Announcement

Collapse
No announcement yet.

~~+> แนะนำเทคนิคการเล่น Total War Shogun 2 แบบ FULL Guide <+~~

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แหม่ ช่วงหลังเห็น คุณ pongkrit03 กลับมาเล่นอีกครั้งนะเนี้ยหลังจากไม่ได้เห็นนาน

Comment

• เอ่อพี่ pongkrit03 ครับ ผมเล่นๆแล้วพื้นดินมันเป็น้ำมันหมดเลยอ่าครับ เฉพาะ Fall of samurai นะครับ เป็นเพราะอะไรหรอครับ คอมผม win xp 32 การ์ดจอ nvidia geforce 9600 gt ram 4 cpu core i3 2.93 ครับ รบกวนหน่อยนะครับ T_T

Comment

• Originally posted by grantado View Post
        แหม่ ช่วงหลังเห็น คุณ pongkrit03 กลับมาเล่นอีกครั้งนะเนี้ยหลังจากไม่ได้เห็นนาน
        *-* กลับมาเล่นบ้าง คิดถึง แต่ co campaign กับเพื่อนนี่สนุกกว่าที่คิดนะ

Originally posted by ืn4ver- View Post
        เอ่อพี่ pongkrit03 ครับ ผมเล่นๆแล้วพื้นดินมันเป็น้ำมันหมดเลยอ่าครับ เฉพาะ Fall of samurai นะครับ เป็นเพราะอะไรหรอครับ คอมผม win xp 32 การ์ดจอ nvidia geforce 9600 gt ram 4 cpu core i3 2.93 ครับ รบกวนหน่อยนะครับ T_T
        เออ ไม่รุ้เหมือนกันอ่ะคับ ผมไม่เก่งเทคนิคทางคอม - -''

ลองวิธีการแก้ปัญหาขั้นพื้นฐานก่อนนะครับ
        1.ปรับภาพ low ให้หมด เอา effect ออกให้หมด
        2.update driver การ์ดจอเป็นเวอร์ชั่นล่าสุด
        3.ลบแล้วลงใหม่
        4.เข้าไปหาข้อมูลใน forum support ของ CA ดูครับ

Comment

• sหวัดดี ทุกท่าน ผมหายไปนานเหมือนกัน แต่ยังเล่นอยู่ตลอด สำหรับโชกุน2 เล่นนานมาก จนเป็นอันดับ2ของโลกแล้วมั้ง ประมาณ4000 ชม. อันดับ1 เป้นชาวรัสเซีย 6000 ชม. ใครมีปัญหาอะไรเกียวกับแคมเปญ ถามผมได้ทุกเมื่อ ถ้าเจอผมออน อยู่ครับ แอ็ดมาครับ apurs123 ครับ
          ส่วนมาก ผมจะเล่นคนเดียว ทดลองแผนไปเรื่อยๆ จนมีแผนมากมายหลายอย่างครับ ใครอยากเล่น co-op กับผมก็ทักมาได้เลยครับ

Comment

• ขอถามครับ ตอนนี้ผมกำลังเข้าโหมดฝึกหัดอยู่หน่ะครับ โดยลองใช้เรือสู้ดู ผมไม่เข้าใจคำว่า boarding ที่ท่านอธิบายไว้ในหน้าแรก และจากภาพ อันบนเป็นรูปมือคือให้เรือหยุด แล้วอันที่อยู่ข้างล่างรูปมืออีกสามอันคืออะไรครับ
            Attached Files

Comment

• Originally posted by poor View Post
              ขอถามครับ ตอนนี้ผมกำลังเข้าโหมดฝึกหัดอยู่หน่ะครับ โดยลองใช้เรือสู้ดู ผมไม่เข้าใจคำว่า boarding ที่ท่านอธิบายไว้ในหน้าแรก และจากภาพ อันบนเป็นรูปมือคือให้เรือหยุด แล้วอันที่อยู่ข้างล่างรูปมืออีกสามอันคืออะไรครับ
              อันที่สองคือ boarding ถ้ากดแล้ว กดโจมตีเรือข้าศึก เรือเราจะพุ่งเข้าไปหาแล้วขว้างตะขอเกี่ยว แล้วส่งทหารโดดข้ามไปสู้ ถ้าสู้ชนะ จะยึดเรือข้าศึกได้หลังจบการต่อสู้

อันที่สามไม่ค่อยได้ใช้ จำไม่ได้ ไม่รุ้ใช้ซ่อมเรือรึเปล่า

อันที่สี่ ยกธงขาวยอมแพ้

เวลาสงสัยอะไร ลองเอาเมาส์ไปชี้ค้างดูก็ได้คับ มันมีคำอธิบายบอกให้

Comment

• ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ทุกครั้งผมก็จะเอาเม้าชี้นะครับ แต่อ่านแล้วไม่เข้าใจ+กับตัวหนังสือเล็กมากก็เลยต้องโพสถามหน่ะครับ มีวิธีขยายตัวหนังสือมั้ย -*- ขอถามต่อนะครับ จากที่ท่านบอกว่า ถ้าผมชนะ "จะสามารถยึดเรือข้าศึกได้หลังจบการต่อสู้" นั้นหมายถึง ผมต้องแบ่งคนส่วนนึงขับเรือศัตรูที่ยึดมา อีกส่วนกลับมาขับเรือตัวเองใช่มั้ยครับ และถ้าสมมุตเรือใหญ่ผมแตก ผมสามารถเอาคนที่อยู่ในเรือเล็กย้ายไปได้มั้ยครับ คือผมลองและแต่ไม่ได้ ไม่รู้ว่าเกมมันไม่ให้ หรือว่าผมทำไม่เป็นกันแน่ รบกวนด้วยนะครับ

Comment

• Originally posted by poor View Post
                  ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ทุกครั้งผมก็จะเอาเม้าชี้นะครับ แต่อ่านแล้วไม่เข้าใจ+กับตัวหนังสือเล็กมากก็เลยต้องโพสถามหน่ะครับ มีวิธีขยายตัวหนังสือมั้ย -*- ขอถามต่อนะครับ จากที่ท่านบอกว่า ถ้าผมชนะ "จะสามารถยึดเรือข้าศึกได้หลังจบการต่อสู้" นั้นหมายถึง ผมต้องแบ่งคนส่วนนึงขับเรือศัตรูที่ยึดมา อีกส่วนกลับมาขับเรือตัวเองใช่มั้ยครับ และถ้าสมมุตเรือใหญ่ผมแตก ผมสามารถเอาคนที่อยู่ในเรือเล็กย้ายไปได้มั้ยครับ คือผมลองและแต่ไม่ได้ ไม่รู้ว่าเกมมันไม่ให้ หรือว่าผมทำไม่เป็นกันแน่ รบกวนด้วยนะครับ
                  ไม่ได้ครับ ที่ว่ายึดได้ หมายถึงหลังจบการต่อสู้แล้ว (การรบทั้งหมดยุติ) เรือนั้นจะเป็นของคุณ แต่ไม่ได้หมายถึง ยึดแล้วใช้ทันทีเลยในระหว่างต่อสู้อยู่ ... เรื่องการแบ่งส่วนคน ไม่ต้องสนใจครับ เกมจะจัดการให้เองหลังจบการต่อสู้ เรือใหญ่ แตกแล้วแตกเลยครับ แต่ถ้าโดนยิงธนูไฟจนไฟลุก มันมีปุ่มให้ทหารบนเรือช่วยกันดับเพลิงอยู่นะ ... จริงๆวิธียึดได้มีอีกวิธีคือต้องยิงธนูให้คนบนเรือนั้นตายหมด (โดยไม่ใช้อาวุธระเบิดให้เรือล่ม) หลังจบการสู้เราก็จะได้เรือลำนั้นมาฟรี เพียงแต่เกิดยากกว่า เพราะสู้จิงๆพอเรือนั้นคนตายเกินครึ่ง คนบนเรือมักจะสติแตก แจวเรือหนีทัพไปก่อน แต่ถ้าใช้ boarding จะชัวร์ 100% เพราะมันหนีไปไหนไม่ได้

อย่างไรก็ตาม เวลาเล่น campaign ปกติทัพเรือเราจะกด auto ซะมากกว่า ไม่ค่อยสู้เอง สาเหตุก็เพราะมันใช้เวลานาน แล้วมันไม่ค่อยมีกลยุทธ์ที่ชัดเจน เรียกว่าต่อให้บังคับเองก็ไม่ได้มีผลลัพธ์ที่ดีกว่า auto เท่าไหร่ เว้นแต่มีเรือหลากหลายชนิดแล้วเป็นทัพใหญ่ชนกันจริงๆ ผมถึงลงมาคุมด้วยตัวเองคับ 90% กด auto หมดเลย

วิธีขยายตัวหนังสือ ไม่มี =v= (ถ้ามีบอกผมด้วยละกัน ผมก็ว่ามันเล็กมาก)

ถ้าต้องการถามอะไรเพิ่มเติมก็แอ้ดสตรีมมาได้ครับ PHANTOM[TH]
                  Last edited by pongkrit03; 15 Aug 2013, 14:00:35.

Comment

• คือว่า แอ้ดสตรีม มันทำยังไงหรอครับ ผมต้องไปโหลดโปรแกรมอะไรรึเปล่า คือผมมือใหม่สุดๆเลย ช่วยอธิบายทีนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

คือว่า แอ้ดสตรีม มันทำยังไงหรอครับ ผมต้องไปโหลดโปรแกรมอะไรรึเปล่า คือผมมือใหม่สุดๆเลย ช่วยอธิบายทีนะครับ ขอบคุณครับ
                      แผ่นแท้อะเปล่าคับ ถ้าแผ่นแท้มันจะเล่นผ่านสตรีม ตรงนั้นแอ้ดเพื่อนได้น่ะคับ

Comment

• อ่อออ ผมโหลดจากบิทเอาหน่ะครับ งี้ก็อดเลยจิ -*- งั้นเดี๋ยวผมจะค่อยๆรวบรวมคำถาม ถ้ามีคำถามเยอะแล้วก็จะโพสถามทีเดียวละกันนะครับ เกรงใจท่านอยู่เหมือนกัน ท่านจะได้ไม่ต้องมาตอบบ่อยๆ

Comment

อ่อออ ผมโหลดจากบิทเอาหน่ะครับ งี้ก็อดเลยจิ -*- งั้นเดี๋ยวผมจะค่อยๆรวบรวมคำถาม ถ้ามีคำถามเยอะแล้วก็จะโพสถามทีเดียวละกันนะครับ เกรงใจท่านอยู่เหมือนกัน ท่านจะได้ไม่ต้องมาตอบบ่อยๆ
                          อ้อ ไม่เปงไรครับ ถามได้ แต่ตอนแรกที่บอกให้แอ้ด stream เพราะคุยกันทางนั้นมันสะดวกกว่าครับ

แล้วถ้าเกิดสงสัยอะไรเพิ่ม แนะนำลองอ่านหน้าแรกให้ละเอียดก่อนนะครับ เพราะ 90% ที่คุณสงสัยน่าจะมีอยู่ในนั้นครับ จะได้ไม่ต้องรอผมมาตอบ ^^

Comment

• บทความเกี่ยวกับสิ่งสำคัญต่างๆ และสิ่งที่จำเป็นในการบริหารการเล่นโชกุน2 (ภาคหลักก่อน)

1.เกียติไดเมียว มีประโยชน์คือ ทำให้เมืองเรามีค่าบวก เมืองเราจะเกิดกบฏยากขึ้น และแม่ทัพภักดี ไม่ทรยศ
                            -เกียรติไดเมียว เพิ่มและลดอย่างไร
                            - การเพิ่มเกียรติ ไดเมียวมีอยู่ 4 วิธี คือ
                            1. ตั้งเมืองขึ้น เพิ่มเกียรติ ได้เมืองละ 1จุดสูงสุดได้3จุด
                            2. สกิลต่างๆตอนไดเมียวมียศเพิ่มขึ้น หรือจากการวิจัยเทคโนโลยี สูงสุดได้ 3 จุด
                            3. เพิ่มจากการ รบชนะแบบสุดยอด heroric victrory 1ครั้งต่อ 1จุด ทำได้สูงสุด 3 จุด
                            4. เพิ่มจากเหตุการณ์ต่างๆ เช่น เสียเงินแลกเกียรติ หรือประหาร แม่ทัพที่คิดทรยศ เพื่อเพิ่มเกียติ แต่อันที่4นี้จะเกิดตอนที่เรามีเกียรติ น้อยๆเท่านั้น ตอนมีเกียรติเยอะๆจะไม่เกิดขึ้น

- การลดเกียรติของไดเมียวก็มีอยู่ 4อย่างคือ
                            1.เผาเมือง จะลด1จุดต่อ ครั้งที่เราเผาเมืองแต่สูงสุด ก็ -3 จุด
                            2. ยกเลิกพันธมิตร หรือไม่ช่วยพันธมิตรรบตอนเขาขอให้เราช่วย จะลด ครั้งละ1จุด แต่จะลบสูงสุดแค่ -3 เช่นกัน
                            3. เงินติดลบ
                            4. เปลี่ยนศาสนา จะลด 1จุด

จากที่บอกไว้คร่าวๆด้านบนจะทำให้เรามีวิธีหาเงินแบบพิเศษขึ้นมาอีกอย่างคือเผาเมืองได้ตลอดแต่เกียรติยังเต็ม6จุด
                            - ทำได้นะแต่ต้องเตรียมตัวให้พร้อมเสียก่อน คือพยายามทำให้เราเพิ่มเกียรติให้ได้ถึง9จุดแต่จะมีเกียรติสูงสุดได้แค่6จุดเท่านั้น ส่วนมากที่ผมทำให้ได้9จุดจะทำจาก
                            -รบชนะแบบสุดยอด heroric victrory 3ครั้ง
                            -จากสกิลตอนเพิ่มยศ และวิจัยเทคโนโลยี 2-3จุด
                            -ตั้งเมืองขึ้น ผมเลือกเมืองขึ้นที่เป็นจุดตายหรือเมืองที่มีศัตรูอยู่กอ่นแล้วแต่ศัตรูของเป้าหมายเราต้องไม่ใช่พันธมิตรเรานะครับเพราะถ้าศัตรูเป้าหมายที่เราจะตั้งเมืองขึ้นไปอยู่ดินแดนติดกับพันธมิตรอย่าไปตั้งเด็ดขาดเดี๋ยวจะเกิดเหตุการพันธมิตรตีเมืองขึ้นเราจะทำให้เราเสียเกียติได้ ยกตัวอย่างฮัตโตริแล้วกัน เลือกตีอาซาอิ อย่าเพิ่งไปตีเมืองมันเลยให้พยายามปราบทัพใหญ่มันให้ได้แล้วล้อมไว้รอให้ อิคโกะหรือซากาอิ มาตีอาซาอิก่อนจากนั้นเราค่อยสงบศึกตั้งเมืองขึ้น พอตั้งเสร็จมันก็ถูกอิคโกะหรือซากาอิตีแตกไปในทันที แต่เราสมควรเตรียมหทหารไว้รบกับอิคโกะด้วยนะครับ ทำแบบนี้ในการตั้งเมืองขึ้นนะครับ

ถ้าเราทำได้ครบมีเกียรติสูงสุดได้ถึง9หรือมากว่าเมื่อไร เราเผาเมืองไหนก็ได้เกียรติเรายังคงเต็มเหมือนเดิมครับ

เทคนิคสำคัญในการเพิ่มเกียรติไดเมียวแบบที่3แบบรบชนะแบบสุดยอด heroric victrory
                            -ทำได้ตั้งแต่เทรินแรกๆเลยทีเดียวเรียกว่าแค่3-4เทรินก็สามารถทำให้รบชนะแบบสุดยอด heroric victrory ได้ครบแล้ว ทำโดยถ้าเราเล่นแคมเปญเดี่ยวสังเกตุได้ว่าจะมีกบฏให้ปราบอยู่1ชุดตามระดับความยาก ถ้าระดับสูงๆ จะมีทหาร กบฏอยู่600 แบ่งเป็น ยาริคาวารี่ 1 กอง ยาริซามูไร1กอง หอกชาวนา2กอง และธนูชาวนา1กอง ให้เราเอาไดเมียว1ตัวกับหอกชาวนา1ตัว รับทัพกบฏในเมือง ทัพที่เหลือเดินออกไป***งๆเมืองไว้ก่อน ทัพกบฏจะเห็นว่าทหารเรามีน้อยจะตีเมืองทันที รับในเมือง ชนะได้โดยง่าย มีวิธีตามนี้ครับ
                            - ทหารที่เราใช้ตั้งรับ มี หอกชาวนา1 ซามูไรดาบเฝ้าเมือง1 และไดเมียว1 ใช้วิธีถอย***งจากกำแพงไว้ก่อนถอย***งจากระยะยิงของธนูศัตรู รอให้ศัตรูปืนกำแพงขึ้นมาก่อนแล้วจากนั้นค่อยพุ่งเข้าไปใส่ เอาหอกบุกไปตรงๆ และเอา ไดเมียวไปชนธนูและเอา ซามูไรดาบตีด้านข้างของศัตรู สักพักทัพกบฏไม่ทันขั้นมาหมดก็แตกพ่ายแล้ว ชนะ ได้รบชนะแบบสุดยอด heroric victrory แล้ว1ครั้งพร้อมเพิ่มเกียรติได้1จุด
                            - เทรินถัดไป เราอาจใช้วิธีรอให้ศัตรูมาตีเมืองก็ได้ดูเอาว่าศัตรูมีกำลังเท่าไร ถ้าไม่มากจนเกินไปก็ใช้วิธีเดิมแต่ถ้ามากก็เพิ่มหอกไปอีกซะ1กอง ไม่ต้องไปเน้นธนูเฝ้ากำแพงครับเน้นไปที่หอกเท่านั้น ใช้แผนหลอกให้ศัตรูปืนขึ้นมาก่อนแล้วค่อยลุด ทำแบบนี้สัก3ครั้ง ภายใน3-4เทริน เราจะมีไดเมียวที่เกียติ เต็มครบ6จุดตั้งแต่เทรินแรกๆเลย ทำให้แคลนรอบด้านเคารพและนับถือเรา มากยิ่งขึ้น

วันนี้แนะนำแค่นี้ก่อนไว้ว่างๆจะเอาวิธีใหม่ๆ ที่ผมได้ไปแข่งทัวนาเม้น แคมเปญ แบบ head to head มาฝากครับ
                            Last edited by spurs1234; 20 Aug 2013, 22:15:46.

Comment

• ทำไงดีลงวินโดว์ใหม่แล้วเล่นโชกุน 2 ไม่ได้ ผ่าน Steam ก็ไม่ได้ หรือต้องลงเกมส์ใหม่เลย

แล้วถ้าต้องลงใหม่ต้องทำยังไง

ลืมบอกผมลบ Windows32 bit ออก แล้วลงตัว 64 bit แทนก็เล่นไม่ได้เลย

ลงใหม่ยังไงดีครับ อุตสาซื้อภาค Fall of the samurai มาด้วย
                              Last edited by bestoh; 23 Aug 2013, 20:07:10.

Comment

• Originally posted by bestoh View Post
                                ทำไงดีลงวินโดว์ใหม่แล้วเล่นโชกุน 2 ไม่ได้ ผ่าน Steam ก็ไม่ได้ หรือต้องลงเกมส์ใหม่เลย

แล้วถ้าต้องลงใหม่ต้องทำยังไง

ลืมบอกผมลบ Windows32 bit ออก แล้วลงตัว 64 bit แทนก็เล่นไม่ได้เลย

ลงใหม่ยังไงดีครับ อุตสาซื้อภาค Fall of the samurai มาด้วย

แล้วโฟล์เดอร์ของสตีมอันเก่ายังอยู่ไหมถ้ายังอยู่มีทางแก้ไขครับ

วิธี ให้เราไปดับเบิ้ลคลิ๊ก ที่รูปสตีม ในโฟล์เดอร์เก่าเรา แล้วมันจะอัพเดท ตัวเอง เราแค่รอ ไม่นานเท่าไรประมาณไม่ถึงชั่วโมงก็เสร็จ ถ้าเราไปใส่แผ่นนะ มันจะให้เราดาวน์โหลดใหม่หมดรอนานมาก สงสัยไม่เข้าใจ แอดมาถามผมได้ที่ apurs123

Comment

Working...
                                X