Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใน Grid Drift อย่างไรอ่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใน Grid Drift อย่างไรอ่ะ

ผมติด NFS อ่ะ Drift ง่าย มาเจอ Grid เหมื่อนคนขับไม่เป็นอ่ะ
    ------------ กดเบรกมือก่อนหรือ ก็ไม่ได้อ่ะ แพ้ทุกสนาม

อืม ผมก็พึ่งเล่นได้ไม่นานนะครับ แต่ก็ ขอออกความเห็นหน่อยนะครับ

ผมใช้ จอยพวงมาลัยนะครับ

ถ้าใช้รถที่ อัตราเร่งสูงๆ อย่างเครื่องโรตารี่นั่นก็ จะดริ๊ฟได้ง่ายครับ แต่ว่า มันจะเลี้ยงคันเร่งยากหน่อยถ้ามือใหม่จริงๆ

ลองกับ AE86 ก่อนก็ได้ครับ ถือว่าเป็นรถที่ควบคุมง่าย เลี้ยงคันเร่งง่าย (พอๆกับ S15นะครับ คนนิยมพอๆกัน)

เบื้องต้นเลยก็ เลือกเป็นเกียร์ธรรมดานะครับ จะควบคุมรอบได้ง่ายกว่า

ก็ ผมใช้ประจำก็วิธีนี้นะครับ ถ้า โค้งแคบๆ ก็ เร่งจนถึงเกียร์ 2 พอ
    ก่อนถึงโค้งก็ อัดจนเข้า red line ปล่อยให้ล้อหลังมันเสียการทรงตัวก่อนถึงหัวโค้งนะครับ (สมมติว่าโค้งแรกจากจุดสตาร์ดในสนาม Drift GP เป็นโค้งซ้าย) แล้วก็ หักพวงมาลัยไปขวาทีนึง พอเริ่มหมุนก็ (ทำให้รถเสียการทรงตัว) ผ่อนคันเร่งลงนิดหน่อย แล้วหักเข้าซ้ายแล้วก็ กดคันเร่งเข้าไปจนสุดครับ แล้วก็ค่อยๆผ่อนคันเร่งเลี้ยงรอบไว้ไม่ให้มันรอบต่ำเกินไปครับ รักษาระดับของพวงมาลัยไว้ครับ

ถ้ายิ่งแคบมาก ก็ต้องหักเร็ว และ คืนเร็วครับ

อีกวิธีก็ เบรคมือครับ อัดมาเกียร์ 2 นี่แหล่ะแล้วกดเลย พร้อมกันกับเลี้ยวแล้วก็พอปัดได้ที่ (อย่าให้รอบตกมาก) ก็ค่อยเร่งคันเร่งไปครับ ทีนี้ก็ ประคองไว้ให้อยู่ในไลน์ครับ

หรือกับรถแรงๆ ก็ อย่าง พวก รถมะกัน (ดอร์จ) ก็ดริ๊ฟค่อนข้างง่ายครับ แต่ปัญหาจะอยู่ตรงที่ เสา A มันค่อนข้างใหญ่ครับ จุดบอดเยอะพอควร

เล่นแบบ ก่อนถึงโค้ง สมมติเข้าเกียร์ 4 มาแรงๆ พอถึงโค้งก็กดลงเกียร์ 3 แล้วก็ เข้าโค้งสาดเข้าไปเลย (สำหรับโค้งในสนาม GP กว้างๆนะครับ แล้วก็ค่อยประคองรถให้ตามไลน์ปกติครับ (ซึ่ง ต้องฝึกครับ)

รถแต่ละคัน อัตราเร่งไม่เหมือนกัน การใช้เกียร์ก็อาจจะแตกต่างกันนะครับ ก็ต้องลองหารถที่ชอบก่อนครับแล้วก็ค่อยฝึกกับคันนั้นไป พอเป็นแล้วก็ ไปคันอื่นๆครับ ทีนี้จะไม่ยากแล้วครับ จะเริ่มสนุกไปกับมัน

มันสอนกันยากครับ แต่ว่า ถ้าลองกับสนามพวก GP โค้งกว้างๆโล่งๆที่มองเห็นไลน์ไกลๆจะเป็นเร็วกว่าครับ แล้วค่อยไปอัดใน freestye drift (พวกเซียนๆล่อกันเป็นสองสามร้อยล้านเลย....)

ลองหาดูใน youtube นะครับ มีไฟล์วีดีโอสอนกันไว้อยู๋ครับ ลองหาดูครับ
    Last edited by Leim; 3 Feb 2009, 20:46:35.

Comment

กดปุ่ม...
      จริงบอกไม่ถูกอ่ะ ไว้ว่างๆจะถ่ายVDOมือตอนเล่นมาให้ดูละกันครับ

Comment

ถ้าเป็น Keyboard ผมใช้วิธีนี้เอาอ่ะ พอก่อนถึงผ่อนความเร็วเลี้ยวเข้าโค้งแล้วกดคั่นเร่ง ค่อยๆเลี้ยงความเร็ว ประมาณเนี้ยครับ บอกไม่ถูก แต่รถแต่ละคันการควบคุมไม่เหมือนกันอ่ะ

Comment

อันนี้ผมแข่งแบบลงเขาธรรมดา แต่ดริฟเข้าโค้งเท่าันั้นเอง
          http://www.youtube.com/watch?v=NLv2mCJmySk

Comment

โอ้... ขับลงเขา... ยังไม่ได้ลองเล่นสนามนั้นเลยครับ ไว้จะลองดูครับ

ผมลองอัพวิธีดริ๊ฟแบบ เบสิคๆมาให้ดูนะครับ หวังว่าคงพอดูได้นะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=-3TerORwl0Y

Comment

Originally posted by Leim View Post
              โอ้... ขับลงเขา... ยังไม่ได้ลองเล่นสนามนั้นเลยครับ ไว้จะลองดูครับ

ผมลองอัพวิธีดริ๊ฟแบบ เบสิคๆมาให้ดูนะครับ หวังว่าคงพอดูได้นะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=-3TerORwl0Y

เปงไงบอกกันมั้งนะคับ

Comment

Working...
              X