Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Guide]วิธีซื้อ CD-Key steam และ origin จากต่างประเทศในราคาโคตรถูก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมว่ามันคนละกรณีกันนะครับซื่อจากร้านขายคีย์เจ้าของร้านได้ค่าแรงต้องรับผิดชอบให้คนซื้อเล่นได้เป็นหน้าที่อยู่แล้ว

ส่วนคนซื้อก็ยอมจ่ายแพงเป็นการซื้อประกันว่าเล่นได้แน่นอน

แต่คนที่อ่านกระทู้นี้แล้วไปซื้อ ถือว่าเค้าเลือกหนทางเองนะครับ ไม่มีใครได้กำไรจากการที่เค้าไปซื้อเองเลย

การที่เล่นได้ไม่ได้ต้องถือว่าคนซื่อแบกรับความเสี่ยงเองอยู่แล้ว

Originally posted by midzty View Post
    ดีนะคนบอร์ดนี้ไม่ค่อยทวง ของที่้ท้าไว้

Comment

ไม่เข้าใจทำไม จขกท. ถึงโดนโจมตี ทั้งๆที่แค่มาโพส "ทางเลือก" ในการซื้อเกมส์ในราคาถูกแค่นั้น

Comment

ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งเท่านั้นเอง จขท. ไม่ได้บังคับใครให้ซื้อซะหน่อย -.- กลัวจะมี ดราม่าจัง

Comment

Originally posted by sleipnir View Post
          เเน่ใจหรอว่ามีไม่กี่เกม เกมในรัสเซียมันลดราคาขายถูก ราวๅ 30% จะเป็นเกมลอคโซน

เเค่คนเดือดร้อน 30% ก็มากพอที่จะบอกกล่าวกันเเล้ว

เช่นบางประเทศ L4D ก็ลอคโซน ทั้งๆที่ของไทยไม่ได้ลอค

อย่าเอาของไทยไปเทียบครับ
          http://www.cjs-cdkeys.com/ เจ้าของกระทู้ก็บอกละเอียดนะครับ ว่าเช็คที่เว็บนี้ก่อน ว่าเกมไหนติดปัญหาโซนอะไรยังไง ผมว่าคนที่คิดจะลองเอง ถ้าอ่านภาษาไทยออกน่าจะเข้าใจในสิ่งที่ จขกท สื่อนะครับ ด้วยความเคารพ

ส่วนคนขายอื่น ๆ ที่มาบอกว่า คีย์ซื้อมาจากนู่นจากนี่ แต่ถ้าไออันที่ขายมันคือ key russia ก็แปลวันมันก็คือ key russia ไม่ต้องอ้อมประเด็นไปไกลหรอกครับ ผมว่าคนไทยที่อ่านหนังสือวันละเจ็ดบรรทัด ยังน่าจะเข้าใจการสื่อข้อความของ จขกท ว่า key russia ส่วนใหญ่ที่ได้มาก็จะมาจากเว็บหรือช่องทางการขายประมาณนี้

Comment

Originally posted by sleipnir View Post

เข้าใจอะไรผิดรึปล่าวครับ

ผมหมายถึง ถ้าคุณซื้อากร้านขายคคีน่ะ ไม่มีปัญหาหรอก เพราะเค้ารู้ว่าเกมไหนลอคโซนไม่ลอค

เเต่ที่ จขกท เอามาให้คือซื้อเองได้เสรี คนซื้อ90 % ไม่รู้หรอกว่าเกมนี้ลอคไม่ลอค

ใช่ครับ ร้านขายคีย์เค้ารู้ เกมไหนล็อคโซนเกมไหนไม่ล็อค เพราะงั้นเราก็ไปดูในร้านขายคีย์ก่อนก็ดีครับ

พอเจอเกมที่ต้องการในร้านนั้น เราก็ออกมาซื้อเองในเว็บทางเลือกเหล่านี้
            แค่นี้ก็ได้ของถูกกว่า ไม่ต้องผ่านพ่อค้าคนกลาง แถมวิธีเปลี่ยนภาษาพร้อมตัวลงก็อยู่ในร้านขายคีย์เหล่านั้นแหละครับ
            Last edited by shirayuri; 18 Nov 2011, 00:04:18.

Comment

ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งเท่านั้นเอง จขท. ไม่ได้บังคับใครให้ซื้อซะหน่อย -.- กลัวจะมี ดราม่าจัง
              ถูกครับ

ไม่เข้าใจทำไม จขกท. ถึงโดนโจมตี ทั้งๆที่แค่มาโพส "ทางเลือก" ในการซื้อเกมส์ในราคาถูกแค่นั้น
              ไม่มีใครโจมตีใคร ไม่มีใครเจ็บกว่าใคร
              คนที่เขาเข้ามาทุขร้อนก็ไม่ตั้งใจจะว่า จขกท ผิด แต่เจตนาให้คนอื่นรับทราบและระวังแค่นั้น
              จะทุขน้อยหรือมากแค่ไหนมันก็คือเงินที่เสียไปครับ
              และ จขกท ก็แนะนำกับไปด้วยดีเช่นกัน ทั้งคู่ถ้าไม่ใส่อารมณ์เข้าไปก็จูนความคิดกันได้ด้วยดีนิครับ

สิ่งทีได้
              มีแต่ความรู้และข้อควรระวังในการซื้อขาย หรือการ activate เกม กับผู้ซื้อใหม่ๆ ที่จะทำการนี้ให้รอบคอบครับ

ทิ้งท้าย จบแล้วก็เพียงพอแล้ว พอให้ยืนอยู่ได้ ไม่ต้องถึงกับจมดิน

Comment

พ่อค้าบางคน กลัวเสียลูกค้่าจนหางโพล่แล้ว สินะ สินะ

Comment

ถูกต้องนะครับ ผมซื้อผมก็รับความเสี่ยงผมเอง ไม่มาโว้ยวายอะไร มันคือทางเลือกเรา เลือกที่จะเอาถูกๆ ก็ต้งยอมเสี่ยง

อย่างเมื่อ MW2 ออกใหม่ๆ ที่ไทยเอารัสเซียมาขาย 1200+ ทุั้งที่ซื้อมา 4 5 ร้อย

ผมเลยไปเจอฝรั่งที่มันรับสั่งจากเวป palti.ru มันคิดแค่ 600นิดๆ ผมก็สั่งมันซื้อทั้งๆที่ไม่รู้จะได้หรือป่าว นั่นคือความเสี่ยงที่ผมยอมรับแต่แรก

ผมก็อุดหนุนมันมา 3เกมส์ ล่ะ
                  -----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
                  พวกเธอว์จงตามไปเสพในกระทู้นี้โดยพลัน!!

Comment

Originally posted by drgozy1234 View Post
                    พ่อค้าบางคน กลัวเสียลูกค้่าจนหางโพล่แล้ว สินะ สินะ
                    ใครเป็นพ่อค้า ยังไม่เห็นซักคน

Originally posted by ScryptZ View Post
                    http://www.cjs-cdkeys.com/ เจ้าของกระทู้ก็บอกละเอียดนะครับ ว่าเช็คที่เว็บนี้ก่อน ว่าเกมไหนติดปัญหาโซนอะไรยังไง ผมว่าคนที่คิดจะลองเอง ถ้าอ่านภาษาไทยออกน่าจะเข้าใจในสิ่งที่ จขกท สื่อนะครับ ด้วยความเคารพ

ส่วนคนขายอื่น ๆ ที่มาบอกว่า คีย์ซื้อมาจากนู่นจากนี่ แต่ถ้าไออันที่ขายมันคือ key russia ก็แปลวันมันก็คือ key russia ไม่ต้องอ้อมประเด็นไปไกลหรอกครับ ผมว่าคนไทยที่อ่านหนังสือวันละเจ็ดบรรทัด ยังน่าจะเข้าใจการสื่อข้อความของ จขกท ว่า key russia ส่วนใหญ่ที่ได้มาก็จะมาจากเว็บหรือช่องทางการขายประมาณนี้
                    ถ้าคุณได้อ่านละเอียดจริง ก็จะเห็นที่ผมโพสในเเง่ของการรับความเสี่ยงของการโดนเเบนเนื่องจาก แอคติเวทเกมนอกพื้นที่

ประเทศไทยที่มีคนอ่านนังสือวันละ 7 บันทัด ยังไม่มีใครออกมาตอบซักคน

เเล้วไอเกมติดโซนเนี่ย ไม่ทราบว่า บางเกมที่มันเป้นเกมเล็กๆน้อยๆ เค้าเขียนไว้ด้วยรึไง ผมเห็นเกมที่เค้าเขียน มีเพียงเกมใหญ่ๆไม่กี่เกมเท่านั้นอะ นอกนั้นไม่รู้เลย

ตัวคุณเองรู้ช่องทางการขายเเค่ไหนกันครับ

ไอคีรัสเซยเนี่ย มันมาจากการซื้อกล่องรัสเซีย เเล้วเอากล่องทิ้ง

เหมือนสมัยก่อนที่ไทยขายเกมราคา 399-599 นั่นเเหละ ทีนี้พ่อค้าคนกลางเค้ารับเกมพวกนี้มาด้วยราคา 99 บาทเท่านั้น (นี่คือเรื่องจริงในประเทศไทย ก่นราคาเกมขึ้น)

ไม่ต้องเอาอะไรมาให้ผมอ่านหรอกครับ ช่องทางพวกนี้ผมรู้มาหมดเเล้วครับ

เเละที่สำคัญ ไม่มีใครมาด่าอะไร จขกท เลยนะ ถ้าอ่านภาษาไทยออกน่าจะเเปลความได้ง่ายๆ เค้ามาเตือนคนที่อ่านเท่านั้นเองว่า มันมีสิทธิ โดนเเบน เเละก็มีคนโดนกันไปเเล้ว (เวิช goo gle ได้ เเต่ตอนนี้ Forum Steam มันปิด ต้องรอเปิดก่อนถึงจะเข้าไปอ่านได้)

ไอที่เเบนยกเเอคเค้าเลยก็มี

ฉะนั้นไหนคนอ่านนังสือเยอะ ตอบผมมาซิ ประเด็นที่มีสิทธิโดนเเบน ไม่เห้นมีใครเขียนไว้ซักคน ถ้าผมไม่เขียนไว้ในหน้าเเรก ใครมันจะมาตามอ่านหน้าท้าย

ปล สตีมมีเเบนย้อนหลัง เพราะเค้ามีการเก็บข้อมล Log file ในเซฟเวอ

เคยมีคนในเวปนี้เเหละ เมื่อก่อนเล่น CoD เถื่อน

1 ปีถัดมา ซื้อของเเท้มาเล่น เล่นๆไปซักพักโดนเเบนเฉย ข้อหา เคยเล่นเกมเถื่อนเมื่อปีที่เเล้ว

คนที่โดนเเบนนั้นก็ยังอยุในนี้ เเต่ผมไม่เอ่ยชื่อ (ไม่ได้ขออนุญาตเจ้าตัว)

ฉะนั้น พวกที่บอกว่า ผมซื้อมาเเล้ว เล่นได้ ก็ใช่ อาจเล่นได้จริง หรือไม่ก็อาจโดนเเบนอีก 2 ปีหน้าก็ได้ ใครจะไปรู้
                    Last edited by sleipnir; 18 Nov 2011, 01:32:58.

Comment

• ถ้าจะไม่โดนเเบน คือ คุณต้องซื้อเกมรัสเซีย แอคติเวทเกมจากประเทศรัสเซีย เเละโหลดจาไหนในโลกก็ได้ ถ้าแอคติเวทที่ไทย ผิดกฎนะครับ โดนเเบนได้ตลอดเวลา

คนที่บอกว่า โดนเเบน พ่อค้าเค้าก็เอาเกมใหม่ให้

ผมขอบอกว่า หลังจากคุณโดนเเบนไปหนึ่งเกม status ของเเอคเค้าคุณจะถูกยกระดับเป็น จับตามอง ระบบจะรันการตรวจจับบ่อยกว่าคนอื่น

ถ้าพ่อค้าเอาลิ้งมาเเอคติเวทเกมให้คุณ เเล้วระบบตรวจเจอรอบสอง (ทั้งๆที่ระบบตรวเราบ่อยขึ้นอยุเเล้ว)

ทีนี้โดนเเบนยาวทั้งเเอคเค้านะครับ

มีอีกวิธีคือให้พ่อค้าที่รัสเซีย เเอคติเวทเกมให้ เเต่ไอดีใครไอดีมัน บอกทั้งเมลทั้งพาสเวิด จะเสี่ยงมั้ยละ

ปล ทั้งหมดที่ผมพูดมา มีใครทราบบ้างครับ หลังจากอ่านข้อมูลของจขกท

ปล ผมไม่ได้มาโจมตี จขกท เเต่มาเพื่อเพิ่มข้อมูลเเละความเสี่ยงให้รู้ๆกันไว้

พอดีมันมีบางคนที่ร้อนตัวคิดมาผมเป็นพ่อค้าบ้าบออะไรไม่รู้มาเเย่งกันขายกับ จขกท เเละกล่าวโจมตีผม มันเลยเป็นประเด็นขึ้นมาเท่านั้นล่ะ

เบื่อพวกที่โยนขี้ให้คนอื่น พอมีคนเค้ามาให้ข้อมูลทางลบ ทำเป็นร้อนตัว ตกใจ เเอนตี้กันใหญ่ ทั้งๆที่เค้าไม่ได้ด่าอะไรใครเลยซักคน อย่าทำตัวเป็นคนที่ซื้อคี เเล้วต้องบูชาว่าซื้อคีคือฮีโร่หน่อยเลย ยอมรับเถอะว่า จขกทขียนมา ไม่เขียนข้อเสียของการซื้อคีเท่าไหร่เลย มีเเต่ข้อดี ประเทศไทยจงเจริญ
                      Last edited by sleipnir; 18 Nov 2011, 01:40:56.

Comment

• เรื่องข้อเสีย เรื่องโดนแบนเนี่ย คือตอนนี้ต้องการหลักฐานก่อนครับผมไม่กล้าฟันธง ใครเคยโดน แจ้งเข้ามาได้ครับ
                        ถ้าคุณซื้อจากร้านขายคีย์ มันก็คือ คีย์ข้ามโซนทั้งหมดนั้นแหละอยู่ดี
                        จะมาบอกว่าปลอดภัย 100%มันเป็นไปไม่ได้ครับ ท่าน แล้วอีกอย่า key eu us มันต่างจาก key russia ตรงไหน จะบอกว่าkey eu us มันไม่ติดโซนactivate ได้ ทุกที่ อันนี้จริง แต่พอไปถามกับsteam ดูสิครับ ว่าผิดไหม ผิดเต็มๆเห็นๆ

แต่ผมคิดว่าคุณเข้าใจผิดตรงที่ คุณบอกว่า ให้พ่อค้าที่รัสเซีย แอคติเวทให้ แล้วจะปลอดภัยหรือครับ
                        แล้วมันต่างกับต่อvpnให้ active เองยังไงครับ vpn ip ผมจะเป็นรัสเซียตะวันออกเฉียงใต้หรอครับ ถึงได้ไม่ปลอดภัย(ไม่ได้กวนครับอยากรู้จริงๆ)

แล้วที่คุณพูดว่าเล่นเกมส์ เถื่อนโดนแบน ก็ขึ้นชื่อว่าเถื่อน ยังไงก็ต้องโดนถ้าจับได้ แล้วมันผิดตรงไหนที่steamแบนเขาย้อนหลังเพราะเคยเล่นเกมส์เถื่อน

ส่วนคุณพูดว่า
                        เเล้วไอเกมติดโซนเนี่ย ไม่ทราบว่า บางเกมที่มันเป้นเกมเล็กๆน้อยๆ เค้าเขียนไว้ด้วยรึไง ผมเห็นเกมที่เค้าเขียน มีเพียงเกมใหญ่ๆไม่กี่เกมเท่านั้นอะ นอกนั้นไม่รู้เลย

เว็บที่ผมแนะนำเป็นแค่เพียงเว็บหนึ่งที่สามารถอ้างอิงในการซื้อเกมส์นั้นๆว่าซื้อได้หรือป่าว google ใช้หาข้อมูลได้เยอะแยะ อันไหนkeyไหนยังไง

ผมทำกระทู้แนะนำวิธีซื้อ บอกแหล่งซื้อขายเกมส์จากเว็บต่างประเทศนะครับ ผมไม่ได้บอกว่าให้ซื้อทุกเกมส์โดยไม่ต้องศึกษา

คนที่โตๆกันแล้วผมคิดว่าเขาคงคิดเองได้ รู้จักดูว่าเกมส์ไหน ซื้อได้เกมส์ไหนซื้อไม่ได้ แล้วอีกอย่างไหนๆก็เข้ามาอ่านแล้ว

ทำไมท่านที่จะซื้อเกมส์ถึงมาโพสถามในกระทู้นี้ไม่ได้ว่าเกมส์นี้ ซื้อได้ไหม อย่างไร จะได้ช่วยๆกันบอก

Comment

• อ่อ . . .ขอคั่นรายการนิสนึงนะครับ ..

คือว่า ผมอยากรู้ว่าทำไมคีย์ที่เป็นของรัสเซียถึงถูกกว่าของประเทศอื่นๆหละครับ ?

แล้วเค้าจะล๊อคโซนไว้ทำซากอ้อยอ่ะไร ?? แลเยอะจัง -*-

Comment

• เหมือนมีคนมาบอกว่า มีทีวี ลดราคาถูกจากร้านนี้ ลองไปดูสิ

แล้วตัวคุณเองจะไม่ไปหาข้อมูลก่อนหรอ ว่าร้านนี้ไว้ใจได้ไหม ขายถูกดีจริงหรือป่าว tv ดีหรือไม่ดี

ไม่ใช่เขาบอกว่า ถูก แล้วซื้อทันที โดยไม่ศึกษาก่อน

แนะนำ แต่ไม่ใช่ว่าทำให้ทุกอย่าง อยากได้ของถูกคุณต้องเข้าใจด้วย ว่ามันไม่ดียังไง ดียังไง คิดแต่จะฟังคนอื่นอย่างเดียว?

Comment

• Originally posted by ArrowWing View Post
                              อ่อ . . .ขอคั่นรายการนิสนึงนะครับ ..

คือว่า ผมอยากรู้ว่าทำไมคีย์ที่เป็นของรัสเซียถึงถูกกว่าของประเทศอื่นๆหละครับ ?

แล้วเค้าจะล๊อคโซนไว้ทำซากอ้อยอ่ะไร ?? แลเยอะจัง -*-
                              รัสเซียเค้าละเมิดลิขสิทธิ์กันพอๆกับบ้านเรา เลยขายราคาถูกแข่งกับการละเมิด

ส่วนที่ล๊อกโซนน่าจะเพื่อไม่ให้คนเอาเกมจากรัสเซียไปขายตีตลาดประเทศอื่น

Comment

• ^^^ ไอที่โพสๆมาเนี่ย อ่านภาษาไทยเเตกฉานป่าวเนี่ย

แต่ผมคิดว่าคุณเข้าใจผิดตรงที่ คุณบอกว่า ให้พ่อค้าที่รัสเซีย แอคติเวทให้ แล้วจะปลอดภัยหรือครับ <<<<< บอกตรงไหนว่าปลอดภัย ผมยังบอกด้วยซ่ำว่า เอาเมลกับพาสเวิดให้เค้าไป คงจะปลอดภัยหรอกเนอะ ฉะนั้นมัไม่ปลอดภัยเเลยเเม่เเต่น้อย

แล้วที่คุณพูดว่าเล่นเกมส์ เถื่อนโดนแบน ก็ขึ้นชื่อว่าเถื่อน ยังไงก็ต้องโดนถ้าจับได้ แล้วมันผิดตรงไหนที่steamแบนเขาย้อนหลังเพราะเคยเล่นเกมส์เถื่อน <<<<<< ก็เเล้วบอกตรงไหนว่าไม่ผิด ที่พูดขึ้นมาเพราะผมอธิบายเรื่อง Steam เเบนย้อนหลังอยู่ เเล้วมีนมีกรณีเกิดขึ้นจริงกับคนเเถวนี่ ผมเลยยกเรื่องเเบนย้อนหลังนี่มาพูด

ผมเปรียบเทียบว่า ในเมื่อคนเล่นเถื่อนยังเเบนย้อนหลังได้ 2 ปั เเล้วทำไม ไอคนที่เล่นเกมข้ามโซนเเบบผิดๆจะโดนเเบนย้อนหลังไม่ได้ (เพราะมันมีบางคนมาพูดว่า เล่นมาสองเดือนเเล้วยังไม่โดนเเบนเลยครับ เเบบนร่)

สรุป ผมไม่ได้บอกซักคำว่าเล่นเกมเถื่อนไม่ผิด

ผมว่าคุณไปเรียนการอ่านจับประเด็นมาใหม่ในวิชาภาษาไทยก่อนเถอะครับ

เว็บที่ผมแนะนำเป็นแค่เพียงเว็บหนึ่งที่สามารถอ้างอิงในการซื้อเกมส์นั้นๆว่าซื้อได้หรือป่าว google ใช้หาข้อมูลได้เยอะแยะ อันไหนkeyไหนยังไง

ผมทำกระทู้แนะนำวิธีซื้อ บอกแหล่งซื้อขายเกมส์จากเว็บต่างประเทศนะครับ ผมไม่ได้บอกว่าให้ซื้อทุกเกมส์โดยไม่ต้องศึกษ <<<<<<< ไอเกมเล็กๆน้อยๆเนี่้ย หรือต่อให้เกมใหญ่ๆบางเกมก็เถอะ เอ้า

หลายๆเกมมันไม่มีบอกหรอกว่าลอค หรือไม่ลอคโซนในประเทศรัสเซีย ขนาดในเวปผู้พัฒนายังไม่มีเลย (ถ้ามีในกุเกิ้ลก็คงเป้นภาษารัสเซีย) เพราะมันเป้นข้อตกลงกับตัวเเทนจำหน่ายภายในประเทศนั้นๆ ว่าขายได้ไม่ได้ เสิชกุเกิ้ลมันไม่ใช่ว่าจะเจอหรอกนะ ให้ตายเหอะ

ส่วนสุดท้าย อันนี้น่าขำที่สุด ผมไม่คิดว่าคนที่รู้เรื่องคีข้ามโซนจะพูดคำนี้

ถ้าคุณซื้อจากร้านขายคีย์ มันก็คือ คีย์ข้ามโซนทั้งหมดนั้นแหละอยู่ดี
                                จะมาบอกว่าปลอดภัย 100%มันเป็นไปไม่ได้ครับ ท่าน แล้วอีกอย่า key eu us มันต่างจาก key russia ตรงไหน จะบอกว่าkey eu us มันไม่ติดโซนactivate ได้ ทุกที่ อันนี้จริง แต่พอไปถามกับsteam ดูสิครับ ว่าผิดไหม ผิดเต็มๆเห็นๆ <<<<<<<< อ๊ากกกก คี US มันเป็นคี Worldwide ครับ ซื้อได้จากทุกประเทศ เเละไม่ผิดกฎหมาย US (เเต่อาจผิดกฎหมายไทย เเต่ไม่เป็นไร เพราะการที่เราจะโดนเเบนหรือไม่ ดูจากกฎหมายประเทศเจ้าของคือ US)

ไอคีรัสเซียมันไม่ได้ Worldwide ครับ ตามกฎหมายรัสเซีย มันก็เลยผิดที่มา Activate นอกโซน เเละโดนเเบนได้

อันนี้สังเกตง่าย ในเวปขายเกม direct2drive ที่โด่งดังของค่ายเกม IGN

เกมที่เป็นคี US มันจะเขียนว่า This product is available worldwide ครับ น้านเเหละคือคี US ขายได้ทั่วโลก เเต่คีรัสเซียมันไม่ใช่ โอเคมั้ยครับ

ส่วนคี EU ผมไม่เเน่ใจ เเค่คิดว่า Worldwide เหมือนกันมั้ง เเต่ราคาเเพงกว่า (อันนีไม่เเน่ใจนะ บอกไว้ก่อน เพราะไม่มีใครบ้าไปซื้อ EU อยุเเล้ว ราคาเเพงกว่าตั้งหลายเท่า)

ทั้งนี้ มันก็มีบ่างเกมที่เเม้เเต่ key US เเต่ ก็ลอคโซน เช่น GTA, LA Noire, Sidmeier Pirate, Sid meier Railroad เป็นต้น เป็นต้น

สรุปว่า คี US ที่คุณบอกว่า ไปถามกับสตีมผิดเห็นๆนี่ ไม่ผิดนะครับ ถ้าผิดสตีมคงเจ๊งจนถอนจากตลาดหุ้นอะครับ

เข้าใจอะไรๆบ้างรึยังครับ ก่อนอธิบายชาวบ้านลองศึกษาข้อมูลพื่นฐานก่อนนะครับ

Originally posted by tonychoper View Post
                                เหมือนมีคนมาบอกว่า มีทีวี ลดราคาถูกจากร้านนี้ ลองไปดูสิ

แล้วตัวคุณเองจะไม่ไปหาข้อมูลก่อนหรอ ว่าร้านนี้ไว้ใจได้ไหม ขายถูกดีจริงหรือป่าว tv ดีหรือไม่ดี

ไม่ใช่เขาบอกว่า ถูก แล้วซื้อทันที โดยไม่ศึกษาก่อน

แนะนำ แต่ไม่ใช่ว่าทำให้ทุกอย่าง อยากได้ของถูกคุณต้องเข้าใจด้วย ว่ามันไม่ดียังไง ดียังไง คิดแต่จะฟังคนอื่นอย่างเดียว?
                                ลืมไปรึปล่าวว่าไอข้อมูลส่วนมากมันก็มีาวทั้งนั้น

ผมเสิชไป ร้านขายคีมีเเต่ขึ้นมาว่า ปลอดภัย 100% ซื้อได้ทั้งนั้น ไม่มีใครบอกเลย ว่าอาจโดนเเบน
                                Last edited by sleipnir; 18 Nov 2011, 02:19:02.

Comment

Working...
                                X