Announcement

Collapse
No announcement yet.

Copyright Club

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by CannavaroJ View Post
    ผมเห็นด้วยกับทั้ง 2 ท่านครับ เล่น PC ควรแก้ไขปัญหาเป็นแต่มันก็ไม่ใช่เรื่องของผู้บริโภคที่ควรหาวิธีแก้กันเองในฐานะผู้ผลิตควรแก้เกมของตนเองเช่นกัน(อันนี้มันก็น่าโกรธละนะเกมออกมานานมากแล้วไม่เคยคิดจะแก้เลย ส่วนความผิดใครนั้นผมว่าทั้ง SQE และ PG นั้นละ)

แต่ที่ผมไม่แบน Nier เพราะผมรู้สึกปัญหามันไม่ได้แย่ขนาดนั้นถ้าแบบเล่นไม่ได้เลยแล้วทิ้งเกมอันนั้นผมถึงจะด่า

ตอนนี้เท่าที่ผมเล่นผมไม่มีปัญหาเทคนิคเลยนะ(เพราะคอมดัน 4K ได้แค่ 55-60 เฟรมเอง ฮาาาาา) ตอนนี้เล่นไปนิดเดียวผมว่าเกมมันจืดไปนิด(เล่นไป 10 ชม. สัปหงกไป 2 -3 รอบได้)

ไม่ว่าการถ่ายทอดหรือระบบการเล่นผมว่า Automata ทำได้ดีกว่าค่อนข้างเยอะครับ ถ้าไม่ได้เสี้ยนจริงๆ รอลดหรือแพทย์มาก่อนก็ได้ครับมันไม่ใช่เกมระดับ Must buy ของปีนี้
    เห็นคนในรีวิวว่า fetch quest เยอะ น่าเบื่อกว่าเยอะ จริงมั้ยครับ แต่เห็นว่าเพลงดีตามสไตล์ Nier

Comment

• Originally posted by xilverblack View Post
      ^
      ^

อย่าเอาคำพูดท่านมาใส่ปากผม ผมไม่ได้บอกให้ชาว PC ยอมรับ อันนั้นเป็นเรื่องในแต่ละบุคคลเพราะปัจจัยทั้งเครื่องและความสามารถในการแก้ไขและปรับ PC อยู่แต่ละคน เกมเล่นได้ไม่ได้ใครยอมรับได้ไม่ได้ดูคะแนนรีวิวว่า positive/negative กันก็ทราบได้คร่าวๆ ไอ่เรื่อง resolution จะบอกว่าของผมตรง 1080p ตั้งแต่แรกครับ มีปัญหาแค่สองเรื่องตอน day1 คือเรื่อง screen tearing กับ cutscenes หนังกระตุก แสดงว่า "คนส่วนใหญ่" ไม่มีปัญหากับการที่เกมไม่ได้รับการแพทช์ อย่างที่เค้าว่ากันว่าคนมีปัญหาจะออกมาร้องเรียนแต่คนไม่เป็นไม่ออกครับ

ยอมรับได้ไม่ได้ vote ด้วย wallet ครับ ซึ่งแต่ละคนไม่เหมือนกัน และผมก็แค่บอกแต่แรกแล้วว่าให้ไม่ท่านไม่สนับสนุน PG ด้วย ถามหน่อยว่าถ้าไม่เอ่ยถึง PG แต่แรกท่านก็คิดถึงแต่ SE แหล่ะใช่มั้ย ผมก็เป็นลูกค้าผมไม่ปกป้องธุรกิจไหนหรอกเพราะผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย

คะแนนวันแรกผมก็ดูครับ วันแรกช่วงแรกน่ะ mixed แต่มันเริ่ม positive ก่อนจะมี mod ละครับ เพราะมีคนโพสท์วิธีล็อคเฟรม
      ใครเอาคำพูดไปใส่ปากท่านครับ ลองอ่านที่ท่านเขียนแล้วตีความดูสิ "เพราะ PG แต่เดิมมันไม่ใช่ค่ายทำ PC ครับ มันเลยไม่สนใจ ละที่บอกว่าเทคือของ PC ไม่ได้บอกว่าของ PS4" ผมตีความยังไงก็ได้ เพราะ PG ไม่ได้ค่ายที่ทำ PC เลยเทของ PC ได้
      เหมือนมันเป็นเรื่องธรรมดา ??? ถ้าไม่ใช่เรื่องธรรมดาแล้วเขียนมาทำไมครับ หรือแค่อยากจะแย้งเฉยๆ ทั้งๆที่เห็นอยู่ว่ามัน 2 มาตรฐาน นี่ไม่ใช่ยุคสมัยที่ PC ยังมีแต่โจรสลัดที่มีเกมจากคอนโซลแค่พอร์ตมาให้เล่นก็ดีใจแล้วนะครับ เกมนี้มันทำยอดขายได้เป็นล้านนะครับ

บัค RES เนี่ย ผมเล่นปรับ 1440p เล่น ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อที่เค้าพูดกัน พอมาลอง 1080p แรกๆผมยังไม่รู้เลยว่ามันไม่ตรงเพราะจอผมมัน native 1440 ถ้าไม่ใช่ 1440 มันเบลอหมดแหละ มารู้เพราะเปิด fraps ดูจากตัวเลข fps ของ fraps มันใหญ่ผิด 1080p ทั่วไป
      ส่วนคัทซีนผมก็เจอกระตุกแต่ไม่ได้พูดถึงแค่นั้น ไหนจะ stuttering อีก

ที่ผมไม่เอ่ยถึง PG เพราะ PG มันเป็นแค่ลูกจ้างครับ ความรับผิดชอบมันอยู่ที่เจ้าของไตเติ้ลผู้ว่าจ้างเพราะมันคือผู้คุมทุกอย่าง จุดพิสูจน์ก็เห็นๆอยู่ว่าออกแพทขาย DLC ได้แต่ออกแพทแก้เกมไม่ได้ ไปเรียกร้องจาก PG ได้ประโยชน์อะไรครับ

ซึ่งหลายๆคนเค้าเรียกร้องกันมาตั้งแต่แรกๆแล้วครับแต่มันหูทวนลมไง จนพอมีตัวเกมพาสมาจุดไฟนั่นแหละ คนถึงได้ลุกฮือกัน ทุกคนมันรู้อยู่แก่ใจอยู่แล้วครับว่ามันพอร์ตมาไม่ดีแต่ก็ให้ positive เพราะเกมมันดีและคิดว่ามันจะออกแพทแก้ อย่างเกมนี้ผมให้เวลาถึง 6 เดือนจนแน่ใจว่า DLC ออกแล้วไม่ได้แก้อะไรนั่นแหละผมถึงให่แง่ลบ

Comment

• ใจเย็นๆ กันนะครับ

Originally posted by xilverblack View Post

เห็นคนในรีวิวว่า fetch quest เยอะ น่าเบื่อกว่าเยอะ จริงมั้ยครับ แต่เห็นว่าเพลงดีตามสไตล์ Nier
        จริงครับตอนผมง่วงก็เพราะทำพวกเควสเสริมนี้ละ มีแต่เควสสไตล์ MMORPG สมัยก่อน
        Last edited by CannavaroJ; 27 Apr 2021, 00:52:26.

Comment

• Originally posted by NewasH View Post

ใครเอาคำพูดไปใส่ปากท่านครับ ลองอ่านที่ท่านเขียนแล้วตีความดูสิ "เพราะ PG แต่เดิมมันไม่ใช่ค่ายทำ PC ครับ มันเลยไม่สนใจ ละที่บอกว่าเทคือของ PC ไม่ได้บอกว่าของ PS4" ผมตีความยังไงก็ได้ เพราะ PG ไม่ได้ค่ายที่ทำ PC เลยเทของ PC ได้
          เหมือนมันเป็นเรื่องธรรมดา ??? ถ้าไม่ใช่เรื่องธรรมดาแล้วเขียนมาทำไมครับ หรือแค่อยากจะแย้งเฉยๆ ทั้งๆที่เห็นอยู่ว่ามัน 2 มาตรฐาน นี่ไม่ใช่ยุคสมัยที่ PC ยังมีแต่โจรสลัดที่มีเกมจากคอนโซลแค่พอร์ตมาให้เล่นก็ดีใจแล้วนะครับ เกมนี้มันทำยอดขายได้เป็นล้านนะครับ
          “คือท่านกำลังบอกว่าการเทของ pc ของแต่ไม่เทของ ps4 เป็นสิ่งที่ยอมรับได้ของชาว pc หรอครับ”

เหมือนที่พิมพ์ไป แบบนี้ไม่เรียกว่าเอาคำพูดใส่ปากเหรอครับ

ท่านบอกว่าคงไม่ใช่ PG เพราะยังทำแพทช์ PS4 อีก ผมก็ให้เหตุผลเพราะ PG มันไม่ใช่ค่ายทำ PC จะด้วยอะไรก็แล้วแต่ ฝีมือพอร์ททุกเครื่องให้ไม่เจอปัญหา หรือเกมมัน playable ได้ standard ของมันแล้วมันเลยเท PC ไปสนใจแต่ PS4 ที่มันถนัด ค่ายมันทำผิดผมเลยให้ไม่สนับสนุนมันด้วย ก็ถูกแล้วนี่ครับ

ที่ถกมาเนี่ยท่านได้อ่านและคิดตามด้วยรึปล่าวเนี่ยหรือจะแย้งตามความคิดท่านอย่างเดียว หรือเราควรเลิกถกกันต่อ

Comment

• Originally posted by xilverblack View Post

“คือท่านกำลังบอกว่าการเทของ pc ของแต่ไม่เทของ ps4 เป็นสิ่งที่ยอมรับได้ของชาว pc หรอครับ”

เหมือนที่พิมพ์ไป แบบนี้ไม่เรียกว่าเอาคำพูดใส่ปากเหรอครับ

ท่านบอกว่าคงไม่ใช่ PG เพราะยังทำแพทช์ PS4 อีก ผมก็ให้เหตุผลเพราะ PG มันไม่ใช่ค่ายทำ PC จะด้วยอะไรก็แล้วแต่ ฝีมือพอร์ททุกเครื่องให้ไม่เจอปัญหา หรือเกมมัน playable ได้ standard ของมันแล้วมันเลยเท PC ไปสนใจแต่ PS4 ที่มันถนัด ค่ายมันทำผิดผมเลยให้ไม่สนับสนุนมันด้วย ก็ถูกแล้วนี่ครับ

ที่ถกมาเนี่ยท่านได้อ่านและคิดตามด้วยรึปล่าวเนี่ยหรือจะแย้งตามความคิดท่านอย่างเดียว หรือเราควรเลิกถกกันต่อ
            นั่นคือคำถามครับ ถ้าไม่ใช่ควรอธิบายแบบที่เขียนโพสนี้ครับ ไม่ใช่มาแดกดันผม ว่าผมเอาคำพูดใส่ปาก ที่ผมเข้าใจคือมันพิสูจน์ไม่ได้ว่า PG มันทิ้งจริงหรือเปล่า ยังคงมีแพทออกมาขาย DLC ได้และผมก็เขียนไว้แล้ว "แพทที่ออกมามีแพทเดียวคือแพทขาย DLC คือใครเป็นคนทำแพทตัวนี้ และ DLC อีก" อีกอย่างเรื่องพวกนั้นผมก็รู้อยู่แล้วว่า PG มันเน้นคอนโซล คือมันไม่ใช่มุมมองปกติที่ลูกค้าจะต้องไปหาเหตุผลให้ PG โดยบอกว่ามันติสนะ มันเลยเทของ PC ได้ ผมเลยเข้าใจว่าท่านมองว่ามันเป็นเรื่องธรรมดา ผมเลยถามว่าท่านกำลังยอมรับได้หรอ

ผมขอถามกลับ มันก็ปกติตามที่ควรจะเป็นตั้งแต่แรกแล้วนี่ครับ ท่านจะมาจี้ให้ผมโทษ PG เพื่ออะไรครับ คือโทษเหลี่ยมมันก็ถูกอยู่แล้วเพราะมันเป็นคนคุมทั้งหมดจะออกแพทตอนนี้โดยไม่ต้องพึ่ง PG มันยังทำได้เลย แล้วทำไมเมื่อ 4 ปีที่แล้วมันจะทำไม่ได้
            แล้วถ้าตัวที่จะแก้ตอนนี้เหลี่ยมไม่ได้ทำเองแต่กลับไปให้ PG แก้ให้ มันก็ไม่ได้เปลี่ยนความจริงที่ว่ามันควรจะทำเมื่อ 4 ปีที่แล้วอยู่ดี ถ้ามันเห็นหัวชาว pc ตั้งแต่แรก ยังมีอะไรต้องถกอีก เมื่อเห็นตรงกันว่าไม่ควรสนับสนุนมันตั้งแต่แรก ท่านควรถามตัวเองนะไม่ใช่มาถามผม

ปล.ผมไม่ใช่ติ่ง PG นะ เกมของ PG ที่ผมเล่นมีแค่ที่ลง PC แต่ Wonderful 101 นั่นผมไม่ได้เล่นนะ
            Last edited by NewasH; 27 Apr 2021, 06:35:34.

Comment

• Outriders ไม่มีคนพูดเลยแฮะ แต่ดีล่ะ ปัญหาโคตรเยอะ Endgame ตอนนี้ มีแค่ 2 class ที่เวลา Co-op กับชาวบ้านแล้วเขาเล่นด้วยไม่โดนเตะ ยกเว้นจะเป้น Host แถมมีแค่ Build เดียวอีกต่างหาก ที่มีประสิทธิภาพมากพอที่จะจบ Gold Medal

ตอนนี้ Unbalance สุดๆ บอกตามตรง

Comment

• เดี๋ยว ๆ ใจเย็น ๆ กันก่อน 5555555555555

Comment

• Originally posted by NewasH View Post
                  ครับแจ๊บครับ

Comment

• น่าเล่นชิบ

เกม FPS ธีม WH40K จากผู้พัฒนา E.Y.E.
                    Last edited by CannavaroJ; 27 Apr 2021, 18:00:15.

Comment

• Originally posted by CannavaroJ View Post

น่าเล่นชิบ

เกม FPS ธีม WH40K จากผู้พัฒนา E.Y.E.
                      เออก็ดีนะทำเนื้อเรื่องของคนตัวเล็กๆกันบ้าง ทำมาทีไรมีแต่สเปชมารีนกับพวกนายทหารระดับสูง
                      จะได้เห็นสังคมระดับทั่วไปของจักรวาลนี้ชัดขึ้น

วันที่1 R type final 2 ออกแล้ว เย้
                      ไปดูพวกสตรีมเมอร์อำมาตย์ได้เกมก่อนเล่นแล้วโดนยิงนัดเดียวตายเหมือนเดิม ไม่รู้จะปาจอยมั้ย

Comment

• ^
                        เกมยานยิงทุกประเภท เล่นไม่เก่ง หัวร้อน

5555555555555555555

Comment

• เห็นราคา days gone บนสตีมแล้ว ปล่อยเน่าคาตู้ไปเถอะ แพงกว่า HZD เป็นเท่าตัวเลย จะบอกว่าเกมนี้ดีกว่า HZD ผมไม่เชื่อเด็ดขาด ไปเล่นใน ps4pro ก็ได้ฟระ ไหนๆ ก็กดฟรีมาแล้ว

จะว่าไปไม่กี่วันก่อน dev ออกมาพูดให้ซื้อเกมราคาเต็มเพื่อจะได้มีภาคต่อ นี่มันเล่ห์เหลี่ยมการตลาดชัดๆ เกมเก่าเอามาขายใหม่ยังขายราคานี้ แถมมาพูดดักคอคนรอซื้อตอนลดด้วย

Comment

• Originally posted by zeratul111 View Post
                            เห็นราคา days gone บนสตีมแล้ว ปล่อยเน่าคาตู้ไปเถอะ แพงกว่า HZD เป็นเท่าตัวเลย จะบอกว่าเกมนี้ดีกว่า HZD ผมไม่เชื่อเด็ดขาด ไปเล่นใน ps4pro ก็ได้ฟระ ไหนๆ ก็กดฟรีมาแล้ว

จะว่าไปไม่กี่วันก่อน dev ออกมาพูดให้ซื้อเกมราคาเต็มเพื่อจะได้มีภาคต่อ นี่มันเล่ห์เหลี่ยมการตลาดชัดๆ เกมเก่าเอามาขายใหม่ยังขายราคานี้ แถมมาพูดดักคอคนรอซื้อตอนลดด้วย
                            บนps4 ยังบ่นกันเลยครับ ระบบทุกอย่างง่อยๆ ฝูงซอมบี้พอจับทางได้ก็สบาย ดีแค่เนื้อเรื่องนิดหน่อย

เพิ่งรู้ว่าสตีมถ้าเรารีบรีวิวตอนครึ่งชั่วโมงหลังเล่น พอเล่นไป3ชั่วโมงต่อมามันจะถามด้วยว่าเปลี่ยนใจมั้ย เหมือนอยากให้กดดิสไลค์จัง

R type final 2 โคตรหัวร้อนเลย ออกแบบฉากแบบว่าตูจะรู้มั้ยว่านั่นคือท่อประดับฉากหรือปากกระบอกปืน รู้ตัวก็คือตายแล้วค่อยมาแก้มือรอบหลัง เล่นแบบง่ายสุดคอนทินิวได้10รอบยังไม่จบ

vvvvvvvvvvvvvvvvv ตอนภาค7 ผมอย่างชอบเลย ผมว่าภาค7เนี่ยแหละมันกลับไปแนวเก่าแค่เปลี่ยนมุมกล้อง
                            มันได้ความน่ากลัวกดดันในการเอาตัวรอดในที่แคบกลับมา มันมีความsurvival หน่อยๆ ปืนยิงช้าเดินช้าเหมือนภาคแรกๆ จากที่ภาค6 มันอะไรก็ไม่รู้บ้าบอ
                            แต่ภาค8 ยังไม่ได้ลองช่วงนี้ติดอ่านนิยาย
                            Last edited by Freekickgundam; 2 May 2021, 22:43:07.

Comment

• Demo RE8 จับเวลาเหมือนเดิม แถมเปลี่ยนความละเอียดหน้าจอไม่ได้อีก คนใช้จอ 1440p อย่างผมเซ็งตั้งแต่เริ่ม
                              แต่ก็นะ เล่นไปได้ 15 นาที เบื่อ ลบทิ้ง ศัตรูอย่างอืด กระสุนมีน้อย ต้องหันมาเน้นกัน ซึ่งบอกตรงๆ เป็นระบบที่ไม่เหมาะกับเกม fps เอาซะเลย
                              ความสนุกแบบ RE เก่าๆ แทบไม่เหลือ ลองแล้วความอยากเล่น/อยากซื้อลดลงจนเกือบเป็นศูนย์

ปล. ภาค 7 ผมก็ไม่ได้เล่น นอกนั้นเล่นมาหมดตั้งแต่เด็กยันแก่ สงสัยจะต้องบอกลากับซีรียส์นี้ล่ะมั้ง

ปล. 2 ปรากฎการณ์นี้คุ้นๆ ประมาณว่าเราคุ้นเคยกับเกมแนวเก่า พอเปลี่ยนแนวใหม่แล้วเราไม่ชอบ แต่คนอื่นดันชอบ เกมนั้นก็เลยไม่กลับเป็นแนวเก่าอีก
                              เคยเกิดขึ้นมาแล้วกับ dead island 1-2 ซึ่งผมชอบมาก แต่พอเป็น dying light แล้วเกลียดมาก เวียนหัวเล่นไม่จบ แต่คนชอบกันซะงั้น dead island เลยเป็นหมัน ส่วน dying light ได้ไปต่อ

Comment

• ส่วนตัวผมว่า RE2 รีเมค เป็นส่วนผสมที่ลงตัวสุดระหว่างแอคชั่นกับสยองขวัญและมุมมอง ส่วน 7 ผมเล่นรอบเดียวแล้วไม่เคยกลับไปเล่นอีกเลย ไม่รู้สึกผูกพันกับตัวละคร เนื้อเรื่องออกแนวพวก Texas chainsaw เน้นมุขผ่าง
                                ศัตรูก็ไม่มีอะไรน่าจดจำเป็นตัวอะไรยึกยึ๋ยๆ DLC ฟรีก็ยังไม่เคยโหลดมาเล่น มีฉากเดียวที่ทำผมจดจำได้อย่างดีคือ ตอนอีป้ามันโผล่มาผ่าง!!!ก่อนเข้าประตูแล้วเราหงายหลังลงหลุม สะดุ้งเสียงประกอบชนิดแทบจะหงายหลังเหมือนตัวละคร

ผมไม่ได้เล่นเดโมภาค 8 นะครับ ออกแนวรำคาญทำไมต้องจำกัดนู่นนี่ หลังๆเดโมแคปหมูเป็นแทบทุกเกม มันจะลีลาอะไรนัก เดโมมีไว้ให้คนตัดสินใจเลือกซื้อหรือไม่ซื้อเกมได้ง่ายขึ้น ไม่ใช่มีไว้สำหรับเล่นตัวปั่นไฮป์ก่อนเกมออก ไม่เล่นเพราะรำคาญล้วนๆ

Comment

Working...
                                X