Announcement

Collapse
No announcement yet.

Copyright Club

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Nier ผมรออีกมันขายภาคใหม่ก่อน มันจะประกาศทำแพทภาคนี้ แล้วค่อยซื้อเล่น

เอาจริงๆคือรอมันออกแพทของ Automata ก่อน แล้วต้องแก้ไขได้ดีด้วย พิสูจน์ว่าไม่ได้ประกาศแพทเพื่อขายภาคใหม่ เกิดมาพึ่งเคยเจอเกม 4 ปีผ่านไปถึงมีแพทแก้
    รอมันออกแพทแก้ภาคนี้ด้วย ผมถึงจะพิจารณาซื้อ ไม่อยากสนับสนุนบริษัทเชี่ยๆที่อยากได้แต่เงินอย่างเดียวแต่ไม่เห็นหัวชาว pc ครับ

ส่วน RE8 มีแผ่นหลุดแล้วครับ เดี๋ยวน่าจะรู้ว่ายังไง เห็นว่าคนได้แผ่นหลุดเล่นจบไป 2 รอบละในวันเดียว รอบนี้ผมเชื่อคนเล่นแผ่นหลุดดีกว่า ตอน RE3 รีเมค อยากลองเองเลยโดนเกมไม่คุ้มค่าตัวไป

Comment

• ^
      รอเหมือนกัน เข็ด

Comment

• ผมคงกดเลยละกันครับ ปีนี้ไม่มีเกมไรเล่นเลย ฮาๆๆ ตอนนี้หยิบพวก Backlog มาเล่นค่าเวลาอย่างเดียว(ไหนๆ ก็จอง PS5 ไม่ทันอีกแล้ว ฮาๆ)
        Last edited by CannavaroJ; 23 Apr 2021, 12:03:05.

Comment

• ดูแลตัวเองจากโควิดด้วยนะครับ คุณอัพ VagabondTeam และก็อดีตเจ้าของเว็บ Vagabondteam เมื่อก่อน แกพึ่งเสียจากโควิดไป

ไม่รู้ในนี้เมื่อก่อนมีใครเคยสิงอยู่บอร์ดนั้นไหม ก่อนมาอยู่นี่ผมก็อยู่นั่นยาวเลยก่อนบอร์ดจะปิดตัวไป

https://www.matichon.co.th/social/news_2688177

Comment

• ^
            ^
            เห็นข่าวอยู่เหมือนกัน rip ครับ

ไม่ขอพูดอะไรมาก เพราะไม่อยากโยงการเมืองในเว็บนี้

Comment

• อัพก็เคยอยู่ OCZ นะครับ เคยเห็นเมื่อก่อนผ่านมาผ่านไป
              เป็นเพื่อนกันมาตั้งแต่ม.ต้น บอกตามตรง ตอนนี้ยังทำใจไม่ได้เลย เมื่อคืนร้องไห้หนักมาก

Comment

• สมัยก่อนสิงแต่ VagabondTeam เหมือนกันครับ ช่วงสมัยคุยเรื่อง Everquest / DAoC มีเพื่อนคุยด้วยสนุกมาก

RIP ขอแสดงความเสียใจกับอดีตเจ้าของเว็บด้วยครับ

Comment

• Rest in peace ด้วยคน ไปสู่สุขคติครับ พึ่งเห็นข่าวในทีวี

Comment

• Originally posted by NewasH View Post
                    Nier ผมรออีกมันขายภาคใหม่ก่อน มันจะประกาศทำแพทภาคนี้ แล้วค่อยซื้อเล่น

เอาจริงๆคือรอมันออกแพทของ Automata ก่อน แล้วต้องแก้ไขได้ดีด้วย พิสูจน์ว่าไม่ได้ประกาศแพทเพื่อขายภาคใหม่ เกิดมาพึ่งเคยเจอเกม 4 ปีผ่านไปถึงมีแพทแก้
                    รอมันออกแพทแก้ภาคนี้ด้วย ผมถึงจะพิจารณาซื้อ ไม่อยากสนับสนุนบริษัทเชี่ยๆที่อยากได้แต่เงินอย่างเดียวแต่ไม่เห็นหัวชาว pc ครับ
                    งั้นต้องเลิกสนับสนุน PlatinumGames ครับ เพราะเป็นคนไม่ยอมทำแพทช์ เกมอื่นๆอีกมากจาก Publisher เดียวกันทำแพทช์ตลอดแต่เป็นที่ค่าย PG นี่แหล่ะเท

PG ถ้าใครตามเล่นมาตลอดจะรู้ว่าค่อนข้างติสท์ ตอนทำ Wonderful 101 Remastered ขอ Kickstarter ทำ พอเสร็จก็โดนแบ็คเกอร์ด่าเยอะพอควร

เวอร์ชั่น Nier Automata บน Gamepass/Windows Store ค่าย QLOC เป็นคนพอร์ทจากเวอร์ชั่น Xbox ลงอีกที ด้วยความร้องขอจาก PG

Note: Nier Replicant ทำโดยค่าย Toylogic ไม่ค่อยมีฝีมือพอร์ทเกม PC เหมือนกันแต่คงไม่ติสท์เท่า PG
                    Last edited by xilverblack; 26 Apr 2021, 14:26:25.

Comment

• Originally posted by xilverblack View Post

งั้นต้องเลิกสนับสนุน PlatinumGames ครับ เพราะเป็นคนไม่ยอมทำแพทช์ เกมอื่นๆอีกมากจาก Publisher เดียวกันทำแพทช์ตลอดแต่เป็นที่ค่าย PG นี่แหล่ะเท

PG ถ้าใครตามเล่นมาตลอดจะรู้ว่าค่อนข้างติสท์ ตอนทำ Wonderful 101 Remastered ขอ Kickstarter ทำ พอเสร็จก็โดนแบ็คเกอร์ด่าเยอะพอควร

เวอร์ชั่น Nier Automata บน Gamepass/Windows Store ค่าย QLOC เป็นคนพอร์ทจากเวอร์ชั่น Xbox ลงอีกที ด้วยความร้องขอจาก PG

Note: Nier Replicant ทำโดยค่าย Toylogic ไม่ค่อยมีฝีมือพอร์ทเกม PC เหมือนกันแต่คงไม่ติสท์เท่า PG
                      ก็ไม่เชิงครับ มันอยู่ที่ SE ถ้า SE สั่งคุณก็ต้องทำพวกนี้มันมีสัญญาจ้างอยู่ ถ้าไม่ทำก็ต้องรับผิดชอบร่วมกันเพราะคนจ้างไม่เด็ดขาด เกมนี้ผมซื้อของ ps4 ด้วย มันออกแพทอย่างต่ำ 3 ตัวครับถ้าผมจำไม่ผิดนะในระยะเวลาหลายเดือนด้วย

ถ้าเป็นเพราะ PG ทิ้งของ ps4 ก็ไม่ควรจะมีแพทจริงมั้ยครับ มัน 2 มาตรฐานเห็นๆ อาจเป็นเพราะทั้ง SE และ PG มอง PC เป็นชนชั้น 3 ครับ คือไม่เห็นหัวคนเล่นของ PC เลยจะเอาเงินอย่างเดียว คนเล่นแม่มก็พลาดด้วยพอมีคนทำ mod ช่วยก็ลืมความจริงไปเลยว่า

คนแก้มันควรจะเป็น SE ไม่ใช่ Modder ตอนนี้ Replicant ก็มาชะตากรรมเดียวกัน แรกๆรีวิวยังแดงอยู่พอ modder คนเดิม ออกตัวแก้รีวิวก็เปลี่ยนเป็นแง่บวก งั้นก็รอแพทไปจนกว่ามันจะขายภาคใหม่ละกัน

Comment

• Originally posted by NewasH View Post

ก็ไม่เชิงครับ มันอยู่ที่ SE ถ้า SE สั่งคุณก็ต้องทำพวกนี้มันมีสัญญาจ้างอยู่ ถ้าไม่ทำก็ต้องรับผิดชอบร่วมกันเพราะคนจ้างไม่เด็ดขาด เกมนี้ผมซื้อของ ps4 ด้วย มันออกแพทอย่างต่ำ 3 ตัวครับถ้าผมจำไม่ผิดนะในระยะเวลาหลายเดือนด้วย

ถ้าเป็นเพราะ PG ทิ้งของ ps4 ก็ไม่ควรจะมีแพทจริงมั้ยครับ มัน 2 มาตรฐานเห็นๆ อาจเป็นเพราะทั้ง SE และ PG มอง PC เป็นชนชั้น 3 ครับ คือไม่เห็นหัวคนเล่นของ PC เลยจะเอาเงินอย่างเดียว คนเล่นแม่มก็พลาดด้วยพอมีคนทำ mod ช่วยก็ลืมความจริงไปเลยว่า

คนแก้มันควรจะเป็น SE ไม่ใช่ Modder ตอนนี้ Replicant ก็มาชะตากรรมเดียวกัน แรกๆรีวิวยังแดงอยู่พอ modder คนเดิม ออกตัวแก้รีวิวก็เปลี่ยนเป็นแง่บวก งั้นก็รอแพทไปจนกว่ามันจะขายภาคใหม่ละกัน
                        เพราะ PG แต่เดิมมันไม่ใช่ค่ายทำ PC ครับ มันเลยไม่สนใจ ละที่บอกว่าเทคือของ PC ไม่ได้บอกว่าของ PS4

อีกอย่างถ้าเรามองในมุมมองของ PG ที่ทำเกมคอนโซลเป็นหลักคงถือว่าเกมมันเล่นได้พอสมควรแล้ว ถามว่าไม่ลง FAR mod แล้วเล่นได้มั้ยมันก็เล่นได้จนจบ ผมเล่น day1 ตอนยังไม่มี mod มันก็เล่นได้แค่ไม่เพอร์เฟ็คสำหรับการเป็นพอร์ท PC ... เกมญีปุ่นที่้ต้องพึ่ง mod ไม่มีแพชเยอะครับ

เอาจริงๆตัว Gamepass/Microsoft Store มันก็ไม่ได้แก้ด้วย ทาง Digital Foundry มีบอกแล้วว่ามันไม่ได้ดีกว่าตัวสตีมเท่าไหร่เลย แค่ QLOC เพิ่มฟีเจอร์มาหน่อย

ตัว Nier Replicant ยังไม่ซื้อเหมือนกันแต่ก็ปัญหาเดิมๆของเกมญี่ปุ่นที่ส่วนใหญ่ต้องล็อคเฟรม 60fps ไม่งั้นมีปัญหา ถามว่าพอร์ทมันควรดีกว่านี้มั้ย มันก็สมควรที่จะต้องดีกว่านี้ตั้งแต่วันวางขายแล้วในยุคนี้แล้ว แต่ถามว่าใครที่จะเล่นเกม PC แต่ tinker ปรับแต่งไม่เป็นเลยก็น่าจะควรเล่นแต่คอนโซลนะ ซึ่ง mod ที่ออกมานี่เราไปตั้งใน control panel ล็อคเฟรมเองก็ได้แต่แรกแล้ว คะแนนรีวิวมันก็ positive ตั้งแต่ก่อนมันมี mod แล้ว

Last edited by xilverblack; 26 Apr 2021, 21:41:19.

Comment

• เคยสิ่งอยู่ VGB ช่วงหนึ่งเหมือนกัน อ่านแล้วใจหายจริงๆ

ขอให้ไปสู่สุคติครับ

Comment

• Originally posted by xilverblack View Post

เพราะ PG แต่เดิมมันไม่ใช่ค่ายทำ PC ครับ มันเลยไม่สนใจ ละที่บอกว่าเทคือของ PC ไม่ได้บอกว่าของ PS4

อีกอย่างถ้าเรามองในมุมมองของ PG ที่ทำเกมคอนโซลเป็นหลักคงถือว่าเกมมันเล่นได้พอสมควรแล้ว ถามว่าไม่ลง FAR mod แล้วเล่นได้มั้ยมันก็เล่นได้จนจบ ผมเล่น day1 ตอนยังไม่มี mod มันก็เล่นได้แค่ไม่เพอร์เฟ็คสำหรับการเป็นพอร์ท PC ... เกมญีปุ่นที่้ต้องพึ่ง mod ไม่มีแพชเยอะครับ

เอาจริงๆตัว Gamepass/Microsoft Store มันก็ไม่ได้แก้ด้วย ทาง Digital Foundry มีบอกแล้วว่ามันไม่ได้ดีกว่าตัวสตีมเท่าไหร่เลย แค่ QLOC เพิ่มฟีเจอร์มาหน่อย

ตัว Nier Replicant ยังไม่ซื้อเหมือนกันแต่ก็ปัญหาเดิมๆของเกมญี่ปุ่นที่ส่วนใหญ่ต้องล็อคเฟรม 60fps ไม่งั้นมีปัญหา ถามว่าพอร์ทมันควรดีกว่านี้มั้ย มันก็สมควรที่จะต้องดีกว่านี้ตั้งแต่วันวางขายแล้วในยุคนี้แล้ว แต่ถามว่าใครที่จะเล่นเกม PC แต่ tinker ปรับแต่งไม่เป็นเลยก็น่าจะควรเล่นแต่คอนโซลนะ ซึ่ง mod ที่ออกมานี่เราไปตั้งใน control panel ล็อคเฟรมเองก็ได้แต่แรกแล้ว คะแนนรีวิวมันก็ positive ตั้งแต่ก่อนมันมี mod แล้ว
                            คือท่านกำลังบอกว่าการเทของ pc ของแต่ไม่เทของ ps4 เป็นสิ่งที่ยอมรับได้ของชาว pc หรอครับ บัคที่เห็นอยู่มันทนโท่มากนะครับ บัค resolution ที่ปรับ 1080p แล้วไม่เป็น 1080p แต่เป็น 720p แทนเนี่ยนะ ไหนจะเอฟเฟคที่แสดงผลไม่ตรงอีก
                            แพทที่ออกมามีแพทเดียวคือแพทขาย DLC คือใครเป็นคนทำแพทตัวนี้ และ DLC อีก

ผมเข้าใจนะว่าอยากให้โทษ PG แต่ ผมเป็นลูกค้าผมมีมุมมองเดียวคือ มุมมองลูกค้าครับ เมื่อมันไม่สมประกอบคุณก็ต้องแก้ ถ้าไม่แก้ก็รับผิดชอบร่วมกันไป งานนี้ SE ก็ผิดด้วย เพราะมัน 2 มาตรฐานเห็นๆ ทั้งของ ps4 ที่แพทไปตั้งไม่รู้กี่ครั้ง ทั้ง MS store ที่ฟีเจอร์ไม่เท่ากัน
                            มาจุดไฟให้คนรุมด่า คือมันเป็นสิ่งที่ควรทำตั้งแต่เมื่อ 4 ปีที่แล้วครับ ถ้า PG ไม่ทำแพทให้ SE ก็ควรไปจ้างคนอื่นทำหรือทำเองแบบที่จัดการ DLC มาขายได้ในกรณีที่ PG มันทิ้งไปแล้วนะ ไม่ใช่ต้องโดนด่าก่อนถึงจะทำได้ เหมือนอย่างตอนนี้ 4 ปีที่ผ่านไปพึ่งบอกว่าจะออกแพทแก้ เผลอๆจะไม่ใช่เพราะโดนด่าหรือรุมถล่มรีวิวภาค Automata ด้วย แต่เป็นเพราะจะ Damage control ยอดขายของภาค Replicant ก่อนเพราะกระแส boycott ค่อนข้างแรง พอประกาศไปแล้วก็เหมือนปลดล๊อคความโกรธ แต่จะออกแพทแก้จริงมั้ยก็อีกเรื่อง

คะแนนไม่ positive ตั้งแต่ก่อนมี mod นะครับ มันติด mixed อยู่ผมดูอยู่ พอ mod ออกในวันแรกนั่นแหละถึงจะเด้งเป็น positive
                            Last edited by NewasH; 26 Apr 2021, 22:53:48.

Comment

• ^
                              ^

อย่าเอาคำพูดท่านมาใส่ปากผม ผมไม่ได้บอกให้ชาว PC ยอมรับ อันนั้นเป็นเรื่องในแต่ละบุคคลเพราะปัจจัยทั้งเครื่องและความสามารถในการแก้ไขและปรับ PC อยู่แต่ละคน เกมเล่นได้ไม่ได้ใครยอมรับได้ไม่ได้ดูคะแนนรีวิวว่า positive/negative กันก็ทราบได้คร่าวๆ ไอ่เรื่อง resolution ของ Automata จะบอกว่าของผมตรง 1080p ตั้งแต่แรกครับ มีปัญหาแค่สองเรื่องตอน day1 คือเรื่อง screen tearing กับ cutscenes หนังกระตุก แสดงว่า "คนส่วนใหญ่" ไม่มีปัญหากับการที่เกมไม่ได้รับการแพทช์ อย่างที่เค้าว่ากันว่าคนมีปัญหาจะออกมาร้องเรียนแต่คนไม่เป็นไม่ออกครับ

ยอมรับได้ไม่ได้ vote ด้วย wallet ครับ ซึ่งแต่ละคนไม่เหมือนกัน และผมก็แค่บอกแต่แรกแล้วว่าให้ไม่ท่านไม่สนับสนุน PG ด้วย ถามหน่อยว่าถ้าไม่เอ่ยถึง PG แต่แรกท่านก็คิดถึงแต่ SE แหล่ะใช่มั้ย ผมก็เป็นลูกค้าผมไม่ปกป้องธุรกิจไหนหรอกเพราะผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย ถ้าอ่านดีๆผมไม่ได้ปกป้อง SE ด้วยนะ ไม่ได้บอกว่า SE ไม่ผิดด้วยเพราะจริงๆส่วนตัวผมไม่มีปัญหากับเกมดังนั้นจึงไม่สามารถออกปากแทนคนที่คิดว่าค่ายไม่ยุติธรรมได้ และปกติผมแค่ยกเรื่อง facts ขึ้นมาถกกันไม่ได้แบบคิดเองเออเองมโนเอง

คะแนนวันแรกผมก็ดูครับ วันแรกช่วงแรกน่ะ mixed แต่มันเริ่ม positive ก่อนจะมี mod ละครับ เพราะมีคนโพสท์วิธีล็อคเฟรมและคนที่ไม่มีปัญหาเหมือนที่กล่าวข้างต้น (คนมีปัญหาจะออกมาร้องเรียนแต่คนไม่เป็นไม่ออก) เค้าก็เล่นเกมสนุกกับเกมไปหลายๆชั่วโมงแล้วรีวิวกัน ท่านดูแค่เลื่อนเม้าส์ไปที่ positive/mixed/negative ใช่มั้ยปกติ ได้เคยอ่านที่คนพิมพ์กันมั่งมั้ยจะรู้ว่า "คนส่วนใหญ่" (อีกแล้ว) รีวิว positive โดยที่ไม่ได้พึ่ง mod แบบรีวิวว่า decent port ก็เยอะ คนเจอปัญหายอมรับไม่ได้เค้า refund ตั้งแต่ก่อนสองชั่วโมงแรกแล้ว
                              Last edited by xilverblack; 26 Apr 2021, 23:49:12.

Comment

• ผมเห็นด้วยกับทั้ง 2 ท่านครับ เล่น PC ควรแก้ไขปัญหาเป็นแต่มันก็ไม่ใช่เรื่องของผู้บริโภคที่ควรหาวิธีแก้กันเองในฐานะผู้ผลิตควรแก้เกมของตนเองเช่นกัน(อันนี้มันก็น่าโกรธละนะเกมออกมานานมากแล้วไม่เคยคิดจะแก้เลย ส่วนความผิดใครนั้นผมว่าทั้ง SQE และ PG นั้นละ)

แต่ที่ผมไม่แบน Nier เพราะผมรู้สึกปัญหามันไม่ได้แย่ขนาดนั้นถ้าแบบเล่นไม่ได้เลยแล้วทิ้งเกมอันนั้นผมถึงจะด่า

ตอนนี้เท่าที่ผมเล่นผมไม่มีปัญหาเทคนิคเลยนะ(เพราะคอมดัน 4K ได้แค่ 55-60 เฟรมเอง ฮาาาาา) ตอนนี้เล่นไปนิดเดียวผมว่าเกมมันจืดไปนิด(เล่นไป 10 ชม. สัปหงกไป 2 -3 รอบได้)

ไม่ว่าการถ่ายทอดหรือระบบการเล่นผมว่า Automata ทำได้ดีกว่าค่อนข้างเยอะครับ ถ้าไม่ได้เสี้ยนจริงๆ รอลดหรือแพทย์มาก่อนก็ได้ครับมันไม่ใช่เกมระดับ Must buy ของปีนี้

Comment

Working...
                                X