Announcement

Collapse
No announcement yet.

FAQ ถาม-ตอบ ปัญหาจอยXboX360 Controller For Windows

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เห็นยี่ห้อก็ไม่กล้าซื้อแล้ว... เอาเป็นว่าอะไรที่ใช้กับ Xbox360 ได้ ใช้กับคอมพ์ได้หมดครับโดยมันจะเห็นเป็นจอย Xinput

Comment

• คุณ beaver ครับ ผมซื้อตัว xbox360 แดงมาแล้วครับ ที่มีแถมตัว wireless receiver แล้วผมเจอปันหาครับ
      คือ จอยเก้าผมสองอันที่ปกติใช้เล่น xbox360 มันหาตัว receiver ไม่เจอครับ กดจูนเป็นสิบๆครั้ง มันก็วิ่งๆหมุนๆ ตรงไฟกลางจอยแล้ว สักพักก็กระพริบอยู่กับที่เป็นอย่างงี้ทั้งสองอันเก่า ในขนะที่อันใหม่ เปิดบุบ เจอสันยานเลย

ตอนเริ่มแรก ผมก็แกะกล่อง ลง driver แล้วก็ลองเอาตัวใหม่จูน ก็ใช้ได้ แต่ลองเอาตัวเก่าสองตัวจูนกลับไม่ได้อะครับ

ผมใช้ win 7 32bit ครับวินแท้
      ช่วยแนะนำทีครับ

ผมแก้ปันหาได้แล้วครับจูนตืิดสองอันแระ คือมันต้องกด ที่ตัว receiver ให้มันกระพริบๆด้วย ตอนแรกผมไม่ได้กดครับ

ผมมีคำถามเพิ่มเติมครับ จอย xbox wireless ที่ใช้กับคอมจะปิดมันยังไงอะครับ ถ้าเลิกเล่นแล้ว
      Last edited by tidus181; 21 Sep 2012, 22:41:33. Reason: ทำได้แล้วครับ

Comment

• ขออภัยที่มาตอบอันแรกไม่ทัน
        จอยไร้สายปิดเองไม่ได้ครับ ต้องวางไว้เฉยๆสักพักมันจะดับไปเอง แต่ถ้าไปแตะมันก็จะติดใหม่ หลายๆคนใช้วิธีแกะรังถ่านออก แต่ทำบ่อยๆก็อาจหลวมได้

Comment

• Originally posted by frappe' View Post
          มีใครเคยใช้ 2ตัวนี้บ้างครับ สวยดี สลับอนาล็อค ได้ด้วย

Madcatz MLG Pro Circuit Xbox 360 controller กับ Madcatz MLG Pro Circuit PS3 controller
          เค้าใช้เล่นกับ pc หรือ คอนโซนครับ หรือทั้งสองอย่าง ว่าแต่บ้านเรามีขายหรือเปล่าครับ
          ตัวนี้แพงโคตรเลยครับ ตอนแรกผมก็สนใจ เห็นราคาแล้วถอยเลยครับ รวมค่าส่งมาไทย น่าจะเกือบครึ่งหมื่น ยี่ห้อ Mad Catz ผมไม่เคยใช้ แต่เห็นเขาว่ายี่ห้อนี้สั่นแรงดี แต่ตัวจอยจะเล็กๆกว่ายี่ห้ออื่นและตัว Original ไม่รู้ตัว MLG นี่ตัวใหญ่หรือเล็กขนาดไหน

Comment

• วันนี้เดินสะพานเหล็กเห็นจอยตัวก็อปแพ็คเหมือนที่มาขายว่าแท้ๆ ราคา600.
            งานเนียนมีสติ้กเกอร์ฮาโลแกม3ดีxboxติดหลังจอยด้วยแต่น๊อตเป็นหัวดาวนะ
            วิธีสังเกตุ ของแท้ ตามที่ร้านเกมส์บอกมา
            1.น๊อตเป็นรูป+
            2.สายเวลาลูบจะเป็นคลื่นไม่เรียบ
            3.พลาสติกสีดำตรงR1ยาวตลอดจนถึงR2 ต้องสีดำเงาตลอดเส้น
            4.สีแถบเขียวที่กล่องจะเขียวสดกว่า
            Last edited by virod77; 22 Sep 2012, 15:01:26.

Comment

• Originally posted by frappe' View Post
              รบกวนสอบถามครับ มีคอมแรงแต่ไม่เคยเล่นเกมส์เลย 555+ว่าจะลอง (ขาย ps3 ไปแล้ว)
              กำลังจะซื้อจอย xbox360 slim สีดำ มีสาย ราคา1450บ.
              ว่าจะเอามารอ pes 2013-Resident Evil 6 ของเจ้านี้แท้หรือปล่าวครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B4%E0%B8%97

อีกคำถามครับ xbox360 slim สีดำมีสาย ตัวนี้มันสั่นไหมครับ ถ้าจะเล่นเกมส์ resident evil operation raccoon city /bf3 /call of duty modern warfare 3 คือเคยเล่นกับ ps3 มันสั่น ของ pc มันสั่นได้ไหมครับ (ขาย ps3 ไปแล้ว) ไม่เคยใช้จอย xbox360 ครับ แต่เดียวคงเจ็บและชินไปเอง มั้ง 555+ คิดซะว่าเปลี่ยนแฟนใหม่ *__* ...... ขอบคุณครับ .....
              คือผม pm ไปถามมาครับเค้าบอกว่า น็อตเป็นแบบอื่น ไม่ได้เป็นแบบ4แฉก .... แต่เค้าบอกว่าแท้แน่นอน ... เริ่งลังเล

Comment

• ผมก็ลังเลเหมือนกันหลังจากบอกว่าน๊อตเป็นแบบอื่น... ยังไงลองชั่งใจดูละกันครับ่ส่จะซื้อผ่านเนตหรือเดินไปดูตามร้านพวก IT City

Comment

• วันนี้ซื้อ กล้องเว็บแคมที่ IT City เห็นมีขายอยู่ครับ แต่เป็นกล่องแดง ทั้งมีสาย และ ไม่มีสาย คือจริง ๆ มันก้อคือ Xbox360 Wired Controller Black (Slim) ใช้ไหมครับ รุ่นที่ปรับปรุงมาใช่ไหมครับ หรือเป็นรุ่นเก่า ... ไหน ๆ จะซื้อแล้วอยากได้ตัวใหม่ไปเลย ....(พันทิพย์ บางกะปิ เล็กมากร้านก้อน้อย IT City อยู่ชั้นบนสุด ... )

Comment

• ถ้าตัวจอยเป็นสีดำ ต่อให้กล่องแดงก็เป็น Black/Slim ครับ ไม่ต้องกลัว

Comment

• ยืนยันที่ขายที่ it city เป็นของ slim ครับ

Comment

• พอจะรู้ที่รับซ่อมจอย Xbox 360 ในเชียงใหม่บ้างไหมครับ พอดีปุ่ม RB กับ แกนอนาล็อกซ้ายไปซะละ แบบในรูปอ่ะครับ
                        ของผมเป็นแบบมีสายนะ

Last edited by f4fc; 25 Sep 2012, 11:42:08.

Comment

• Originally posted by f4fc View Post
                          พอจะรู้ที่รับซ่อมจอย Xbox 360 ในเชียงใหม่บ้างไหมครับ พอดีปุ่ม RB กับ แกนอนาล็อกซ้ายไปซะละ แบบในรูปอ่ะครับ
                          ของผมเป็นแบบมีสายนะ

[ATTACH=CONFIG]1949033[/ATTACH]

ในเชียงใหม่เห็นเขาว่าร้าน เป้ แถวสถานีรถไฟอะครับ แต่ผมไม่เคยไปน่ะ ของผมก่อนหน้านี้ แกนอนาล็อกข้างขวาพัง เลยสั่งซื้ออะไหล่ในเวปนี้และแล้วก็จัดการซ่อมเองเลย
                          แต่กว่าจะซ่อมได้เกือบปาจอยทิ้งเป็นพักๆ แกะประกอบยากโคตร ต้องไปเรียนแฟนให้มาช่วยถือจอยให้แล้วค่อยทำ แบบว่ามันอะไรกันนาหนาฟ๊ะ 555+

Comment

• [ คำถาม 1 ? ]
                            ผมจะเล่น เกมที่เล่นได้ 2คนอย่าง dynasdy 7
                            ผมมีจอย xbox 1อัน oker ธรรมดา 1อัน
                            ผมเสียบทั้ง 2อัน เข้าเกม xbox เป็นจอย2 oker เป็นจอย1
                            ผมลอง ไม่เสียบ oker เข้าเกม xbox เป็นจอย1 เสียบ oker เกมไม่เห็นจอย
                            ผมลองสลับ ตำแหน่งสาย USBไปมา ครบทุกรู เพราะคิด ว่า น่าจะเป็นที่ มันอาจจะนับจาก รู USB 1,2,3 ไรงี้ เข้าออกเกมเป็นสิบ รอบยังไง xbox ก็เป็นจอย2
                            ทางเดียวจะให้เป็นจอย1 ต้องไม่เสียบอีกอันนึง
                            [ แนะนำที่ต้องทำไง ? ]
                            =============================================================================================
                            [ คำถาม 2 ? ]
                            ปกติผมจะเสียบ จอย xbox แบบมีสายของผมไว้ตลอด
                            แล้วพอเปิดคอมมา ไฟตรงปุ่ม xbox guide มันก็มักจะไม่ขึ้น
                            ทำให้ผม ไม่สามารถรถเล่น พวก PCSX2(โปรแกรมจำลอง PS2) เกมที่ไม่ได้ออกแบบมา สำหรับ xbox อย่าง The Simpsons Hit & Run , toy story 3
                            ผมจำเป็นต้องเข้าพวก GTA IV , Sleeping Dogs , Saints Row เพื่อให้ไฟขึ้นก่อน
                            ผมต้องทำไงให้ไฟขึ้น ตลอด หรือเปิดโดยไม่เข้าเกม หรือผมไม่ควร"เสียบ"ที่ไว้
                            =============================================================================================
                            [ คำถาม 3 ? ]
                            เกม Bad Day L.A. มันใช้ จอย xbox ผมไม่ได้อ้ะ
                            ทั้งๆ ที่พอเริ่มเกมมันก็จะสอนว่า ต้องกดปุ่ม อะไรเพื่อทำอะไร(โดยสอน เป็นปุ่ม xbox ถ้าไม่เสียบ xbox ก็สอนเป็น Keybord)

Comment

• Originally posted by bozzino View Post
                              [ คำถาม 1 ? ]
                              ผมจะเล่น เกมที่เล่นได้ 2คนอย่าง dynasdy 7
                              ผมมีจอย xbox 1อัน oker ธรรมดา 1อัน
                              ผมเสียบทั้ง 2อัน เข้าเกม xbox เป็นจอย2 oker เป็นจอย1
                              ผมลอง ไม่เสียบ oker เข้าเกม xbox เป็นจอย1 เสียบ oker เกมไม่เห็นจอย
                              ผมลองสลับ ตำแหน่งสาย USBไปมา ครบทุกรู เพราะคิด ว่า น่าจะเป็นที่ มันอาจจะนับจาก รู USB 1,2,3 ไรงี้ เข้าออกเกมเป็นสิบ รอบยังไง xbox ก็เป็นจอย2
                              ทางเดียวจะให้เป็นจอย1 ต้องไม่เสียบอีกอันนึง
                              ตั้งปุ่มในเกมเองครับ กดจอยเข้าไปเลย น่าจะทำได้นะ
                              ที่มันเป็นแบบนี้เพราะเกมจะนับตามลำดับ device id เป็นหลัก ไม่ได้นับว่าเสียบอันไหนหรือพอร์ตไหนก่อนหลัง

Originally posted by bozzino View Post
                              [ คำถาม 2 ? ]
                              ปกติผมจะเสียบ จอย xbox แบบมีสายของผมไว้ตลอด
                              แล้วพอเปิดคอมมา ไฟตรงปุ่ม xbox guide มันก็มักจะไม่ขึ้น
                              ทำให้ผม ไม่สามารถรถเล่น พวก PCSX2(โปรแกรมจำลอง PS2) เกมที่ไม่ได้ออกแบบมา สำหรับ xbox อย่าง The Simpsons Hit & Run , toy story 3
                              ผมจำเป็นต้องเข้าพวก GTA IV , Sleeping Dogs , Saints Row เพื่อให้ไฟขึ้นก่อน
                              ผมต้องทำไงให้ไฟขึ้น ตลอด หรือเปิดโดยไม่เข้าเกม หรือผมไม่ควร"เสียบ"ที่ไว้
                              ที่ไฟไม่ขึ้นไม่ต้องตกใจ มันยังมองเห็นจอยอยู่ครับ ปกติก็ใช้ได้เลยทุกเกม ผมใช้แบบนี้มาทุกเกมทั้งรองรับและไม่รองรับ Xinput
                              ถ้าอยากให้ไฟขึ้นตลอดก็อัพเดตไดร์เวอร์ครับ ตัวใหม่ล่าสุดไฟขึ้นตลอดแล้ว

Originally posted by bozzino View Post
                              [ คำถาม 3 ? ]
                              เกม Bad Day L.A. มันใช้ จอย xbox ผมไม่ได้อ้ะ
                              ทั้งๆ ที่พอเริ่มเกมมันก็จะสอนว่า ต้องกดปุ่ม อะไรเพื่อทำอะไร(โดยสอน เป็นปุ่ม xbox ถ้าไม่เสียบ xbox ก็สอนเป็น Keybord)
                              ลองกดเข้าไปใน Options ดูว่ามันมีให้ enable gamepad ไหมครับ เปิดเป็น on ด้วย เกมนี้ผมไม่เคยเล่น บอกไม่ถูกเหมือนกันแต่บางเกมต้องไปเปิดการทำงานของมันครับ

Comment

• Originally posted by Beaver_XT View Post
                                ตั้งปุ่มในเกมเองครับ กดจอยเข้าไปเลย น่าจะทำได้นะ
                                ที่มันเป็นแบบนี้เพราะเกมจะนับตามลำดับ device id เป็นหลัก ไม่ได้นับว่าเสียบอันไหนหรือพอร์ตไหนก่อนหลัง

ที่ไฟไม่ขึ้นไม่ต้องตกใจ มันยังมองเห็นจอยอยู่ครับ ปกติก็ใช้ได้เลยทุกเกม ผมใช้แบบนี้มาทุกเกมทั้งรองรับและไม่รองรับ Xinput
                                ถ้าอยากให้ไฟขึ้นตลอดก็อัพเดตไดร์เวอร์ครับ ตัวใหม่ล่าสุดไฟขึ้นตลอดแล้ว

ลองกดเข้าไปใน Options ดูว่ามันมีให้ enable gamepad ไหมครับ เปิดเป็น on ด้วย เกมนี้ผมไม่เคยเล่น บอกไม่ถูกเหมือนกันแต่บางเกมต้องไปเปิดการทำงานของมันครับ
                                1.ตั้งปุ่มในเกม มันไม่ได้อ้ะครับ พอเราเข้าตั้งค่า gamepad 1 ปุ้ป gamepad 2 จะขยับอะไรไม่ได้เลย
                                (พอจะมีวิธี สลับ device id ไหมครับ ขนาดใน joytokey ยังเป็น จอย 2 เลย 555+)

2.อ๋อ โอเคครับ

3.เกมนี้ไม่มี เมนูให้ enable ครับ 55+
                                Last edited by bozzino; 28 Sep 2012, 05:21:51.

Comment

Working...
                                X