Announcement

Collapse
No announcement yet.

Review กับน้องแกะหลงใน Why MineCraft? >w<\

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Review กับน้องแกะหลงใน Why MineCraft? >w<\

Siam Minecraft
    Review: Why MineCraft?

สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ ^^ ผมน้องแกะหลง
    มาเสนอ Reviewแรกของผมใน Why MineCraft?

เพื่อนๆคงจะสงสัยว่า เอ๊..? เกมนี้มันเป็นยังไงกันนะ?
    ภาพดูคล้ายๆตัวต่อ Lego มันสนุกมั้ย?
    วิธีการเล่นเป็นอย่างไร? ยากมั้ย?
    แล้วทำไมถึงเป็นที่นิยมเล่นเยอะกันมาก?
    วันนี้เราจะมาแฉหมดเปลือกกับ Review แรกของผมใน หัวข้อ Why MineCraft? กันครับ

-ประวัติย่อของเกม MineCraft-
    สำหรับเจ้า MineCraft นี้จริงๆแล้วเป็นเกมที่เพิ่งเกิดใหม่ได้ไม่นาน ประมาณเดือน ธันวาคม ปี 2010
    โดยลุง Notch เป็นคนสร้างขึ้น ซึ่งเค้ามีความคิดที่จะสร้างเกมที่ไว้สำหรับปลดปล่อยจินตนาการของเค้าและรองรับจินตนาการของเพื่อนๆคนอื่น โดยการทำระบบให้ออกมารองรับต่อการสร้างสิ่งก่อสร้าง ตึก บ้าน บันได หรือไม่ว่าจะเป็นของใช้ในบ้านเช่นถ้วย เตียง เป็นต้น ซึ่งการเล่นนั้นมีตั้งแต่การสร้างของ สร้างบ้าน ขุดแร่ ตกปลา ซื้อของขายของ
    พูดคุยกัน การทำเควส จนไปถึงการใช้ชีวิตรอดในโลกของMineCraft ปัจจุบันเกมนี้เป็นที่นิยมในต่างประเทศ และบ้านเราก็เรื่มจะนิยมขึ้นเรื่อยๆตอนนี้มีคนสมัครID ของลุง Notch ไปแล้ว 6,279,948 คน และซื้อเกมของเค้าไปแล้ว 1,820,661 คน (/me โอ้หม่ายก๊อดด!)

ภาพดูคล้ายๆตัวต่อ Lego มันสนุกมั้ย?
    สำหรับผมแล้ว การที่ลุง Notch แกจงใจทำให้ออกมาเป็นในรูปแบบของ
    บล็อคสีเหลี่ยมๆ นั้นเพื่อที่จะทำให้จิตนาการของผู้เล่นไม่ถูกบีบบังคับนั้นเอง
    ภายใจเกมจึงมีอิสระในการเล่นที่สูงมาก ประกอบกับความคุ้นเคยในด้านกราฟฟิค
    ที่มีให้เห็นใน Lego ทำให้ดูแปลกแหวกแนวกว่าเกมใหม่ๆไปเลยทีเดียว

ดังนั้นเพื่อนๆอย่าเพิ่งด่วนตัดสินใจว่าเกมจะสนุกรึเปล่ากับตัวภาพในเกมเลยนะครับ
    ที่สำคัญเกมนี้หากคอมไม่แรงจริง เล่นกระตุกแน่ครับ หึหึ
    (ทำไมน่ะเหรอ? เพราะว่า World ของ MineCraft จะทำการเก็บรายละเอียดทุกจุด ดังนั้นเพื่อที่จะทำให้ไม่กระตุกจึงต้องเก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ จึงทำให้คอมที่ไม่ค่อยแรงอาจจะเล่นได้ไม่สะดวกนัก)

เพื่อนๆอาจจะสงสัยว่าเกมนี้มีระบบอย่างไร? เยอะมั้ย?
    จริงๆแล้วเกมนี้จากที่ผมได้สัมผัสมันมาเกือบๆ 1สัปดาห์ ผมบอกได้คำเดียวว่า ผมยังเล่นระบบเกมนี้ได้
    ไม่ครบเลย ยังไม่ถึงครึ่งด้วยซ้ำ เพราะมันเยอะเหลือเกิน! แล้วยังมี Mod (ตัวเสริม) ออกมาให้เราเล่นมากขึ้นอีก!
    ซึ่งนับได้ว่ามีไม่หมดจริงๆกับเกมนี้ ถ้าจะให้ยกตัวอย่างหลักๆก็มี สร้างของ สร้างบ้าน ขุดแร่ ตกปลา ซื้อของขายของ
    พูดคุยกัน การทำเควส ตีมอนสเตอร์ ผจญภัย ตอบปัญหา ทำฟาร์ม เลี้ยงสัตว์ เป็นต้น และอื่นๆอีกเยอะเลย!

ตัวเกม MineCraft มีระบบเกมที่ออกจะยืดหยุ่นสูง และมีอิสระในการเล่นมาก จากระบบที่กล่าว
    ซึ่งระบบเกมนั้นได้มีการจำลองเวลาไว้ด้วย เวลานั้นมีความสำคัญอย่างไร ดูต่อตามด้านล่างครับ

เกมนี้จะมีทั้งเวลากลางวัน และกลางคืนนะครับ ถ้าเป็นเวลากลางวันก็จะสามารถเดินทาง ออกหาอาหาร ตัดฟืน สร้างบ้าน สร้างของได้ตามสะดวกไม่มีอะไรมารบกวน แต่ถ้าหากตกกลางคืนเมื่อไรคราวนี้คงไม่อาจอยู่สบายเหมือนเก่าแน่ ทั้งหน้าจอที่ไร้แสงสว่าง มืดจนแทบมองไม่เห็นอะไร มีแต่แสงจันทร์ แต่ปัญหานี้สามารถใช้คบเพลิงช่วยบรรเทาไปได้บ้างแ่ต่ก็แค่ชั่วคราวเท่านั้น

แต่ปัญหาใหญ่ของเราคือเวลากลางคืนจะมีพวกซอมบี้ โครงกระดูก แมงมุมยักษ์ หรือสไลม์ที่พบเฉพาะดันเจี้ยนใต้ดิน ออกมาเผ่นผ่าน และอีกอย่างสุดท้ายที่ชาว MineCraft ต่างหวาดกลัวที่สุดและไม่อยากจะเจอเลย
    นั่นก็คือ ครีเปอร์ นั่นเอง
    โดยมันจะค่อยๆย่องมาจากทางด้านหลัง แบบไม่มีเสียง ไม่มีการเตือน สิ่งที่ทำให้เรารู้สึกตัวได้ก่อนตายคือ เสียงชี่~~ เหมือนเสียงจุดชนวนระเบิด แน่นอนครับ ตู้มม! ชิบหายชัวร์ๆ แรงระเบิดจะทำให้เลือดเราลดไปเยอะมาก และทำให้พื้นที่รอบข้างก็กระจุยเป็นวงกว้างไปด้วย ดังนั้นลุง Notch แกจึงจัดหนัก สร้างดาบและธนูไว้เป็นอาวุธป้องกันตัวให้กับเราในการต่อสู้กับสัตว์ประหลาดตอนกลางคืน แต่เรามีวิธีหลีกเลี่ยงมันได้อีกวิธี โดยการอาศัยอยู่ในบ้าน อยู่ในที่ปิดมิดชิด รอจนกว่าจะเช้า แค่นี้เราก็จะอยู่รอดในเวลากลางคืนได้อย่างปลอดภัยครับ

จากที่กล่าวไว้ข้างต้นว่า MineCraft มีความยืดหยุ่นสูง เนื่องจากระบบที่ทำออกมาให้หลากหลายและมีความเป็นอิสระ ทั้งนี้ World ของ MineCraft ยังมีขนาดที่ใหญ่และกว้างมากๆอีกด้วย ไม่ใช่เพียงแค่พื้นดิน แต่บนท้องฟ้าในน้ำ หรือใต้ดิน ก็สามารถสร้างสิ่งก่อสร้างได้เช่นเดียวกัน! ซึ่งหากเรายิ่งขุดมากขึ้นเท่าไหร่ก็จะเจอแร่ที่หายากๆ มากขึ้นเท่านั้น หากเพื่อนๆยังรู้สึกไม่พอกับขนาดของ World ของ MineCraftแล้ว ลุง Notch แกจัดโลกที่2 ให้แก่เราด้วย
    นั่นคือ "นรก" นั่นเอง 5555+ (จัดโหดจริงๆ)

"นรก" ใน MineCraft นั้นจัดได้ว่าเป็นโลกที่หากคนปกติ
    เพื่งเรื่มเล่น แล้วเข้า Portal (ประตูข้ามมิติ)
    ก็เหมือนเดินไปตายดีๆนี่เอง เพราะในนรกนั้นแทบไม่มีความปลอดภัยเลย มอนสเตอร์เพ่นพ่าน ไม่มีเวลากลางวันกลางคืน ทุกการกระทำของเพื่อนๆจะเป็นตัวกำหนดชีวิตของตัวเองทุกๆวินาที ด้วยทัศนวิสัยที่ย่ำแย่ ไม่มีต้นไม้ น้ำ หรือ สัตว์เลี้ยงไว้เป็นอาหาร มีแต่เพียงดินแห้งๆ สัตว์ประหลาด เปลวเพลิง และลาวา เสร็จก็ต้องมีคนถามว่า ทำไม? ถึงมีมันขึ้นมา จริงๆแล้ว "นรก" นั้นอุดมไปด้วยแร่แปลกๆพิศดาร ไม่เหมือนโลกปกติ

ซึ่งเหล่าผู้ช่ำชองจึงรีบไปจับจองเอาแร่แปลกๆที่ว่านั้นก่อนใครเพื่อน
    ยิ่งเก่งเท่าไหร่ก็ยิ่งอยู่รอดได้นาน ได้แร่มากขึ้น ดังนั้น "นรก"
    จึงเป็นโลกแห่งการท้าทายของผู้เชี่ยวชาญในการเล่น MineCraft เท่านั้นครับ
    แต่หากจะลุยกับผมมาได้นะครับ ^^ เก็บของไว้ให้ดีล่ะ หืม?
    ไม่ใช่เก็บแร่ ผมหมายถึงเก็บของก่อนจะลงพร้อมผม
    เพราะมีตายหมู่ชัวร์ๆ (ฮา)

ปล.เกมนี้ถ้าตายแล้วของตกหมดตัว 5555

เป็นอย่างไรกันบ้างครับ สำหรับรีวิวที่ผมได้เรียบเรียงขึ้นมา ผมตั้งใจทำเต็มที่เลย ถ้าเกิดถูกใจ หรือสนใจอย่างไรรบกวนตามไปที่กระทู้นี้นะครับ^^
    http://www.overclockzone.com/forums/...4#post31369174

หรือตามมาเล่นได้ใน www.siamminecraft.com ครับผม

ขอบคุณที่ให้ความสนใจครับ
    Last edited by franschan; 2 Jul 2011, 23:49:55.

เข้าเวปไม่ได้ง่ะ

Comment

yeah sorry for bringing up the post again, now i think there is a minecraft apk version that supports finding objects to do that

Comment

Working...
      X