Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอยเกมส์ที่ใช้กับ PC ยี่ห้อไหนดีที่สุดครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอยเกมส์ที่ใช้กับ PC ยี่ห้อไหนดีที่สุดครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

จอยเกมส์ที่ใช้กับ PC ยี่ห้อไหนดีที่สุดครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

logitech f710 ใช้ดีครับเคยลด 600 กว่าบาทได้

Comment

ครับ ขอบคุณครับ

Comment

จอย xbox one ตัวล่าสุด ดีที่สุด

Comment

ตัวนี้ก็น่าสนใจนะครับ GuliKit NS09 Black KingKong 2 Pro Controller เห็นว่าเป็นอนาล็อคแบบใหม่ ไม่มีปัญหาอนาล็อคดริฟ ใช้ได้หลายเครื่องด้วย ราคาไม่แพงเวอร์แบบ Xbox series หรือ PS5

ออฟชั่นครบเครื่องเลยทีเดียว ถ้าจะซื้อใหม่ผมว่าจะไปตัวนี้แหละ

พึ่งเห็นกระทู้นานแล้ว จขกท. คงซื้อไปแล้วมั้ง
          Last edited by NewasH; 17 Aug 2022, 15:47:16.

Comment

Originally posted by NewasH View Post
            ตัวนี้ก็น่าสนใจนะครับ GuliKit NS09 Black KingKong 2 Pro Controller เห็นว่าเป็นอนาล็อคแบบใหม่ ไม่มีปัญหาอนาล็อคดริฟ ใช้ได้หลายเครื่องด้วย ราคาไม่แพงเวอร์แบบ Xbox series หรือ PS5

ออฟชั่นครบเครื่องเลยทีเดียว ถ้าจะซื้อใหม่ผมว่าจะไปตัวนี้แหละ

พึ่งเห็นกระทู้นานแล้ว จขกท. คงซื้อไปแล้วมั้ง
            ผมที่เพิ่งเห็นกระทู้นี้กลายเป็นโดนป้ายยาแทน กำลังหาจอยใหม่พอดีครับ

Comment

ดีสุดก็จัด XBOX ONE แต่ถ้างบน้อยก็ตัวนี้ครับ รองรับเหมือน XBOX

Comment

ไหนๆก็ถามเลยแล้วกัน จอยแบบไหนบ้างที่ปุ่ม L2 R2 มันไม่ยวบๆ บ้างครับ แบบพวกจอย ps1 ps2 สมัยก่อนแบบนั้น หาไม่ได้เลยมีเจ้าไหนทำออกมาบ้าง

Comment

^
                  ^
                  ต้องไปหาพวกจอย PS2 Clone แล้วล่ะครับ เพราะปัจจุบัน L2, R2 อนาลอกเป็นเลย์เอาท์มาตราฐานไปแล้ว จะเอาคุณภาพดี ๆ ก็หายากเลย แนะนำ Logitech Rumble Pad 2 แต่มันเลิกผลิตไปนานแล้ว ไม่รู้จะมีที่ไหนเหลือตกค้างอยู่อีกไหม

ปัจจุบันผมใช้จอย Xbox One X|S อยู่ โดยทั่วไปก็ไม่ต่างจากตัวเก่า แต่มันมีลายตรงด้ามจับ ทำให้จับถนัดและไม่ลื่นเหมือนตัว Xbox One Controller ตัวแรก ปัญหาอยู่ตรงที่เล่น Genshin Impact ผ่านบลูทูธแล้วมันไม่สั่น แต่ตัวเก่าสั่น
                  อีกอันที่ใช้คือจอย PS5 สำหรับคนถนัดเลย์เอาท์ PS (อนาลอกอยู่ล่าง) ตัวนี้ผมว่าจับถนัดมือสุดแล้วในจอยเลย์ทั้งหมด ปัญหาคือเกมทั่วไปไม่รองรับ มันจะเห็นเป็นจอย Direct Input ธรรมดา ต้องไปตั้งค่าเอง แต่ถ้าเล่นเกมผ่าน Steam มันจะแปลงให้เกมเห็นเป็นจอย Xbox 360/One ให้ ดังนั้นเล่นได้ และสั่นด้วย แถมทัชแพดใช้กับ Big Picture ได้อีกต่างหาก

ว่าจะซื้อ GuliKit NS09 Black KingKong 2 Pro มาลองมั่งเหมือนกัน แต่มาประกอบคีย์บอร์ดซะก่อน รอเก็บตังค์ใหม่อีกรอบ

ปล. ทีแรกไม่ได้เข้ามาตอบเพราะเห็นกระทู้เก่าแล้ว เค้าคงซื้อไปนานแล้วล่ะ

Comment

ผมจัดมาลองละเผื่อใครสนใจจะซื้อ GuliKit NS09 Black KingKong 2 Pro Controller สภาพภายนอกผิวสัมผัสผมว่าไฮโซพรีเมี่ยมมาก มันจะเป็นยางก็ไม่ใช่จะพลาสติกจ๋าๆก็ไม่เชิง
                    มันก็เป็นพลาสติกแหละแต่มันดูมีคลาสกว่าจอยทั่วไป

ข้อเสียรึเปล่า เชื่อมต่อบลูทูธได้ยากกดเปิดจอยแล้วรอจนดับไปเองเป็น 3-10 รอบกว่าจะเชื่อมต่อได้ บางทีก็เชื่อมต่อได้ครั้งเดียวเลย โคตรแรนด้อมสุดๆ ไม่รู้เป็นที่ตัวรับบลูทูธผมมันกากหรือเปล่าตัวละร้อยเดียว
                    แต่ดูที่เครื่องมันเจอจอยตลอดนะมีแต่จอยที่เชื่อมไม่ติด สัญญาณเวลาเล่นก็ค่อนข้างห่วย มีค้าง บังคับแล้วไหล ลองโยกซ้ายขวาสลับไปมา บางทีค้างไหลไปข้างเดียว เลยแก้ปัญหาต่อสายเล่นไป
                    ซึ่งปกติใช้จอยมาผมก็ต่อสายเล่นตลอดอยู่ละ เห็นร้านที่ซื้อมันเคลมว่าบลูทูธที่ขายใช้เล่นได้กับจอยทุกตัวในร้าน เลยลองซะหน่อย
                    อันนี้จะว่าข้อเสียเลยก็ไม่เชิงเพราะผมไม่มีบลูทูธที่ดีกว่านี้ให้ลอง ไว้ค่อยสอยตัวแพงๆมาลองอีกที แต่ถ้าใครไม่สนเรื่องบลูทูธ การเล่นแบบเชื่อมต่อสายปกติดีครับ ไม่มี input lag อะไร

อีกอันที่ไม่ค่อยชอบคือตำแหน่งของปุ่ม - + หรือ select start ในจอยทั่วไป ตำแหน่งแม่มเบี้ยวมาทางซ้าย ทำให้เวลาจะกด select นิ้วโป้งมักจะไปโดนอนาล็อคซ้ายประจำ น่ารำคาญทำไมไม่วางไว้ตำแหน่งกลางจอยฟระ
                    กับ LT RT ที่ตำแหน่งมันน่าจะสโลบต่ำให้เข้ามือมากกว่านี้ จอย PS4 กับ XBOX ตำแหน่ง RT LT มันจะอยู่ต่ำกว่า LB RB เล็กน้อยเพื่อรับนิ้วเวลากด อันนี้มันก็ต่ำอ่ะแหละแต่มันต่ำไม่รับนิ้วเท่าไหร่

ข้อดีคืออนาล็อคมันมี error น้อยมาก 0.5% เอง จอย PS4 error 20+% จอย Xbox error 15+% ส่วนจะดริฟมั้ยต้องให้เวลามากกว่านี้
                    ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะดริฟแต่อาการไม่คืนแกนเหมือนอนาล็อคทั่วๆไปก็อาจจะมีได้ เล่นพวกเกมไฟต์ติ้ง SF5 ผมว่าใช้ได้เลยกดท่าติดง่าย ไม่ค่อยลั่นกระโดด พวกเกมเล็งๆยิงๆก็รู้สึกแม่นกว่าเดิมนะ
                    ปุ่มกด 4 ปุ่ม A B X Y เป็นปุ่มแบบคีย์บอร์ดแมคคานิค ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่ามันดียังไงแต่เห็นว่าคีย์บอร์ดแมคคานิคมันราคาแพงก็อาจจะดีล่ะมั้ง

พวกมาโครหรือปุ่มเทอโบโมชั่นเซนเซอร์อะไรพวกนั้นผมไม่ได้ใช้ไม่พูดถึงละกัน

โดยรวมผมพอใจมาก จอยราคา 1600 นิดๆกับคุณภาพที่ได้ แค่ผิวสัมผัสจอยก็รู้สึกว่ามันเจ๋งเหมือนจะนุ่มแต่ก็ไม่ได้นุ่ม ไม่รู้มันให้ฟีลแบบนี้ได้ยังไง ชอบๆ
                    Last edited by NewasH; 30 Nov 2022, 01:37:28.

Comment

xbox serie x

Comment

จอย GuliKit NS09 ซื้อมาสองตัว มีปัญหาเดียวกัน คือในเกม 3rd person ที่ตัวละครสามารถเดินและวิ่งได้ขึ้นอยู่กับการดันแกนอนาล็อก พอเล่นไปได้สักพักตัวละครไม่ยอมวิ่ง แต่เป็นเดินแทน แม้จะดันแกนอนาล็อกจนสุดเบ้าแล้ว

ลอง alt-tab เกมไปเช็คใน controller property ปรากฎว่าดันแกนอนาล็อกขึ้นจนสุดแต่ตัวกากบาทขึ้นไม่สุด แค่ประมาณ 90% ของกรอบสี่เหลี่ยม นี่คือสาเหตุให้เกมไม่ register ว่าเป็นการวิ่ง แต่เป็นการเดิน ทั้งๆ ที่เราดันสุดแล้ว

สังเกตว่าจะเป็นเมื่อเล่นไปสักระยะ และเป็นกับเกมที่เราวิ่งหรือกดเดินหน้าต่อเนื่องนานๆ เช่น spiderman, uncharted, persona 5 ตอนลงดัน เหมือนจอยมันรับสัญญาณอนาล็อกตรงทิศทางนั้นนานเกินไปจนเกิดขีดจำกัดมัน พอเปลี่ยนมาดันลง หรือดันซ้ายขวา ปรากฎว่าไม่มีอาการ เป็นแต่การดันขึ้นเท่านั้น

ผมซื้อมาตัวแรกเป็น ลองแกะมาทำความสะอาด เอากระดาษทรายขัดเบ้าอนาล็อก ก็ไม่หาย ลองซื้อตัวใหม่จากคนละร้านกัน ก็เป็นเหมือนเดิม เลยสรุปว่าเป็นอาการประจำรุ่น

ปล. ถอดสายจอยแล้วเสียบใหม่ หรือ restart windows ใหม่ บางทีหาย เหมือนต้องให้จอยมันลืมค่าเดิมไปก่อน แต่บางทีก็ไม่หาย

ปล.2 จอยที่สมบูรณ์แบบมันไม่มีจริงๆ สินะ หนีมาจอยนี้เพราะจอย xbox series x อนาล็อกดริฟท์หลังจากใช้ได้ปีเดียว แต่ยังดีที่จอย Gulikit ไม่แพงเท่าไหร่ แถมวัสดุ กับปุ่มอื่นๆ ก็ดูแน่นดี ไกปืนก็กดง่าย ถ้าใช้เล่นเกมพวก 2D, รถแข่ง, fighting หรือแนวที่ไม่ต้องกดเดินหน้าตลอด ก็ไม่มีปัญหา

Comment

ทำไมแต่ละคนหาซื้อ GuliKit NS09 กันได้ถูกจัง ผมอยู่ยุโรป ร้านที่ส่งได้โดนอันละประมาณ 70ยูโร (ประมาณ 2700) ไม่รวมค่าส่ง
                          สรุปทุกวันนี้ก็ยังใช้ Xbox Series X กับ PS5 อยู่ล่ะครับ
                          8Bitdo ทำ Ultimate ออกมาแล้ว น่าลองเหมือนกัน แต่ยิ่งแพงเข้าไปใหญ่

Comment

Originally posted by zeratul111 View Post
                            จอย GuliKit NS09 ซื้อมาสองตัว มีปัญหาเดียวกัน คือในเกม 3rd person ที่ตัวละครสามารถเดินและวิ่งได้ขึ้นอยู่กับการดันแกนอนาล็อก พอเล่นไปได้สักพักตัวละครไม่ยอมวิ่ง แต่เป็นเดินแทน แม้จะดันแกนอนาล็อกจนสุดเบ้าแล้ว

ลอง alt-tab เกมไปเช็คใน controller property ปรากฎว่าดันแกนอนาล็อกขึ้นจนสุดแต่ตัวกากบาทขึ้นไม่สุด แค่ประมาณ 90% ของกรอบสี่เหลี่ยม นี่คือสาเหตุให้เกมไม่ register ว่าเป็นการวิ่ง แต่เป็นการเดิน ทั้งๆ ที่เราดันสุดแล้ว

สังเกตว่าจะเป็นเมื่อเล่นไปสักระยะ และเป็นกับเกมที่เราวิ่งหรือกดเดินหน้าต่อเนื่องนานๆ เช่น spiderman, uncharted, persona 5 ตอนลงดัน เหมือนจอยมันรับสัญญาณอนาล็อกตรงทิศทางนั้นนานเกินไปจนเกิดขีดจำกัดมัน พอเปลี่ยนมาดันลง หรือดันซ้ายขวา ปรากฎว่าไม่มีอาการ เป็นแต่การดันขึ้นเท่านั้น

ผมซื้อมาตัวแรกเป็น ลองแกะมาทำความสะอาด เอากระดาษทรายขัดเบ้าอนาล็อก ก็ไม่หาย ลองซื้อตัวใหม่จากคนละร้านกัน ก็เป็นเหมือนเดิม เลยสรุปว่าเป็นอาการประจำรุ่น

ปล. ถอดสายจอยแล้วเสียบใหม่ หรือ restart windows ใหม่ บางทีหาย เหมือนต้องให้จอยมันลืมค่าเดิมไปก่อน แต่บางทีก็ไม่หาย

ปล.2 จอยที่สมบูรณ์แบบมันไม่มีจริงๆ สินะ หนีมาจอยนี้เพราะจอย xbox series x อนาล็อกดริฟท์หลังจากใช้ได้ปีเดียว แต่ยังดีที่จอย Gulikit ไม่แพงเท่าไหร่ แถมวัสดุ กับปุ่มอื่นๆ ก็ดูแน่นดี ไกปืนก็กดง่าย ถ้าใช้เล่นเกมพวก 2D, รถแข่ง, fighting หรือแนวที่ไม่ต้องกดเดินหน้าตลอด ก็ไม่มีปัญหา
                            หลังจากใช้มาสักพัก อาการนี้ผมยังไม่เจอนะครับ ผ่านทั้ง Elden ring, Monhunt rise อันนี้ตัวดีเลยสำหรับเกมพังจอย อนาล๊อค PS2 หักคามือก็กับเกม MH2 แล้วก็อีกหลายเกมที่เป็น TPS

อันนี้ได้อัพเดท Firmware จากเวปมันมั้ยครับ ส่วนตัวผมอัพตั้งแต่ซื้อมาใหม่ๆเลย ถ้ายังไม่ได้อัพลองอัพดูอาจจะแก้ได้นะครับ

Comment

Working...
                            X