Announcement

Collapse
No announcement yet.

[มือใหม่ขอคำแนะนำครับ] PS VITA ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [มือใหม่ขอคำแนะนำครับ] PS VITA ?

พอดีผมจะซื้อเครื่อง PS VITA น่ะครับ ก่อนหน้านี้ผมได้ไปอ่านสำรวจข้อมูลมาบ้างแล้ว
    แต่ว่าผมอยากทราบในส่วนของเหล่าผู้เคยใช้/กำลังใช้อยู่มากกว่าน่ะครับ (อยากทราบประสบการณ์โดยตรง)

คือว่าผมสงสัยเกี่ยวกับเครื่องวิต้าที่ว่า
    1.เครื่อง Wi-Fi กับ 3G มีความแตกต่างกันตรงไหนครับ ? โดยทั่วไปแล้วซื้ออะไรจะมีประสิทธิภาพการใช้งานได้มากกว่ากัน ? (ขอโทษด้วยครับถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจคำถาม)

2.เมมโมรี่การ์ดของ PS VITA ไว้ใช้ทำอะไรได้บ้างครับ ? พวก 4-8-16-32 GB พวกนี้น่ะครับ ? (คือถ้าหากว่าไว้เก็บเซฟเกมอันนี้ผมยังพอรู้บ้างครับ แต่อยากทราบว่ามันใช้อะไรเพิ่มเติมได้บ้าง ? แบบว่าโหลดเกม ? DLC ? อะไรพวกนี้หรือเปล่า ? ขอโทษด้วยครับคำถามนี้อาจฟังดูไร้สาระแต่ผมไม่ทราบจริงๆครับ)

3.โซนเกม และ โซนเครื่อง มันมีความสำคัญมากมั้ยครับ ? มันคืออะไรครับ ?

4.พอรู้จักสถานที่ขายเครื่อง PS VITA กันบ้างมั้ยครับ ? ขอร้านดีๆหน่อยน่ะครับ บริการดี ไม่ทิ้งลูกค้าครับ (ราคาไม่แพงมากก็โอเคนะครับ OTZ)

5.มีร้านไหนบ้างที่ไม่แนะนำ (ที่ถามเพราะว่าอยากจะระวังตัวไว้ เวลาซื้อเกมหรืออะไรจะได้ไม่โดนต้ม)

ก็ที่สงสัยจริงๆมีแค่นี้แหละครับ แต่อาจมีข้อสงสัยอีก มีอะไรเดี๋ยวผมถามในบอร์ดนี้แหละครับ

รบกวนด้วยนะครับ

ปล.ถ้าผมตั้งผิดหมวดก็ขออภัยครับ

PS VITA ตอนนี้ยังไม่ค่อยมีไครเล่นคงหาคนตอบให้ยากหน่อยลองไปอ่านในนี้ก่อนครับ
    http://www.flashfly.net/forums/viewtopic.php?t=426299

Comment

1.เครื่อง Wi-Fi กับ 3G มีความแตกต่างกันตรงไหนครับ ? โดยทั่วไปแล้วซื้ออะไรจะมีประสิทธิภาพการใช้งานได้มากกว่ากัน ? (ขอโทษด้วยครับถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจคำถาม)
      ต่างกันแค่การเชื่อมต่ออินเดอร์เน็ตครับ เน็ต 3G มันต่อได้ทุกที่ไง

2.เมมโมรี่การ์ดของ PS VITA ไว้ใช้ทำอะไรได้บ้างครับ ? พวก 4-8-16-32 GB พวกนี้น่ะครับ ? (คือถ้าหากว่าไว้เก็บเซฟเกมอันนี้ผมยังพอรู้บ้างครับ แต่อยากทราบว่ามันใช้อะไรเพิ่มเติมได้บ้าง ? แบบว่าโหลดเกม ? DLC ? อะไรพวกนี้หรือเปล่า ? ขอโทษด้วยครับคำถามนี้อาจฟังดูไร้สาระแต่ผมไม่ทราบจริงๆครับ)
      เก็บรูป เพลง หนัง โหลดเกม DLC ประมาณนั้นละครับ อ่อเกม vita ส่วนใหญ่บังคับใช้เมมโมรี่การ์ด ไม่มีเมมบางทีเล่นไม่ได้นะครับ

3.โซนเกม และ โซนเครื่อง มันมีความสำคัญมากมั้ยครับ ? มันคืออะไรครับ ?
      Vita ไม่ล็อกโซนแบบ 3ds ครับ แต่เมม1 เมมใช่ได้แค่โซนเดียวนะครับ

Comment

ขอโทษนะครับที่บอกว่า "เมม1 เมมใช้ได้แค่โซนเดียว" นี่หมายความว่าไงครับ ? ช่วยยกตัวอย่างหน่อยได้มั้ยครับ ?

Comment

อย่างเช่น เราใช้ PSN ของ US อยู่ ถ้าเราเปลี่ยนไอดี PSN มันจะลบข้อมูลใน mem ทิ้งทุกอย่างครับ

Comment

อ่ออออ...เมม 1 อัน ใช้ได้ต่อ 1 ID งั้นสินะครับ เคๆพอเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ

Comment

Working...
            X