Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] Alice Madness Return ....ดาร์ก โลลิ สุดแนว......

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] Alice Madness Return ....ดาร์ก โลลิ สุดแนว......

Alice Madness Return เป็นภาคต่อของเกม American McGee's Alice ซึ่งดัดแปลงมาจาก วรรณกรรมเยาวชนเรื่อง Alice"s Adventures in Wonderland ซึ่งทุกคนคงรู้จักกันดี (มั้ง)

BORKED

โดยเนื้อเรื่องของ American McGee's Alice จะพูดถึง Alice หลังเหตุการณ์เข้าสู่โลกของ Wonderland เมื่อกลับมาโลกปกติ พ่อแม่ของ Alice ถูกไฟครอกตาย ตามด้วยเรื่องราวร้ายๆ อีกสารพัด ซึ่งทำให้ Alice กลายเป็นเด็กสาวที่มีอาการผิดปกติทางจิต และแล้ว เมื่อเธอมั่นใจว่าสาเหตุของเรื่องร้ายเกิดจาก Wonderland เธอจึงกลับไปที่นั่นอีกครั้ง

สำหรับ Alice Madness Return
    ความทรงจำอันโหดร้ายของครอบครัวเยังคงตามหลอกหลอน Alice อยู่จนทุกวันนี้ นำพาให้เธอต้องกลับมาที่ Wonderland อีกครั้ง แต่กลับกลายเป็นว่า Wonderland ถูกปีศาจครอบงำไปเสียแล้ว เธอจึงต้องออกมาต่อสู้เพื่อปกป้อง Wonderland และค้นหาความจริงเกี่ยวกับการตายของพ่อแม่ รวมไปถึงค้นหาใคร หรืออะไร ที่เป็นเบื้องหลังของเหตุการณ์ร้ายทั้งหมดนี้.....

สเปคขั้นค่ำ

OS: Windows 7 SP1, Windows Vista with SP2, Windows XP with SP3
    CPU: Intel Core2 Duo (or equivalent) running at 1.60GHz or greater; AMD Athlon X2 (or equivalent) running at 1.60GHz or greater.
    RAM: 2048MB or greater
    HDD: 8.5 GB
    GFX: NVIDIA GeForce 7600 256MB or ATI Radeon X1650 256MB or greater*
    Direct X: DirectX 9.0c compatible

ขอพูดแบบภาพรวมของตัวเกมนะครับ

เริ่มด้วยฉากที่ทำได้สวยงามอลังการดีครับ......นับถือการออกแบบฉาก กับตัวละครมากเลย
    เหมือนได้เข้าไปอยุ่ในอีกโลกเลยจริงๆ.....สีสันสดใส.....

ตัวเอกของเรา (อลิซ) มีความสามารถพิเศษ เช่น การกระโดด คอมโบ 2 จังหวะแบบเกม Rockman....แต่ท่ามาได้งามมาก...เป็นรูปผีเสื้อ....เราสามารถป้องกันการโจมตีได้โดยการใช้ร่ม
    หรือว่ากดหลบ.....เราอาจต้องย่อตัวลงเพื่อผ่านทางเล็กๆเข้าไป...แถมเวลาใกล้ตายเราสามารถแปลงร่างเข้าโหมด Hysteria เพิ่มพลังโจมตี + ป้องกันได้ด้วย เกมนี้เล่นแบบไม่ต้องเปิดแผนที่.เพราะเป็นแนว Action Adventure เดินหน้าฆ่าลูกเดียว.......

ปริศนาระหว่างทางง่ายมากมาย....ทางทีมงานคงกลัวเราเล่นเกมเขาแล้วเครียด.....ถ้าไปไม่ถูกจริงๆ เราเข้าโหมดหดตัวแล้วจะมีการชี้ทางให้ครับ......เรียกได้ว่าไม่สะเทือนรอยหยักในสมองเท่าไหร่เลย......

เนื่องจากเกมนี้เป็นเกม Action เลยขอพูดถึงอาวุธกันสักหน่อย.......
    อาวุธเราจะได้รับระหว่างดำเนินเนื้อเรื่องน่ะครับ..........

1. มีดทำครัว.......
    2. เครื่องพ่นพริกไทย....
    3. ม้าหมากรุก
    4. ปืนกาน้ำชา - -*

ศัตรูที่ออกมาไม่ได้แสดงความน่าหวาดกลัวมาเท่าไหร่....ออกแนวฮามากกว่านะ....ในฉากแรกๆ
    แต่หลังๆมาอย่างโหด (ตั้งแต่ Chapter 3)

แต่สิ่งที่น่าเกลียดมากในเกมคือ.........เวลาเข้าฉากต่อสู้จะกระตุก - -* (แก้ได้โดยปรับลด Phyx)
    กลายเป็นการต่อสู้แบบสโลไปเลย........ไม่แน่ใจว่าทางทีมผู้สร้าง ตั้งใจ จะทำมาแบบนั้นหรือไม่....
    แต่มันทำให้ผมหมดสนุกไปเลยทีเดียวเชียว.......

เกมดำเนินไปอย่างเรียบๆง่ายๆไม่หวือ หวา.....อะไรเลย..เพลงก็บรรเลงคลอไปขิวๆ....
    เกมมีทั้งหมด 6 Chapter แต่ใน 1 Chapter ใช้เวลา 2-3 ชม. เลย....

อ่านในเวบเมืองนอกเล่นไป 10 กว่าชม. ถึงจะจบนับว่ายาวทีเดียวสำหรับเกมแนวนี้.......
    ซึ่งคนไม่ชอบคงเบื่อเล่นล่ะครับ......แต่ผมชอบมากอ่ะ......เหมือนเล่นเกมไปเรื่อยๆ....

สรุป

BORKED

ส่วนดี

- ฉากสวยเว่อร์.....จินตนาการสุดล้ำ
    - เป็นเกมสำหรับผ่อนคลาย.........ไม่ก่อให้เกิดความเตรียดเลย..เหมือนเดินเล่นในเมืองสวยๆ...
    - การต่อสู้สุดมัน......(สำหรับผม)
    - มีของให้เก็บระหว่างทางแก้เซ็ง + มีมินิเกมบ้าง
    - มอน มี วิธีการฆ่าแตกต่างกัน เมื่อมันมารวมตัวกัน.........ทำให้เล่นยาก สม กับเป็นการต่อสู้เพื่อเปลี่ยนฉาก.........

ส่วนที่ควรปรับปรุง

- เข้าฉากต่อสุ้ทีไรกระตุกทุกทีไป......ลามไปจนต่อสู้เสร็จ
    - ดนตรี มันน่าจะมีเร่งจังหวะบ้างอะไรบ้าง....เล่นๆไปอาจมีหลับ - -*
    - บทพุดออกแนวตลกร้าย..........แถมยาวอ่านไม่ทัน - - *
    - ไม่มีบอสประจำ Chapter มีแต่มอนหลายตัว มาเป็น Package.....(ยากกว่าบอสอีก - -*)
    - เล่นติดต่อกัน นานไม่ได้ เพราะน่าเบื่อ -*-

เต็ม 10 ให้ไปเลย 8 ครับ

BORKED

ใครนึกภาพไม่ออก ให้ลองนึกถึงเกม Prince of Persia ครับ......วิ่งๆโดดๆ....

BORKED

ถ้าอยากเล่นแนะนำให้ซื้อกับทาง Origin ของ EA โดยตรงเพราะมันแถมชุด 6 ชุดมาด้วยเลย
    ใครทราบแหล่งจำหน่าย หรือ ที่โหลด บอกที......(แต่รู้สึกว่าฟรี)

ปล. แรกๆ เล่นไปชวนหลับไป พอสักกลางๆเนื้อเรื่อง เริ่ม ดราม่า ครับ....... - - *

Last edited by deawpiaro; 23 Jun 2011, 11:54:33.

พอได้ร่มมาทำไมกดE แล้วร่มไม่กางอ่ะคับ โดนมันปาลูกไฟตายเลย
    Last edited by nut26327; 17 Jun 2011, 17:49:27.

Comment

- เข้าฉากต่อสุ้ทีไรกระตุกทุกทีไป......ลามไปจนต่อสู้เสร็จ
      ไม่ต้องตกใจครับ ปกติ เค้าล๊อค FPSไว้ที่ 30 Version PC สามารถปลดล๊อคได้ครับ

*ตัวเกมเวอร์ชั่น PC สามารถปลด frame-rate ที่ล็อคที่ 30 เป็น 60 ได้ ที่ documents/my games/alice madness returns/config*
      **เปิด aliceEngine ด้วยโปรแกรม notepad > เปลี่ยน MaxSmoothedFrameRate จาก 30 เป็น 60**

credit : gconsole

ลองดูครับ หาย แน่นอน

ป.ล.ผมก็เล่นอยู่ แต่ เล่นไปแปบเดียว ไม่ไหว ทำงาน แหะๆ

Comment

Originally posted by nut26327 View Post
        พอได้ร่มมาทำไมกดE แล้วร่มไม่กางอ่ะคับ โดนมันปาลูกไฟตายเลย
        ต้องกดเล็งด้วยครับ พอล็อคตัวมันไว้แล้วรอมันยิงลูกไฟมา กะจังหวะดีๆแล้วกด E ร่มก็จะกางแล้วจะสะท้อนไปโดนตัวมันเองครับ

ทีนี้จะยิงหรือฟัน ก็เสร็จเราแล้วครับทีแรกก็ติดตรงนี้เหมือนกัน นึกว่าเป็น Bug ที่แท้เรากดไม่เป็นเอง - - ก็ตามอ่านอีกกระทู้เหมือนกัน

ปล.ผมใช้จอย xbox เล่นน่ะ คีย์บอร์ดเล่นเกมแนวนี้ผมว่ามันเมื่อยนะ

Comment

Originally posted by nut26327 View Post
          Originally posted by bird442 View Post
          ต้องกดเล็งด้วยครับ พอล็อคตัวมันไว้แล้วรอมันยิงลูกไฟมา กะจังหวะดีๆแล้วกด E ร่มก็จะกางแล้วจะสะท้อนไปโดนตัวมันเองครับ

ทีนี้จะยิงหรือฟัน ก็เสร็จเราแล้วครับทีแรกก็ติดตรงนี้เหมือนกัน นึกว่าเป็น Bug ที่แท้เรากดไม่เป็นเอง - - ก็ตามอ่านอีกกระทู้เหมือนกัน
          ผมก็งงอยู่นานเหมือนกัน........เพราะบางทีเวลาปกติไม่เจอมอนก็กดได้.....พอเจอมอนดันกดไม่ติด

Originally posted by introlude View Post
          ไม่ต้องตกใจครับ ปกติ เค้าล๊อค FPSไว้ที่ 30 Version PC สามารถปลดล๊อคได้ครับ

*ตัวเกมเวอร์ชั่น PC สามารถปลด frame-rate ที่ล็อคที่ 30 เป็น 60 ได้ ที่ documents/my games/alice madness returns/config*
          **เปิด aliceEngine ด้วยโปรแกรม notepad > เปลี่ยน MaxSmoothedFrameRate จาก 30 เป็น 60**

credit : gconsole
          ลองดูครับ หาย แน่นอน
          ผมทำแล้วไม่หายสนิทครับ.....ดีขึ้นหน่อย......ใช้การ์ดแดง.....

Comment

เกมนี้ใช้ระบบ physx ด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by deawpiaro View Post
              ผมก็งงอยู่นานเหมือนกัน........เพราะบางทีเวลาปกติไม่เจอมอนก็กดได้.....พอเจอมอนดันกดไม่ติด

ผมทำแล้วไม่หายสนิทครับ.....ดีขึ้นหน่อย......ใช้การ์ดแดง.....
              การ์ดแดงเหมือนกันครับ หาย!! ลองปรับ Physx ให้เป้น Medium ดูครับ ผมทำแบบนี้หาย เล่นชิวเลย

ส่วนร่ม ผมก็กาง ปกติ นะ กดเป็นว่าเล่นเลยทีเดียว (กดตอนเจอมอนนะ ไม่เจอมอน ยังไม่เคยกดดู)

Comment

ของผมปรับ Physx เป็น Low เลยครับ เพื่อความไหลลื่น
                เล่นแล้วก็สนุกดีครับ แต่เล่นนานๆแล้วมึนหัวนิดๆ แถมปุ่มกดค่อนข้างไม่เหมือน TPS ทั่วไปสักเท่าไหร่ กดเล็งก็ไม่ใช่เล็ง อยากกดฟัน(เพราะเห็นถือมีดอยู่)ดันควักกระปุกโม่พริกไทยออกมายิง... เง็งจริงๆให้ดิ้นตาย

Comment

Originally posted by introlude View Post
                  การ์ดแดงเหมือนกันครับ หาย!! ลองปรับ Physx ให้เป้น Medium ดูครับ ผมทำแบบนี้หาย เล่นชิวเลย
                  ปรับตรงไหนอ่ะครับ......

Comment

Originally posted by deawpiaro View Post
                    ปรับตรงไหนอ่ะครับ......
                    ปรับก่อนเข้าตัวเกม(ไม่ใช่ในเกมนะ) จะมีให้ปรับ low nomal high
                    ผมแดงเหมือนกัน low โลด ลื่นสุดๆ

แต่ไปดูใน youtube ภาพจาก physX สวยเหมือนกันนะ
                    สังเกตปรับ high จะมีเขม่าควัน ลูกกระสุนปืนตก ศัตรูมีเศษๆกระเด็นเวลาโดนยิง
                    รอยแตกที่พื้น รอยของเหลวของศัตรูที่โดนเรายิงหยดลงพื้น

http://youtu.be/m1sI8ovRIFY

Comment

พึ่งรู้แฮะว่าเกมนี้มี PhysX -..-

Comment

Originally posted by vagrants View Post
                        ปรับก่อนเข้าตัวเกม(ไม่ใช่ในเกมนะ) จะมีให้ปรับ low nomal high
                        ผมแดงเหมือนกัน low โลด ลื่นสุดๆ
                        อยากรู้จัง พวก ปรับ Phyx แบบ high เขาใช้การ์ดอะไรกัน.อิอิ
                        Last edited by deawpiaro; 19 Jun 2011, 12:12:12.

Comment

คงพวก GTX560 ขึ้นไป มั้งครับ..

Comment

ผมลองปรับเป็น phsyX high
                            ทั้งๆที่ใช้ค่ายแดงมันดันรัน phsyX ได้ (gig6850)
                            เดินเฉยๆไม่เป็นไรหากแต่แต่กระโดด วิ่ง ยิง เฟรมเรทลดฮวบเหลือ 12-14
                            (สังเกตุเขม่าปืนมากกว่าเดิมและเนียนขึ้น ตอนยิงที่พื้นเศษพื้นกระเด็นมากกว่าปกติ ตอนกระโดดมีใบไม้พลิ้วคล้ายๆดอกซากุระเต็มหน้าจอ)
                            สงสัยมันปรับไปใช้ cpu รันแทนละมั้งครับ

Comment

ตอนนี้ปรับ medium (Gig 6850) ก็พอเล่นได้นะครับ สนุกดีเหมือนกัน

แต่กดใช้ร่มไม่เป็นอ่า...

Comment

Working...
                              X