Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีแจ้งกระทู้ที่ไม่เหมาะสม และ ทำผิดกฎ กติกา มารยาทของเว็บฯ ง่ายๆ แค่ 2 click

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แจ้งปิดกระทู้ละคะ ทำไง ไขข้อข้องใจให้ที ?

Comment

ใช้งานง่ายดีครับ

Comment

ดีครับ

Comment

ร่วมด้วยช่วยๆกัน
          ง่ายๆ เอง

Comment

รบกวนถาม mod ครับ

ผมจาก user ARTENT ครับ

ทำไมผมถึงโดนเเบนอะครับ ในเมื่อผมไม่ได้ไปดันกะทู้ใครเลยตั้งเเต่ออกกฎมา ลองเช็ดให้ละเอียดทีนะครับ

ผมโดนเเบนเพราะเกิดจากคลิกเเบบนี้สองครั้งถ้าอ่านข้อความที่เเจ้งมาไม่ผิดอะครับ

เเต่ผมถูกเเบนเพราะว่าโพสลิ้งตั้งเเต่ยังไม่ออกกฏอะครับ เเล้วมันคือข้อความเก่าหลายเดือนเเล้วทำไมยังเอาผมมาเเบนอะครับ

ช่วยขี้เเจงความผิดของผมเพิ่มหน่อยครับ งงจิงๆครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by artent8 View Post
              รบกวนถาม mod ครับ

ผมจาก user ARTENT ครับ

ทำไมผมถึงโดนเเบนอะครับ ในเมื่อผมไม่ได้ไปดันกะทู้ใครเลยตั้งเเต่ออกกฎมา ลองเช็ดให้ละเอียดทีนะครับ

ผมโดนเเบนเพราะเกิดจากคลิกเเบบนี้สองครั้งถ้าอ่านข้อความที่เเจ้งมาไม่ผิดอะครับ

เเต่ผมถูกเเบนเพราะว่าโพสลิ้งตั้งเเต่ยังไม่ออกกฏอะครับ เเล้วมันคือข้อความเก่าหลายเดือนเเล้วทำไมยังเอาผมมาเเบนอะครับ

ช่วยขี้เเจงความผิดของผมเพิ่มหน่อยครับ งงจิงๆครับ

ขอบคุณครับ
              เหมือนกันครับ ID Kavinmark ผมดันแต่ระยะ***ง เกิน30นาทีแน่นอน

ส่วนเรื่องลิ้งโฆษณา ตรงไหนครับรบกวนชี้แจงด้วยครับ

อาจเป็นของเก่าตั้งแต่ก่อนออกกฎ น่ะครับผม

*ปัญหาตอนนี้คือผมต้องเอาที่อยู่ลูกค้า ส่งของพรุ่งนี้ หลายรายการ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by MERiNGuE View Post
                เหมือนกันครับ ID Kavinmark ผมดันแต่ระยะ***ง เกิน30นาทีแน่นอน

ส่วนเรื่องลิ้งโฆษณา ตรงไหนครับรบกวนชี้แจงด้วยครับ

อาจเป็นของเก่าตั้งแต่ก่อนออกกฎ น่ะครับผม

*ปัญหาตอนนี้คือผมต้องเอาที่อยู่ลูกค้า ส่งของพรุ่งนี้ หลายรายการ

ขอบคุณครับ
                +1000 ค่ะ นู๋ก็ง๊งงงว่าทำไมถึงโดนแบน ??? เพราะมั่นใจว่าหลังจากออกกฎกติกาในการอยู่ร่วมกัน ตัวตุ๊กเองปฏิบัติตามกฎอย่างเคร่งครัด เพราะไม่อยากจะ"ขายขี้หน้า"ประชาชี แบนแล้วก็ไม่ได้แจ้งเลยว่า ไปเห็นที่ไหนอะไรยังไง แล้วอย่างนี้นู๋จะแก้ไขยังไงล่ะคะ แล้วถ้าคนอื่นๆ เห็นอีก(แต่อันเดิม) แจ้งอีกแล้วอ้างถึงอันเดิมจะทำอย่างไร

ส่ง PM สอบถามกับทาง MOD ยังไม่ได้รับคำตอบเลยค่ะ ยินดีโดนหักถ้ากระทำผิด ณ.ตั้งแต่วันที่ตั้งกฎ แต่นี่ไม่ทราบเหตุผลว่า
                1. ลิงค์ไหนที่ได้กระทำผิดเพื่อที่จะได้แก้ไขให้ถูกต้อง ไม่อยากผิดกฏอยู่แล้วค่ะ โดยสุจริตใจ
                2. ก่อนวันที่ตั้งกฎมั๊ย (ก็ไม่แจ้ง)
                3. หรือนู๋ต้องรับชะตากรรมไป แบบไม่มีหลักฐานอันใดอ้างอิงอ่ะคะ เพราะว่าลิงค์ที่ทำนี่ มั่นใจมากมายว่าทำก่อนที่จะมีกฏ และลิงค์นั้น Overclock ยังเป็น Forums อยู่เลย
                4. ถ้าคิดแบบแง่ร้าย (แบบนิสัยไม่ดี) ว่ามีคนกลั่นแกล้ง แล้วผู้ใดจะปกป้องนู๋ได้บ้างอ่ะคะ
                ชี้แจงซักนิด ถ้าตุ๊กผิดยินดีให้โดนหักค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

Comment

นั่งทำลายเซนตั้งนาน ทำเสดโดนแบน นึกว่าลายเซนผิด (อุดส่าทำอันเล็ก55)

แต่มีคนมาบอกว่าโดนเรื่องโพสโฆษณา ตรงไหนครับ หรือว่าของเก่า

Comment

แจ้งพวกแจกบิตผิดห้องไปหลายคนแล้วครับ

Comment

เพิ่งโดนไป 1แต้ม T T
                      กระทู้ประมูลแว่นที่ปิดประมูลไปแล้ว

ไม่เป็นไรครับ ต่อไปจะไม่พลาดอิอิ
                      รักOCZ

Comment

Originally posted by Moderators
                        Dear Hellraizer,

You have received an infraction at OVERCLOCKZONE Forums.

Reason: ทำผิดกฎ กติกา มารยาทของเว็บฯ
                        -------
                        ลิ้งค์สินค้าอื่นในกระทู้ แก้ไขด่วน < ผิดกฎข้อไหนครับเนี่ย?..

กฏการให้แต้มการกระทำผิด(Infractions point) 1 แต้ม มีรายละเอียดดังนี้
                        1. สมาชิกมีเจตนาตั้งกระทู้ หรือ โพสพ่วงลิ้งค์แอบแฝง คือการที่สมาชิกได้ทำการลงกระทู้ขายของแต่ระบุให้ไปดูยัง link อื่นที่ไม่ใช่ link ภายในเวป
                        2. สมาชิกที่ช่วยดันกระทู้และมีเจตนาโพสโฆษณาเลียนแบบเป็นลายเซ็นต์ถือว่าผิดกฏ (สามารถโฆษณาสินค้าที่ขายภายในเวปในลายเซ็นต์ได้)
                        3. สมาชิกมีเจตนาโพสปั้มกระทู้ หรือดันกระทู้ ของตัวเองน้อยกว่า 30 นาที หรือตรวจสอบได้ว่ามีการเล่นพรรคเล่นพวกที่จะช่วยกันเข้ามาดันกระทู้
                        4. สมาชิกมีเจตนาตั้งกระทู้ขายสินค้าชนิดเดียวกันแบบเดียวกันหลายในหลายๆ ห้อง
                        5. โพสโฆษณาเวปบิตนอกเหนือจากห้อง Advertisement (อนุญติให้โฆษณาเวปบิตได้เฉพาะห้อง Advertisement เท่านั้น)

-------

This infraction is worth 1 point(s) and may result in restricted access until it expires. Serious infractions will never expire.

Original Post:

• ขาย : จยย. Honda Click Play
                        • ปี : 2007
                        • เล่มทะเบียนฯ: มี
                        • การโอนฯ : โอนลอย (ต้องใช้สำเนาบัตรฯเพื่อทำใบซื้อ-ขายด้วยครับ)
                        • สภาพ : 85%
                        • ระยะทางการใช้งาน : 59,xxx กิโลเมตร
                        • อุปกรณ์ : มีกุญแจรถให้ 2ดอก
                        • ราคา : 23,900.- หรือรับแลกเป็นโน๊ตบุ๊ค-คอมบ้านด้วยครับ
                        • สถานที่ : เซียร์-ฟิวเจอร์ รังสิต
                        • โทรฯ : 081-413 7750 เนฯครับ (โทรมาสอบถามดีกว่าครับ ผมไม่ได้นั่งเฝ้าหน้าจอฯน่ะครับ ^^ .. )

• รายการสินค้าอื่นๆ : คลิกที่ชื่อสินค้าเพื่อดูรายละเอียดได้เลยครับ (สามารถใช้ตรวจสอบประวัติการขายได้)

- กล้อง > Canon PowerShot รุ่น S5 IS (PC1234) < ขายแล้วครับ

- เสื้อวัยรุ่น > ยกแพ็ค(20ตัว) <

- กีต้าร์ > Baracuda < ขายแล้วครับ

- ชุด > HP Pavilian g3476l < ขายแล้วครับ

- รวม > AthlonIIx4 630 2.80GHz + 890GPA-UD3H < ขายแล้วครับ

- โน๊ตบุ๊ค > BenQ R45-LM06 <

- ชุด > Pentium4 640 3.2GHz < ขายแล้วครับ

- แรม > A-Data DDR3-2000G v2.0 2x2GB <
                        All the best,
                        OVERCLOCKZONE Forums
                        ผมว่าสิ่งที่ผมทำไม่ได้ไปเอาเปรียบใคร หรือทำผิดอะไรน๊ะครับ ลิงค์ก็เป็นลิงค์ภายในเว็บฯ..
                        และมันก็แสดงอยู่แค่ในกระทู้ที่ผมโพสเท่านั้น ไม่ได้ไปรบกวนใครเลยจริงๆ..
                        แต่ก็ไม่เป็นไรครับ ผมจะลบให้ครับ ถ้าเป็นไปได้น่าจะมีเหตุผลที่ดี-ชัดเจนกว่านี้ในการบังคับใช้กฏด้วยน๊ะครับ..

ปล. ผมว่าคุณเข้าใจกฏผิดแล้วล่ะครับ ผมไม่ได้ทำเลียนแบบ Lisense หรือพ่วงลิงค์จากนอกเว็บฯมาเลยน๊ะครับ..
                        ผมโพสที่หัวกระทู้ของผมเองเท่านั้น เพื่อแสดงว่าตัวผมมีอะไรขายบ้างในตอนนี้..
                        ผลเสียที่จะเกิดขึ้นตามเจตนาของกฏมันก็ไม่ได้เกิดขึ้นแต่อย่างใดทั้งสิ้นเลยครับ..
                        เปรียบเสมือนคุณกำลังตีเจตนารมณ์ของตัวกฏข้อนี้ผิดไปครับ ขอความกรุณาทบทวนอีกครั้งด้วยน๊ะครับผม ^^ ..

Originally posted by Moderators
                        คุณขายสินค้าอย่างหนึ่ง แต่ก็มีอีกจิปาถะ ลงในกระทู้ อีกหน่อยทุกคนนเอาอย่าง ก็คงจะมั่วกันไปหมด กฏออกมาเพื่อให้คนรู้จักพอดีครับ
                        อีกอย่างกฏที่ตั้งมาก็เพราะมีคนร้องเรียนเข้ามา เราพิจารณาแล้ว เห็นว่าจริงตามที่สมาชิกร้องมา ถึงตั้งกฏออกมา

ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่สามัญสำนึกครับ ถ้าทุกคนมี ก็คงไม่ต้องมีกฏ
                        • ผมกลับมองว่ามันเป็นการดีเสียอีกครับ ทุกลิงค์ก็อยู่ภายในเว็บฯ ช่วยโปรโมทเว็บๆไปในตัวด้วย..
                        และมันก็ไม่ได้มั่ว เพราะว่ามันอยู่แต่ที่หัวกระทู้ ไม่ได้ไปมั่วที่ไหนครับ..
                        และที่มีผู้ร้องเรียนก็เพราะว่ามันมั่ว แบบว่าช่วยดันแต่โฆษณาพ่วงลิงค์เพียบ ประมาณนั้นมากกว่าครับ..
                        ถึงทุกคนจะทำแบบผม ผมก็ว่ามันไม่มั่วน๊ะ เพราะว่ามันอยู่เป็นที่ ทีหัวกระทู้ครับ..
                        • ถึงผมจะขายของหลายอย่างก็ไม่ได้แปลว่าผมจะเป็นคนไม่พอดีน๊ะครับ..
                        มีผู้ที่ทำธุรกิจใหญ่โตมโหราฬมากกว่าผมอีกนับไม่ถ้วนครับ..
                        และการโพสขายของหลายๆอย่างก็ไม่ได้บ่งบอกตรงไหนเลยว่าเป็นคนที่เห็นแก่ตัวน่ะครับ..
                        มันก็แค่เป็นการทำมาค้าขายตามปกติก็เท่านั้นเองครับ..
                        • ถ้าจะสรุปว่าการกระทำของผมเป็นการทำเลียบแบบ Lisense ผมก็งงน๊ะครับ..
                        สิ่งที่ผมทำมีผลน้อยกว่าการเปิดใช้ Lisense อีกครับ ไม่ได้แก้ตัว แต่มันเป็นข้อเท็จจริงครับ..
                        ผมไม่ได้จะบอกว่าการเปิดใช้ Lisense ไม่ดีน๊ะครับ เพราะว่าตัวผมก็สามารถใช้แทนตรงสิ่งที่ท่านห้ามได้..
                        และดีกว่าเสียด้วยซ้ำไปครับ โพสกระทู้ไหนขึ้นที่กระทู้นั้นเลยครับ ขอบคุณมากครับผม ^^ ..
                        • ถ้าผมไม่ได้ทำผิดอะไรก็รบกวนช่วยมาเอาแต้มคืนไปด้วยครับ (ได้หรือไม่ได้คืนมันไม่ค่อยสำคัญสักเท่าไหร่หรอกครับ.. )
                        อย่าดูกันที่ตัวหนังสือเลยครับ ให้ดูกันที่เจตนาของการกระทำดีกว่าครับ เพราะว่าตัวหนังสือมันสามารถเปลี่ยนแปลงกันได้ครับ ^^ ..
                        • อันนี้เป็นการแนะนำครับ เวลาจะให้แต้มควรจะบอกด้วยครับว่าผู้ที่โดนให้แต้มทำผิดกฏข้อไหน และผลของแต้มมีอายุนานเท่าไหร่ด้วยครับ..

ปล. ผมอยากให้กฏข้อบังครับมาจากความคิดเห็นส่วนรวมที่อยู่บนหลักของความถูกต้องน่ะครับ เป็นประชาธิปไตยดีครับ ^^ ..
                        Last edited by Hellraizer; 30 Sep 2010, 16:18:04.

Comment

Originally posted by burgundy View Post
                          +1000 ค่ะ นู๋ก็ง๊งงงว่าทำไมถึงโดนแบน ??? เพราะมั่นใจว่าหลังจากออกกฎกติกาในการอยู่ร่วมกัน ตัวตุ๊กเองปฏิบัติตามกฎอย่างเคร่งครัด เพราะไม่อยากจะ"ขายขี้หน้า"ประชาชี แบนแล้วก็ไม่ได้แจ้งเลยว่า ไปเห็นที่ไหนอะไรยังไง แล้วอย่างนี้นู๋จะแก้ไขยังไงล่ะคะ แล้วถ้าคนอื่นๆ เห็นอีก(แต่อันเดิม) แจ้งอีกแล้วอ้างถึงอันเดิมจะทำอย่างไร

ส่ง PM สอบถามกับทาง MOD ยังไม่ได้รับคำตอบเลยค่ะ ยินดีโดนหักถ้ากระทำผิด ณ.ตั้งแต่วันที่ตั้งกฎ แต่นี่ไม่ทราบเหตุผลว่า
                          1. ลิงค์ไหนที่ได้กระทำผิดเพื่อที่จะได้แก้ไขให้ถูกต้อง ไม่อยากผิดกฏอยู่แล้วค่ะ โดยสุจริตใจ
                          2. ก่อนวันที่ตั้งกฎมั๊ย (ก็ไม่แจ้ง)
                          3. หรือนู๋ต้องรับชะตากรรมไป แบบไม่มีหลักฐานอันใดอ้างอิงอ่ะคะ เพราะว่าลิงค์ที่ทำนี่ มั่นใจมากมายว่าทำก่อนที่จะมีกฏ และลิงค์นั้น Overclock ยังเป็น Forums อยู่เลย
                          4. ถ้าคิดแบบแง่ร้าย (แบบนิสัยไม่ดี) ว่ามีคนกลั่นแกล้ง แล้วผู้ใดจะปกป้องนู๋ได้บ้างอ่ะคะ
                          ชี้แจงซักนิด ถ้าตุ๊กผิดยินดีให้โดนหักค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
                          +1000 เข้าไปด้วยครับ โพสรูปในกระทู้ขายของตัวเอง แต่โดนมองว่าเป็นโฆษณา เลยงงว่ารูปที่ลงโพสนั้น ก็เป็นของที่ขายอยู่ในกระทู้นั้น ไม่ได้เป็นการโพสในกระทู้ของคนอื่นเลย ผิดกฏข้อ 2 ด้วยหรือครับ

2. สมาชิกที่ช่วยดันกระทู้และมีเจตนาโพสโฆษณาเลียนแบบเป็นลายเซ็นต์ถือว่าผิดกฏ (สามารถโฆษณาสินค้าที่ขายภายในเวปในลายเซ็นต์ได้)
                          Last edited by freezetaker; 1 Oct 2010, 23:59:48.

Comment

สำหรับทุกท่านที่ไม่เคลียร์เรื่องกฏ ผมตั้งกระทู้ขอคำชี้แจงจาก MOD รวมไว้ทุกข้อแล้วนะครับ หากท่านสงสัยหรือต้องการเสนอแนะใดๆ ร่วมออกความเห็นได้ที่นี่ครับ -->กระทู้ขอคำชี้แจงจาก MOD เรื่องกฏต่างๆ ที่ไม่เคลียร์
                            Last edited by freezetaker; 2 Oct 2010, 00:02:01.

Comment

เห็นด้วยกับท่าน Hellraizer
                              Last edited by auanfield; 5 Oct 2010, 10:19:16.

Comment

เยี่ยมครับ

Comment

Working...
                                X