นจะมีให้เห็นบางเป็นบางคำครับ
    หลายคนอาจจะยังไม่รู้ว่า Garena (http://www.garena.com) คืออะไร?? คร่าวๆก็คือ Garene เป็นโปรแกรมที่ใช้ในการเล่นเกมส์แบบ Multiplayer สะดวกใช้ง่ายไม่ว่าท่านจะใช้เกมส์แผ่นแท้หรือแผ่นผี แม้กระทั้งตัวที่ดูดมาก็สามารถเข้าไป join กับเพื่อนๆออนไลน์ได้ผ่านโปรแกรมนี้ ใช้งานง่ายครับ Suppost หลายเกมส์ ที่สำคัญ ฟรี ครับ

- หลายๆคำถามที่มักจะถามกันบ่อยๆสำหรับมือใหม่ครับ
    ถาม : เล่นเกมส์ผ่าน Garena ยังไง?
    - ถ้าท่านอ่านกระทู้นี้ทั้งหมด ท่านก็จะสามารถเล่นเกมส์นี้ผ่าน Garena ได้ครับ

ถาม : เข้าไป Join กับคนอื่นไม่ได้ครับ!!

- มีหลายสาเหตุที่เข้าไป Join เล่นกับเพื่อนๆไม่ได้ สาเหตุที่พบเจอบ่อยๆก็คือ ห้องเต็ม (Server Full), คน Create ไม่ได้ Forward Port หรือ Port ยังไม่ได้ถูกเปิด (Connection Failed After 10 Retires), ต้องการ Steam ในการเล่นเกมส์ (LOGIN REQUIRED...YOU MUST BE SIGN IN TO STEAM TO DO THAT) จึงทำให้ไม่สามารถเข้าไปเล่นได้

มีอีกกรณีหนึ่งพอคลิ๊กเข้าเกมส์แล้วมีข้อความ Error ใน Windows ของเกมส์ขึ้นมา ให้สันนิษฐานอันดับแรกเลยว่าเป็นที่ DirectX ให้อัพเดต DirectX เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดได้ตามลิ้งก์ด้านล่างก่อนนะครับ
    http://www.filehippo.com/download_directx/
    หรือ
    http://www.softpedia.com/get/System/...ibutable.shtml

ถาม : เล่นๆไปแล้วกระตุกและชอบเด้งหลุดออกมาจากเกมส์
    - ปัญหาหลุดออกมาจากเกมส์สาเหตุหลักๆเลยมากจากเสป็คของเครื่องที่เล่น การปรับแต่งค่าของเกมส์รวมไปถึง Bug ในตัวเกมส์ ซึง Patch เวอร์ชั่นใหม่ๆส่วนมากไดเรับการแก้ไขแล้ว

ส่วนการกระตุกของเกมส์นั้นหลายท่านเล่นๆไปแล้วเกมส์กระตุกทั้งๆที่สเป็คเครื่องที่เล่นไม่น่าจะทำให้เกมส์กระตุกได้ วิธีแก้ไขเบื้องต้นให้เข้าไปที่ Option ของเกมส์แล้วไปที่การปรับ วีดีโอ ปิด(Disable) หัวข้อ Multicore Rendering และ Vsync ครับ เท่านี้ก็แก้ไขอาการกระตุกเบื่องต้นได้แล้ว

อีกสาเหตุคือเป็นที่เน็ตในการเชื่อมต่อช้าทำให้เวลาเล่นเกิดอาการแลค ผู้เล่นส่วนใหญ่นิยมเปิดบิทแล้วเล่นเกมส์ไปด้วยซึ่งจะทำให้เกมส์มีอาการกระตุกแนะนำให้ปิดบิทหรือลดความเร็วในการดาวน์โหลดลงก่อนเล่นเกมส์ครับ

ถาม : Steam คืออะไร?
    - คร่าวๆนะครับ เพราะว่าถ้าอธิบายๆจริงๆก็คงยาว หลายๆคนอาจจะยังไม่รู้จัก Steam อาจจะยังไม่รู้ว่าเจ้าตัวนี้คืออะไร Steam นั้นจะเป็นที่รู้จักในหมู่นักเล่นเกมส์ออนไลน์เป็นอย่างดี ทั้งจำหน่ายเกมส์ และก็ให้บริการ Server ในการเล่นเกมส์แบบ Multiplayer หรือเล่นกับเพื่อนๆในโลกออนไลน์นั้นเอง มีอยู่หลายๆเกมส์ด้วยกันที่ทาง Steam ให้บริการและหนึ่งในนั้นก็คือ เกมส์ Left 4 Dead

Steam จะต้องมีโปรแกรมในการเชื่อมต่อเข้าสู่ Server ผู้ให้บริการก่อนถึงจะสามารถเข้าไปเล่นกับเพื่อนๆได้ แต่การเล่นออนไลน์บน Steam นั้น จำเป็นต้องใช้เกมส์ที่เป็นตัวลิขสิทธิ์ สามารถเข้าไปดาวน์โหลดโปรแกรม Steam หรือหาข้อมูลเพิ่มเติ่มได้ที่เว็บไซต์ http://store.steampowered.com
    เข้าไป Join กันได้ที่ Garena Server 1-5 เกมส์ Left 4 Dead ในหมวด Asean ห้อง Thailand Room และ Room2 ครับ ไปพูดคุยกันในนั้นสำหรับท่านที่เข้าเกมส์ไม่ได้ Create ห้องไม่เป็น หรือยังไม่ได้ join พบปะกันที่ server นั้นนะครับ

Update Patch ล่าสุดของเกมส์ (สำหรับแผ่นแท้ในส่วนนี้ไม่ต้องใช้ครับ)

เป็นตัว Full Update นะครับ อัพเดตที่เดียวเลยจนเวอร์ชั่น 1.0.1.5
    ดาวน์โหลด Patch ได้ที่นี่ครับ
    http://rapidshare.com/files/29470228....1.5.part1.rar
    http://rapidshare.com/files/29472699....1.5.part2.rar
    ส่วนตัว Standalone Patch (ไม่ต้องเปิด Steam เวลาเล่น) เวอร์ชั่นล่าสุด ดาวน์โหลดได้ที่นี่ครับ
    http://fps.garena.com/forum/viewthre...extra=page%3D1

เข้าเล่นโหมด Survival (จับเวลาอยู่รอดให้นานที่สุด) สำหรับผู้ที่ลง Patch 1.0.1.2 ขึ้นไป แล้ว

วิธี Create Map

* วิธีการเข้า Console ให้เข้าไปใน Folder ของเกมส์\left4dead\cfg มองหาไฟล์ config.cfg เปิดขึ้นมาด้วย Notepad หรือ Wordpad แล้วเพิ่ม bind "F1" "toggleconsole" ลงไป อย่าลืมทำการ Save ด้วยนะครับ (เวลาเรียก Console ก็ให้กด F1)

สำหรับโหมด Survival ตั่งค่าตามรูปด่านล่าง (กด F1)

จากนั้นไปที่ Console พิมพ์ (F1) หน้าจอเมนูของเกมส์ แล้วพิมพ์คำสั่ง mp_gamemode survival ครีเข้า Survival Maps

ด่านประภาคาร
    map l4d_sv_lighthouse

ด่านไร่ข้าวโพด
    map l4d_farm02_traintunnel

ด่านโรงพยาบาล
    map l4d_hospital02_subway

ด่านเรือ
    map l4d_smalltown02_drainage

ด่านเครื่องบิน
    map l4d_airport02_offices

สำหรับโหมด Co-op คำสั่งที่ใช้ใน Console (กด F1)

เปลี่ยนความยากในโหมดให้พิมพ์ (หรือว่าจะโหวตจากในเกมส์ก็ได้)
    z_difficulty_easy (ง่าย)
    z_difficulty_normal (ปกติ)
    z_difficulty_hard (ยาก)
    z_difficulty_impossible (ยากที่สุด)

วิธีโหวดความยากในเกมส์ขนาดอยู่ในเกมส์ให้กด Esc ตรงคีย์บอร์ด ให้เลือกหัวข้อ Call a vote (โหวตความยาก) จะมีหัวข้อให้เลือกตามรูปภาพด้านล่างครับ
    - Change Difficulty (เปลี่ยนความยากในเกมส์)
    - Start New Campaign (เปลี่ยน Maps ใหม่)
    - Restart Campaign (เริ่มเล่น Maps ใหม่อีกครั้ง)
    - Kick Player (เตะผู้เล่นที่ไม่ดีออกจากเกมส์)

l4d_farm01_hilltop
    l4d_farm02_traintunnel
    l4d_farm03_bridge
    l4d_farm04_barn
    l4d_farm05_cornfield

l4d_hospital01_apartment
    l4d_hospital02_subway
    l4d_hospital02_subway_commentary
    l4d_hospital03_sewers
    l4d_hospital04_interior
    l4d_hospital05_rooftop

ด่านเรือ
    l4d_smalltown01_caves
    l4d_smalltown02_drainage
    l4d_smalltown03_ranchhouse
    l4d_smalltown04_mainstreet
    l4d_smalltown05_houseboat

l4d_airport01_greenhouse
    l4d_airport02_offices
    l4d_airport03_garage
    l4d_airport04_terminal
    l4d_airport05_runway[/b]

สำหรับโหมด Versus คำสั่งที่ใช้ใน Console (กด F1) พิมพ์ mp_gamemode versus
    l4d_vs_farm01_hilltop
    l4d_vs_farm02_traintunnel
    l4d_vs_farm03_bridge
    l4d_vs_farm04_barn
    l4d_vs_farm05_cornfield

l4d_vs_hospital01_apartment
    l4d_vs_hospital02_subway
    l4d_vs_hospital02_subway_commentary
    l4d_vs_hospital03_sewers
    l4d_vs_hospital04_interior
    l4d_vs_hospital05_rooftop

ด่านเรือ
    l4d_vs_smalltown01_caves
    l4d_vs_smalltown02_drainage
    l4d_vs_smalltown03_ranchhouse
    l4d_vs_smalltown04_mainstreet
    l4d_vs_smalltown05_houseboat

l4d_vs_airport01_greenhouse
    l4d_vs_airport02_offices
    l4d_vs_airport03_garage
    l4d_vs_airport04_terminal
    l4d_vs_airport05_runway[/b]

* สำหรับ Versus ด่านเรือและเครื่องบิน โดยปกติแล้วจะไม่มีต้องลง Mods เสริมก่อนถึงจะเล่น 2 ด่านนี้ได้ครับ สามารถดาวน์โหลดได้ที่ลิ้งก์นี้ครับ (Patch 1.0.1.2 ขึ้นไปไม่ต้องใช้ครับ) http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=344259

วิธีการเปลี่ยนชื่อภายในเกมส์ ให้เข้าไปใน Console โดยกด F1 วิธีการเข้า console ดูได้จากข้อมูลส่วนที่ 2 จากนั้นพิมพ์ name เว้นวรรคตามด้วยชื่อที่จะเปลี่ยนเช่น name meen182 แล้ว Submit หรือเคาะ Enter ครับ

คำสั่งเช็ค IP ภายในเครื่องให้พิมพ์

net_status
    * หมายเลข IP จะขึ้นต้นด้วย 192.168.29.xxx จากนั้นก็บอก IP หน้าห้องให้เพื่อนๆเข้ามา join ได้เลย ถ้า Forward Port ได้แล้ว รับรองมีคนเข้าไป join กับเท่านแน่นอนครับ ปัญหาหลักๆที่เข้ากันไม่ได้ก็เพราะว่า Port ไม่ได้ถูกเปิดใช้งานจริง (ถ้าใช้โมเด็ม Adsl ธรรมดา IP อาจจะแตกต่างกันไปครับ)

เพิ่ม Mini Map เล็กๆไว้ทดสอบฝีมือ
    เข้าไปที่ Console แล้วพิมพ์คำสั่ง
    map tutorial_standards

* แก้ไข Patch 1.0.1.2 สำหรับท่านที่มีเสียงซ่าในเกมส์
    - http://forums.overclockzone.com/foru...&postcount=145
    * รายละเอียดกระทู้เพิ่มเติมที่เกี่ยวข้อง
    - http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=385183
    ########################################
    มือใหม่สำหรับการเข้าไปเล่นเกมส์ Left 4 dead ใน Garena

ขอเกริ่นนำนิดหนึ่งก่อนนะครับ สำหรับใครที่เล่นเกมส์ Left 4 Dead แบบ Multiplayer ผ่าน Garena บทความนี้อาจจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อย เกมส์นี้สนุกครับ ถ้าเล่นกับเพื่อนแบบ Multiplayer เล่นกันแบบฟรีๆ ใช้ได้ทั้งแผ่นแท้และแผ่นเทียมครับ แบบมี Steam หรือแบบ Non-Steam ก็เล่นได้ ซึ่งผมได้ทำการทดสอบแล้ว ปัญหาที่เจอบ่อยใน Garena ก็คือคนครีน้อย คน Join เยอะครับ ผมเห็นเพื่อนๆรอเข้าไป Join อยู่หน้าห้องเยอะมาก คน Create จะสามารถพอคนเข้าไป Join ได้มากสุด 3 คนในโหมด Co-op ส่วนโหมด VERSUS สามารถพาคนเข้าไป Join ได้ทั้งหมด 7 คน (มีน้อยมากเพราะเน็ตต้องมีค่า Upload ที่สูงไม่งั้นเวลาเข้าไปเล่นจะเกิดอาการแลคขึ้นได้)

ด้วยเหตุนี้ผมจึงอยากให้มีคน Create มากกว่าคนที่ไป Join จึงได้เขียนบทความนี้ขึ้นมา การ Create นั้นมีอยุ่ 2 กรณีครับ ถ้าท่านใช้โมเด็ม Adsl ธรรมดาที่ไม่ใช่ Router สามารถ Create ห้องได้เลยไม่จำเป็นต้อง Forward Port ครับ

แต่สำหรับท่านที่ใช้โมเด็มแบบ Router นั้นจำเป็นจะต้อง Forwad Port เสียก่อนเพื่อให้คนที่จะ Join เข้าไปเล่นกับท่านได้ Router นั้นมีหลากหลายยี่ห้อเพราะฉะนั้นการ Forward Port ก็จะมีวิธีการทำที่แตกต่างกันไปครับ

ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่เคยงงกับเรื่องนี้มากเลย Create ยังไงก็ไม่ได้ พอตอนหลังมารู้ว่า ถ้าเป็นเร้าเตอร์ต้อง Forward Port ก่อน เพื่อเป็นการเปิด Port UDP/TCP ครับ บางที่ IP เครื่องเราก็ชี้ชัดไม่ได้ว่าเป็นบริการอะไร เช่น Port 27015 >> คือ พอร์ตในการเปิดให้คนเข้ามา Join ในเครื่องของเราซึ่งโดยส่วนมากแล้วเกมส์ FPS ของ Valve จะใช้ Port 27015 ในการแชร์ให้ผู้เล่นเข้ามาเล่นกับเราได้ เกมส์ Left 4 Dead ก็ใช้ Port 27015 แบบเกมส์ CS เช่นเดียวกัน

ส่วนที่ 1 การ Forward Port
    ส่วนตรงนี้จะเป็นแนวทางในการ Forward Port นะครับ (ไว้สำหรับคนที่จะ Create ห้อง) อาจจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยต่อท่านที่ยังใหม่กับการ Forward Port อยู่นะครับ

ลิ้งค์เพื่อเป็นแนวทางในการ Forward Port
    http://www.portforward.com/english/r...outerindex.htm

เข้าลิงค์ที่ให้ข้างบน --> รอสักพัก --> เลือกรุ่นที่คุณใช้อยู่ ถ้าไม่มีแนะนำให้เลือกรุ่นที่ยี่ห้อใกล้เคียงกันครับเพราะการตั้งค่าจะ คล้ายๆกัน --> เลือกไปที่ Steam Server (เมื่อเปิด Port แล้วโปรแกรม Steam ไม่จำเป็นต้องเปิดเวลาเล่นก็ได้ครับ)

ผมจะยกตัวอย่างการ Forward Port ของผมนะครับ เนื่องจากผมใช้ Router ยี่ห้อ D-Link รุ่น DSL-2540T อีกอย่างที่ผมจะแนะนำคือโปรแกรมที่ให้เราง่ายขึ้นในการ Forward Port ชื่อโปรแกรม * Simple Port Forwarding
    ดาวน์โหลดได้ตามลิ้งค์ด่านล่างครับ
    http://www.pcwintech.com/node/9
    * หมายเหตุ : โปรแกรม Router เป็นบางรุ่นเท่านั้นครับ ไม่ทุกรุ่นนะครับ ใช้งานง่ายครับ แล้วจะมาเพิ่มเติมให้ทีหลังครับส่วนนี้

* ย้ำ!! นี่เป็นแค่แนวทางในการ Forward Port แบบคร่าวๆนะครับ แต่ละรุ่นจะแตกต่างกันไปครับ
    - เปิด IE หน้าว่างๆขึ้นมา 1 หน้า
    - ใส่ http://192.168.1.1 <= IP Address ที่จะเข้าระบบ Admin ของ Router ครับ ซึ่งในตัวอย่างจะเป็นของ D-Link ครับ
    - ใส่ Username , Password <= ปกติแล้ว Username:คือ Admin Password:คือ Admin(หรือ passward)
    - เมื่อเข้าไปแล้วจะพบตัวอย่างตามรูปจากนั้นไปที่ Advanced --> Virtual Server --> เลือก User --> ทำการ Add Port ทำตามขั้นตอนรูปภาพได้เลยครับ

หลังจากที่ทำการ Forward Port และการตรวจสอบเรียบร้อยแล้วว่า Port ได้เปิดแล้ว ก็มาเริ่มเล่นเกมส์ใน Garena กับเพื่อนๆกันครับ หลักๆแล้วในห้องจะเป็น Chat ไปในตัวด้วย เมื่อเข้ามาในนี้แล้วจะต้องมีคน Create(คนสร้างห้อง) กับคน Join(คนเล่น) ที่สำคัญอีกอย่างคือเรื่องความเร็วเน็ตคนที่จะ Create นั้นเน็ตท่านต้องแรงนิดหนึ่ง 2M ขึ้นกำลังดีครับ ค่า Upload สูงๆยิ่งดี
    ส่วนที่ 2 วิธีการ Join เข้าไปเล่นกับคนในห้อง
    สำหรับคนที่จะ Join เข้าไปเล่น เมื่อมีตัวเกมส์ Left 4 Dead แล้ว ให้ไปที่ติดตั้งตามรูปภาพเลยนะครับ (สำหรับท่านที่ Join ไม่คิดจะ Create ห้องเพราะเน็ตความเร็วไม่สูงมากนัก ไม่จำเป็นต้อง Forward Port ครับ)

เมื่อคลิ๊กเข้าไปแล้วจะเจอหน้าต่างแบบนี้ขึ้นมาด้านซ้ายมือตรงหัวข้อ Lan Games ให้เลือกเกมส์เป็น Left 4 Dead ครับ ถัดมาด้านขวามือช่องแรกตรงหัวข้อ Executable Settings คลิ๊กที่ ค้นหา เลือกไฟล์ left4dead.exe ที่อยู่ในโฟลเดอร์ที่ติดตั้งเกมส์ครับ

ถัดลงมาช่องที่ 2 ก่อนอื่นเลยแนะนำให้สร้าง Console ก่อนอันดับแรกครับ เข้าไปตั้ง Options ในเกมส์นะครับ แล้วไปที่หัวข้อ Keyboard/Mouse -> ALLOW DEVELOPER CONSOLE แล้วเลือก Enabled

จากนั้นเข้าไปใน Folder ของเกมส์\left4dead\cfg มองหาไฟล์ config.cfg เปิดขึ้นมาด้วย Notepad หรือ Wordpad แล้วเพิ่ม bind "F1" "toggleconsole" ลงไป อย่าลืมทำการ Save ด้วยนะครับ (เวลาเรียก console ก็ให้กด F1)

ในหัวข้อ Game Bootstrap Parameters ตรงนี้ให้ใส่คำสั่งไปว่า -console เพื่อเรียกคอนโซลหน้าแรกให้ขึ้นมาเวลาเปิดเข้าเกมส์

จากนั้นเวลาเข้าเกมส์ให้ไปที่เริ่มเกมส์จะปรากฏหน้าต่าง console ขึ้นมาเวลาเข้าเกมส์ครั้งแรกให้ใส่ IP คนที่ Create ห้องเข้าไป ตามรูป
    ตัวอย่างเช่น
    connect 192.168.29.xxx
    * xxx คือ IP ของคน Create ครับ

ถ้าห้องนั้นเล่นได้จะใช้เวลาโหลดเข้าเกมส์ไม่นานครับ
    ส่วนที่ 3 วิธีการ Create สร้างห้อง (สำหรับท่านที่ใช้โมเด็มแบบ Router จำเป็นต้อง Forward Port ก่อนครับ แนะนำให้กลับไปดูในส่วนที่ 1)
    วิธีการ Create ห้องใน Gerana นั้นง่ายๆไม่ยุ่งยากเหมือนใน Hamachi ครับ (สำหรับโมเด็มแบบ Router ต้องแน่ใจว่า Forward Port เป็น 27015 และทดสอบว่า Port เปิดใช้งานแล้วจริงๆนะครับ)

1.ทำการเพิ่มไฟล์เกมส์ในการตั้งค่าของ Garena ก่อนนะครับ ตามบทความด้านบน (ส่วนที่ 2) หลังจากนั้นก็มาเริ่ม ครีห้องเล่นกัน

2. แนะนำให้สร้าง Console ก่อนอันดับแรกครับ เข้าไปตั้ง Options > Keyboard/Mouse > ALLOW DEVELOPER CONSOLE --> Enabled

3. จากนั้นเข้าไปใน Folder ของเกมส์\left4dead\cfg มองหาไฟล์ config.cfg เปิดขึ้นมาด้วย Notepad แล้ว เพิ่ม bind "F1" "toggleconsole" ลงไป อย่าลืมทำการ Save ด้วยนะครับ (เวลาเรียก console ก็ให้กด F1)

4. เข้าเกมส์ แล้วกด F1 เรียก console ขึ้นมา
    ให้พิมพ์ sv_allow_lobby_connect_only 0 แล้ว Enter 1 ครั้งแล้วพิมพ์ sv_lan 1 อีกครั้งหลังจากนั้น เลือก Map ที่จะเล่นพิมพ์ตามในช่อง console เลยครับ ดังรูปด้านล่าง

ให้พิมพ์ชื่อ map l4d ชื่อ map ที่จะเล่นทั้ง co-op และ versus พิมพ์ map เคาะเว้นวรรค กด บน-ล่าง เพื่อเลือก ถ้า มี vs จะเป็น map versus
    เนื้อหาความละเอียดของเนื้อหายังไม่สมบูรณ์ เดี๋ยวผมจะพยายามมาแก้ไข ปรับเปลี่ยนบางส่วนเรื่อยๆนะครับ ส่วนวิธีการ Create ห้องใน Garena เดี๋ยวผมจะมาเพิ่มให้ครับ
    Last edited by meen182; 31 Oct 2009, 09:01:18.

coOL!!

Comment

ผมอยู่ asian 1 อ่ะครับ

Comment

มันสร้า้งห้องอีกห้องเป็นห้องไทยไม่ได้หรอครับ

แต่ทำเหมือนที่ผมบอกก้ดีคนไทยอยากเล่ยด้วยกันคนคีก็พิมipเป้นเลขไทยเลย อิอิ

Comment

ไทยคีย์หน่อยๆครับ

555+

Comment

แจ่มครับ เด๋วเย็นนี้ 6 โมง เจอกัน

Comment

ตอนนี้ห้อง 2 16.04 โดนพวก ลาว มาเล เวียดนามยึดแล้ว 555+

Comment

555

พี่มีนเล่นงี้เลยเหรอ

ไปยึด 02 กันนะคร้าบบบบ เจอกัน nOnGtE

Comment

ดันให้ มากันเยอะๆนะ

คนไทยเยอะแต่คนครีน้อยจิง

ปล. Add ด้วยนะคับ ผม MoZardd

Comment

ขออนุญาติดันครับ
                    Last edited by meen182; 18 Apr 2009, 11:23:42.

Comment

คุณ MEEN182 ครับ

เมื่อกี้ผมเล่นกับคุณ

แล้วผมตาย

ผม tab ออกมาดู การีน่า ด้านนอก

แล้ว tab กลับไปเกมส์อีกทีไม่ได้ มันค้าง

ผมเลยต้องคลิกขวา แล้ว close มันเลย

ทีมไม่ครบเลย

ไม่ได้หนีไปไหนนะ แต่ว่ามันค้างเพราะตัวเกมส์ผมคอมผมมั้ง

Comment

เดี๋ยวไปช่วยยึด

Comment

ยังไงคนที่เล่นได้ใน GG ปกติแล้ว อยากถามว่าใช้ตัวเกมอะไร ใช้ steam รึเปล่าครับ แล้วต้องลง .dll ไหม

ครียังไง วิธีอะไรพวกนี้มีใครเซียนช่วยสรุปให้ทีนะครับ ส่วนผมเล่นได้มั่งไม่ได้มั่ง ยังงงๆ อยู่เลย

รบกวนทำบทสรุปวิธีทำให้เล่นบน GG ได้ทีคร้าบบบบบ

Comment

ผมลงตัวรัสเซีย โหลด gg มาเล่นได้เลย

Comment

ยึดๆๆ
                              ปักหลักยึดไว้ อย่าไปไหน

Comment

Working...
                              X