Announcement

Collapse
No announcement yet.

สายเกินไปไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Penryn007 View Post
    ตอนนี้ผมอายุ 14
    ไกด์เกี่ยวกับฮาร์ดแวร์คอมได้ทุกอย่าง จัดสเปคให้ได้ แต่นานหน่อย

แค่ใจรัก อายุไม่เกี่ยวครับ
    อะไรกัน 14 เองหรอ เห็นบ้า NFS ซะขนาดนั้น นึกว่าจะแก่กว่านี้

Comment

สมัย นั้น กะ สมัย นี้มันช่าง ต่างกันมาก อยู่ -0-

สมัย นั้น เที่ยวห้าง เตะบอล อย่างเดียว PS1 มีก็เท่แล้ว

( PC ยุคนั้น มีราคาสูง และ ความสามารถทางด้าน Multimedia ยังถือว่าน้อยมาก ยังไม่มีความจำเป็นต้องมีติดบ้าน )

ซึ่งต่าง กับสมัยนี้ เพราะ รุ่นๆ น้องๆ เนี่ย เกิดออกมาก็รู้จัก เกม Online กันแล้ว ใน รร. ก็มีสอน อปุกรณ์ก็ ถูกลง
      ลองผิดลองถูกได้สบายเลย ครับ ยิ่งบ้านมี ฐานะ หน่อย ก็ เยี่ยมม

ถ้าถามว่า สายไปมั้ย มันไม่สายหรอก ครับบ เอาจริงๆ นะ เดือนเดียว ถ้าตั้งใจศึกษาจริงๆ ก็ เป็นเกือบหมดละ ( อยู่ที่ว่า เข้าใจ หรือ ไม่เข้าใจมัน แค่นั้น )

พี่หัน เล่นคอมจริงๆ จังๆ ก็ เมื่อ 2ปีที่แล้วเอง ครับ เพราะ ต้องใช้ PC ทำ Demo เพลง แล้ว คอมมันอืด เสียงไม่ดี ฯลฯ หลังจาก เลยเริ่มศึกษา จนบ้า ไป ณ ปัจจุบัน
      ตอนนี้ก็ 22 ละ ;P

// ว่าแต่เพื่อนน้อง เลือกอุปกรณ์ เอง แล้ว ต่อสายไฟจับยัดลงเคสเอง อ่ะป่าว หรือเลือกเฉยๆ :P อิอิ เด็กสมัยนี้เก่งเน๊อะ ><
      Last edited by Xiah; 28 Apr 2009, 10:41:27.

Comment

สมัยผม 15 ผมยังเล่นเกมตู้ หยอด 5 บาท เที่ยวห้าง ม้อสาว เล่นไอซ์สเก็ต เล่นเครื่อง SFC

เล่นต่อสู้(ต่อยเตะกันจิงๆ แต่ไม่ออกแรงเยอะเรียนแบบตัวละครในเกม เล่นซะช้ำกันเป็นแถบๆ - -')

สมัยนี้เด็กๆ เป็นคอมเร็วกว่าสมัยก่อนเยอะเพราะว่าเกิดมาก็มีสังคมที่ใช้คอมเป็นกิจวัตรประจำวัน...

Comment

ไม่มีคำว่าสายสำหรับการเรียนรู้ครับ

ตอนผม 15 ผมเขียน VB 6 อยู่ครับ พอเขียนเกม กิ๊กก๊อกๆ ได้ กับโปรแกรมคำนวณต่างๆ ได้ แล้วก็ HTML อีกนิดหน่อย ส่วน Hardware ผม OC กับประกอบคอม ได้แล้วครับ สมัยนั้นยังใช้ Jumper ปรับตัวคูณ กับ ปริมาณไฟอยู่ ซึ่งยังไม่ละเอียดเท่าปัจจุบัน ต่อมาก็เปลี่ยนเป็น ดิฟสวิตส์ แล้วก็ปรับใน Bios เหมือนปัจจุบัน

Comment

15 ด้วยคน

Comment

อายุยังน้อยได้เรียนรู้อีกเยอะครับ
              สมัยลุงคอมยังไม่มีเลยมั้ง 13 -15 ปี
              ก็มีแต่ BMX สะเก็ตสีล้อ ตู้ป๊อก(พินบอล)เกมตู้ แค่นี้ก็หรูแล้ว

Comment

Originally posted by chai_ubon View Post
                อายุยังน้อยได้เรียนรู้อีกเยอะครับ
                สมัยลุงคอมยังไม่มีเลยมั้ง 13 -15 ปี
                ก็มีแต่ BMX สะเก็ตสีล้อ ตู้ป๊อก(พินบอล)เกมตู้ แค่นี้ก็หรูแล้ว
                แก้ลายเซ็นด้วยท่าน กระทู้นี้เด็กเยอะนะ

Comment

ลองไปหาหนังสือเก่าๆ พวกนิตยสาร pc จัดสเปก ไรพวกนี้ เมื่อ เกือบ 10ปีก่อนดิ
                  75k ได้แรม 128 สุดยอด แล้วการ์ดรุ่น TNT ไรเนี่ยแหละมั่งจำไม่ได้ แต่ในบทความกล่าวว่า เป็นการ์ดที่แสดงผลได้ยอกเยี่ยมมากๆๆ ประมาณว่า กราฟฟิคขั้นเทพ เลยทีเดียวในยุคนั้น

นึกแล้วมันหดหู่ไงไม่รุ แต่ก็ดีอ่ะ อึ้งดี ชอบดูของเก่าๆ

Comment

สนใจคอมตั้งแต่อยู่ป.1 ตอนนั้นเรียนที่ลาซาลบางนา สมัยwin95 มีเรียนdosด้วย(ลืมหมดแล้ว)
                    ที่ชอบเพราะมีโปรแกรมวาดรูปเป็นอะไรที่สุดๆมาก
                    แล้วพอ ป.3-4 ก็มีคอม1ตัวยายซื้อให้น้าที่เรียนมหาลัย เครื่องของbeltaมั่ง(ไม่รุ้ถูกป่่าว) P2 800hz ตอนนั้นเครื่องเกือบ200kมั่ง
                    แล้วต่อมาก็เริ่มเล่นnet พอ ragnarok มาก็เริ่มงอมแงม เครื่องเล่นไม่ได้ งอแงขอแม่ซื้อ ได้ svoa มา p4 2.66GHz ram 128/333*2 vga gf440 ตอนนั้นม1และ น้องอยากได้บ้าง พ่อเลยให้ ชุด amdมา
                    ไม่แน่ใจว่าAหรือ939 แต่ใสvga ใหม่ xbarที่ มาพร้อมๆ gf440

และเริ่มมาสนใจcomอย่างถ่องแท้ตอน ม.2 เริ่มรู็ว่าoverclockคืออะรัยและทำอย่างรัย ก็เลยลาก p4 ไปที่3 จากmb asrock p4i45gv มั้ง(ตอนนั้นmb svoaเสีย)
                    จากตอน ม2.จนถึงวันนี้ ก็ยังอยู่กับoczมาตลอดไม่ไปไหน ขอขอบคุณ ocz ที่ทำให้ผมมีความรู้ด้านcomputer และได้รู้สิ่งต่างๆที่เพื่อนๆ พี่ ในสังคมocz นำมาเสนอ และคอยให้คำปรึกษา ขอบคุณครับ

ปล.ผม18แล้วนะ แก่ไปไหมเนี่ย

Comment

Originally posted by loveging View Post
                      สนใจคอมตั้งแต่อยู่ป.1 ตอนนั้นเรียนที่ลาซาลบางนา สมัยwin95 มีเรียนdosด้วย(ลืมหมดแล้ว)
                      ที่ชอบเพราะมีโปรแกรมวาดรูปเป็นอะไรที่สุดๆมาก
                      แล้วพอ ป.3-4 ก็มีคอม1ตัวยายซื้อให้น้าที่เรียนมหาลัย เครื่องของbeltaมั่ง(ไม่รุ้ถูกป่่าว) P2 800hz ตอนนั้นเครื่องเกือบ200kมั่ง
                      แล้วต่อมาก็เริ่มเล่นnet พอ ragnarok มาก็เริ่มงอมแงม เครื่องเล่นไม่ได้ งอแงขอแม่ซื้อ ได้ svoa มา p4 2.66GHz ram 128/333*2 vga gf440 ตอนนั้นม1และ น้องอยากได้บ้าง พ่อเลยให้ ชุด amdมา
                      ไม่แน่ใจว่าAหรือ939 แต่ใสvga ใหม่ xbarที่ มาพร้อมๆ gf440

และเริ่มมาสนใจcomอย่างถ่องแท้ตอน ม.2 เริ่มรู็ว่าoverclockคืออะรัยและทำอย่างรัย ก็เลยลาก p4 ไปที่3 จากmb asrock p4i45gv มั้ง(ตอนนั้นmb svoaเสีย)
                      จากตอน ม2.จนถึงวันนี้ ก็ยังอยู่กับoczมาตลอดไม่ไปไหน ขอขอบคุณ ocz ที่ทำให้ผมมีความรู้ด้านcomputer และได้รู้สิ่งต่างๆที่เพื่อนๆ พี่ ในสังคมocz นำมาเสนอ และคอยให้คำปรึกษา ขอบคุณครับ

ปล.ผม18แล้วนะ แก่ไปไหมเนี่ย
                      754 393 478

ยังจำได้ไหมเอ่ย duron จัรุ้จักอยู่ไหม อิอิ

Comment

ผมซื้อคอมเครื่องแรกเองตั้งแต่ ตอนขึ้น ม.1 ไปเลือกเองคนเดียวคับ แค่นี้หละคับ..

อิอิอ เมพขิงๆ

Comment

รู้สึกว่าคำตอบบางคำตอบ ไม่เข้ากับที่ถามเลยน่ะ ^ ^

Comment

สมัยนุ้น สมัย นี้มันไม่เหมือนกันหรอก

ไม่ตายก็หาได้

ความรู้ ไม่ตาย รู้ ได้

Comment

Originally posted by jajaboss View Post
                              แก้ลายเซ็นด้วยท่าน กระทู้นี้เด็กเยอะนะ
                              อย่าคิดลึกมันเป็นลายเสื้อยืดของ lucky 13 มีขายแถวโบ้เบ้

Comment

Originally posted by nukzahaha View Post
                                สมัยนุ้น สมัย นี้มันไม่เหมือนกันหรอก

ไม่ตายก็หาได้

ความรู้ ไม่ตาย รู้ ได้

Comment

Working...
                                X