Announcement

Collapse
No announcement yet.

โหลด บิทมาเป็น ไฟล์ .ISO 7Gb จะแตกเป็น 2 DVD ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้าตังค์มีก็ใส่ DVD9 ไปเลยง่ายดี...

Comment

ใช้โปรแกรม PowerISO แปลงไฟล์ .ISO เป็น .daa เป็น2อันแล้วไรท์ได้เลยครับ

เวลาจำลองก็เอาแผ่นใส่ในไดร์ฟ DVD 2 อัน แล้วใช้โปรแกรม PowerISO จำลองไฟล์ครับ

มันจะเชื่อมทั้งสองเป็นเหมือน DVD 9 เองครับ

Comment

ตามข้างบนเลยครับ

Comment

ขอเสนอทางเลือกให้คับ

1. เผาลงแผ่น DVD9 จบ
          2. ใช้ winrar แบ่งครึ่ง เผาลง DVD 5 /2แผ่น
          (จะซอยเป็นไฟล์เล็กๆหรือไม่ก็แล้วแต่นะคับ แต่ถ้าเป็นผม ผมจะแบ่งเป็น2ไฟล์ ไฟล์ละ 3.5GB 2แผ่น)

3. ในกรณีที่ไฟล์นี้เป็นไฟล์เกม (ใช่ - อ่านต่อ // ไม่ใช่ - ไม่ต้องอ่านต่อ)
          ถ้าเป็นผม ผมจะลงเกมนี้ก่อน แล้วตามไปเผาลงแผ่นใน
          drive ที่ลงเกมเอาไว้ (เผาลงแผ่นมันดื้อๆ อย่างนั้นแหละคับ แต่ต้องดูให้ดีว่าเผาลงแผ่นครบทุกไฟล์หรือป่าว)

*ถ้าเป็นผม ผมจะเลือกวิธีที่ 3 คับ จะลงเกมใหม่ก็แค่ลากไฟล์ทั้งหมดของทั้ง2แผ่น มารวมไว้ที่เดียวกัน
          กดตัวเข้าเกม จบ. (วิธีนี้จะใช้ไม่ได้สำหรับเกมที่บังคับลง drive C:\ ... )

** ถ้าใช้วิธีที่ 2 เวลาจะลงเกม ก็ต้องมานั่งรวมไฟล์ 1 รอบ แล้วก็มานั่งแตกไฟล์อีก 1 รอบ โหยยยยย หลับไป1ตื่น
          Last edited by TheBoat; 21 Mar 2008, 11:15:28.

Comment

ใช้โปรแกรม PowerISO แปลงไฟล์ .ISO เป็น .daa เป็น2อันแล้วไรท์ได้เลยครับ

เวลาจำลองก็เอาแผ่นใส่ในไดร์ฟ DVD 2 อัน แล้วใช้โปรแกรม PowerISO จำลองไฟล์ครับ

มันจะเชื่อมทั้งสองเป็นเหมือน DVD 9 เองครับ
            พึ่งรู้เลยนะคับเนี่ย แล้วโปรแกรมultraisoทำได้มั้ยคับ เมื่อก่อนก็ใช้poweriso แต่ไม่ค่อยชอบเลยเปลี่ยนมาใช้ ultraiso มีวิธีทำด้วยมั้ยคับ ขอหน่อย

Comment

Originally posted by qbert View Post
              พึ่งรู้เลยนะคับเนี่ย แล้วโปรแกรมultraisoทำได้มั้ยคับ เมื่อก่อนก็ใช้poweriso แต่ไม่ค่อยชอบเลยเปลี่ยนมาใช้ ultraiso มีวิธีทำด้วยมั้ยคับ ขอหน่อย
              ทำไม่ได้ครับเพราะไฟล์ .daa มันเป็นนามสกุลที่ PowerISO มันทำขึ้นมาเองมั้ง

สรุปใช้โปรแกรมมันทำไฟล์ .daa แล้วเวลาจำลองก็ต้องใช้โปรแกรมมันด้วยนะครับ

ใช้ Deamon Tools จำลองไม่ได้นะงับ

Comment

จากประสบการณ์ตรงนะครับจากที่โหลดมาก็มี COD4 , Crysis , AC ,and etc.
                ล่าสุดกับ AssassinsCreed
                โหลดมาเป็นไฟล์ *.ISO
                1.Alcohol หรือ daemon tool ก็ใด้ browse
                2.แล้วเข้าไปในdriveจำลองก็จะเห็นไฟล์ setup ทั้งหมด
                3.ให้ copy ไฟล์ทั้งหมดลง folder
                4.แล้วให้สังเกตุไฟล์ เช่น data1,2,3,4.zip(หรือ.rarนี่เเหละจำมะใด้)ที่มันความจุมันเยอะๆแล้วให้กดดูความจุของ data3.zip กะ data4.zipดูว่ามันพอดีกะDVDของเรารึไม่(4.7โดยประมาณ)
                5.สมมุตว่า3กะ4มันใด้ 1dvd พอดี ให้ cut ไปใว้อีก folder ที่จะให้เป็นแผ่นที่2
                6.install เกมส์ปรกติ พอซักแปบมันจะถามหาไฟล์ data3.zip เราก็ browse ไฟล์นั้นซะ
                7.พอลงไปซักแปบมันจะถามหาไฟล์บางไฟล์ที่ไม่ใช่ data.zip ก็มีเช่น support เราก็ copy ไฟล์ support ไปใว้ใน folder ที่มี data3.zip ซะ ทำอย่างนี้ทุกครั้งที่มันถามหาไฟล์บางไฟล์
                8.พอ install เสร็จเราก็ใด้ไฟล์ที่จะเอาลง DVD 2แผ่นเเล้ว
                9.ใช้ Nero ไรท์แผ่นซะ จบ หุหุ

ง่ายมั้ยครับ เสียเวลานิดนึงแต่ก็ไม่ต้องเอาตังไปซื้อ DVD9 อิอิ
                ปล.เป็น1แนวทางเลือกนะครับ อาจจะมีวิธีอื่นๆอีกนะครับ รอคนอื่นมาเเนะนำต่อครับ อิอิ
                Last edited by Deicide; 22 Mar 2008, 19:05:47.

Comment

Originally posted by Deicide View Post
                  จากประสบการณ์ตรงนะครับจากที่โหลดมาก็มี COD4 , Crysis , AC ,and etc.
                  ล่าสุดกับ AssassinsCreed
                  โหลดมาเป็นไฟล์ *.ISO
                  1.Alcohol หรือ daemon tool ก็ใด้ browse
                  2.แล้วเข้าไปในdriveจำลองก็จะเห็นไฟล์ setup ทั้งหมด
                  3.ให้ copy ไฟล์ทั้งหมดลง folder
                  4.แล้วให้สังเกตุไฟล์ เช่น data1,2,3,4.zip(หรือ.rarนี่เเหละจำมะใด้)ที่มันความจุมันเยอะๆแล้วให้กดดูความจุของ data3.zip กะ data4.zipดูว่ามันพอดีกะDVDของเรารึไม่(4.7โดยประมาณ)
                  5.สมมุตว่า3กะ4มันใด้ 1dvd พอดี ให้ cut ไปใว้อีก folder ที่จะให้เป็นแผ่นที่2
                  6.install เกมส์ปรกติ พอซักแปบมันจะถามหาไฟล์ data3.zip เราก็ browse ไฟล์นั้นซะ
                  7.พอลงไปซักแปบมันจะถามหาไฟล์บางไฟล์ที่ไม่ใช่ data.zip ก็มีเช่น support เราก็ copy ไฟล์ support ไปใว้ใน folder ที่มี data3.zip ซะ ทำอย่างนี้ทุกครั้งที่มันถามหาไฟล์บางไฟล์
                  8.พอ install เสร็จเราก็ใด้ไฟล์ที่จะเอาลง DVD 2แผ่นเเล้ว
                  9.ใช้ Nero ไรท์แผ่นซะ จบ หุหุ

ง่ายมั้ยครับ เสียเวลานิดนึงแต่ก็ไม่ต้องเอาตังไปซื้อ DVD9 อิอิ
                  ปล.เป็น1แนวทางเลือกนะครับ อาจจะมีวิธีอื่นๆอีกนะครับ รอคนอื่นมาเเนะนำต่อครับ อิอิ

คือว่าในไฟล์ที่ผมโหลดมาอะ Crysis นะ

มันชื่อไม่เหมือนกันอะ แล้วก็ไม่รู้จะแยก อะไร เพราะมัน ขนาด ใหญ่เล็ก

ไม่เห็นเหมือน Creed เลยครับ ( Creed ผมทำได้แย้ววว ) TT

เหลือ Crysis นี่ล่ะ แยกไม่ได้ซักที ทิ้งน้ำ 4 แผ่นDVD แย้ว เหอๆ

Comment

Originally posted by Arcady View Post
                    คือว่าในไฟล์ที่ผมโหลดมาอะ Crysis นะ

มันชื่อไม่เหมือนกันอะ แล้วก็ไม่รู้จะแยก อะไร เพราะมัน ขนาด ใหญ่เล็ก

ไม่เห็นเหมือน Creed เลยครับ ( Creed ผมทำได้แย้ววว ) TT

เหลือ Crysis นี่ล่ะ แยกไม่ได้ซักที ทิ้งน้ำ 4 แผ่นDVD แย้ว เหอๆ
                    ผมหาวิธีจาก Fileforums อ่ะครับ (แต่ว่ามัน Eng หมดเลยนะครับ ต้องแปลเอา)

และเวลาลอง แนะนำให้ใช้พวก UltraIso อ่ะคับ สร้างไฟล์ .iso มาก่อน แล้วใช้ Daemon Tools อ่านไฟล์ .iso ที่ทำได้แล้วทดสอบลงเกมส์ดู

เผื่อเวลามัน Error จะได้ไม่ต้องเปลืองแผ่นคับ

Comment

บางเกมนะครับ ผมเล่นรีบิ้วแผ่นด้วยอัลตร้าไอเอสโอเลย บางเกมไฟล์มันใหญ่เพราะมีหลายภาษา ก็ตัดภาษาที่ไม่ใช้
                      ออกไปเลย แล้วทำ ISO ใหม่ซะ อาจได้ไฟล์ที่ลงแผ่นเดียวได้ครับ.....
                      ....ล่าสุดลองทำกับกับ CC3 ภาคเสริม 7 G เหลือแค่ 3G กว่าๆเอง.......แต่จะลงได้สมบูรณ์ป่าวก้อีกเรื่องนึงนะ..
                      อิอิ...เดี๋ยวขอลองแป้บนึง......

Comment

แยกใช้วินราวเอาคับ แล้วปรับให้มันบีบอัดแบบเร็วทีสุด 15 นาทีน่าจะเสร็จแบ่งไฟล์1.5จิกคับ ที่ไม่แบ่งไฟล์มากจำนวนไฟล์ยิงมากเวลาคลายมันจะนานคับ ไม่รู้จิงไหมแต่ผมสักเกตุเอาอิอิ

Comment

ว่าแต่ ผมเคยทำนะ ไฟล์เกม 5G แบ่งแยกไรท์ DVD 1แผ่น CD 1 แผ่น แล้วลงต่อเนื่องก็ทำได้อะ อิอิ

Comment

Working...
                          X