Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพื่อนๆ คิดอย่างไร กับข่าวที่เด็กฆ่าคนตายเพราะเกม GTA มั่ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ในหัวมันมีแต่ขี้เลื่อยคับท่าน

Comment

แย่ ปลาเน่าตัวเดียวตายหมด

Comment

ไม่ต้องผิดหวังคับออกแน่มันพูดไปอย่างงั้นและยังไงมันก็ออกอยู่ดีและคับ

Comment

พอโดนจับก้ออ้างเกมเลย

Comment

Originally posted by sungod1422 View Post
            ปายด้วย ถึงคราวแดง+เขียว จับมือกัน อิอิ เดินขบวนถือปายแดงถือป้ายรูป 4870 เขียวถือ GTX280 555+ ประท้วงเสร็จเถียงกันต่อ "ตูแรงกว่าเฟ้ยๆๆๆ" 555+
            55555
            ใส่เสื้อ แดง-เขียวเลย

Comment

คนที่ไม่สามารถแยก เกมส์ ออกจาก ชีวิตจริงก็ไม่สมควรอยู่ในสังคม คับ

Comment

ถ้าผมลงรูปนี้จะมีคนไปทำตามมะ

ปล.ลบได้ ถ้าไม่เหมาะ

Comment

หุหุ รูปได้ใจมากคับ

Comment

มีส่วนบ้างนิดหน่อย

Comment

จะซื้อเจ๊ท มาไล่ยิงมั้ยหนอ อิอิ

ขำๆ เน้อ คลายเคลียด
                      Last edited by BaKerStreet; 5 Aug 2008, 18:22:31.

Comment

โทษเดียวกับผู้ใหญ่แล้วคุกสถานเดียว

Comment

Originally posted by nares2142 View Post
                          โทษเดียวกับผู้ใหญ่แล้วคุกสถานเดียว
                          shot 'em up ดีกว่าครับ

รกโลก

Comment

Originally posted by Khow View Post
                            ขอโทษเหอะครับประเทศไทยไม่มีระบบคณะลูกขุน อย่ามานั่งเทียนดีกว่า ในการขึ้นศาลอาญามันเป็นระบบกล่าวหาครับเอาผิดผู้กระทำผิดต้องมีหลักฐานชัดเจนแล้วศาลจึงตัดสินจากพยานหลักฐาน ต่างกับอเมริกาที่ใช้ระบบคณะลูกขุนศาลอยู่ตรงกลาง คณะลูกขุนเป็นคนตัดสิน แต่กรณี นี้ ไม่สามารถอ้างได้ว่าวิกลจริต คนที่ตัดสินได้ว่าวิกลจริต คือจิตแพทย์เท่านั้น การกระทำโดยขาดความยั้งคิดไม่ถือว่าวิกลจริตรับโทษเต็ม
                            จำเลยนั้นมีประจักษ์พยานชัดเจนมัดแน่น มีการตระเตรียมการวางแผนล่วงหน้า ผิด ป.อ. มาตรา 299(4) ฆ่าผู้อื่นโดยไตร่ตรองไว้ก่อน แถมที่สารภาพก็เพราะจำนนต่อหลักฐาน รับโทษสูงสุดประหารชีวิต เป็นเยาวชนลดโทษเหลือจำคุกตลอดชีวิต นอกจากนี้ลักษณะเข้าข่าย ชิงทรัพย์ทำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตายซึ่งมีโทษประหารชีวิตเหมือนกัน
                            เอ่อ ศาลอาญา มันเป็นแบบระบบไต่สวนครับผม ผู้พิพากษาจะเข้ามามีส่วนเกี่ยวข้องในคดีค่อนข้างสูงเพื่อที่จะสืบหาถึงความเป็นจริง ที่เกิดขึ้นจริงๆ เนื่องจากถ้าไปลงโทษคน ทั้งๆที่หลักฐานไม่เพียงพอ หรือไม่น่าเชื่อถือ ก็จะทำให้บุคคลนั้นได้รับผลร้ายจากโทษอาญาไป อีกทั้งถ้าหลักฐานไม่เพียงพอที่จะแสดงให้เห็นว่าจำเลยได้กระทำความผิดตามที่ได้กล่าวหาจริง ศาลก็จะยกฟ้อง ตามหลักยกประโยชน์แห่งความสงสัยให้จำเลยน่ะครับ ส่วนระบบกล่าวหา นั้นเป็นหลักที่ใช้ทาง กฎหมายแพ่งครับ เพราะกฎหมายแพ่งนั้นผู้พิพากษาจะมีส่วนกับคดีน้อย ปล่อยให้คู่ความเป็นผู้นำสืบพยานหลักฐานเอง โดยที่มีหลักว่า ผู้ใดกล่าวอ้าง ผู้นั้นนำสืบ คู่ความฝ่ายใดนำสืบได้น่าเชื่อถือกว่าในประเด็นต่างๆ ศาลก็จะให้น้ำหนักไปทางฝ่ายนั้นมากกว่า ศาลจะไม่ค่อยเข้ามาก้าวก่ายเท่าไหร่คับ คร่าวๆนะครับผม ไม่ได้ใช้นานละอาจมีหลงลืมบ้าง แต่ยังไง อาญา ก็เป็น ไต่สวนครับ

เรื่องลูกขุนนั้นผมไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ หลงลืมไปแล้ว แต่เหมือนว่า ลูกขุนจะมีหน้าที่ โหวตออกเสียงในเรื่องข้อเท็จจริงน่ะครับ ว่าน่าเชื่อถือเพียงไร ส่วนด้านข้อกฎหมายและ บทลงโทษนั้นผู้พิพากษาก็เป็นคนตัดสินครับ

ส่วน ฆ่าผู้อื่นโดยไตรตรองไว้ก่อนนั้น ไม่ใช่ 299 นะครับ เป็นมาตรา 289(4) นะครับ มาตรา 299 ปอ. นั้น เป็นเรื่อง ต่อสู้ชุลมุนระหว่างบุคคล 3 คนขึ้นไป แล้วเกิดมีคนตายขึ้นจากการกระทำในการต่อสู้ชุลมุน ไม่ว่าจะเป็นบุคคลที่เข้าร่วมต่อสู้หรือไม่ก็ตาม นะคับ

ปล.1 เนื่องจากเรียนมานาน อาจมีหลงลืมได้บางอย่าง (แต่คิดว่าน่าจะถูกนะ อิอิ) ถ้ามีอะไรผิดพลากก็ขออภัยมาด้วยนะครับ

ปล.2 ไม่ได้ต้องการแบบมาโชว์พาวอะไรนะคับ แต่อาจมีคนจำผิดไป แล้วจำเอาไปบอกผู้อื่นต่อไปอีกน่ะคับ เลยขอแก้นิดนึงนะคับ ถ้ารู้สึกไม่ดีอะไรก็ขออภัยด้วยคับ

Comment

เด๋วซักพักจะมีข่าว

เกมเมอร์โต้ปัด GTA มิใช่เกมออนไลน์

สื่อมั่ว

ทำระบบเกมส์เมืองไทยเสียหาย

^^

Comment

Originally posted by einepommes View Post
                                เอ่อ ศาลอาญา มันเป็นแบบระบบไต่สวนครับผม ผู้พิพากษาจะเข้ามามีส่วนเกี่ยวข้องในคดีค่อนข้างสูงเพื่อที่จะสืบหาถึงความเป็นจริง ที่เกิดขึ้นจริงๆ เนื่องจากถ้าไปลงโทษคน ทั้งๆที่หลักฐานไม่เพียงพอ หรือไม่น่าเชื่อถือ ก็จะทำให้บุคคลนั้นได้รับผลร้ายจากโทษอาญาไป อีกทั้งถ้าหลักฐานไม่เพียงพอที่จะแสดงให้เห็นว่าจำเลยได้กระทำความผิดตามที่ได้กล่าวหาจริง ศาลก็จะยกฟ้อง ตามหลักยกประโยชน์แห่งความสงสัยให้จำเลยน่ะครับ ส่วนระบบกล่าวหา นั้นเป็นหลักที่ใช้ทาง กฎหมายแพ่งครับ เพราะกฎหมายแพ่งนั้นผู้พิพากษาจะมีส่วนกับคดีน้อย ปล่อยให้คู่ความเป็นผู้นำสืบพยานหลักฐานเอง โดยที่มีหลักว่า ผู้ใดกล่าวอ้าง ผู้นั้นนำสืบ คู่ความฝ่ายใดนำสืบได้น่าเชื่อถือกว่าในประเด็นต่างๆ ศาลก็จะให้น้ำหนักไปทางฝ่ายนั้นมากกว่า ศาลจะไม่ค่อยเข้ามาก้าวก่ายเท่าไหร่คับ คร่าวๆนะครับผม ไม่ได้ใช้นานละอาจมีหลงลืมบ้าง แต่ยังไง อาญา ก็เป็น ไต่สวนครับ

เรื่องลูกขุนนั้นผมไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ หลงลืมไปแล้ว แต่เหมือนว่า ลูกขุนจะมีหน้าที่ โหวตออกเสียงในเรื่องข้อเท็จจริงน่ะครับ ว่าน่าเชื่อถือเพียงไร ส่วนด้านข้อกฎหมายและ บทลงโทษนั้นผู้พิพากษาก็เป็นคนตัดสินครับ

ส่วน ฆ่าผู้อื่นโดยไตรตรองไว้ก่อนนั้น ไม่ใช่ 299 นะครับ เป็นมาตรา 289(4) นะครับ มาตรา 299 ปอ. นั้น เป็นเรื่อง ต่อสู้ชุลมุนระหว่างบุคคล 3 คนขึ้นไป แล้วเกิดมีคนตายขึ้นจากการกระทำในการต่อสู้ชุลมุน ไม่ว่าจะเป็นบุคคลที่เข้าร่วมต่อสู้หรือไม่ก็ตาม นะคับ

ปล.1 เนื่องจากเรียนมานาน อาจมีหลงลืมได้บางอย่าง (แต่คิดว่าน่าจะถูกนะ อิอิ) ถ้ามีอะไรผิดพลากก็ขออภัยมาด้วยนะครับ

ปล.2 ไม่ได้ต้องการแบบมาโชว์พาวอะไรนะคับ แต่อาจมีคนจำผิดไป แล้วจำเอาไปบอกผู้อื่นต่อไปอีกน่ะคับ เลยขอแก้นิดนึงนะคับ ถ้ารู้สึกไม่ดีอะไรก็ขออภัยด้วยคับ
                                ครับพิมพ์ 289 เป็น 299 นั้นผมพิมพ์ผิดครับ (ปุ่มใกล้กันรีบไปนิดในหัวจำได้ครับเพราะผมจำ 288 เป็นหลัก 289มันบทหนัก) เพราะ 299 ไม่มี (4) ถ้าเปิดตัวบทดูดีๆจะเข้าใจเจตนาผมครับ ขออภัยเพราะอารมณ์ขุ่นหมองนิดนึงขอบคุณที่แก้ไขและขออภัยในข้อผิดพลาด ขอน้อมรับในที่นี้ เพราะผมก็ยังไม่ได้อยู่ในยุทธจักรวงการนี้มานานมากนักผมยังอายุไม่ถึง30เลยครับ
                                ในส่วนข้อผิดพลาดผมไม่โกรธเคืองครับ ยอมรับผิดโดยดี เพราะอ่านตรวจทานดูแล้วผิดจริงก็ยอมรับตามนั้นครับ ไม่มานั่งเทียน
                                Last edited by Khow; 5 Aug 2008, 21:15:26.

Comment

Working...
                                X