Announcement

Collapse
No announcement yet.

Copyright Club

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อมอนหันไหลมาเล่นเกมแต่งตัว เห็นคลิป USJ ดาบลูกแก้วน้ำภาค World กลายเป็นลูกบอลพลาสติพ่นสี หมดอารมณ์เลย

Comment

• Originally posted by Freekickgundam View Post
      จะซื้อมอนหันไหลมาเล่นเกมแต่งตัว เห็นคลิป USJ ดาบลูกแก้วน้ำภาค World กลายเป็นลูกบอลพลาสติพ่นสี หมดอารมณ์เลย
      ผมหมดอารมณ์ตั้งแต่มันประกาศพอร์ตมาห้วนๆแล้วทำมาโชว์ใหญ่โตว่ามี Hi-res texture เหมือนว่ามันเยี่ยมมากอะไรแบบนั้น แทนที่จะอัดกราฟฟิคแสงเงาลูกเล่นต่างๆเพิ่มเข้ามาอีก พอมาเจอคัทซีนล๊อค 30 ก็ตัดสินใจไม่ซื้อได้ง่ายเลย ไว้มัดรวมลดสัก 70% ค่อยเปิดดูราคาอีกที

ลองมาตั้งใจเล่น Dark soul 3 แบบจริงจังแล้วรู้สึกติดแฮะ ฟาร์มแล้วก็นอนตาย วนๆไป ชอบบรรยากาศการออกแบบสถานที่ในเกม ทำผมชักเริ่มจะไฮป์กับ Elden ring นิดๆแล้ว ยิ่งเห็นว่าหน้าตาตัวละครเรามันดูเป็นผู้เป็นนคนขึ้นมาบ้าง
      ผมแนะนำ Reshade ตัวนี้ ทำภาพสวยขึ้นจมเลย https://www.nexusmods.com/darksouls3/mods/544?tab=files
      Last edited by NewasH; 29 Jan 2022, 09:24:58.

Comment

• แง ghostwire ใช้คูปอง epic ไม่ได้ หมดอารมณ์เลย
        ถ้าราคาเต็มไม่กล้าซื้อเท่าไหร่ ดูตัวอย่างแล้วมันให้อารมณ์ openworld หลอกๆ เหมือน the evil within 2

Comment

• จะกด Elden ring เจอ i7 4790 ไม่ผ่านขั้นต่ำ ภาพก็ไม่ได้สวยอะไรมาก สวยกว่า DS3 นิดเดียวเอง ทำไมมันกินเยอะขนาดนั้น พึ่งทำ open world ครั้งแรก optimize มากากแน่ๆ

Comment

• Originally posted by NewasH View Post
            จะกด Elden ring เจอ i7 4790 ไม่ผ่านขั้นต่ำ ภาพก็ไม่ได้สวยอะไรมาก สวยกว่า DS3 นิดเดียวเอง ทำไมมันกินเยอะขนาดนั้น พึ่งทำ open world ครั้งแรก optimize มากากแน่ๆ
            ของผมก็ใช้ i7 4790 gtx 970 แรม 16 เล่นได้ครับ แต่เฟรมตกตอนฉาก open world หมอกเยอะๆ นอกนั้นสบายเลยครับ

Comment

• Originally posted by ZenJune View Post

ของผมก็ใช้ i7 4790 gtx 970 แรม 16 เล่นได้ครับ แต่เฟรมตกตอนฉาก open world หมอกเยอะๆ นอกนั้นสบายเลยครับ
              ของผมตกกระจายเลยครับ 4790 + 1080Ti แรม 16 ได้แค่ 30-40 เฟรม ใช้งาน GPU CPU แค่ 40-50% คือ optimize มาได้เชี่ยมาก ผมขอใช้คำว่าเชี่ยเลยเพราะแม่มมีครบสูตรเลยทีเดียว เฟรมตกแบบไร้สาเหตุ ปรับต่ำ กลาง สูง เฟรมไม่เปลี่ยนแปลง ลดความละเอียดหน้าจอไปต่ำสุดก็ไม่ได้เฟรมเพิ่มซักนิด

กระตุกแหลกเวลาโหลดฉาก ค้างแบบเป็น 10 วิก็มี เล่นๆอยู่เกมค้างเด้งมา Desktop ก็มา แพทล่าสุดก็ไม่ได้ช่วยอะไร ห่วยแตกโคตรๆ แต่ว่าเกมมันสนุกแฮะ รู้ตัวอีกทีเลย 2 ชม. คืนเงินไม่ได้ละ แค่สร้างตัวละครก็หมดตรงนั้นไปเป็น ชม.

Comment

• 8700 + 6900xt เฟรมตกบ่อย
                คืออยู่ 4k แบบ 60FPS ได้แต่ GPU วิ่งแกว่งตลอด 40 - 90%
                และจะมีวูบตกเป็นช่วงๆ

แต่เกมสนุกจริง แมพใหญ่มาก

Comment

• Originally posted by NewasH View Post
                  จะกด Elden ring เจอ i7 4790 ไม่ผ่านขั้นต่ำ ภาพก็ไม่ได้สวยอะไรมาก สวยกว่า DS3 นิดเดียวเอง ทำไมมันกินเยอะขนาดนั้น พึ่งทำ open world ครั้งแรก optimize มากากแน่ๆ
                  ผมว่ามันกินสเปคเยอะเพราะทำตามคอนเซ็ปเห็นตรงไหนยืนได้ต้องไปตรงนั้นได้ มันเลยเห็นซะไกลเลยครับ เส้นไกลๆอย่างคม ผมเล่นแล้วปวดตามากๆเส้นมันชัดเจนเกินไป dept on field มีก็เหมือนไม่มีปรับแล้วมองไม่เห็นความต่างเลย
                  ผมเจออินพุตแลคอีกต่างหาก กดไปเกือบครึ่งวิถึงจะออกท่า
                  ใช้ i5 11400+1070 ได้ 49-60 fps

สงสัยเอางบไปลงหน้าสร้างตัวละครหมด ค่อนข้างละเอียดมากเลย แล้วก็นับถือพวกสอนปรับหน้าสวยๆหล่อๆมากเลย ปรับตามเค้านี่เมนูแรกๆหน้าแบบไม่เป็นมนุษย์ พอปรับหมดแล้วสวย คนทำเนี่ยเทพโคตร

Comment

• Originally posted by Freekickgundam View Post

ผมว่ามันกินสเปคเยอะเพราะทำตามคอนเซ็ปเห็นตรงไหนยืนได้ต้องไปตรงนั้นได้ มันเลยเห็นซะไกลเลยครับ เส้นไกลๆอย่างคม ผมเล่นแล้วปวดตามากๆเส้นมันชัดเจนเกินไป dept on field มีก็เหมือนไม่มีปรับแล้วมองไม่เห็นความต่างเลย
                    ผมเจออินพุตแลคอีกต่างหาก กดไปเกือบครึ่งวิถึงจะออกท่า
                    ใช้ i5 11400+1070 ได้ 49-60 fps

สงสัยเอางบไปลงหน้าสร้างตัวละครหมด ค่อนข้างละเอียดมากเลย แล้วก็นับถือพวกสอนปรับหน้าสวยๆหล่อๆมากเลย ปรับตามเค้านี่เมนูแรกๆหน้าแบบไม่เป็นมนุษย์ พอปรับหมดแล้วสวย คนทำเนี่ยเทพโคตร
                    ผมว่ามัน optimize มากากสุดๆมากกว่า เห็นตรงไหนไปตรงนั้นได้ Horizon zero dawn ก็ทำได้แถมลื่นกว่าจม สวยกว่าด้วย ของผมพอหาวิธีปิด EAC ได้ เฟรมพุ่งถึง 60 ได้ซะที แต่ CPU GPU ก็วิ่งแค่ 40-50% เหมือนเดิม ประสิทธิภาพหายไป 50% ปรับสูงสุดที่ 1440p ที่ผมปรับสูงสุดเพราะปรับ ต่ำ ปานกลาง สูง เฟรมก็ไม่ได้เพิ่มขึ้นหรือลดลงอะไรเลย
                    ไม่มีความสเถียรเดี๋ยววูบๆ คือกะว่าขายแล้วค่อยๆปรับเอา Form software มันห่วยเรื่องงานพอร์ตของ PC มาแต่ไหนแต่ไรละ ที่ Sekiro ทำมาดีผมว่า Activision คุมการพอร์ตแน่ๆ ส่วนตัวผมไม่ค่อยหวังว่ามันจะแก้ได้เพราะบันแหนมแม่มก็กากพอกันเรื่อง Technical port ของ PC

พูดถึงตัวเกม ผมจบบอสดินแดนแรกก็อดดิกไปแล้ว ต้องบอกเลยว่าเกมสนุกมากๆ ถ้าชอบสำรวจดินแดนลึกลับ เกมนี้แม่มให้เราได้เต็มๆ เกมมันจะยากมากๆถ้าเราไม่ไปสำรวจดินแดนของบอสก่อน เพราะตัวก็อดดิกเองนี่ผมตายเยอะมากๆเยอะจนคิดว่านี่มันบอสตัวแรกจริงหรอฟระ มูฟเซตมันเยอะมาก
                    เลยหันกลับไปสำรวจดินแดนทางใต้แทน ไปเจอไอเท่ม เจอบอสรอง เจออาวุธเจ๋งๆ เจออะไรอีกมากมาย กลับมาอีกทีเลเวล 35 ก็อดดิกแม่มหมูไปเลย คือเกมมันเล่นแล้วติดมากจริงๆอยากเล่นต่อตลอด อยากสำรวจ ความรู้สึกเหมือนเล่น Metal gear 5 ตอนนั้นที่อยากเล่นต่อตลอด สมแล้วที่กวาดรีวิว 10/10, 9/10 บานตะเกียง

สร้างตัวละครนี่ผมต้องไปดูตาม Youtube เหมือนกัน สร้างเองแม่มดูไม่ได้เลย
                    Last edited by NewasH; 1 Mar 2022, 04:34:01.

Comment

ผมว่ามัน optimize มากากสุดๆมากกว่า เห็นตรงไหนไปตรงนั้นได้ Horizon zero dawn ก็ทำได้แถมลื่นกว่าจม สวยกว่าด้วย
                      ก็นั่นแหละ ฝีมือไม่ถึงแต่อยากทำเลยเละ บันไดนี่พอร์ตกากไม่พอหลายเกมก็แพทช์โคตรช้า แต่อันนี้เห็นมีฟีดแบ็กรับเรื่องอยู่อาจจะพยายามแก้มากกว่าเกมอื่น

จะว่าไปผมเจอปัญหาอีกอย่างด้วยคือตอนตั้งชื่อมันให้เราพิมพ์ได้แต่ภาษาที่เซตไว้เป็นดีฟอลท์อันดับ1ในวินโดวส์ ผมตั้งภาษาไทยไว้เป็นเมนเพราะวิน11 มันเคยมีปัญหาชอบแอดคีย์บอร์ด UK มาอัตโนมัติ เลยกลายเป็นตั้งชื่ออังกฤษไม่ได้ต้องออกมาแก้อีก
                      ไม่รู้จะทำเพื่ออะไรดีนะเกมมันไม่มีระบบพิมพ์แชทในเกมไม่งั้นปวดหัวกันตาย

สร้างตัวใหม่มา3 รอบแล้ว เกิดอยากเปลี่ยนสายขึ้นมา ยังเล่นไปไม่เท่าไหร่เลยเล่นใหม่ ชักให้ความรู้สึกแบบสกายริม ถ้าไม่นับเรื่องเกมยาก เกมมันก็เป็นแบบอยากที่เล่นเลย เดินสำรวจอิสระ แต่งตัวได้ แต่งหน้าละเอียด อนาคตก็อยากให้มอนฮันทำแบบนี้บ้างก็ดีนะ

Comment

• ภาษาผมก็เป็น เป็นตั้งแต่ DS3 แล้ว เปลี่ยนภาษาไม่มีผลกับตัวเกม ก่อนเข้าเกมถ้าเป็นภาษาไทยจะตั้งชื่อตัวละครไม่ได้ ต้องออกเกมเปลี่ยนภาษาเข้าใหม่

เห็นว่าเกมมีรีสเตตัสได้นะครับแต่ผมไม่รู้ว่าจะอยู่ช่วงไหนเพราะยังไม่เจอเอง ส่วนเปลี่ยนหน้าตาตัวละครก็ทำได้ทั้งเกมครับแต่ต้องไปถึงช่วงๆนึงก่อน อันนี้เจอเองแล้ว ผมว่ามันก็ให้ฟีลเหมือนสกายริมอยู่นะ ผมใช้เดินย่องแทงหลังเป็นส่วนใหญ่ เหมือนเวลาเล่นสกายริมเลย เกมนี้น่าจะให้แรงบันดาลใจกับ TES6 ได้มากแน่ๆ

งานออกแบบเกมนี้มันสุดๆจริงๆ ยิ่งสำรวจยิ่งเจออะไรที่ตื่นตาตื่นใจ

Comment

• เท่าที่เล่นมาผมประทับใจ Death stranding มาสุดแล้วเรื่อง port มา PC
                          แต่ Elden ring ถ้าตัดเรื่อง Performance ผมว่าสุดมาก
                          คนเล่นอ่อนๆแบบผมเนี่ยเล่นจบได้สบาย มีติดราดาน นานหน่อย
                          ตอนนี้ขึ้น NG+ ให้มิมิค solo บอส

Comment

• จบแล้วเหมือนกันครับ เต็มอิ่มมากๆ ทุกอย่างเข้าขั้นเยี่ยม ยกเว้นเรื่องย้อมแมวบอสไว้ข้อนึง คือมันย้อมจนน่าเกลียดไปหน่อย บางตัวที่ดูยูนิคสุดๆก็ดันโดนย้อมซะงั้น

นอกจากนั้นก็ด่าเรื่องประสิทธิภาพเกมที่ห่วยแตกมากๆ แล้วก็ผมโดนบัคถ้วยเก็บ Talisman ในตำนานครบไม่ขึ้น โคตรเซ็งทั้งที่นานๆทีจะมีเกมที่ผมเก็บถ้วยครบโผล่มาซักที

มาคุยเรื่องเนื้อเรื่อง lore ของเกมกันครับ แม่มมึนจนผมยังงงๆอยู่ เดี๋ยวไล่เล่น NG+ อีกรอบนึง

Comment

จบแล้วเหมือนกันครับ เต็มอิ่มมากๆ ทุกอย่างเข้าขั้นเยี่ยม ยกเว้นเรื่องย้อมแมวบอสไว้ข้อนึง คือมันย้อมจนน่าเกลียดไปหน่อย บางตัวที่ดูยูนิคสุดๆก็ดันโดนย้อมซะงั้น

นอกจากนั้นก็ด่าเรื่องประสิทธิภาพเกมที่ห่วยแตกมากๆ แล้วก็ผมโดนบัคถ้วยเก็บ Talisman ในตำนานครบไม่ขึ้น โคตรเซ็งทั้งที่นานๆทีจะมีเกมที่ผมเก็บถ้วยครบโผล่มาซักที

มาคุยเรื่องเนื้อเรื่อง lore ของเกมกันครับ แม่มมึนจนผมยังงงๆอยู่ เดี๋ยวไล่เล่น NG+ อีกรอบนึง
                              เห็นเขาบอกกันว่าให้โยนลงพื้นให้หมดแล้วเก็บใหม่ดูครับมีคนได้
                              ยังเล่นไม่จบเลย เพิ่งถึงราวๆเมืองหลวง จะว่าไปย้อนกลับไปดูคลิปตัวเองอัดไว้ตอน DS3 เล่นแบบไม่ฟาร์มเจอบอสท้ายๆโดนตีตั้ง4ทีกว่าจะตาย นี่ขนาดฟาร์มโดน2ทีตาย ดีแล้วแหละมีตัวช่วย เล่นรอบใหม่ค่อยสู้เดี่ยวๆ

Comment

• ^
                                ^
                                ได้แล้วครับ เข้าเกมใหม่ของที่เก็บมาอันสุดท้ายมันหายจากตัวกลับไปวางอยู่จุดที่ผมเก็บมาเฉยเลย วิ่งไปเก็บใหม่ถ้วยเด้งละครับ

เล่นรอบใหม่ยังเจอจุดซ่อนๆไว้อีกหลายอัน ขนาดรอบแรกนี่ผมว่าสำรวจดีแล้วนะ ได้ทำเควสของนักดาบเวทโรเจียร์ ที่เราเจอปราสาทก็อดดริก เควสบอกเรื่องราวในเกมให้เรารู้อีกเยอะเลย รอบแรกที่ผมเล่นอยู่ๆพี่แกก็มานั่งตายให้แมลงวันตอมอยู่ริมระเบียงโต๊ะกลมเฉยเลย ผมพลาดจุดที่ทริกเกอร์เควสไปนี่เอง

Comment

Working...
                                X