Announcement

Collapse
No announcement yet.

รีวิว Lime Odyssey เซิฟเวอร์ไทย !!! เกมส์สุดน่ารัก (ในภาค Exclusive นะจ๊ะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รีวิว Lime Odyssey เซิฟเวอร์ไทย !!! เกมส์สุดน่ารัก (ในภาค Exclusive นะจ๊ะ)

รีวิว Lime Odyssey เซิฟเวอร์ไทย !!! เกมส์สุดน่ารัก (ในภาค Exclusive นะจ๊ะ)

ต้องขอขอบพระคุณทางบริษัท Golden Soft ก่อนเลยเป็นอย่างแรกที่ได้ส่ง Client และID ทดสอบให้ทางเว็บไซต์ TUFIRSTได้นำมาทดสอบนะครับ

เอาหล่ะ มาเริ่มกันเลยดีกว่า ส่วนตัวแล้วนั้นผมไม่ได้เป็นคนติดเกมส์ออนไลน์มากนะครับ เนื่องจากหลังจากยุค Ragnarok บูมๆ แล้วนั้น ก็ยังไม่มีเกมส์ไหนมาถูกชะตาผมอีกเลย แต่เมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี้ผมได้เริ่มทดสอบเกมส์ Lime Odyssey ก็มีความรู้สึกว่า เกมส์นี้แม่งใช้ได้ว่ะ น่าเล่นดีเหมือนกัน อยากแรกเลยนะ ผมชอบเกมส์ที่ออกสไตล์น่ารักๆ การ์ตูนๆ หน่อยซึ่งมันค่อนข้างเข้ากับหน้าผมมากๆ 555+ แล้วยิ่งเกมส์นี้เล่นค่อนข้างง่าย , เพลิน และระบบอีกมากมายพอสมควร ทำให้คนที่ชอบเกมส์แนวนี้ไม่ควรพลาดเลยนะจ๊ะ

แน่นอน Lime Odyssey เป็น MMORPG อีกแว้ว ซึ่งที่ขาดไม่ได้จะมาพร้อมกับคำว่า "อาชีพ" , "สกิล" , "เควส" ที่ตามมาเหมือนจะเป็นรูปแบบมาตรฐานของเกมส์ประเภทนี้ไปแล้ว เลยไม่ได้รู้สึกแตกต่างค่อนข้างมาก ซึ่งในเกมส์ Lime Odyssey นั้น เราจะเลือกได้ทั้งหมด 3 เผ่า คือ

1. Turga (สิงโต)

2. Human (มนุษย์)

3. Muris (หนู นะ น่าจะ 555+ เพราะเหมือนหนู)

ส่วนอาชีพนั้นจะแบ่งออกเป็น 2 ประเภทก็คือ "อาชีพสำหรับการต่อสู้" และ "อาชีพสำหรับการค้า"บอกได้เลยว่าเป็นจุดเด่น ของเกมส์นี้เลยก็ได้นะจ๊ะ เพราะว่าการเก็บค่าประสบการณ์ และการอัพเลเวล ก็จะอัพแยกกันด้วย !!! น่าลองแล้วใช่ไหมล่ะ ซึ่งก็มีตามนี้เลยนะจ๊ะ (ภาพตัวอย่างจะยกตัวอย่างของ เผ่า Muris มาให้ดูทั้งหมดนะ เพราะทดสอบด้วยเผ่านี้ครับ)
    เรามาดูที่อาชีพสำหรับการต่อสู้กันก่อนเลยคือ

1. Warrior (นักรบ นั่นเอง)

2. Thief (โจร)

3. Cleric (นักบวช ออกแนวซัพพอร์ตเป็นหลัก)

4. สุดท้ายก็คือ Mage (นักเวทย์)

และอาชีพสำหรับการค้าทั้งหมด 3 อาชีพก็คือ
    1. Blacksmith (สามารถผลิตอาวุธเองได้)

2. Tailor (ตัดเสื้อ ชุด)

3. Chef (ปรุงอาหาร ทำยา)

พอเราเลือกอาชีพเสร็จแล้ว เราก็เข้ามาสู่ในโลกของ Lime Odyssey อย่างสมบูรณ์แบบ โดยที่เราจะต้องผ่านโหมดฝึกสอนต่างๆ ของเกมส์ก่อนเลย ขอบอกเลยครับว่า ส่วนนี้ทำได้ละเอียดค่อนข้างมาก และดีมากๆ ด้วย สำหรับคนที่เล่นใหม่ จะไม่มีทางงงงวยแน่นอน แต่ในส่วนระบบเควสนั้น ส่วนตัวผมแล้วนั้นคิดว่ายังทำได้ค่อนข้างทั่วไปมากๆ ก็คือ หาของ ตีมอน เป็นส่วนใหญ่ซะมากกว่า (ในอนาคตอาจจะมีเพิ่มเติมเข้ามาได้)

ส่วนในเรื่องของการอัพเลเวลของตัวละคร และสกิลนั้น จะแบ่งเป็น 2 ประเภทใหญ่ๆ เลยก็คือ สกิลสำหรับ "อาชีพสำหรับการต่อสู้" และ สกิลสำหรับ "อาชีพสำหรับการค้า"ซึ่งจะมีการอัพแยกกันโดยเด็ดขาดขึ้นอยู่กับว่าผู้เล่นจะเน้นการอัพเวลไปทางด้านไหนมากกว่ากัน

การควบคุมของเกมส์ Lime Odyssey สามารถควบคุมได้จากการคลิกเมาส์เป็นหลัก และจาก WASD การควบคุมนี้รวมไปถึงระบบการว่ายน้ำ ดำน้ำของเกมส์ด้วยนะจ๊ะ แต่ที่พิเศษกว่าเกมส์อื่นๆ ก็คือ คุณสามารถมองแบบบุคคลที่ 1 ได้ด้วย !!! ใครนึกไม่ออกผมยกตัวอย่างเกมส์สุดฮอตในตอนนี้เลยก็คือ Skyrims ในตอนนี้นี่เอง ตัวผมนั้นชอบนะครับที่มีมุมมองนี้เพิ่มเข้ามาทำให้รู้สึกว่าแปลกใหม่กว่าเกมส์อื่นดี

เสียงประกอบนั้นทำได้ค่อนข้างดีมาก ทั้งเสียงพากษ์ที่น่ารัก และเสียงเอฟเฟกต์ที่ดี แต่ส่วนตัวผมขอแนะนำนะครับ ว่าถ้าเปิดเป็น OPEN BETA ขอร้องเลยว่าอย่าใส่เสียงภาษาไทยอย่างเกมส์อื่นๆ เลยนะ T_T มันไม่เข้ากันอย่างรุนแรง

สุดท้ายนี้ผมขอบอกได้คำเดียวว่า Lime Odyssey นั้นเป็นเกมส์ที่ดีมากๆ สมกับการรอคอยของผู้เล่นไทยแน่นอน ซึ่งตัวผมจะไม่ตีออกมาเป็นคะแนนนะครับ เพราะว่าความคิดของผมและเพื่อนๆ คงจะไม่เหมือนกันแน่นอน

ก่อนจะจากกันในเรื่องนี้ ผมขอฝากนิดนึง แน่นอนครับว่า Lime Odyssey ในเวอร์ชั่นรอบสื่อที่ผมเล่นนั้นสนุกมากๆ แต่เมื่อ Open Beta จะมีองค์ประกอบตัวแปรที่สำคัญเข้ามาอีกอย่างคือ "ผู้เล่นทั่วไป"และ "การจำหน่ายแคชเกมส์" ที่จะมาตัดสินว่าเกมส์นี้สนุกหรือไม่สนุก ถ้าผู้เล่นเคารพกฎ กติกา ของเกมส์ที่ตั้งขึ้นมา ไม่ใช้บอท และโปร (ซึ่งเป็นสิ่งที่ยากมากสำหรับผู้เล่นไทย) แน่นอนสิ่งที่ตามมาจะเกิดสังคมในเกมส์ที่ดี ไม่เกิดการเสียสมดุลอย่างแน่นอน และที่สำคัญอันดับที่สองก็คือ การบริการของเจ้าหน้าที่ของค่ายเกมส์นั้น และการจำหน่ายแคช ไอเทมที่ค่อนข้างขูดรีดกันมาก ในสมัยนี้ ถ้าขายในระดับคำว่า พอดี แน่นอนครับ ว่า Lime Odyssey จะไม่มีทางร่วงไปอย่างเกมส์รุ่นพี่ของมัน

การนำข่าวไปเผยแพร่ต่อเว็บไซต์หรือสื่ออื่นๆ กรุณา Credit ถึงเว็บไซต์ Worlditclubwww.worlditclub.com และ TUFIRST www.tufirst.com ด้วยนะคะ

by TUFIRST_Writer_01

เป็นหนึ่งในเกมส์ที่รอมานาน
    ตอนนี้ต้องไปหาเล่นเกมส์เซิฟนอกอีกแล้วหลังจากไปทัวร์มา 3 ปี
    กลับมาเล่นเมเปิ้ลไทย กากกว่าเดิม จนต้องกลับไปเล่นเซิฟนอกอีก
    เกมส์เซิฟไทยอื่นๆก็ไม่อยากเล่นละ เพราะส่วนมากเคยเล่นจากเซิฟ inter มาเกือบหมดละ

ช่วงรอ ตอนนี้มี LineageII เซิฟ inter เล่นฟรี แพทล่าสุด เพิ่งเปิดได้ไม่นาน

ถ้า Diablo III มาก่อนคงต้องจัดก่อน เกมส์ใหม่จากเกาหลีตามปกติกว่าจะมาเปิดเซิฟไทยคงต้องรออีกนาน

Comment

เล่นเกมนี้กลัวอย่างเดียวครับ ไม่เติมไม่เทพ lol

ปล.ไปสมัครโคลลสเบต้าที่อินเตอร์ไว้แล้วเหมือนกันเอิ้กๆ ไม่รู้ไทยหรือยุโรปจะโคลสเบต้าก่อนกัน XD

Comment

เท่าที่ลองดูมา ระบบเควส ต่อสู้ ทำได้ดีกว่าเกมจีนๆทั้งหลาย

ไม่หวือหวา ฉูดฉาด แต่ระบบเล่นง่าย เข้าใจง่าย น่าจะถูกใจเด็กๆ ผู้หญิง แนวๆนี้คนเล่นน่าจะกว้าง

ระบบเควส แต่ละเควสจะมีแผนที่ บอกจุดให้เป็นวงๆ ช่วยให้เล่นง่าย (แผนที่ลัดอันนี้กดN)

เผ่ามีสามเผ่า มนุษย์ สิงโต หนู ... ผมก็ไม่รู้จะมีเผ่าทำไม สเตตัสเหมือนกัน ต่างกันแค่รูปร่าง
        และที่ต่างกันอีกคือ การเคลื่อนไหว เดิน วิ่ง เผ่าหนูเร็วที่สุด สิงโตช้าสุด ... เมื่อสเตตัสเหมือนกัน ไม่มีอะไรพิเศษต่อไปเผ่าหนูน่าจะรุ่ง

และเท่าที่ลองเล่นมาทุกเผ่าแล้ว เผ่าสิงโตนี่เล่นอาชีพเมจไม่ได้เผ่าเดียว แถมเควสของเผ่าก็ยากกว่าเผ่าอื่นๆ -*-

เกมนี้ช่วงเลเวล 1-20 เรื่อยๆชิวๆ แต่พอจาก 20+ จะต้องเริ่มมีปาร์ตี้ มอนตีแรง(มาก)

Comment

ถ้าเทียบกับเกมแนว MMORPG ที่เปิดในบ้านเรามันดูจะโอเคที่สุดนะ แต่ถ้าเทียบในเรื่องระบบเกมมันก็ไม่มีความแปลกใหม่อะไรเลยค่ะ -_________-"" สิ่งที่ชอบที่สุดของเกมนี้คือเรื่องการลงสีของผู้พัฒนาที่ใช้สีสันสะดุดตามากๆใครเห็นแล้วชอบแน่นอน เสียดายที่ระบบเกมมันดูธรรมดาไม่แตกต่างจาก MMORPG ทั่วๆไปเลยด้วยซ้ำ ถ้าใครคิดจะหาอะไรแปลกใหม่ ( หมายถึงระบบเกม ) มันมีไม่กี่อย่างจริงๆค่ะ

Comment

open วันไหนครับ

Comment

มันทำมาล้ายๆ ไฟนอล 11 ครับ

Comment

Originally posted by NutGame View Post
                ถ้าเทียบกับเกมแนว MMORPG ที่เปิดในบ้านเรามันดูจะโอเคที่สุดนะ แต่ถ้าเทียบในเรื่องระบบเกมมันก็ไม่มีความแปลกใหม่อะไรเลยค่ะ -_________-"" สิ่งที่ชอบที่สุดของเกมนี้คือเรื่องการลงสีของผู้พัฒนาที่ใช้สีสันสะดุดตามากๆใครเห็นแล้วชอบแน่นอน เสียดายที่ระบบเกมมันดูธรรมดาไม่แตกต่างจาก MMORPG ทั่วๆไปเลยด้วยซ้ำ ถ้าใครคิดจะหาอะไรแปลกใหม่ ( หมายถึงระบบเกม ) มันมีไม่กี่อย่างจริงๆค่ะ
                พี่นัทเล่นเกมโหดๆเถื่อนๆมากไปหรือป่าว

เกมไทยๆกว่าจะมีเกมดีๆแบบนี้ ก็ยากนะพี่

ผมก็อยากไปเล่นเกมดีๆของเกาหลีนะ แต่เนตกากอะ

Comment

Originally posted by zaeki123 View Post
                  พี่นัทเล่นเกมโหดๆเถื่อนๆมากไปหรือป่าว

เกมไทยๆกว่าจะมีเกมดีๆแบบนี้ ก็ยากนะพี่

ผมก็อยากไปเล่นเกมดีๆของเกาหลีนะ แต่เนตกากอะ
                  เปล่าหรอกค่ะ นัทเองก็เล่นหมดนะ แต่คำว่าระบบเกมจริงๆตอนนี้ทุกๆเกมมันก็เหมือนกันหมดเลยสำหรับในเซอร์เวอร์ไทย ต่อให้เป็นเกมที่ใช้ Unreal Engine 3 แต่ระบบเกมหลายๆอย่างมันเหมือนเดิมก็ไม่น่าเล่นอยู่ดีค่ะ เกมในเมืองไทยนัทเองเล่นหมดนะ แต่ตอนนี้เหลือแค่ Ragnarok Online ( เซอร์จริง ) กับเกม MStar ( เพราะชอบเกมนี้มาตั้งนานแล้ว ) ที่เหลือยังไม่เห็นเกมไหนแหวกแนวเลย ตลาดเกมในเมืองไทยยังปิดอยู่เยอะค่ะ เกมนี้นัทเองก็ใช้เวลากับมันตั้งนานในเซอร์เวอร์เกาหลีจนตอนนี้บล๊อคไปแล้ว เลยกล้าพูดว่าเกมมันยังครึ่งๆกลางๆสวยแต่ภาพ ส่วนเรื่องระบบที่จะดึงดูดผู้เล่นจริงๆคืออะไรอันนี้มองไม่ออกจริงๆ เพราะสุดท้ายปลายทางของมันก็คือเหมือนทุกๆเกมจริงๆ

ส่วนปีหน้าก็เหมือนเป็นการก้าวเดินของตลาดเกมออนไลน์ที่จะมุ่งเป็นเกมแนวอื่นๆบ้างอย่าง C9, ดราก้อนเนส ก็ต้องมาดูว่าตลาดเกมแนวแอ๊คชั่นแบบนี้จะถูกใจคนไทยหรือเปล่า แต่ 75% คงชอบละมั้งคะ เพราะยุคเกมแนว MMORPG ถ้ายังเป็นลูกเล่นเดิมๆคือ คลิ๊กเมาร์ตีกดสกิล F1 F2 จะเรียกว่ามันเริ่มหมดยุคไปแล้วก็ได้ค่ะ เพราะถ้าเทียบกับเกมออนไลน์ที่ออกมาใหม่ๆในตอนนี้มันเป็นกึ่งแอ๊คชั่น MMORPG ไปซะแล้ว
                  Last edited by NutGame; 10 Dec 2011, 12:39:36.

Comment

โห c9 ปีหน้าไทยหรอ จะได้เล่น

คงยากอะพี่

Comment

Originally posted by zaeki123 View Post
                      โห c9 ปีหน้าไทยหรอ จะได้เล่น

คงยากอะพี่
                      เขาประกาศเตรียมแล้วค่ะ C9 Ini3 เตรียมเปิดเองค่ะ -*- รู้สึกจะเปิดต้นปีพร้อมๆกับดราก้อนเนสเลย

Comment

เล่นเกมนี้พลางแล้วรอเล่น dragon nest ปีหน้าละกัน

Comment

dragonest กับ c9 ไหนสนุกก่าอะพี่

ส่วนตัวไม่ค่อยชอบเกมภาพเดกติ้งต้องเรยอะ

แต่หลายๆคนบอก ดราก้อนเนสสนุกมาก

Comment

เห็นคำว่า Golden Soft ก็เอือมและ เข็ดแล้วจากบริษัทนี้ หลายเกมส์ที่เอาเข้ามาใหม่และปิดตัวลงเพราะบริษัทนี้ปัญหาเยอะมาก

Comment

จะ OPEN 12 นี้แล้ว

อยากได้แผ่นเกมนี้ ไม่รู้จะมากับหนังสือ เล่นไหนหน๋อ น่ารักดี อิอิ

จะเอาไว้ให้ ลูกๆเล่น

Comment

Working...
                              X