Announcement

Collapse
No announcement yet.

Fallout: New Vegas ขอวิธีการเล่นหน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Fallout: New Vegas ขอวิธีการเล่นหน่อยนะครับ

คือแบบว่าโหลดเกมส์มานะครับแต่ว่าเล่นยังไม่เป็นเท่าไรเลยอะนะครับก็เลยไปหาบทสรุปที่อันเก่าอะนะครับแต่ก็เก่าเกินจนดูไม่เข้าใจเท่าไรเลยนะครับก็เลยจะถามว่าพอจะทีนะนำแนวทางหรือไม่ครับ อีกอย่างนะครับการผสมกระสุนนะครับมันทำไงอะครับแบบว่าเห็นมันผสมแล้วกระสุนบ้างส่วนหายไปเฉยอะคับ แล้วบ้างทีเห็นที่แผนที่เป็นสีฟ้าอะครับแต่ที่ผมเล่นนั่นมันเป็นสีส้มอะครับมีวิธีเปลี่ยนไหมอะครับ แล้วแผนทีมันทำไหมมีรูปเหมือนแผนทีย่อยอีกอะครับ แล้วตอนนี้เหมือนผมเป็นบัคภาระกิจED-E My Love
    แล้วขอแพทอัพแดทด้วยนะครับแบบว่าอันเก่าโหลดไม่ได้แล้วอะครับโหลดได้แต่ up 4 ส่วน123เจ๊งไปแล้วอะครับ ใครที่เล่นอยู่ก็มาแบ่งปันได้นะครับแบบว่าเล่นงงมากอะครับเลยมาตั้งกระทู้แบบนี้

ถ้าต้องการรูปบอกนะครับจะได้อัพให้นะครับ

ป.ล ผมเป็นสมาชิกใหม่นะครับทำผิดอะไรก็ขอโทษด้วยนะครับ (เพิ่งสมัครวันนี้เอง=-=!)

ดันนะครับ ตอนนี้เล่นใหม่แล้วตัวเก่ารุ่งแต่ติดบัคภาระกิจ (ทำใจครับ)

Comment

ภารกิจ EDE Mylove นี่รู้สึกมันจะไม่มีจุดบอกนะครับ ต้องเล่นไปเรื่อยๆ แล้วมันจะผสมกับเนื้อเรื่องเอง รักเกมส์นี้ตรงแบบนี้ด้วยครับ

Comment

1.คู่มือครับควรศึกษาแบบผ่านๆก่อนเล่นครับ (แต่อย่าจำครับมันจะเล่นไม่สนุก)

http://fallout.wikia.com/wiki/Portal:Fallout:_New_Vegas

2.อัพเดท 7 และ DLC ตาม PM ( DLC จะต้องทำเครื่องหมายที่หัวข้อ Data ในหน้าต่างแรกหลังจากคลิกเข้าเกม)

3.การปรับสีให้เข้า Settings > Display > HUD Color / Pip-Boy Color ครับ (จะอยู่หน้าต่างที่สองก่อนเข้าเล่นเกม)

4.ตัวเกมจะมีบักค่อนข้างมาก เช่น หลุดออกจากเกม , โหลดนานมากไม่เข้าเกม , เกมค้าง ฯลฯ

พยายามเซฟเกมเองเมื่อถึงช่วงที่สำคัญ เช่นทำเควสเสร็จ หลีกเลี่ยงการใช้ปุ่มเซฟเร็ว ใช้ตอนแรกๆอาจไม่มีปัญหา

แต่ถ้าเล่นไปมากๆแล้วใช้เซฟที่ปุ่มนี้ตลอดเวลาโหลดเกมจะค้างหรือโหลดไม่ได้ครับ

5.ช่วงแรกที่ยังสำรวจไม่ทั่วอาจต้องเดินไป แต่ถ้าสำรวจเจอสถานที่ต่างๆมากแล้วแนะนำให้ใช้เดินทางแบบเร็ว

จะช่วยลดปัญหาหลุดออกจากเกมได้มากเลยครับ

6.เควสที่ไม่ใช่เควสหลักไม่จำเป็นต้องทำให้เสร็จก็ได้ครับ

7.เราสามารถเข้ากับทุกฝ่ายได้ไม่จำเป็นต้องเลือกข้าง ช่วงแรกยังอ่อนอยู่ก็เลี่ยงอย่าไปตีกับเขา

ส่วนพวกนอกกฎหมายทั้งหลายคงเลี่ยงไม่ได้เจอหน้าเป็นได้ออกแรงครับ

8.เริ่มเกมใหม่ๆไปหา"เวโรนิก้า" ที่ 188 . . . . . . ( อะไรเนี่ยแหละครับจำไม่ได้แล้ว)จะทุ่นแรงได้เยอะเลยครับ

" บูน " ก็ดีครับแต่จะมีปัญหากับกลุ่มที่เป็นศัตรูกับ NCR

9.ไม่ต้องรีบร้อนลง DLC ครับ นอกจากต้องการชุดหรืออาวุธใหม่ เพราะราคาอาวุธและของแต่งจะสูงขึ้นมาก

ซื้อของทีกระเป๋าฉีก ( อาวุธบางแบบชิ้นละสองหมื่น อุปกรณ์แต่งอีกสามชิ้น ชิ้นละหมื่นกว่ารวมห้าหมื่นกว่า )

Comment

Originally posted by hangover View Post
          1.คู่มือครับควรศึกษาแบบผ่านๆก่อนเล่นครับ (แต่อย่าจำครับมันจะเล่นไม่สนุก)

http://fallout.wikia.com/wiki/Portal:Fallout:_New_Vegas

2.อัพเดท 7 และ DLC ตาม PM ( DLC จะต้องทำเครื่องหมายที่หัวข้อ Data ในหน้าต่างแรกหลังจากคลิกเข้าเกม)

3.การปรับสีให้เข้า Settings > Display > HUD Color / Pip-Boy Color ครับ (จะอยู่หน้าต่างที่สองก่อนเข้าเล่นเกม)

4.ตัวเกมจะมีบักค่อนข้างมาก เช่น หลุดออกจากเกม , โหลดนานมากไม่เข้าเกม , เกมค้าง ฯลฯ

พยายามเซฟเกมเองเมื่อถึงช่วงที่สำคัญ เช่นทำเควสเสร็จ หลีกเลี่ยงการใช้ปุ่มเซฟเร็ว ใช้ตอนแรกๆอาจไม่มีปัญหา

แต่ถ้าเล่นไปมากๆแล้วใช้เซฟที่ปุ่มนี้ตลอดเวลาโหลดเกมจะค้างหรือโหลดไม่ได้ครับ

5.ช่วงแรกที่ยังสำรวจไม่ทั่วอาจต้องเดินไป แต่ถ้าสำรวจเจอสถานที่ต่างๆมากแล้วแนะนำให้ใช้เดินทางแบบเร็ว

จะช่วยลดปัญหาหลุดออกจากเกมได้มากเลยครับ

6.เควสที่ไม่ใช่เควสหลักไม่จำเป็นต้องทำให้เสร็จก็ได้ครับ

7.เราสามารถเข้ากับทุกฝ่ายได้ไม่จำเป็นต้องเลือกข้าง ช่วงแรกยังอ่อนอยู่ก็เลี่ยงอย่าไปตีกับเขา

ส่วนพวกนอกกฎหมายทั้งหลายคงเลี่ยงไม่ได้เจอหน้าเป็นได้ออกแรงครับ

8.เริ่มเกมใหม่ๆไปหา"เวโรนิก้า" ที่ 188 . . . . . . ( อะไรเนี่ยแหละครับจำไม่ได้แล้ว)จะทุ่นแรงได้เยอะเลยครับ

" บูน " ก็ดีครับแต่จะมีปัญหากับกลุ่มที่เป็นศัตรูกับ NCR

9.ไม่ต้องรีบร้อนลง DLC ครับ นอกจากต้องการชุดหรืออาวุธใหม่ เพราะราคาอาวุธและของแต่งจะสูงขึ้นมาก

ซื้อของทีกระเป๋าฉีก ( อาวุธบางแบบชิ้นละสองหมื่น อุปกรณ์แต่งอีกสามชิ้น ชิ้นละหมื่นกว่ารวมห้าหมื่นกว่า )
          เออตอนนี้เล่นใหม่ละครับแล้วขอจะพวกที่เป็นที่แต่อุปกรณ์แต่งปืนอะครับเราต้องผสมเองหรือหาซื้อเอาเองอะครับแบบว่าตอนเล่นมันจะมีของที่เป็นเหมือนส่วนผสมอะครับเต็มตัวเลยจำเป็นไหมครับที่จะต้องเก็บอะครับ แล้วพอมีแพทไม่ละครับแบบว่าหาโหลดที่ไหนก็ไม่ได้อะครับ T^T
          Last edited by artidinw; 9 Oct 2011, 12:11:03.

Comment

โหลดup7แล้วลงละครับได้ชุดปืนเพียบแต่กว่าจะกลับเมืองได้ไปอาบน้ำกลับมายังไม่ถึงเลยหนักมากกกกก เออจะทำไงอะครับที่ทำให้ตัวของเราบรรทุกของได้เยอะๆๆอะครับ แล้วบ้างทีนะครับแบบว่าน้ำหนักของเราอยู่ที่210 บ้างที่ลดเหลือ190อะครับ มันเป็นอะไรอะครับน้ำหนักลดๆๆลงๆๆ

Comment

เออทำไงให้ตัวเราบรรทุกน้ำหนักได้เยอะๆๆอะครับ ?

Comment

ถึงช่วงนึงจะมีสกิลให้อัพ สามารถ แบกได้เพื่ม 50 ครับ และถ้าอยากแบกได้เยอะๆต้องอัพ STR ถ้าจำไม่ผิด

Comment

Originally posted by nukzahaha View Post
                  ถึงช่วงนึงจะมีสกิลให้อัพ สามารถ แบกได้เพื่ม 50 ครับ และถ้าอยากแบกได้เยอะๆต้องอัพ STR ถ้าจำไม่ผิด
                  กรรมไม่ได้อัพค่าstrเลยถึงแบกได้แค่190

Comment

9.แผนที่จะมีสองแบบคือ แบบกว้างซึ่งจะช่วยให้สามารถมองภาพรวมของพื้นที่ทั้งยังขยายหรือย่อส่วนภาพได้

และยังใช้ในการเดินทางแบบเร็ว(กดคลิกตรงสถานที่ๆเราต้องการจะไป โดยสถานที่นั้นเราต้องเคยไปมาแล้ว)

แผนที่อีกแบบจะเป็นพื้นที่เฉพาะตำแหน่งที่เราอยู่ เพื่อช่วยในการหาเส้นทางเคลื่อนที่

10.ต้องทำความเข้าใจเกี่ยวกับค่าS.P.E.C.I.A.L.และSkillsซึ่งเราสามารถกำหนดและปรับแต่งตอนเริ่มเกม

โดยเฉพาะค่าS.P.E.C.I.A.L.เมื่อเริ่มเกมแล้วจะมีผลอย่างมากและปรับเพิ่มได้ยากกว่าSkills

11.ค่าS.P.E.C.I.A.L.

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]

Strength - ร่างกาย จะเป็นตัวกำหนดว่าเราแข็งแรงแค่ไหนสามารถแบกน้ำหนักหรือขนของได้เท่าไหร่

นอกจากนี้ยังมีผลกับการใช้อาวุธ โดยเฉพาะพวกอาวุธหนัก อาวุธฟาดฟันสองมือ

Perception - ประสาทสัมผัส จะช่วยให้เราสามารถรับรู้สิ่งต่างๆรอบตัวได้ดี ถ้าค่านี้ต่ำจะทำให้ไม่สามารถมองวัตถุ

ในระยะไกลได้ ค่านี้จำเป็นมากสำหรับคนที่จะใช้อาวุธยิงไกลเป็นหลัก

Endurance - สุขภาพ จะเป็นตัวชี้ว่าเราแข็งแรงหรืออ่อนแอ ซึ่งจะมีผลต่อร่างกาย ภูมิต้านทาน และการต่อสู้

ถ้าค่านี้ต่ำจะมีผลทำให้เวลาที่เราต่อสู้กับศัตรูจะบาดเจ็บหรือตายได้ง่าย และมีผลต่อการใช้อาวุธด้วย

Charisma - บุคลิกภาพ

Intelligence - ความรู้ ความฉลาด

Agility - ความคล่องแคล่ว ว่องไว

Luck - โชค

12.การเพิ่มค่าS.P.E.C.I.A.L.สามารถทำได้สองทางคือ

-เลือก Perk : Intense Training จะสามารถเลือกเพิ่มค่าS.P.E.C.I.A.L.(+1 )ได้หนึ่งอย่าง

- ไปซื้อจากหมอ Usanagi ที่ New Vegas Medical Clinic

หรือใช้สองวิธีร่วมกัน เพราะการไปซื้อกับหมอ Usanagi จะซื้อได้จำนวนหนึ่ง แล้วจำเป็นต้องเพิ่มค่าEnduranceก่อน

13.ค่า Strength สามารถเพิ่มได้(ชั่วคราว)โดยใช้เครื่องแต่งกายเช่น ชุด Power Armor

(เครื่องแต่งกายบางชุดมีผลต่อค่าS.P.E.C.I.A.L.และSkills)

14.การเพิ่มน้ำหนักสามารถทำได้โดยการเลือกค่าPerks

[IMG][/IMG]

Strong Back - เพิ่ม50ปอนด์

Long Haul - สามารถเดินทางแบบเร็วได้โดยไม่จำกัดน้ำหนัก (ปกติจะเดินทางแบบเร็วได้น้ำหนักต้องไม่เกิน)

Comment

ตอนนี้ติดปัญหาที่จะเข้า New Vegas ไม่รู้ไปทางไหนอะครับแล้วจะถามอีกว่าถ้าผมไปรับภาระกิจของ THE King มาแล้วผมจะเป็นพวกมันหรือยังครับหรือว่าเราจะต้องทำภาระกิจเลือกเอาเอง ?

Comment

เกมส์เล่นไม่ยากเลยครับ (ค่อยๆไล่พวก ไชร์เควสไปเรื่อยๆ ครับ) ส่วนตัวผมเครียร์ไป 3-4 รอบได้แล้วมั้ง ส่วนบทสรุป ในไทย ผมยังไม่เห็นใครทำเป็นจิงเป็นจังเลย เพราะเนื้อเกมส์มันยาวววววววววววววววววมาก ครับ แล้วก็มี DLC อีกหลายตัว เนื้อเกมส์หลักมันสามารถ พลิกแพรงได้ตลอด อยู่ที่ว่าเราจะเลือกข้างไหน

Comment

Originally posted by Nopeonly View Post
                          เกมส์เล่นไม่ยากเลยครับ (ค่อยๆไล่พวก ไชร์เควสไปเรื่อยๆ ครับ) ส่วนตัวผมเครียร์ไป 3-4 รอบได้แล้วมั้ง ส่วนบทสรุป ในไทย ผมยังไม่เห็นใครทำเป็นจิงเป็นจังเลย เพราะเนื้อเกมส์มันยาวววววววววววววววววมาก ครับ แล้วก็มี DLC อีกหลายตัว เนื้อเกมส์หลักมันสามารถ พลิกแพรงได้ตลอด อยู่ที่ว่าเราจะเลือกข้างไหน
                          เออครับจะว่าไปนะครับไอ้ที่ชื่อ Deadclwe (เขียนถูกไหมเนี้ย) ทำไหมมันทั้งถึกแล้วตีโคตรแรงสุดๆๆ = = ตายไปสองรอบละ

Comment

Originally posted by artidinw View Post
                            เออครับจะว่าไปนะครับไอ้ที่ชื่อ Deadclwe (เขียนถูกไหมเนี้ย) ทำไหมมันทั้งถึกแล้วตีโคตรแรงสุดๆๆ = = ตายไปสองรอบละ
                            ภาคนี้โหดมากครับ ต้องมีเลเวลา ปืนดีๆ จัดหนักเลยครับ

Comment

นานๆ มีคนมาตอบทีกระทู้นี้เล่นอยุ่นนะครับมีอะไรก็เข้ามาถามได้ ส่วนภาระกิจDead money ทำไหมมันยากทั่ง "งง" แบบนี้ ? เล่นไปๆๆก็กำลังรู้ว่าตัวเองเล่น hacromod ==

Comment

Working...
                              X