Announcement

Collapse
No announcement yet.

สัมภาษณ์พิเศษผู้สร้าง The Sims 3 มีภาษาไทยแน่นอน !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมขอตังแม่ติดเนตหอคับโหลดบิทคับ ไม่ซื้อแผ่นเเท้

Comment

งั้นคุณก็อย่าซื้อรถซื้อคอมมาใช้เลยอย่างงั้นอะ
      คอมมันก็มาจากเมืองนอก รถก็จากเมืองนอก
      โปรแกรมต่างๆในคอมทั้ง IE และ Firefox ก็ของเมืองนอก คุณก็อย่าใช้สิ

Comment

Originally posted by ruxky View Post
        เอาง่ายๆ คุณต้องมองกว้างๆ อย่าเห็นแก่ตัว และหลุดประเด็นออกไป

คุณรู้ไหม แค่คุณซื้ออุปกรณ์ แพงๆ ที่นำเข้ามา ประเทศของเราขาดดุลการค้าไปเท่าไร

อะไรประหยัดได้ก็ควรประหยัด ทุกคนไม่ได้ร่ำรวยเหมือนคุณนะ

บางคนมีกินมีใช้ แต่บางคนหนาวไม่มีผ้าห่มตายก็มี

ถ้าคุณมองแคบๆ เหมือนเด็กประถม ข้ามีเงิน เงินข้า ข้าจะซื้อจะทำไม

นั่นก็หมายความว่า คุณยังขาดวุฒิภาวะในการจับจ่ายอยู่มากนะครับ

พอเพียง และเพียงพอ...
        -- ใครกันแน่ขาดวุฒิภาวะ

Comment

*-* - -" เพราะมั่วแต่ซื้อแผ่นก็อปไง ต่างชาติจะกีดกันทางการค้ากับไทยหมด ละ แล้วจะส่งไรไปขายเขาละครับท่านในเมื่อเขากีดกันเพราะเขาทำไรมาท่านไปก็อปเขา lol

Comment

Originally posted by ruxky View Post
            เอาง่ายๆ คุณต้องมองกว้างๆ อย่าเห็นแก่ตัว และหลุดประเด็นออกไป

คุณรู้ไหม แค่คุณซื้ออุปกรณ์ แพงๆ ที่นำเข้ามา ประเทศของเราขาดดุลการค้าไปเท่าไร

อะไรประหยัดได้ก็ควรประหยัด ทุกคนไม่ได้ร่ำรวยเหมือนคุณนะ

บางคนมีกินมีใช้ แต่บางคนหนาวไม่มีผ้าห่มตายก็มี

ถ้าคุณมองแคบๆ เหมือนเด็กประถม ข้ามีเงิน เงินข้า ข้าจะซื้อจะทำไม

นั่นก็หมายความว่า คุณยังขาดวุฒิภาวะในการจับจ่ายอยู่มากนะครับ

ครับการประหยัดเป็นสิ่งที่ดีครับ เข้าใจ ผมเองที่จริงไม่เคยไปซื้อแผ่นเกมส์จริงหรอก เพราะเอาไปใช้ซื้ออย่างอื่นได้ ผมใช้โหลดบิทเอา แต่ผมคิดว่าการที่คนที่ซื้อแผ่นเกมส์แท้ แสดงว่าคงจะต้องชอบจริงๆและต้องการสะสมมากกว่า คงไม่มีใครไปซื้อแผ่นเกมส์จริงๆมาเล่นซะทุกเกมส์หรอก ซึ่งผมคิดว่าดีออกนะที่สนุบสนุนของแท้ กว่าเค้าจะคิดเกมส์ดีๆมาให้เล่นก็ใช้เวลานาน ใช้ความคิดกันไปตั้งมากมาย ผมว่าดีกว่าเอาเงินไปให้พวกก๊อปขายซะอีก

ประเด็นซื้อเกมส์แท้เนี่ย แล้วคุณว่าคนซื้อใช้เงินไม่เป็น ไม่ประหยัด ผมว่ามันออกจะเกินไปนะ
            นั่นมันตีความได้นะว่าคุณต้องการให้เอาเงินไปซื้อแผ่นเกมส์ก๊อปมากกว่าแผ่นเกมส์แท้ อย่างงั้นเหรอ?
            คุณมองคนที่ซื้อเกมส์ถูกต้องตามกฎหมายเป็นคนไม่ดี ใช้จ่ายไม่เป็น เท่านั้นเองเหรอครับ คุณคิดเพียงแค่นั้นจริงๆเหรอ....

ผมว่า่สนับสนุนเกมส์ของแท้ มีลิขสิทธิ์มันก็เป็นสิ่งที่ถูกแล้ว เพียงแต่ราคามันอาจจะแพง ซึ่งนั้นก็ต้องอยู่ที่ความคิดส่วนบุคคลว่าจะเลือกซื้อหรือไม่ เพียงใด (เอาแค่ประเด็นซื้อเกมส์นะครับ เราพูดกันเรื่องนี้)

ผมว่าถ้าบ้านเราจะมีใครซื้อเกมส์แท้จริงๆซักเกมส์ ก่อนจะซื้อก็ต้องแน่ใจและคิดแล้วว่าเกมส์นั้นจะต้องดีและสนุก มีค่าพอแก่การเก็บสะสม(ซึ่งเรื่องการเก็บสะสมของ มันก็เป็นความชอบส่วนบุคคล ที่ห้ามกันไม่ได้ครับ) คงไม่มีใครอยากควักตังค์แพงๆไปซื้อเกมส์ห่วยๆมาเก็บหรอก นั่นก็น่าจะพอตีความได้ว่าคนจะซื้อเกมส์แท้เค้าก็ต้องคิดก่อนซื้อแล้วนะครับว่ามันดีจริง มีค่าพอจะเสียเงินไปซื้อมาจริงๆ ไม่ใช่ว่าข้ามีเงิน ข้าซื้อทุกย่าง ซื้อทุกเกมส์ อยากซื้ออะไรก็ซื้อ มันคงไม่ใช่อย่างงั้น แต่จะให้ประหยัดแล้วไปได้แผ่นเกมส์ก๊อป คุณภาพต่ำ ให้เค้ามาเก็บ เค้าก็คงจะไม่เอาหรอกครับ .....

แต่ถ้าประหยัดและตัดใจไม่ซื้อ เก็บเงินไว้ใช่อย่างอื่นมันก็ดีครับ แต่ไม่ใช่ว่าคุณจะไปว่าคนที่เค้าซื้อเกมส์แท้ไม่ดี อันนั้นมันไม่ค่อยเป็นธรรมเลยนะ แล้วที่ว่าเด็กไทยเดี๋ยวนี้ไม่รักชาติ แล้วคุณคิดว่าการซื้อแผ่นเกมส์ก๊อปมันรักชาติแล้วใช่มั้ยครับ เอาแค่ประเด็นเรื่องเกมส์ มันไม่ได้เหมือนการเลือกร้านอาหารนะครับที่ให้เราเลือกประหยัดได้ อย่างร้านอาหารบนห้างราคาแพง ร้านข้างนอกห้างราคาถูก ทั้งที่มันอาจจะเป็นเมนูเดียวกัน แต่คุณภาพนั้นไม่ต่างกันและอร่อยไม่แพ้กัน ซึ่งคุณภาพและความอร่อยนั้นเป็นสิ่งที่เราต้องการอยู่แล้ว แต่เรื่องราคานั้นเราสามารถเลือกได้หนิครับว่าจะจ่ายแพงกว่าหรือถูกกว่า เราเลือกจะประหยัดได้ แต่ประเด็นเกมส์ ถ้าเค้าต้องการเกมส์ดีๆซึ่งเป็นของที่มีคุณภาพจริงๆ คุณคิดว่ามันมีทางเลือกที่ดีกว่าการซื้อแผ่นแท้มั้ยครับ ถึงแม้ราคามันจะต่างกันแต่ก็เพราะคุณภาพ(+ลิขสิทธิ์)นั้นแหละที่ทำให้ราคามันต่างกัน ก็บ้านเราไม่ได้ผลิตเกมส์ได้เองหนิครับ จะให้มองด้านราคาอย่างเดียวแล้วเลือกไปซื้อแผ่นเกมส์ก๊อปซึ่งผิดกฎหมายแทนมันคงไม่ได้ เพราะบางคนเค้าต้องการของดี ของแท้มีคุณภาพจริงๆนะครับ (อีกอย่างมันเป็นการรักชาติมากกว่ามั้ย ถ้าคนที่เค้าอยากได้มาเก็บไว้จริงๆจะเลือกซื้อเกมส์แท้แทนเกมส์ก๊อป ไม่อย่างงั้นบ้านเราคงไม่มีการจับสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์กันเต็มไปหมดหรอก จริงมั้ยครับผม)..... จริงๆครับทุกคนไม่ได้รวย(ผมก็ไม่รวยครับ) อยากให้ลองคิดแบบนี้ดูบ้าง ผมว่าคุณมองประเด็นเรื่องการซื้อเกมส์แท้แคบนะครับ ลองคิดแง่นี้ดูบ้างก็ดีนะครับ ผมยังเข้าใจคนซื้อเกมส์แท้เลย คุณไม่ลองมองแบบที่ผมและคนอื่นเค้ามองบ้างหละครับ

Comment

แรงละไปดีกว่า

Comment

เอาง่ายๆ คุณต้องมองกว้างๆ อย่าเห็นแก่ตัว คิดแต่ว่าตัวเองจะต้องเสียเงินให้น้อยๆที่สุดเพียงอย่างเดียวครับ
                คุณรู้ไหม ถ้าคุณซื้อก๊อปกันมากๆเนี่ย แล้วของแท้เค้าขาดทุนเจ๊งเลิกกิจการขึ้นมาแล้วคุณจะทำยังไงครับ? คุณผลิตเองบริโภคเองสิหรอครับ? ของก๊อปมันเกิดขึ้นได้เพราะของแท้นะครับ ถ้าอุดหนุนของแท้ได้ก็ควรจะอุดหนุนนะครับ ซื้อของก๊อปเพราะประหยัดไม่ใช่ความคิดที่ดีนะครับเพราะมันส่งผลกระทบ "พอเพียง และเพียงพอ..." แต่ในขณะเดียวกันก็ไม่ควรจะเบียดเบียนผู้อื่นนะครับ

Comment

กระทู้นี้ แตกประเด็นมากจาก การที่มีการแปรภาษาไทย แล้วด่าทอ เสียดสี ไม่เอา จะเอาภาษาฝรั่ง

ทำไมไม่มองอีกมุมนึง

ทำไมไม่ สนับสนุนให้ไทยด้วยกัน ทำเอง

ไทยทำ ไทยใช้ ไทยเจริญ

ทำไมนั่งงอมืองอแขน รอฝรั่งกันอย่างเดียว คิดว่าคนไทยไม่มีความสามารถหรือ

หรือเพราะแค่ คนไทยคิดจะทำอะไร พวกคุณก็ร้องยี้แล้ว เพราะถูกปลูกฝังค่านิยมฟุ้งเฟื้อจนชิน

ทำไมต้อง รอให้ต่างชาติเข้ามาลงทุน แล้วเราไปเป็นลูกจ้างเขาอีกที

แล้วถ้าเขาเจ้งหละ?? เราจะอยู่อย่างไร

ทำไมไม่เริ่มจากภายใน ....
                  Last edited by ruxky; 8 Mar 2009, 10:07:18.

Comment

อยากเตือนว่า เราอย่าไปเลียนแบบตะวันตกมากนัก

ตัวอย่างก็มีให้เห็น ความพินาศฉิบหายมันแผร่กระจายไปทั่ว

แล้วเรายังไปเลียนแบบมันอีก - -;

Comment

*-* - -a ขนาดเกมคนไทยทำยังก็อปกานเลย เห้อดูละเศร้าใจ เจ้งไป 1 - - ที่คุณพูดมันก็ถูกครับ แต่นโยบายบ้านเรายังไม่สนับสนุนเลยผมก็ไม่ทราบ อาจจะเริ่มจากภายในอันก็ต้องยอมรับนะครับ แต่ว่าบางครั้งมันก็เหมือนคุณไปทำนาบนหลังคนอื่น โดยส่วนตัวของไทยมันก็ดีครับ แต่พวกซอรฟ์แวร์นี่ทำไมไม่ได้รับการสนับสนุนเอาซะเลยจากเท่าที่ดูนะครับสำหรับไทย รัฐบาลก็พยายามแบน ทิ้งอย่างเดียว แต่บอกอยากให้ซอรฟ์แวร์ในเมืองไทยมันพัฒนา

คไทยนะเก่งครับแต่ขี้เกียจ แต่เทคโนโลยีบ้านเรามั่วแต่โกงกันเลยสู่เขาไม่ได้จริงเหอ ~~

ถ้ามองกลับกันซื้อของแท้ต่างชาติมาลงทุนในประเทศไทยพํฒนาเกม คุณเข้าไปทำงานเป็นลูกจ้างเขาสักพัก เขามาลงทุนในประเทศเงินก็เข้าประเทศเรา
                      นำประสบการณ์จากตรงนั้นมาตั้งบริษํทพัฒนาแข่งกับเขามันก็คงได้อยู๋ เพราะ ประสบการณ์บางอยางคงต้องค้นหาจากทางนู้นครับ คนไทยหลายๆคนเขียนโปรแกรมเก่งครับ ~ ผมยอมรับแต่เมืองไทยไม่สนับสนุนสักที เห้อ
                      บ้านเราปลูกข้าวส่งออกเยอะ ผมเองก็ยังไม่เข้าใจเลยทำไมเราไม่มีสิทธิกำหนดราคา ?
                      บ้านเราก็คงต้องปลุกฝังให้ใช้ของแท้ครับเพราะไม่งั้นใช้ของก็อปพอเราพํฒนาเกมได้ คนก็คงคิดว่าเอ่อ
                      ไม่เป็นไรหรอกโหลดบิทมันประหยัดดี เพราะเด็กทุกวันนี้ขนาดเกมไทยบางเกมที่ทำออกมายังซื้อของก็อปเลย มันก็ฆ่ากันเองแหละครับ

ผมจบละกระทู้นี้พอเหนื่อย มันก็แล้วแต่ แต่โดยรวมของไทยก็ดี แต่เกมน่าจะได้รับการสนับสนุนจากหลายฝ่ายไม่ต้องเกมก็ได้ซอรฟ์แวร์นั่นแหละ โปรแกรมโหลดบิทผมใช้ก็มีครับ
                      Last edited by Roman9441; 8 Mar 2009, 13:20:03.

Comment

Originally posted by Roman9441 View Post
                        *-* - -a ขนาดเกมคนไทยทำยังก็อปกานเลย เห้อดูละเศร้าใจ เจ้งไป 1 - - ที่คุณพูดมันก็ถูกครับ แต่นโยบายบ้านเรายังไม่สนับสนุนเลยผมก็ไม่ทราบ อาจจะเริ่มจากภายในอันก็ต้องยอมรับนะครับ แต่ว่าบางครั้งมันก็เหมือนคุณไปทำนาบนหลังคนอื่น โดยส่วนตัวของไทยมันก็ดีครับ แต่พวกซอรฟ์แวร์นี่ทำไมไม่ได้รับการสนับสนุนเอาซะเลยจากเท่าที่ดูนะครับสำหรับไทย รัฐบาลก็พยายามแบน ทิ้งอย่างเดียว แต่บอกอยากให้ซอรฟ์แวร์ในเมืองไทยมันพัฒนา

คไทยนะเก่งครับแต่ขี้เกียจ แต่เทคโนโลยีบ้านเรามั่วแต่โกงกันเลยสู่เขาไม่ได้จริงเหอ ~~

ถ้ามองกลับกันซื้อของแท้ต่างชาติมาลงทุนในประเทศไทยพํฒนาเกม คุณเข้าไปทำงานเป็นลูกจ้างเขาสักพัก เขามาลงทุนในประเทศเงินก็เข้าประเทศเรา
                        นำประสบการณ์จากตรงนั้นมาตั้งบริษํทพัฒนาแข่งกับเขามันก็คงได้อยู๋ เพราะ ประสบการณ์บางอยางคงต้องค้นหาจากทางนู้นครับ คนไทยหลายๆคนเขียนโปรแกรมเก่งครับ ~ ผมยอมรับแต่เมืองไทยไม่สนับสนุนสักที เห้อ
                        บ้านเราปลูกข้าวส่งออกเยอะ ผมเองก็ยังไม่เข้าใจเลยทำไมเราไม่มีสิทธิกำหนดราคา ?
                        บ้านเราก็คงต้องปลุกฝังให้ใช้ของแท้ครับเพราะไม่งั้นใช้ของก็อปพอเราพํฒนาเกมได้ คนก็คงคิดว่าเอ่อ
                        ไม่เป็นไรหรอกโหลดบิทมันประหยัดดี เพราะเด็กทุกวันนี้ขนาดเกมไทยบางเกมที่ทำออกมายังซื้อของก็อปเลย มันก็ฆ่ากันเองแหละครับ

ผมจบละกระทู้นี้พอเหนื่อย มันก็แล้วแต่ แต่โดยรวมของไทยก็ดี แต่เกมน่าจะได้รับการสนับสนุนจากหลายฝ่ายไม่ต้องเกมก็ได้ซอรฟ์แวร์นั่นแหละ โปรแกรมโหลดบิทผมใช้ก็มีครับ

ถูกเผงเลยครับ ที่ ตอนนี้ คนไทยไม่ได้ รับการสนับสนุนให้พัฒนา เทคโนโลยี และอุตสาหกรรม เพราะนักการเมืองครับ

เพราะเวลานำเข้ามาเนี่ยย พวกนักการเมืองชั่วๆ ได้เปะเจี๊ยะ ครับ

คนไทยเลยไม่ได้เกิด ดูอย่าง ญี่ปุ่น จีนสิครับ เขาปิดประเทศ พัฒนา ของเขาเอง รัฐบาลจีนสนับสนุน ให้ก็อบปี้แหลก

ไม่เห็นออกมาด่ากันเลย ว่า ไอขี้ก็อบ จนตอนนี้เปนไงหละ ก็อบจนได้ดี เขาก็อบเขาสูบของเถื่อน เขาก็ไม่ขาดดุลไง

ประเทศเราจะพัฒนามันต้องเริ่มจากด้วนใจครับไม่ใช้ให้ฝรั่งมันมาลงทุน มันมาลงทุนที่บ้านเราเพราะไร ค่าแรงมันถูกครับ

พอลงทุนเส็ดมันก็ใช้ทรัพยากรเราผลิต กำไรที่ได้ มันก็ส่งกลับประเทศมัน สรุป เราเสียผลประโยชน์แหลกครับ

จนตอนนี้ อเมริกายังกลัวเลยครับ

เราต้องเลิกดูถูก ชนชาติตัวเองนะครับ คนไทยเก่งมาก แต่ ระบบบริหารบ้านเมืงมันห่วยมาก + กับ ประชาชนยังไม่

เข้าใจการเมืองมากพอ ฟังจากคนที่มาด่าทอ ต่อว่าผม ผมก็ไม่อยากเถียงกัลบแรงๆ อยากอธบายด้วยเหตุผลมากกว่า

อย่างเวป ocz นี้ก็เป็นเบ๊ของบริษันายทุนข้ามชาติเหมือนกัน ส่งของมารีวิว แทบทุกวัน โน้มน้าวให้เราซื้อของเขา
                        Last edited by ruxky; 8 Mar 2009, 19:02:25.

Comment

จากแค่เรื่องภาษา มาเป็นขาดดุลการค้า ไปการเมือง(ได้ไง)
                          "ประเทศไทยเป็นประเทศที่กำลังพัฒนาครับ"

ปล.ตามลายเซ็นท่านนั้นแหละ ruxky
                          Last edited by jenova09; 8 Mar 2009, 20:03:29.

Comment

- - ก็เพราะหลายๆ อย่างกระทรวงบางกระทรวงรัฐมนตรีที่คุมยังไม่มีความรู้ด้านนั้นเลย แค่จะนั้นแล้วก็แบนๆๆไปวัน ไม่สนับสนุน ไม่ทำไร เราก็ไม่มีเกมสักที ซอรฟ์แวร์บ้านเราชาติหน้าคงเกิดหรอกครับ ดูจีนดิว่ามันก็อปๆๆ - - อ้าวกรรมมันผลิดเกมแล้ว ง่ะ T T นำประเทศเราไปถึงไหนแล้ว เง้อ อยากให้ประเทศไทยผลิตพวกซอรฟ์แวร์มั้งจะได้ถูกๆ - - เบื่อๆๆ

โดยส่วนตัวนะ มุมมองผม จะว่าผมก็ได้ประเทศไทยนะ คนไทยยังไม่เข้าใจประชาธิปไตย (เรียกร้องแต่สิทธิแต่หน้าที่ของท่าน ท่านได้ทำแล้วหรือยัง) งำงำ - -" เกมแท้ซื้อบางก็โอยิ่งของไทยยิ้่งต้องซื้อ lol ยังมีเก็บไว้เลยแต่ผู้พัฒนาจากไปซะแล้ว T ---- T

Comment

ผมว่าจะไม่ Rep แล้วนะ แต่อดไม่ได้จริงๆ

คุณ ruxky คุณมีสิทธิอะไรไปว่าคนซื้อของแท้ครับ คุณวิเศษมาจากไหน

ถ้าคุณคิดว่าคุณมีสิทธิพูดอะไรก็ได้ว่้าอะไรก็ได้ใช่ไหม คนอื่นเค้าก็มีสิทธิพูด มีสิทธิว่าคุณเช่นกัน

ผม ฟันธงเลย ว่าคุณ ขาดวุฒิภาวะ จริงๆ คุณจะโกรธ ก็ไม่ว่านะ

เพราะคุณไม่ยอมรับฟังความเห็นของคนอื่น อีโก้ ของคุณมันสูงเกินไป

ผมรู้ว่าคุณภูมิใจกับความคิดตัวเอง แต่ ข้อบกพร่องของคุณ คือการไม่ยอมรับความคิดของคนอื่น

คุณมีสิทธิ ทำอะไร คนอื่นเค้าก็มีสิทธิ เช่นเดียวกับคุณ

ถ้าคุณมองให้กว้างกว่า คำว่าประเทศ มันก็คือโลก มนุษย์โลกทุกคนมันเกื้อกูลกันอยู่แล้ว

ต่อให้ประเทศเราร่ำรวยที่สุด เราก็ต้องพึ่ง ประเทศอื่นๆอยู่ดี

ดู อเมริกา ญี่ปุ่น ถ้ามันแน่จริง มันก็คงไม่มีการนำเข้าแล้ว

คุณจะโหลด มันก็สิทธิของคุณ ใครเค้าจะซื้อของแท้ก็เรื่องของเค้า

หัดมองในมุมผู้ผลิตบ้างนะ ไม่ใช่มองแต่มุมผู้บริโภค

แล้วคุณไม่ต้องมา Quote ข้อความผม เพื่อเถียงนะ ไม่งั้นคุณจะดูแย่ลงไปกว่านี้อีก

เพราะผมพูดถูกที่สุดแล้ว

Comment

กลับเข้าเรื่อง The sims 3 เถอะจบๆ - -

Comment

Working...
                                X