Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review]Call of Duty 2 หนังสงครามโลกครั้งที่ 2 ฉบับควบคุมเองได้!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review]Call of Duty 2 หนังสงครามโลกครั้งที่ 2 ฉบับควบคุมเองได้!!!

ทักทาย
    สวัสดีครับ วันนี้กระผมจะมารีวิวเกมเก่าเกมหนึ่งซึ่งเป็นอีกเกมที่คุ้มค่าแก่การนำกลับมาเล่นใหม่นั้นก็คือ Call of Duty 2 หรือ COD2 นั้นเองครับ เอาเป็นว่าเราไปดูกันเลยยย!!

Story Line
    ในสงครามโลกครั้งที่2 เราจะได้รับบทเป็นทหารของทางฝั่งอเมริกา โดยเราจะได้ปฏิบัติภารกิจในแอฟริกาเหนือและรัสเซีย ทั้งการยกพลขึ้นบกที่หาดนอร์มันดีก็ยังมี หรือจะขับรถถังบุกตลุยข้าศึกก็ยังได้ และอีกมากมายที่คุณสามารถพบได้ใน Call of Duty 2 เกมเดียวเท่านั้น…

สเปคเครื่องที่ต้องการ
    CPU : Pentium 4 or Athlon XP
    CPU Speed : 1.4 GHz (Pentium) or 1700+ (Athlon)
    RAM : 256 MB
    System : English version of Windows 2000/XP
    Video Card : 3D Hardware accelerated card required - 100% DirectX 9.0c compatible 64 MB (NVIDIA GeForce2 Ultra+ /ATI Radeon 8500+)
    Free Disk Space : 4.0 GB of uncompressed free disk
    Supported Chipsets
    ATI Radeon 8500
    ATI Radeon 9000
    ATI Radeon 9200
    ATI Radeon 9500
    ATI Radeon 9600
    ATI Radeon 9700
    ATI Radeon 9800
    ATI Radeon X300
    ATI Radeon X550
    ATI Radeon X600
    ATI Radeon X700
    ATI Radeon X800
    ATI Radeon X850
    nVidia GeForce 2 Ultra
    All nVidia GeForce 3/Ti Series
    All nVidia GeForce 4/Ti Series
    All nVidia GeForce FX Series
    All nVidia GeForce 6 Series
    Recommend nVidia GeForce 7 Series or higher

โซนวิจารณ์

เกณฑ์คะแนน

Excellent = 9 ถึง 10 คะแนน
    จัดเป็นเกมระดับสุดยอด คุ้มค่า และเป็นเกมที่ควรหามาเป็นวัตถุบนHDDอย่างยิ่ง!

Good = 7 ถึง 8.9 คะแนน
    จัดเป็น เกมที่ใช้ได้ ไม่มีอะไรหวือหวาหรือแปลกใหม่ ถ้าไม่คิดอะไรมากก็เล่นไปเถอะ

Intermediate = 5 ถึง 6.9 คะแนน
    จัดเป็นเกมที่พอจะเล่นได้ ไม่สนุกแต่ก็ไม่ได้แย่อะไรมาก

Awful = 3 ถึง 4.9 คะแนน
    จัดเป็นเกมที่ย่ำแย่ น่าเบื่อ ถ้าหน้ามืดพอก็ไปหามาเล่นซะ

Bad end = 0 ถึง 2.9 คะแนน
    เกมแบบนี่ไม่ควรที่จะเดินเข้าไปหา หันหน้าไปมอง หรือแตะต้องอย่างเด็ดขาด แม้ว่าจะหน้ามืดตามัวแค่ไหนก็ตาม

กราฟฟิค 8 คะแนน
    Call of Duty 2 ถึงจะเป็นเกมเก่าตั้งแต่ปี2007แต่กราฟฟิคก็ไม่ได้ตกยุคเลยแถมไม่กินสเปคอีกด้วย แต่ยังไงก็คงเทียบกับเกมปัจจุบันไม่ได้อยู่ดีเพราะฉะนั้นจึงให้ 8 คะแนน ครับ

การควบคุม 10 คะแนน
    การควบคุมทำออกมาได้ง่ายมากเลยครับ อยากควักระเบิดเหรอ? คลิ๊กเมาส์กลางสิ อยากควักปืนสำรองเหรอ? กด2สิ อยากควักระเบิดแฟรชออกมาเหรอ? กด4สิ ทุกปุ่มจัดวางมาได้ดีมากทำให้เราเล่นได้อย่างง่ายดายไม่มีขัดข้องแม้แต่นิดเดียว

ระบบการเล่น 9 คะแนน
    ระบบการเล่นทำออกมาได้หลากหลายมาก ทั้งวางระเบิดตึกของศัตรู แอบเข้าไปวางระเบิดปืนใหญ่ของศัตรู ยกพลขึ้นบกที่หาดนอร์มันดี สวมบทเป็นพลสไนเปอร์ และอีกมากมายที่จะทำให้ผู้เล่นสนุกสนานเหมือนกับกำลังดูหนังสงครามชั้นเยี่ยมเรื่องหนึ่งเลยทีเดียว

AI 8 คะแนน
    AI ของเกมนี้มีทั้งฉลาดและโง่ครับ หลายครั้งที่ผมบู้เดี่ยวแล้วโดยเอาด้ามปืนตบตาย(เอ๊ะ! หรือเรากากเอง = =) หลายครั้งที่ผมโดนพวกมันวิ่งเข้ามารุมสกรัมยิงจนตาย(เอ๊ะ! หรือเรากากเองอีกแล้ว = =) หลายครั้งที่ผมไปหยุดยืนอยู่หน้ามันถึง3วินาทีกว่าพวกมันจะรู้สึกตัว และหลายครั้งที่พวกมันวิ่งผ่านผมไปทั้งที่ผมยืนห่้างกับมันเพียงไม่กี่เมตร

เสียงภายในเกม 10 คะแนน
    ในเกมสงคราม เสียงต้องมาเป็นอันดับแรกอย่างแน่นอนครับ สำหรับเกมนี้ผมให้10เลยครับ ทั้งเสียงปืนทำออกมาได้หนักแน่น โดยเฉพาะมีเสียงระเบิดตูมตามตลอดเกมทำให้เหมือนอยู่ในสงครามจริงๆ เพลงประกอบก็เลือกได้เหมาะจนสามารถทำให้เราเข้าถึงอารมณ์ของเกมที่ผู้ผลิตต้องการสื่อได้ดีทีเดียว

สรุปคะแนน 9 คะแนน!! Excellent!!!
    ถึงเกมนี้จะเก่าและมีหลายคนเคยได้เล่นแล้วแต่ก็ถือว่าเป็นอีกเกมหนึ่งที่มีควรค่าแก่การเก็บรักษาและนำกลับมาเล่นใหม่อีกครั้ง ทุกวันนี้ผมยังเล่นสลับกับCOD4อยู่เลย ในความคิดของผม ผมว่า COD2 สนุกกว่า COD5 อีกครับ โดยในความคิดผม COD5 ก็ไม่ได้แย่นะครับ ถือว่าสนุกกว่าเกม FPS ซีรี่ย์อื่นในระดับหนึ่งแต่ถ้าเทียบกับเกมในซีรี่ย์ COD ภาคอื่นผมว่าเป็นเกมที่ "ย่ำแย่" มากเลยทีเดียว โดยเฉพาะกราฟฟิคผมผิดหวังมาก COD4 ยังสวยกว่าเลย

สำหรับปลายปีนี้เกมที่พวกเรารอคอยหรือ Call of Duty: Modern Warfare 2 ก็กำลังจะมาแล้วนะครับ ยังไงก็ช่วยๆกันอุดหนุนของแท้หน่อยนะครับ เพื่อเกมดีๆต่อไปในอนาคตครับ ^^

Screenshot

ผลงานการรีวิวชิ้นนี้เป็นการรีวิวครั้งแรกของผม หากมีข้อผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ และถ้าหากใครมีคำแนะนำดีๆก็สามารถแนะนำหรือติชมมาได้เพื่อผมจะได้นำไปปรับปรุงแก้ไขในผลงานชิ้นต่อไปของผมให้ดีขึ้นครับครับ ขอบคุณครับ ^^

เล่นตั้งแต่สมัย P4+FX5200

มันส์มากครับ

Comment

ชอบมากครับ ภาพก็สวยงาม

Comment

เกมนี้เป็นเกมที่ผมเล่นกี่ทีก็ไม่มีเบื่อนะ ภาพก็สวยอยู่เลยถ้าเทียบกับสมัยนี้

แต่ภาคแรกไม่ชอบตรงที่เพื่อนตายแล้วไม่ยอมมาเสริมนี่แหละเลยทำให้เกมยาก - -"

Comment

ดูเหมือนจะไม่ค่อยมีไครสนใจสินะ - -*

Comment

มันส์มากภาคนี้ เล่นกี่รอบก้อยังมันและภาพก้อสวยกว่าบางเกมตอนนี้ด้วยนะ

Comment

ผมเสียดายฉาก D-Day ที่มันไม่ให้เราวิ่งฝ่าดงกระสุนอ่า-w-

Comment

ผมว่า CoD:WaW สนุกดีออกT^T

Comment

ชอบปืน M1 Garand ของอเมริกัน ผมว่ายิงมันส์มาก ชอบเสียงตอนซองกระสุนมันเด้งออกมา

ส่วนรัสเซียก็ปืนกล PPSch ยิงได้ที 71 นัดสะใจกันไปเลย MP44 ของเยอรมันก็ดีแต่ไม่ชอบใช้

Comment

เล่นแล้วสนุกมาก เสียดายฉากจบธรรมดาไปหน่อย แบบว่า เฮ้ยนี่ฉากสุดท้ายแล้วเหรอวะ = =" ไม่ค่อยอินเหมือนในภาค1(ฉากPegasus Brigdeนี่อินสุดๆ หรือฉากจบของโซเวียตใน CoD:WaWก็ให้ความรู้สึกอินกว่า) แต่โดยรวมแล้วสนุกดีครับโดยเฉพาะ "ด่านรถัึงซิ่ง" มันส์มาก lolz
                    ปล.ว่าแต่กัปตันPriceในภาคนี้มันเป็นปู่ทวดของตัวในภาค4ใช่มั้ย = ="
                    Last edited by tanapol191; 13 Aug 2009, 03:28:23.

Comment

ภาคแรกดีกว่านิด ๆ นะ

Comment

สุึดยอดแล้วเกมนี้

Comment

ผมเล่นเกมนี้ตอนภาค 2 นี่แหละครับพอจบภาค 2 ตัดสินใจไปหาภาค 1มาเล่นเลยแบบว่าอินจัดเกมจบแต่อารมยังไม่จบแล้วในภาค 1 ผมประทับใจฉากรัสเซียเกณคนไปบุกเยอรมันแบบว่าให้แต่กระสุนแต่ไปวิ่งหาปืนเอาจากศพคนตายเอาเอง โอ้โหระทึกจริงๆด่านนั้นส่วนภาค 2 ผมชอบฉากกองรถถังอังกฤษประจันบาลกับกองรถถังเยอรมันกลางทะเลทรายสุดๆ ตอนที่กองรถถังเรากับข้าศึกกำลังเรียงหน้ากระดานวิ่งเข้าใส่สาดกระสุนกันนี้ผมฮึกเหิมเอามากๆ

ป.ล. รีบมี review เกมต่อๆไปนะครับจะรอชม หุหุ

Comment

โอ้ว! ได้ขึ้นกระทู้ปักหมุด เป็นไปได้หรือนี่

ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ สำหรับทุกความเห็น ^^"

ปล. ก็ว่ากระทู้หายไปไหน = =
                            Last edited by mlkama1452; 14 Aug 2009, 16:22:16.

Comment

ภาพสวยจังเลย

Comment

Working...
                              X