Announcement

Collapse
No announcement yet.

Total War : Shogun 2 ++++ BEGINER GAME GUIDE ++++ สำหรับผู้หัดเล่นใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทัพน้ำ no comment = =

ยังไม่ว่างลองเลย ใครเก่งๆมาสอนหลักสู้ทางน้ำหน่อยเร้ว

Comment

• กองทัพน้ำ ตอนเล่นภาค เอมไพร์ คอมผมกาก พอมียูนิตเยอะมันจะกระตุก เลยรบแบบ auto

มาภาคนี้ ผมอัพคอมใหม่แล้ว ยูนิตเรือเยอะ ๆ ยังลื่นอยู่ คงได้ลองรบเอง

ผมมันพวกสายบู๊น่ะ เล่นภาคเก่า ปล้นเมือง เผาเมือง เพื่อเอาเงิน เพราะหาเงินเองไม่ค่อยเป็น เวลารบส่วนใหญ่จะรบเอง

กระทู้นี้สอนเรื่องการค้า กลยุทธ์ต่าง ๆ ซึ่งช่วยผมได้เยอะเลยครับ

Comment

• Originally posted by nosta38243 View Post
        ลืมบอก ระหว่างที่เราแยกเรือมาตีต้องระวัง เรือที่โดนกองเรือศัตรูพุ่งเข้าไส่ไห้หนีวนไปเรื่อยๆอย่าปะทะ เราแยกมาถล่มทีละลำ กับระเบิดก็ช่วยได้เยอะครับ
        ลองแล้วครับ ไม่รอด ห้าห้าห้า เดี๋ยวลองปรับ อีซี่ดู เล่น เวรี่ฮาด มาตลอด

Comment

• Originally posted by jammai View Post
          กองทัพน้ำ ตอนเล่นภาค เอมไพร์ คอมผมกาก พอมียูนิตเยอะมันจะกระตุก เลยรบแบบ auto

มาภาคนี้ ผมอัพคอมใหม่แล้ว ยูนิตเรือเยอะ ๆ ยังลื่นอยู่ คงได้ลองรบเอง

ผมมันพวกสายบู๊น่ะ เล่นภาคเก่า ปล้นเมือง เผาเมือง เพื่อเอาเงิน เพราะหาเงินเองไม่ค่อยเป็น เวลารบส่วนใหญ่จะรบเอง

กระทู้นี้สอนเรื่องการค้า กลยุทธ์ต่าง ๆ ซึ่งช่วยผมได้เยอะเลยครับ

เล่น สงครามประวัติศาสตร์ผ่านแล้วมา แชร์ทีนะครับ

เอาด่านนํ้า นะครับ

Comment

• อย่าลืมเข้าทางข้างหลังด้วยนาครับ

Comment

• Originally posted by HelpMeUp View Post
              เล่น สงครามประวัติศาสตร์ผ่านแล้วมา แชร์ทีนะครับ

เอาด่านนํ้า นะครับ
              ตอนนี้เล่นตระกูลโอดะครับ เริ่มมามันไม่ใช่ โนบุนากะ แต่เป็นโนบุยูกิ ยากเหมือนกันนะนี่ --"

สงครามประวัติศาสตร์เหรอครับ น่าสน เดี่ยวลองเล่นสักหน่อยฝึกรบไปในตัว

เพราะอยากเล่นตระกูลโอดะเป็นอันดับแรกครับ ลองเล่นดูแล้ว ทัพเราอ่อนแอมาก ๆ

Comment

• Originally posted by nosta38243 View Post
                อย่าลืมเข้าทางข้างหลังด้วยนาครับ
                หมายถึง เอาทัพเรือเข้าข้างหลัง หรือ ..... ครับ

Comment

• มี guide ดี ๆ เข้าใจลายละเอียด ง่าย ๆ ปะครับ ภาษาอังกฤษก็ได้

อันนี้ก็เวิกนะ แต่อยากรู้มากกว่านี้

ขอบคุณครับ

Comment

• จบแบบกลางแล้วครับ ลองประบปรุงเทคนิคเล็กน้อย เราเอาเรือธนู ไปยิงล่อไห้แยกทัพมาก่อน แล้ว เอาเรือธนูหันข้างดักไว้แล้วรุมยิงธนูไฟไส่ แล้วหนี รอชาร์ตธนูไฟเสร็จ หันข้างยิงอีกรอบแล้วหนีไปเรื่อยๆ จะกำจัดได้ 2-3 ลำ แต่อาจเสียเรือธนูไปบ้าง จากนั้นเราเอาเรือที่ไม่ได้โดนกองเรือโอดะไล่ มารวมกัน แล้วเอาเรือธนูไปยิงล่อแยกทัพมาอีก ทีนี้เราไม่ไช้เรือธนูเป็นหลักแล้ว เพราะเรือเสียหายหนัก เราเอากองเรือเราเข้ารุมเลย เอาเรือกลางพุ่งไปยึด วิ่งสวนไปตรงๆ เล็งดีๆไห้ประชิดกราบเรือฝ่ายโอดะโดยเร็ว ถ้าต้องมาหมุนไปหมุนมายึดไม่ได้แน่เพราะแค่เข้าไปไกล้ๆเรือก็แทบแตกหนีแล้ว เราเอาเรือปาระเบิดซ้อนหลังติดๆ พอเริ่มสู้ประชิดตัวกันแล้วเราเอาเรือระเบิดวางชิดเรือโอดะเลย ซักพักก็จะชนะ แล้วทำแบบเดิมอีกทีละลำ

Comment

• มีวิธีลดค่าใช้จ่ายของกองทัพเปล่าคับเพราะผมสัสมทหารตามหัวเมืองไว้เยอะคับกันแล้วทีนี้กองทัพกินเงินเยอะมากเลยคัพทั้งทัพเรือทั้งทัพบกเงินที่หามาได้แทบจะติดลบ
                      ทำไงดีอะคับ
                      อ่อแล้วอีกเรื่องอะคับเวลาเอาเรือไปโจมตีแล้วเรือเราเสียหายนี่มีวิธีซ่อมเรือเปล่าคับ
                      Last edited by BoofRoof; 1 May 2011, 21:23:09.

Comment

• Originally posted by BoofRoof View Post
                        มีวิธีลดค่าใช้จ่ายของกองทัพเปล่าคับเพราะผมสัสมทหารตามหัวเมืองไว้เยอะคับกันแล้วทีนี้กองทัพกินเงินเยอะมากเลยคัพทั้งทัพเรือทั้งทัพบกเงินที่หามาได้แทบจะติดลบ
                        ทำไงดีอะคับ
                        โละทหารทิ้งครับ สร้างมากไปมัน Upkeep ถ้าไม่อยากโละ และคิดว่าทหารมากพอเอาออกจากเมือง ไปหายึดเมืองเพิ่มก็ได้
                        ใส่ในเมืองแค่พอแฮปปี้ก็พอ

Comment

• ประวัติศาสตร์ด่านน้ำลองเล่นดูล่ะ

จะชนะได้ยังไง =''= อีกฝ่าย Otaka เรือยักษ์ตั้ง 6 ลำ (ฉายาของมันคือปราสาทลอยน้ำ) แถมใช้พลปืนอีกต่างหาก แล้วดูเหมือนเป็นทหารที่ชำนาญศึกแล้วด้วยนะเพราะยิงแม่นโคตรๆ ฝั่งเรามีแต่เศษเดน - -' (ผมเล่นแบบ hard ก็ไม่รู้ว่าแยกยังไงนะครับ มันมาทีพร้อมกันหมด 6 ลำ)

สอยได้ 2 ลำก็แพ้ล่ะ ลอง 2 - 3 รอบ ไม่ไหวฮะแบบนี้ ที่ว่าเรือเราเข้าไปใกล้แล้วแตกทัพนี่ไม่ใช่เราแตกหนีเพราะความกลัวนะ แต่เรือเราตายเกือบหมดแล้ว โดนไปแค่ 1 - 2 ชุดเอง

Comment

• Originally posted by BoofRoof View Post
                            มีวิธีลดค่าใช้จ่ายของกองทัพเปล่าคับเพราะผมสัสมทหารตามหัวเมืองไว้เยอะคับกันแล้วทีนี้กองทัพกินเงินเยอะมากเลยคัพทั้งทัพเรือทั้งทัพบกเงินที่หามาได้แทบจะติดลบ
                            ทำไงดีอะคับ
                            อ่อแล้วอีกเรื่องอะคับเวลาเอาเรือไปโจมตีแล้วเรือเราเสียหายนี่มีวิธีซ่อมเรือเปล่าคับ
                            แก้ปัญหาต้องลดค่าไช้จ่ายหรือเพิ่มรายได้ครับโละทหารทิ้งก็ได้ รีเซิร์จบางอย่างก็ลดค่า upkeep การเพิ่มรายได้ ง่ายที่สุดคือเอาเรือค้าขายไปในโซนที่เป็นสีทองคำตามขอบแผนที่อะครับ ยัดเข้าไปโซนละ 10 ลำ ง่ายๆ สร้างตลาด สร้างคนตรวจการณ์ก็ทำไห้เราเก็บภาษีได้มากขึ้น เอากองทัพไปยึดเมืองข้างเคียงก็ได้ การซ่อมเรือ เอาเรือไปที่ท่าเรือก่อนครับ แล้วกดตรงรูปเลื่อย ต้องจ่ายตังนิดหน่อย

Comment

• Originally posted by pongkrit03 View Post
                              ประวัติศาสตร์ด่านน้ำลองเล่นดูล่ะ

จะชนะได้ยังไง =''= อีกฝ่าย Otaka เรือยักษ์ตั้ง 6 ลำ (ฉายาของมันคือปราสาทลอยน้ำ) แถมใช้พลปืนอีกต่างหาก แล้วดูเหมือนเป็นทหารที่ชำนาญศึกแล้วด้วยนะเพราะยิงแม่นโคตรๆ ฝั่งเรามีแต่เศษเดน - -' (ผมเล่นแบบ hard ก็ไม่รู้ว่าแยกยังไงนะครับ มันมาทีพร้อมกันหมด 6 ลำ)

สอยได้ 2 ลำก็แพ้ล่ะ ลอง 2 - 3 รอบ ไม่ไหวฮะแบบนี้ ที่ว่าเรือเราเข้าไปใกล้แล้วแตกทัพนี่ไม่ใช่เราแตกหนีเพราะความกลัวนะ แต่เรือเราตายเกือบหมดแล้ว โดนไปแค่ 1 - 2 ชุดเอง
                              ตอบแบบผู้ไม่เชี่ยวชาญน่ะครับ (เรียกชนิดเรือไม่ค่อยถูก)

เริ่มเกม กด slow เกมไว้
                              ถอยเรือทั้งหมดมาที่ช่องแคบตรงกลาง (เลือกเอาจุดเหมาะๆ)
                              ควร control เองเพื่อให้เรือไม่ตีโค้งจนเกินไปเพราะจะทำให้มาที่ช่องแคบไม่ทัน
                              ใช้ skill เร่งให้พายเร็วๆ จะได้มาที่ช่องแคบทัน และมีเวลาตั้งขบวน
                              ใช้เรือขนาดใหญ่ 2-3 ลำปิดทางเข้าช่องแคบไว้
                              ใช้เรือธนูที่สามารถยิงธนูไฟไว้ด้านหลัง รวมทั้งเรือรำเล็กรำน้อย
                              เรือศัตรูจะมาทีละ 2 ลำ (ถ้าไม่มาทีละ 2 ให้ส่งเรือรำเล็กๆที่รัศมียิงน้อย พายออกไปนอกทะเลเรื่อยๆ ดึงความสนใจ)
                              ให้เรือลำใหญ่ใช้ skill Warcry เรื่อยๆ ผลัดกันทีละลำ (สังเกตที่ธงเรือ Oda จะมีสัญลักษณ์โดน skill Warcry ของเรา)
                              ใช้ skill ธนูไฟเรื่อยๆ เมื่อ Delay มาถึงทันที
                              กดซ่อมเรื่อยๆสำหรับเรือขนาดใหญ่ที่ทำหน้าที่ปิดทาง
                              (กะเอาเองน่ะผมซ่อมเรื่อยประมาณ ทุกๆ 10 - 15 วิ ตอนซ่อมเหมือนเรือจะไม่ยิงไม่รู้ถูกไหม ?)

Warcry + ซ่อม + ธนูไฟ จบข่าว
                              อิอิ
                              หวังว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับท่านแม่ทัพทั้งหลาย
                              ปล. ภาษาไทยใช้เรือเป็นลำน่ะครับ ผมพิมพ์ผิดเป็นรำวง ขอโทษด้วยครับ

การเงิน การเมือง การรบ Total war ภาคนี้ครบถ้วนจริงๆ
                              ตอบคุณ BoofRoof
                              วิธีลดค่าใช้จ่ายง่ายๆเหมือนที่หลายท่านบอกนั่นแหละครับคือโละทหารทิ้งครับ
                              วิธีก็แค่กดที่การ์ดของทหารที่เราต้องการโละ แล้วกดรูปยกธงขาวมั้งถ้าจำไม่ผิด จบ

เสริมนิดหน่อย
                              1. แม่ทัพที่ดูและฝ่ายทหาร (แต่งตั้งเอา) ช่วยลดค่า Upkeep ได้สำหรับกองที่แม่ทัพผู้นั้นดูแล ยิ่งดาวเยอะยิ่งลดเยอะ
                              2. แม่ทัพมี skill ลดค่า upkeep เป็น skill ก่อนสุดท้ายฝั่งซ้ายสุด
                              3. ค่า Happy ของเมืองสำคัญมาก ทำทุกอย่างเพื่อให้มันเพิ่ม อย่าทำสิ่งใดๆที่จะทำให้มันลด
                              เพื่อไม่ให้ต้องเอาทหารไปเฝ้าเมืองเสียค่า upkeep ฟรีๆ
                              4. การพิจารณาความคุ้มในการโละ

Ex ทหารราคาถูกเช่นชาวนาหอกหรือชาวนาธนู
                              ชาวนาหอกค่าสร้าง 250 upkeep 75 เท่ากับว่า 3 Turn เราอดรายรับไป 75 x 3 = 225 ทอง
                              เกือบๆ ค่าสร้างใหม่เลย บางครั้งการโละทหารอีกที่หนึ่งเพื่อไปสร้างอีกที่หนึ่งเลย
                              ดีกว่าการนำทหารกองนั้นเดินไปน่ะครับ
                              skill ที่ช่วยให้กองทัพเดินเร็วใน Map ของแม่ทัพหรือ ninja จึงมีประโยชน์สำหรับคนจะนำไปประยุกต์

การจัดการเมืองชายแดน
                              1. อย่าเปิดสงครามหลายทาง
                              2. ถ้าชายแดนต้องชนกับแคว้นใหญ่ๆ และไม่สามารถขอเป็นมิตรได้ รวมทั้งเรายังไม่พร้อมจะรบกับแคว้นนั้นด้วย
                              (เช่น ชายแดนติดกับ ทาเคดะ วันดีคืนดีมันยกทัพ 2-3 มาตีแบบไม่ให้ตั้งตัว)
                              ให้ทำการสร้างกันชน เช่น เมืองขึ้น หรือยึดได้ก็ก็ปล่อยเมืองไว้ให้กบฎมายึดแทน
                              3. การข่าวสำคัญดังนั้นควรมีกองกำลังเช่นชาวนาหอกสัก 1 กองอยู่ตามป่าแถวชายแดนหรือฝั่งศัตรู เพื่อเปิด map
                              ฝั่งตรงข้ามจะมองไม่เห็นครับ (สำคัญมากเมื่อเล่น mode Legent ที่ Save ไม่ได้ วันดีคืนดีโผล่จากป่าเข้ามาตีเมืองหลวงเฉยเลย)

ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆครับ สู้ๆ

คิดเพิ่มได้อีก อิอิ
                              1 กองทัพเหลือทหารแค่ 3-4 คนมันก็ upkeep เต็มๆไม่ลดน่ะ ดังนั้นถ้าเห็นว่าสร้างใหม่ดีกว่ารอให้มันรี
                              เพราะเวลาที่ใช้รีรวมกันแล้วแพงกว่าค่าสร้างเสียอีกก็ให้ทำการรวมกองทัพได้
                              โดยกดที่การ์ดที่ต้องการเอาทหารมารวมวางทับไปบนการ์ดอีกใบ (ชนิดเดียวกัน)

แต่ๆๆๆ ทหารแค่ 3-4 คนก็คือ 1 กองทัพดังนั้นจึงบวกค่าความสุขให้เมือง 1 แต้มน่ะ
                              Last edited by guzzip; 2 May 2011, 10:14:03.

Comment

• เอา 2 MOD มาฝากสำหรับคนที่ต้องการความท้ายทายและความแปลกใหม่

THE RIGHTS OF MAN 3 - ROAD TO KYOTO
                                http://www.twcenter.net/forums/showthread.php?t=437673

DarthMod: Shogun II v1.95
                                http://www.twcenter.net/forums/showthread.php?t=437591

เด่นๆที่ผมชอบใน MOD ที่มักมีแทบทุก MOD คือชาวนาถือดาบ จะได้ไม่ต้องสร้างซามูไรถือ katana มาสู้กับชาวนาหอก

THE RIGHTS OF MAN 3 - ROAD TO KYOTO มี skill ใน skill tree เพิ่มด้วย หุหุหุ
                                รวมทั้งเปลี่ยน Effect ระเบิดให้สมจริง ทำให้น่าเล่นสายของแคว้น Hojo
                                Up ท่าเรือสูงๆ มีกองทัพ วาโกะให้ใช้ ไม่ต้องกลัวว่าไม่ได้เล่นสายทหารแล้วจะไม่เก่ง
                                Up ตลาดสูงๆ มีกองทัพ Ronin ให้จ้างได้ด้วย
                                Last edited by guzzip; 2 May 2011, 02:10:12.

Comment

Working...
                                X