Announcement

Collapse
No announcement yet.

[REVIEW] Batman : Arkham City มนุษย์ค้างคาว..สุดแสนจะล้ำ..ล่ำ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [REVIEW] Batman : Arkham City มนุษย์ค้างคาว..สุดแสนจะล้ำ..ล่ำ..

วันนี้ขอทำการ review เกม action ยอดเยี่ยม แห่งปีที่ผ่านมาของหลายๆสำนัก....
    กับ เกม Batman : Arkham City ....ตัวเกมเป็นภาคต่อจาก Batman : Arkham Asylum...
    หลังจากพี่ล่ำ...ของเราได้จัดการ Joker...ที่ไปป่วนคุก...ภาคนี้พี่ล่ำเราต้องมาประสพ..พบเจอ เหล่าร้ายตัวพ่อมากมาย...
    มารวมตัวกัน

ต้องขอชื่นชมค่าย Rock Steady ... ที่ทำเกมมาแบบไม่มีกั๊ก......
    ดูจากรูปจะเห็นว่ามีตัวโกงเพียบ โดยแม้ว่าท้ายที่สุด..ก็ไม่ได้สุ้กับทุกตัว...แถมบางตัวยังมาช่วยเราซะอีก....
    แต่ทุกตัวล้วนมีบทบาทและออกแบบมาได้งามมากอ่ะ....

สำหรับเกมภาคต่อ....โจทย์ที่ยากคือ..จะทำอย่างไรให้มันดูมีการพัฒนา...
    โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับเกมที่ได้รางวัลไปแล้วในปีที่แล้วซะด้วย.....
    แฟนบอยอย่างผม....ซึ่งชอบเกมแนว action อยู่แล้ว...รอคอยอย่างใจจดใจจ่อทีเดียว...

สำหรับสิ่งที่เพิ่มเติมขึ้นมานั่นก็คือ....
    - Side Missions จำนวน 12 เควส...ซึ่งรับเควสได้ระหว่างการดำเนินเนื้อเรื่องหลัก...
    โดยบอสแต่ละเควสก็คือตัวละคร ใน ซีรี่ย์ของ Batman นั่นเอง...
    - ระบบการอัพเกรดอาวุธ + ทักษะการต่อสุ้ + อัพเกรดอุปกรณ์
    - เพิ่งระบบการเล่นกึ่ง open world นั่นคือเราอาจแวะไปเก็บ accomplishment + side quest ก่อนก้ได้...
    เพราะเนื้อเรื่องหลักใช้เวลาเล่นไม่น่าเกิน 3 ชั่วโมงก็จบ...
    - ได้เล่นเป็น cat women ด้วย....
    - เพิ่มการ finishing เมื่อมีการทำคอมโบครบตามจำนวน....

ซึ่งก็ไม่ได้ทำให้ผิดหวัง....ทั้งภาพ + เสียง + สิ่งแวดล้อม + ระบการควบคุม + AI ...
    โดยความเห็นส่วนตัว....ผมว่ามันเกือบถึงขั้นไร้ที่ติ....สิ่งที่น่าตำหนิคือ...เกมทำออกมาแล้วยังไม่สามารถเปิด DX11
    เล่นได้....แถมพวกการ์ดระดับสูง...ก็ไม่สามารถเปิดฟังชั่นบางอย่างได้แบบสุดๆ....แต่ทางผู้สร้างก็กำลังทำการแก้ไขให้นะ...

มีอีกสิ่งหนึ่งที่ขาดไม่ได้ในเกม Batman..
    นั่นก็คือ...ตรูคือฮีโร่...ศัตรูเราบุกกันมาที 20 คน ....
    ค่อดมันอ่ะคับ....ยิ่งฉากหลังๆ มาแบบอาวุธครบมือด้วยแล้ว...สุดๆอ่ะ

บทสรุปสำหรับผมแล้ว....ถ้าไม่มี Skyrim + uncharted ในปีนี้...
    เกมนี้คงได้รางวัล Game of the year ไปแบบไม่ยาก...

ข้อดี...

- ตัวเราเมพขิงมาตั้งแต่เริ่มเกม.....อาวุธครบมือพร้อมลุย
    - ได้เล่นเป็นตัวละครอื่นบ้าง...ในเกม...
    - บทเพลงระหว่างเล่นเข้าขั้นคลาสสิก....บทเพลงที่จะเข้าฉากสุดท้ายทำเอาขนลุก...
    นึกว่าตัวเองกำลังเล่น The Dark Knight ภาคเกม.....
    - สมกับที่รองรับ physx (หันมาซบเขียวเพราะไอนี่ล่ะ)

ข้อเสีย...

- ถ้าคอมไม่แรงจริงภาพคงออกมากาก....
    - Ai ที่ฉลาดขึ้นมานิดนึง...แต่ควรจะฉลาดกว่านี้.....
    - เนื้อเรื่องสั้นไปหน่อย....อาจเป็นเพราะเอาเวลาไปทำ side quest (ซึ่งความจริงน่าจะทำรวมไปในเนื้อเรื่องหลัก....)

สุดท้ายนี้ผมขอแนะนำสำหรับคอเกม Action ไม่น่าจะพลาดนะครับ.....ทำมาได้สมกับที่พูดไว้ระหว่างทำเกมว่า
    " ผมไม่คิดจะทำระบบมัลติ หรือว่า Co - op หรอก.....เพราะโหมด Sp ผมก็เทพอยุ่แล้ว......
    จึงขอพัฒนาในสิ่งที่ตัวเองถนัดดีกว่า.....ไม่เห็นต้องไปทำตามแฟชั่นเลย "

ฝากไว้กับประโยคสุดจิ้นในเกม....

" Ever decisions you've ever made ends with death and misery.
    People die. i stop you. You'll just break out and do it again.
    Even after everything you've done, i would have save you "

นี่สินะที่เรียกว่า ศัตรูที่รัก . . ..

ได้ 60 % แล้ว ^^

ปริศนาเยอะอิ๊บอ๊ายเลย

ยังไม่เจอฉาก Physx อลังการเลย ( จริง ๆ มัวแต่สนเกม 55+ )

เกมนี้ถ้าไม่ว่างจริง ๆ เล่นถึง 100 % ยาก ^^
    Last edited by manchester2548; 7 Jan 2012, 22:01:45.

Comment

Originally posted by manchester2548 View Post

ยังไม่เจอฉาก Physx อลังการเลย ( จริง ๆ มัวแต่สนเกม 55+ )
      ฉากเจอ รุมอ่ะคับ.....
      ยกตัวอย่างฉากที่ดวลกะ joker ครั้งแรก
      ที่มันสั่งลุกน้องรุมเราอ่ะ.....

เครื่องรันแทบไม่ไหว......

Comment

ผมเล่นแล้ว ภาคนี้ทำออกมาดีสมกับที่ได้คะแนนเยอะมากในหลายๆเว็บครับ ไม่เสียชื่อภาคแรกเลย แต่ว่าเควสหลักเล่น 3 ชั่วโมงจบคงไม่มั้งครับ มันไม่ได้สั้นขนาดนั้น =_=

ช่วยเสริมจุดที่ต่างจากภาคแรกนะครับ
        1.ศัตรูมาเยอะขึ้นกว่าเดิมมาก เจอแบบมาเกิน 10 ให้เห็นบ่อยๆ แต่เราก็มีท่าพิเศษใหม่ๆมาช่วยคลี่คลาย โดยเฉพาะท่า R นี่สุดยอดสุดล่ะ
        2.การโจมตี ศัตรูสามารถอัดเราได้พร้อมๆกันหมดทุกทางถ้าล้อมเราได้ ไม่เหมือนภาคแรกที่ถึงจะเยอะยังไง มันจะมาทีละหมัดเท่านั้น ทำให้ภาคนี้ห้ามโดนล้อมเลย
        3.ภาคนี้มี gadget แปลกๆเยอะขึ้น มีเทพมากคือระเบิดควันครับ ทำให้ตอนสู้กับพวกถือปืนเยอะๆ แค่ขว้างแล้วหนีก็สามารถหลบสายตาศัตรูได้ทันที
        4. Riddle เยอะกว่าเดิม และมีหลายอันที่แก้ยากกว่าภาคแรก ค่อนข้างซับซ้อน
        5. Boss ตอนสู้ไม่ง่ายนะ (ทำไมเว็บ gamespot บอกว่าบอสสู้ง่าย ผมลองแล้วไม่ง่ายเลยล่ะ ตอนสู้กับโจ๊กเกอร์ที่มาพร้อมลูกน้อง มีทั้งตัวค้อน ตัว titan แถมรถไฟมากวนอีก ทำเอาผมเกือบม่อง) บอสหลายตัวต้องคลำทางกว่าจะเป็นได้ ยังคิดเลยว่าถ้าเล่นแบบ hard จะไหวไหมเนี่ย

ตามนั้น

ปล.แถมกันมีดนี่ กันยังไงก็กันไม่ได้ซะที งงมากเลย ให้คลิ้กขวาแล้วถอยหลังรัวๆหรือว่าไงเนี่ย
        Last edited by pongkrit03; 8 Jan 2012, 13:29:51.

Comment

Originally posted by pongkrit03 View Post
          ปล.แถมกันมีดนี่ กันยังไงก็กันไม่ได้ซะที งงมากเลย ให้คลิ้กขวาแล้วถอยหลังรัวๆหรือว่าไงเนี่ย
          กด ปุ่มทิศทาง แล้ว คลิีกขวา ค้างไว้อ่ะคับ....
          แต่มันต้องทำตามจังหวะที่มันฟันเข้ามาซึ่งถ้ายากมาก....(ยิ่งโหมด game plus จะไม่มีเครื่องหมายตกใจมาให้เราดูด้วย)
          ผมใช้วิธีสะบัดผ้าคลุมใส่..ไม่ก็กระโดดหนี...ไปฆ่าตัวอื่นก่อน.........

Comment

^
            ^

อ้อออ กดขวาค้างไว้นี่เอง แล้วกดปุ่มทิศทาง เคๆ พอจะเก็ตละคับ ไอ้ผมก็กดขวารัวๆ ก็ว่าทำไมมันติดไม่ติดบ้าง ขอบคุณมากครับ ผมก็ใช้วิธีโดดหนีเหมือนกัน

มันส์ๆ ตะกี้เพิ่งจบ story mode มา แต่จริงๆมันมีต่ออีก *0* แล้วมันจะจบเกมส์ที่เมื่อไหร่ละเนี่ย

ปล.ชอบฉากทางเลือกมากเลย ที่ cat woman จะเลือกว่าช่วยแบทแมนหรือไม่ช่วย พอเลือกไม่ช่วยนี่ มีฉากไปอนาคตเลยอ่ะคับว่าถ้าไม่ช่วยจะเกิดอะไรขึ้น
            (เป็น RPG ทางเลือกครั้งเดียวในเกมส์นี้ แต่จริงๆก็เลือกไม่ได้อยู่แล้ว น่าจะมีทางเลือกให้มากกว่านี้นะเนี่ยแบทแมน)

Comment

Originally posted by pongkrit03 View Post
              ไม่ยากครับ ตัวมีดจะมีอยู่ 2 ชนิด ชนิดแรกจะเป็นพวกตัวผู้ชายลูกน้องกระจอก มันจะโจมตีเรา 3 จังหวะ
              วิธีกดก็คือ กดขวาค้างไว้ แล้วตามด้วยปุ่มทิศทาง กดก่อนที่จะถูกโจมตี 2 จังหวะแรก พอพ้นจังหวะที่ 2 ให้ปล่อยเม้าส์ขวาแล้วคลิกไปอีก 2 ครั้ง(คลิกครั้งที่ 2 ให้กดค้างไว้)กดก่อนที่จะถูกโจมตีจังหวะที่ 3
              ส่วนศัตรูถือมีดชนิดที่ 2 จะเป็นสาวซามูไร จะโจมตีเรา 4 จังหวะ
              วิธีกดก็คือ กดขวาค้างไว้ แล้วตามด้วยปุ่มทิศทาง กดก่อนที่จะถูกโจมตี 3 จังหวะแรก พอพ้นจังหวะที่ 3 ให้ปล่อยเม้าส์ขวาแล้วคลิกไปอีก 3 ครั้ง(คลิกครั้งที่ 3 ให้กดค้างไว้)กดก่อนที่จะถูกโจมตีจังหวะที่ 4

ลองดูครับ ผมก็งมอยู่ตั้งนาน

Comment

5. Boss ตอนสู้ไม่ง่ายนะ (ทำไมเว็บ gamespot บอกว่าบอสสู้ง่าย ผมลองแล้วไม่ง่ายเลยล่ะ ตอนสู้กับโจ๊กเกอร์ที่มาพร้อมลูกน้อง มีทั้งตัวค้อน ตัว titan แถมรถไฟมากวนอีก ทำเอาผมเกือบม่อง) บอสหลายตัวต้องคลำทางกว่าจะเป็นได้ ยังคิดเลยว่าถ้าเล่นแบบ hard จะไหวไหมเนี่ย
                ผมเล่น Hard ฮับ บอสผ่านได้ไม่ยาก สำหรับผมที่ผ่านยากคือเวลาโดนรุม มันจะใจร้อนไปแลกหมักเลยโดนสวนตาย ทั้งที่หลบเก็บไปทีละตัวก็ผ่านแล้ว

ที่ยากคือหาเก็บ Riddle สำคัญที่จะทำให้ไขปริศนาไปเจอภารกิจถัดไปนี่แหละ o_O

Comment

Originally posted by PANZERFAUST View Post
                  ไม่ยากครับ ตัวมีดจะมีอยู่ 2 ชนิด ชนิดแรกจะเป็นพวกตัวผู้ชายลูกน้องกระจอก มันจะโจมตีเรา 3 จังหวะ
                  วิธีกดก็คือ กดขวาค้างไว้ แล้วตามด้วยปุ่มทิศทาง กดก่อนที่จะถูกโจมตี 2 จังหวะแรก พอพ้นจังหวะที่ 2 ให้ปล่อยเม้าส์ขวาแล้วคลิกไปอีก 2 ครั้ง(คลิกครั้งที่ 2 ให้กดค้างไว้)กดก่อนที่จะถูกโจมตีจังหวะที่ 3
                  ส่วนศัตรูถือมีดชนิดที่ 2 จะเป็นสาวซามูไร จะโจมตีเรา 4 จังหวะ
                  วิธีกดก็คือ กดขวาค้างไว้ แล้วตามด้วยปุ่มทิศทาง กดก่อนที่จะถูกโจมตี 3 จังหวะแรก พอพ้นจังหวะที่ 3 ให้ปล่อยเม้าส์ขวาแล้วคลิกไปอีก 3 ครั้ง(คลิกครั้งที่ 3 ให้กดค้างไว้)กดก่อนที่จะถูกโจมตีจังหวะที่ 4

ลองดูครับ ผมก็งมอยู่ตั้งนาน
                  โอ้ นี่เล่นกันขนาดนี้เลยหรือ ขอบคุณมากครับ จะไปลองดู เวลามันโจมตี เรากดขวาค้าง แล้วกดทิศทางเดิน***งออกมาเป็นจังหวะตามการโจมตีใช่ไหมคับ คืออ่านแล้วยังไม่เก็ตเท่าที่ควร คือ พอเลยสองจังหวะแรก ให้ปล่อยเม้าท์ขวา แล้วคลิ้กขวาไปอีกสองครั้งเลยเหรอคับ ?-? ทำไมไม่คลิ้กครั้งเดียวแล้วค้างเลยอ่ะคับ งงๆ

Originally posted by manchester2548 View Post
                  ผมเล่น Hard ฮับ บอสผ่านได้ไม่ยาก สำหรับผมที่ผ่านยากคือเวลาโดนรุม มันจะใจร้อนไปแลกหมักเลยโดนสวนตาย ทั้งที่หลบเก็บไปทีละตัวก็ผ่านแล้ว

ที่ยากคือหาเก็บ Riddle สำคัญที่จะทำให้ไขปริศนาไปเจอภารกิจถัดไปนี่แหละ o_O
                  ต้องเก็บ riddle ถึงได้ภารกิจเหรอเนี่ย เพิ่งรู้

ผมไม่ค่อยเก็บ riddle เลย เวรกรรม -_-''

Comment

อดเล่นครับ... เข้าไปแล้วไอ้ GFWL เจ้ากรรมดันไม่ยอมโผล่หัวมาซึ่งรู้กันดีว่าถ้าไม่มีไอนี่เราจะเซฟกันยังไง(ฟะ)-*-

ปล.ขอกลับไปเล่นภาค Arkham Ashlum ในคอนโซลต่อให้จบล่ะครับ(พอดีเพิ่งเล่น-.-)

Comment

ที่ต้องกดสองครั้ง(กดครั้งที่สองค้างไว้) มันจะเป็นการจัดการขั้นเด็ดขาดครับ ผมก็ไม่รู้ว่าจะอธิบายยังไง ลองดูครับ ไม่ยาก

Comment

เล่นได้ 64% ไม่รู้ไปใหนต่อ

Comment

เกมนี้ถ้าไม่ว่างจริง ๆ เล่นถึง 100 % ยาก ^^
                          เริ่มฉากแรกก็เด่นชัดแล้วครับ ทั้ง พรมปูพื้น กระดาษโจ๊กเกอร์ ต่างกันลิบลับกับไม่มี PhysX
                          ส่วนจะให้ 100% คงงมกันน่าดูแต่จะให้ 90 ก็คงไม่ยาก
                          ใครได้ที่ 60 กว่าแล้วไป 90 ได้อยุ่แล้วครับโดยการเล่นใหม่ในโหมดเนื้อเรื่อง Plus

Comment

ยังไม่ได้เกมเลยยยย

Comment

riddle จะเป็นตัวนำไปหาเจ้าตัวนี้ฮับ ^^

Physx ผมคงไม่ได้สังเกตยามเล่นเองแหละ ^^

ว่าแต่ Game Plus Mode เป็นไงเหรอ ^^"
                              Last edited by manchester2548; 9 Jan 2012, 13:24:41.

Comment

Working...
                              X