Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครรู้บ้างว่าใน COD4 มีคนไทยร่วมสร้างด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by DGF View Post
    เอาแบบที่ผมเคยสัมผัสกับตัวเองเลยมั้ย คุณจะได้ตาสว่างว่าเมืองไทยมันจ้างถูกแสนถูก.....

ผมเคยทำงานที่บริษัทข้ามชาติแห่งหนึ่งที่มีสาขาเกือบทั่วโลก (บริษัทเกี่ยวกับ Software เฉพาะด้าน) ได้เงินเดือน 1 หมื่นนิด ๆ พอผมทำงานได้พักหนึ่ง บริษัทส่งไปเทรนงานที่ USA ที่ แคลลิฟลอเนีย 3 เดือน ผมได้เงินเดือนเบี้ยเลี้ยง 1 เดือนมากกว่าทำงานที่บริษัทเมืองไทย 1 ปี อีก ไม่ต้องมีค่าที่พัก ฟรีค่ารถ(เป็นการ์ดที่บริษัททำให้)

อันนี้ยังได้น้อยนะครับ คนมาเลย์ที่ทำงานที่นั่นมา 4 ปี ได้ 2 แสนกว่า ทั้งที่ตามตำแหน่งก็เหมือนผมทำที่เมืองไทย แต่ที่เงินเดือนสูงเพราะมันเป็นงานเฉพาะด้านจริง ๆ คนจบน้อยมันต้องเรียนมาด้านนี้จริง ๆ ถึงจะทำได้
    ผมถามที่นั่นว่าถ้าจะทำที่นั่นบ้างได้มั้ย เค้าบอกว่า คนไทยที่ไป 5 คนทำงานที่นั่นได้หมดเพราะคนไทยเรียนรู้เร็วมาก ทำงานอึด ตั้งใจทำงาน(คงคุยกับคนอื่นลำบากเลยทำงานอย่างเดียว) เสียอย่างเดียวการสื่อสารเรื่องภาษาเป็นรองพวกจาก อินเดียและมาเลย์

เรียนจบที่ไทยก็เก่งได้.....อย่าไปดูถูกมหาวิทยาลัยในเมืองไทยครับ.....เก่งเยอะ...มาก ๆ (ผมพูดถึงคนที่มองข้าม มหาฯลัย ในเมืองไทยนะ)
    แล้วอย่างงี้ผมจะเข้าข่ายด้วยไหมเนี่ยเพราะกำลังจะไปเรียนต่อที่ประเทศอื่นอ่ะ อิอิ

Comment

สรุปแล้ว คือเถียงกันเอง ผมว่าไม่ใช่คนไทยหรอกคับ เพราะมีหลายเกมส์ ที่มีชื่อแบบคนไทย เพราะถ้ามีคนไทย นั่นนะคือไครกันละ ผมคนหนึ่งล่ะที่เชื่อว่าไม่ใช่คนไทย ดูอย่างเกมส์ต้มยำ( กั้ง ) สิ เกมส์ สุดยอด ส้นตีนได้ใจมาก ซื้อมาเสียเงินเปล่าๆๆ เสียดายเงิน ซื้อของแท้

Comment

Originally posted by wpong View Post
        สรุปแล้ว คือเถียงกันเอง ผมว่าไม่ใช่คนไทยหรอกคับ เพราะมีหลายเกมส์ ที่มีชื่อแบบคนไทย เพราะถ้ามีคนไทย นั่นนะคือไครกันละ ผมคนหนึ่งล่ะที่เชื่อว่าไม่ใช่คนไทย ดูอย่างเกมส์ต้มยำ( กั้ง ) สิ เกมส์ สุดยอด ส้นตีนได้ใจมาก ซื้อมาเสียเงินเปล่าๆๆ เสียดายเงิน ซื้อของแท้
        ถ้ายังไม่แก้เตรียมโดนยำ แน่ๆ เลย

Comment

Originally posted by DGF View Post
          มันก็ไม่ได้อยู่ตอนจบนะครับ ตอนต้นก็มี อันนี้เลย ชื่อของอีก 1 คน
          [ATTACH]126339[/ATTACH]
          TOODSUE นี่มันอ่านว่าตุ๊ดซี่ป่าวอ่ะคับท่าน

Comment

กำ กดซ้ำเน็ตกวนคับโทดที

Comment

Originally posted by Provider View Post
              แล้วอย่างงี้ผมจะเข้าข่ายด้วยไหมเนี่ยเพราะกำลังจะไปเรียนต่อที่ประเทศอื่นอ่ะ อิอิ
              ไปเถอะครับ ยิ่งได้เรียนที่ Ivy Leage ยิ่งดีเลย

Comment

Originally posted by SuKy View Post
                ชื่อคนไทยแน่รึเปล่าครับ อาจจะเป็นคนแถบๆอินเดียก็ได้ อิอิ
                ผมคงอ่านผิดแหละครับ
                คนอินเดีย คนนี้เค้านามสกุล ตั้งชูพงษ์
                ขอบคุณนะครับในความรู้
                อิอิ Smart จิง ๆ

Comment

ผมว่าคนไทยครับชื่อก็ไทยมาก ธีรพล ชื่อนี่มันมีที่อินเดียด้วยหรอผมเคยเห็นพวกคนอินเดียวมันพูดกันอ่ะว่า ตาระกัเฮ55+ผมขำกระจายกับพี่ผม555+ ผมคิดว่าคนไทยแน่ๆถ้าไม่ใช่คนไทยแสดงว่าชื่อคนไทยส่วนใหญ่ก็มาจากอินเดียสิ

Comment

Originally posted by Provider View Post
                    ถ้ายังไม่แก้เตรียมโดนยำ แน่ๆ เลย

แก้ตรงไหนคับ หรือคุณว่าไม่จริง

Comment

เอาแบบที่ผมเคยสัมผัสกับตัวเองเลยมั้ย คุณจะได้ตาสว่างว่าเมืองไทยมันจ้างถูกแสนถูก.....

ผมเคยทำงานที่บริษัทข้ามชาติแห่งหนึ่งที่มีสาขาเกือบทั่วโลก (บริษัทเกี่ยวกับ Software เฉพาะด้าน) ได้เงินเดือน 1 หมื่นนิด ๆ พอผมทำงานได้พักหนึ่ง บริษัทส่งไปเทรนงานที่ USA ที่ แคลลิฟลอเนีย 3 เดือน ผมได้เงินเดือนเบี้ยเลี้ยง 1 เดือนมากกว่าทำงานที่บริษัทเมืองไทย 1 ปี อีก ไม่ต้องมีค่าที่พัก ฟรีค่ารถ(เป็นการ์ดที่บริษัททำให้)

อันนี้ยังได้น้อยนะครับ คนมาเลย์ที่ทำงานที่นั่นมา 4 ปี ได้ 2 แสนกว่า ทั้งที่ตามตำแหน่งก็เหมือนผมทำที่เมืองไทย แต่ที่เงินเดือนสูงเพราะมันเป็นงานเฉพาะด้านจริง ๆ คนจบน้อยมันต้องเรียนมาด้านนี้จริง ๆ ถึงจะทำได้
                      ผมถามที่นั่นว่าถ้าจะทำที่นั่นบ้างได้มั้ย เค้าบอกว่า คนไทยที่ไป 5 คนทำงานที่นั่นได้หมดเพราะคนไทยเรียนรู้เร็วมาก ทำงานอึด ตั้งใจทำงาน(คงคุยกับคนอื่นลำบากเลยทำงานอย่างเดียว) เสียอย่างเดียวการสื่อสารเรื่องภาษาเป็นรองพวกจาก อินเดียและมาเลย์

เรียนจบที่ไทยก็เก่งได้.....อย่าไปดูถูกมหาวิทยาลัยในเมืองไทยครับ.....เก่งเยอะ...มาก ๆ (ผมพูดถึงคนที่มองข้าม มหาฯลัย ในเมืองไทยนะ)
                      แสดงว่า ฝรั่งมันโง่จิ ไม่มา เปิด studio ผลิตเกม ที่ไทย ก๊ากก
                      เรื่องเงินตอบแทน ก็อย่าไปตีเป็นเงินไทยคับ.. ข้าวราดแกงที่เขากินไม่ใช่ จานละ 20 - 40 บาท
                      ค่าครองชีพมันต่างกัน..

ไม่ได้ดูถูกการศึกษาไทย แต่มองในมุมมอง ฝรั่ง!!
                      เหมือนคุณ เป็นคนไทย ดูการศึกษา ของพม่า!!

Comment

ผมคิดว่า ถ้าคนไทยช่วยกันซื้อของแท้(แม้จะแพง) จะมีการพัฒนาด้านกราฟฟิกแน่นอนครับ หนึ่งเลยคือเกิดกำลังใจ
                        ผมรู้สึกภูมิใจมากเลยที่ได้เห็นชื่อคนไทย ลองคิดดูสิคับ ว่าถ้าไทยมีบริษัทผลิตเกมแบบกราฟฟิกแจ๋ว มีคนสนับสนุนเยอะๆ อย่างนี้พวกเราที่เล่นกันนี้ล่ะครับ จะได้เห็น Credit ที่มีแต่ชื่อคนไทยล้วนๆ พวกนายลองคิดดูสิครับว่าคนไทยและคนที่สร้างจะรู้สึกยังไง
                        ผลต่อมาอาจจะทำให้เกิดความรักชาติขึ้นมาก็ได้ คือคนที่เล่นก็จะคิดว่า เออ ชาติเราดีแท้ ไม่แพ้ชาติใดในโลก(เพราะบางคนคิดว่าเราน่ะไม่ดี เอาแต่โกงกัน แต่มันไม่ใช่ทุกคนหรอก) เราก็จะเกิดแรงใจช่วยๆกัน แล้วเราก็จะกลับมารักสามัคคีกัน ช่วยๆกันสร้างเกมส์ และสิ่งอื่นๆต่อไป
                        อีกอย่างถ้าช่วยกันซื้อของแท้แล้ว แน่นอนเศรษฐกิจก็ต้องเฟื่องฟูแน่นอน

Comment

ถ้าไทยผลิตเกมส์ขาย ผมก็สนันสนุนเต็มที่ แผ่นแท้ เป็นพันก้จะยอมควักกระเป๋าซื้อ ถ้าเกมส์ทำออกมาถูกใจ
                          ขอได้แค่ 25 % ของ c4

Comment

Originally posted by villianz View Post
                            แสดงว่า ฝรั่งมันโง่จิ ไม่มา เปิด studio ผลิตเกม ที่ไทย ก๊ากก
                            เรื่องเงินตอบแทน ก็อย่าไปตีเป็นเงินไทยคับ.. ข้าวราดแกงที่เขากินไม่ใช่ จานละ 20 - 40 บาท
                            ค่าครองชีพมันต่างกัน..

ไม่ได้ดูถูกการศึกษาไทย แต่มองในมุมมอง ฝรั่ง!!
                            เหมือนคุณ เป็นคนไทย ดูการศึกษา ของพม่า!!
                            ไม่เถียงเรื่องข้าวราดแกงเลย
                            คนไทยทั่วไปพูดแบบนี้ทุกคน.......ผมล่ะโคตรขำเลย มองแค่ข้าวราดแกง ไปอเมริกาแต่ไปกินข้าวราดแกงไทย มันก็แพงสิ ราคา มันหลัก 5-10 เหรียญไม่เถียง ผมไปนอร์เวย์ แกงเขียวหวานถ้วย(ถ้วยนะไม่ใช่ชาม)ล่ะ 50-80 โครน (เอา 6.2 คูณ)
                            แต่ที่คนเค้ากินกันน่ะส่วนมาก ขนมปัง ไส้กรอก ไก่ เนื้อวัว

ค่าครองชีพมันต่างกัน แต่ก็ไม่ได้ต่างกันแบบ 10 เท่า บางอย่างเค้าก็ได้ของกินถูกกว่าเราอีก แต่ค่าแรงมันต่างจากบ้านเรา 10 เท่า

โทรศัพท์มือถือที่อเมริกา ราคาเท่าเมืองไทย(ต่างกันไม่เกิน 5%)
                            โทรทัศน์ ก็ราคาไม่ต่างกัน
                            เครื่องเสียง ราคาไม่ต่างกัน
                            Heavy Tools ถูกกว่า
                            รถยนต์ ถูกกว่า
                            รายได้มากกว่า

"แสดงว่า ฝรั่งมันโง่จิ ไม่มา เปิด studio ผลิตเกม ที่ไทย ก๊ากก"
                            แล้วมีคนไทยกี่คนที่เก่งขนาดทำเกมส์ได้ล่ะ คนเก่งอาจจะมีแต่คงยังไม่มากพอที่จะมาผลิต
                            แล้วอย่างบริษัทที่ผมเคยทำมันก็ เป็นบริษัทข้ามชาติ มันไม่โง่นะ มันถึงมาตั้งบริษัทในเมืองไทย ค่าแรงถูก

เวลามองค่าครองชีพของเมืองนอก อย่าเอาคำว่า"ข้าวราดแกง" มาใช้เลย ผมขำ....
                            เอาว่าคุณภาพชีวิตที่ต่างกันดีกว่า
                            Last edited by DGF; 19 Apr 2008, 15:32:58.

Comment

อ้อ...อีกอย่าง
                              ค่าเครื่องบินจากไทย-อเมริกา อเมริกา-ไทย สายการบินเดียวกัน ราคาเท่ากัน ไม่ได้ต่างกัน 5 เท่า 10 เท่า

Comment

เล่นกันอะครับ ซื้อของจริงเล่นกัน รึเปล่าครับ อยากให้สนันสนุนของจริงกันนะครับ

ผมไม่รู้นะผมอยู่อเมกา มันจำเป็นต้องซื้อของจริงเล่นเพื่อที่จะ online โดนไม่โดนจับอะครับ

Comment

Working...
                                X