Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ Tv เล่นกับ Console ทีค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ Tv เล่นกับ Console ทีค่ะ

เนื่องจาก Tv คู่กรรม 10 ปีได้พังลง ประกอบกับน้องชายได้เครื่อง xbox มาเล่น เลยได้ฤกษ์เปลี่ยน Tv อยากเอาดี ๆ ไปเลยค่ะ เพราะเราใช้ทีเดียวนาน ว่าจะเอา Sony Bravia 40 นิ้วอยู่ค่ะ ลองไปคุยกับพนักงานเห็นที่มีเข้าท่าก็คือ Z,V,W ซีรี่ย์ เลยอยากถามเพื่อน ๆ ที่ใช้อยู่หรือมีความรู้ช่วยแนะนำทีค่ะ ว่าเราควรจะตัดสินใจเลือกรุ่นไหนดี เน้นเกม + หนัง ขอบคุณค่ะ

มาขอจองพื้นที่นั่งฟังด้วยคนครับ กำลังว่าจะถอย xbox พอดีเลย

Comment

ดูเป็นพวก Full HD นะครับ
      HD Ready ไม่ค่อยเท่าไหร่ เมือเทียบกัน
      Full มัน 1080q เหมือนกัน แต่ พิกเซลมัน - 1900*1200
      ถ้า Ready มัน 1080q เหมือนกัน แต่ พิกเซลแค่ - 1300*900
      ผมมี2แบบเลย ผมว่า แทบไม่ต่างกัน แต่ Full ภาพ คมกว่า จิงๆ Full 1300 ก็มี แต่ตัว 1900 ดีกว่าไม่ได้มากมาย แต่ เอาที่ดีที่สุดก็ตัว Full 1900 ไปเลย
      ผมแนะนำ Sony Bravia ที่เป็น Full HD แล้วเขียนไว้ว่า 1900*1200 ผมจัดแบบนีัมา
      และระหว่าง LCD กับ Plasma
      ถ้าชอบ สีสว่าง สดใส เลือก LCD
      ถ้าชอบ ความสมจิงกว่า แต่ภาพมึดกว่า เลือก Plasma (เล่นเกมแนวผีๆนี้มองยากว่า LCD นะลองแล้ว)
      เพราะ LCD ไล้สีสู้ Plassma ไม่ได้ เช่น โทนดำเทาดีกว่า คือฉากมืดสีดำ มักจะไม่ดำ แต่จะออกเป็นสีเทาๆไปซะ แต่ผมแทบไม่เห็นความแตกต่าง ต้องเปิดเทียบกันจิงๆจิงจะเห็น (แต่ไม่ได้ชัดเจน)
      LCD ถูกกว่า หาที่ซ้อมง่ายกว่า ถูกกว่า Plasma
      ปล. ผมกลั่นออกมาจากสมองโดยตรง อิอิ เพราะ เล่น Xbox360 เหมือนกัน และชอบภาพแบบสวยที่สุด เลยต้องดูเรื่องของ ทีวีด้วย
      Xbox360 ต่อ เข้า LCD - Plasma ควรใช้ สาย Component หรือ HDMI ได้ยิ้งดีครับ AV+LCD เน่ามากกกกกกกก ภาพออกมาแค่ 720p ฟันธง!!!!!!!!!!!!
      Last edited by 645ci; 8 Jun 2009, 15:55:46.

Comment

Originally posted by 645ci View Post
        ดูเป็นพวก Full HD นะครับ
        HD Ready ไม่ค่อยเท่าไหร่ เมือเทียบกัน
        Full มัน 1080q เหมือนกัน แต่ พิกเซลมัน - 1900*1200
        ถ้า Ready มัน 1080q เหมือนกัน แต่ พิกเซลแค่ - 1300*900
        ผมมี2แบบเลย ผมว่า แทบไม่ต่างกัน แต่ Full ภาพ คมกว่า จิงๆ Full 1300 ก็มี แต่ตัว 1900 ดีกว่าไม่ได้มากมาย แต่ เอาที่ดีที่สุดก็ตัว Full 1900 ไปเลย
        ผมแนะนำ Sony Bravia ที่เป็น Full HD แล้วเขียนไว้ว่า 1900*1200 ผมจัดแบบนีัมา
        และระหว่าง LCD กับ Plasma
        ถ้าชอบ สีสว่าง สดใส เลือก LCD
        ถ้าชอบ ความสมจิงกว่า แต่ภาพมึดกว่า เลือก Plasma (เล่นเกมแนวผีๆนี้มองยากว่า LCD นะลองแล้ว)
        เพราะ LCD ไล้สีสู้ Plassma ไม่ได้ เช่น โทนดำเทาดีกว่า คือฉากมืดสีดำ มักจะไม่ดำ แต่จะออกเป็นสีเทาๆไปซะ แต่ผมแทบไม่เห็นความแตกต่าง ต้องเปิดเทียบกันจิงๆจิงจะเห็น (แต่ไม่ได้ชัดเจน)
        LCD ถูกกว่า หาที่ซ้อมง่ายกว่า ถูกกว่า Plasma
        ปล. ผมกลั่นออกมาจากสมองโดยตรง อิอิ เพราะ เล่น Xbox360 เหมือนกัน และชอบภาพแบบสวยที่สุด เลยต้องดูเรื่องของ ทีวีด้วย
        Xbox360 ต่อ เข้า LCD - Plasma ควรใช้ สาย Component หรือ HDMI ได้ยิ้งดีครับ AV+LCD เน่ามากกกกกกกก ภาพออกมาแค่ 720p ฟันธง!!!!!!!!!!!!
        ขอบคุณมากเลย ได้ความรู้ขึ้นอีก แต่ขอเพิ่มอีกนิดนะคะ สาย HDMI ราคาประมาณเท่าไร และเวลาดูหนังกับเครื่องเล่น DVD ก็ควรเสียบ HDMI ด้วยใช่มั้ยคะ
        Last edited by gothlc; 8 Jun 2009, 18:27:08.

Comment

งบถึงก็ sony เลยครับของเค้าดีจริง

แต่ผมอยากได้ DELL ultra 2408 อะไรนี่แหละชอบมาก ให้พอร์ตมาเยอะมากรองรับหมด

ข้อเสียคือจอเล็กไปนิด 24 นิ้ว

ถ้าจะหาข้อมูลลองไปเวปนี้อ่ะครับ

http://www.lcdtvthailand.com ข้อมูลเยอะ ค่อยๆศึกษาอ่านดูครับ

เพราะถ้าจะเล่น LCDTV FullHD ราคาค่อนข้างสูงไหนๆจะซื้อ ก็ดูให้แน่ใจก่อน

Comment

ดีเลยค่ะ เดี๋ยวจะลองเข้าไปศึกษาดู ขอบคุณมากค่ะ

Comment

Working...
            X