Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามความรู้ครับ เรื่องโดนแอดมินลบกระทู้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามความรู้ครับ เรื่องโดนแอดมินลบกระทู้

ในบอร์ดส่วน คอมพิวเตอร์
    ผมโพสต์ขายปกติๆ ประวัติไม่มีข้อเสียใดๆ
    แต่ผมก็เน้นซื้อ ไม่เน้นขาย
    ปีหนึ่ง ขายไม่ถึงสามครั้งครับ

เมื่อวันก่อน
    ผมโพสต์ขายเมนบอร์ด+แรม+ซีพียู
    ในแบบเหมือนๆกับที่คนอื่นทำ

คือ
    ที่หมวดเมนบอร์ด ก็ขึ้นด้วยคำว่า มัดรวม mb+cpu+ram
    ที่หมวดแรม ก็ขึ้นด้วยคำว่า มัดรวม ram+mb+cpu
    ที่หมวด cpu ผมก็ขึ้นด้วยคำว่า มัดรวม cpu+mb+ram
    (เหมือนกับ คนอื่นๆที่เค้าทำๆกัน)

แต่..

หัวข้อผมขึ้นว่า

ด่วน หาเงินพาแมวไปหาหมอครับ มัดรวม mb+cpu+ram 1700 พร้อมส่ง

กรณีนี้ ถือว่าทำผิดกฎ เลยถูกลบ ใช่ไหมครับ
    หรือ เพราะเหตุผลอื่นครับ

++++++++++++

ที่ต้องมาขอคำแนะนำ
    เพื่อจะได้ป้องกันไม่ให้ผมทำผิดอีกครับ

เนื่องจาก
    หลังจากที่ ลูกค้าโอนเงิน
    ผมก็มาโพสต์แก้ ว่า
    ขายแล้ว รอส่งของ
    แล้วจะมาปิดกระทู้

หลังจากนั้น ผมก็พาแมว ไป รพส.
    ปรากฎว่า อาการค่อนข้างอันตราย
    เลยต้องแอดมิท ที่ รพส.
    ผมเฝ้าแมวจนเช้า

เพราะพบว่า เคอรรี่ จะไม่ส่งหลังสี่โมงเย็น
    (ตอนที่ลูกค้าโอนคือ ห้าโมงเย็นกว่าๆ)

ลูกค้า เลย ไลน์มาถาม

ผมก็ส่งภาพให้ดูว่า ไปรักษาแมวป่วย และ ภาพเมนบอร์ด
    ลูกค้าที่ซื้อ รับทราบ+เข้าใจ

วันต่อมา ผมจะไป เคอรรี่แถวๆบ้าน
    ปรากฎว่าปิด...ทำไมปิด ผมไม่รู้
    และเป็นเคอรรี่แบบมาเช่าพื้นที่ของตลาด

ฝนก็ตก เลยรีบกลับห้อง
    กว่าฝนจะหยุดตก ก็นานจน
    พอฝนเบาลง ผมก็ว่าจะไป เยี่ยมแมว+แวะส่งของกับเคอรรี่
    ที่ แฟมิลี่มาร์ท ปากซอย รามอินทรา 65

ปรากฎว่า ฝนตกหนักอีก
    ผมเลยไม่ลงรถเมล์ แล้วเลยไปหาแมวที่ กม.8

กะว่าขากลับ ค่อยแวะส่งของ

ขากลับฝนตกอีกรอบ ลูกสาวโทรมา บอกว่าเธอลืมปิดหลังห้องเธอ
    ให้พ่อรีบไปปิดให้ กลัวฝนสาดเข้าห้อง

เมื่อฝนตกอีกรอบ ผมลงรถไม่ได้อยู่ดี
    ผมเลยนั่งกลับ แบบเลยไปคอนโด
    กะไว้ว่า เมื่อมีไวไฟ จะแจ้งบอกลูกค้า

ไปถึงห้องลูกสาว เน็ตใช้ไม่ได้ ไฟคอนโดดับ

ผมเลยต้องปล่อยวาง และนั่งรอฝนหยุด+ไฟมา

ผมป่วยเป็นโรคหัวใจอยู่ ใส่บอลลูนแล้วสองอัน
    อีกเส้นไม่ใส่เพราะเงินหมด

ยาที่กินออกฤทธิ์ ทำให้เผลอหลับ

ตื่นขึ้นมา ทุกอย่างปกติ
    ไฟฟ้ามา เน็ทมา

พอผมต่อไวไฟเข้ามือถือ

ลูกค้าไลนืมาด่าแบบเสียหาย
    แนวๆไอ้ขี้โกง

พร้อมกับโวยว่า ว่าผมลบกระทู้ทำไม !

หลักจากปรับความเข้าใจกันได้
    เรื่องก็จบ

ตีสี่กว่าๆ ผมก็ส่งของเรียบร้อย

เพราะต้องเสียเวลา
    ถ่ายวิดีโอ+กึ่งไลน์สด
    ให้ดูว่าทุกอย่างปกติ ไม่ได้เป็นพวกคนเลว
    ขายของแบบหมุนเงิน..

รวมทั้งส่งหลักฐาน แมวป่วย
    ป้อนยาแมว ภาพการแชทกับลูกสาว บลาๆๆๆ
    รวมถึงบัตรประชาชนแบบเห็นจะๆ ไม่ลบไม่เบลอ
    จากมือที่ผมถือ บัตร ปชช แบบภาพจริง

เล่ามาทั้งหมด
    ไม่ใช่ดราม่า

แต่เล่าเพื่ออธิบาย สิ่งที่เกิดขึ้นครับ
    คำถามคือ

ผมทำผิดข้อใดนั้น ก็อยากให้แอดมิน
    มาแนะนำด้วยครับ
    และที่แน่ๆผมผิดครับ ที่ไม่ส่งของทันที
    แต่เอาแต่อ้างฝน อ้างแมว

โดยความเห็นส่วนตัว
    หากจะลบกระทู้
    ที่ไม่มีลักษณะ คนขี้โกง ใดๆ

แม้ไม่เตือนก่อนลบ
    แต่ก็น่าจะมีหลักฐาน
    ไปที่สมาชิกที่จะลบนะครับ
    ว่าจะลบกระทู้ แล้วนะ

เผื่อจะได้เอาไปอ้างอิงได้
    หากมีกรณีแบบผม หรือคล้ายๆผม..เกิดขึ้นอีก
    (กับท่านสมาชิกคนอื่นๆ)

ผมไม่ซีเรียสนะครับ
    ที่มาถามนี่ก็ที่จริงแล้ว

สงสารคนซื้อ ที่หงุดหงิด+เข้าใจผิด นั่นละครับ

อารมณ์ขุ่นมัว.. ไม่คุ้มมูลค่านะครับ

เพราะผมเชื่อเป็นส่วนตัว
    ว่าหาก ลูกค้า ยังหากระทู้เจอ
    จิตใจอารมณ์จะไม่ขุ่นมัวมากขนาดนี้ครับ

ผมไม่ได้บอกว่า แอดมินผิดนะครับ
    ผมมาขอคำแนะนำ เพื่อป้องกันครับ

ขอบคุณที่อ่านจบจบนะครับ

รอคำแนะนำครับ

เพื่อ/เผื่อ..สมาชิกท่านอื่นๆ
    "อาจ" จะได้เอาไปต่อยอดความคิด อะจร้าๆ
    Last edited by pomped; 4 Jun 2019, 17:10:11.

Originally posted by pomped View Post
    ในบอร์ดส่วน คอมพิวเตอร์
    ผมโพสต์ขายปกติๆ ประวัติไม่มีข้อเสียใดๆ
    แต่ผมก็เน้นซื้อ ไม่เน้นขาย
    ปีหนึ่ง ขายไม่ถึงสามครั้งครับ

เมื่อวันก่อน
    ผมโพสต์ขายเมนบอร์ด+แรม+ซีพียู
    ในแบบเหมือนๆกับที่คนอื่นทำ

คือ
    ที่หมวดเมนบอร์ด ก็ขึ้นด้วยคำว่า มัดรวม mb+cpu+ram
    ที่หมวดแรม ก็ขึ้นด้วยคำว่า มัดรวม ram+mb+cpu
    ที่หมวด cpu ผมก็ขึ้นด้วยคำว่า มัดรวม cpu+mb+ram
    (เหมือนกับ คนอื่นๆที่เค้าทำๆกัน)

แต่..

หัวข้อผมขึ้นว่า

ด่วน หาเงินพาแมวไปหาหมอครับ มัดรวม mb+cpu+ram 1700 พร้อมส่ง

กรณีนี้ ถือว่าทำผิดกฎ เลยถูกลบ ใช่ไหมครับ
    หรือ เพราะเหตุผลอื่นครับ

ที่ต้องมาขอคำแนะนำ
    เพื่อจะได้ป้องกันไม่ให้ผมทำผิดอีกครับ

เนื่องจาก
    หลังจากที่ ลูกค้าโอนเงิน
    ผมก็มาโพสต์แก้ ว่า
    ขายแล้ว รอส่งของ
    แล้วจะมาปิดกระทู้

หลังจากนั้น ผมก็พาแมว ไป รพส.
    ปรากฎว่า อาการค่อนข้างอันตราย
    เลยต้องแอดมิท ที่ รพส.
    ผมเฝ้าแมวจนเช้า

เพราะพบว่า เคอรรี่ จะไม่ส่งหลังสี่โมงเย็น
    (ตอนที่ลูกค้าโอนคือ ห้าโมงเย็นกว่าๆ)

ลูกค้า เลย ไลน์มาถาม

ผมก็ส่งภาพให้ดูว่า ไปรักษาแมวป่วย และ ภาพเมนบอร์ด
    ลูกค้าที่ซื้อ รับทราบ+เข้าใจ

วันต่อมา ผมจะไป เคอรรี่แถวๆบ้าน
    ปรากฎว่าปิด...ทำไมปิด ผมไม่รู้
    และเป็นเคอรรี่แบบมาเช่าพื้นที่ของตลาด

ฝนก็ตก เลยรีบกลับห้อง
    กว่าฝนจะหยุดตก ก็นานจน
    พอฝนเบาลง ผมก็ว่าจะไป เยี่ยมแมว+แวะส่งของกับเคอรรี่
    ที่ แฟมิลี่มาร์ท ปากซอย รามอินทรา 65

ปรากฎว่า ฝนตกหนักอีก
    ผมเลยไม่ลงรถเมล์ แล้วเลยไปหาแมวที่ กม.8

กะว่าขากลับ ค่อยแวะส่งของ

ขากลับฝนตกอีกรอบ ลูกสาวโทรมา บอกว่าเธอลืมปิดหลังห้องเธอ
    ให้พ่อรีบไปปิดให้ กลัวฝนสาดเข้าห้อง

เมื่อฝนตกอีกรอบ ผมลงรถไม่ได้อยู่ดี
    ผมเลยนั่งกลับ แบบเลยไปคอนโด
    กะไว้ว่า เมื่อมีไวไฟ จะแจ้งบอกลูกค้า

ไปถึงห้องลูกสาว เน็ตใช้ไม่ได้ ไฟคอนโดดับ

ผมเลยต้องปล่อยวาง และนั่งรอฝนหยุด+ไฟมา

ผมป่วยเป็นโรคหัวใจอยู่ ใส่บอลลูนแล้วสองอัน
    อีกเส้นไม่ใส่เพราะเงินหมด

ยาที่กินออกฤทธิ์ ทำให้เผลอหลับ

ตื่นขึ้นมา ทุกอย่างปกติ
    ไฟฟ้ามา เน็ทมา

พอผมต่อไวไฟเข้ามือถือ

ลูกค้าไลนืมาด่าแบบเสียหาย
    แนวๆไอ้ขี้โกง

พร้อมกับโวยว่า ว่าผมลบกระทู้ทำไม !

หลักจากปรับความเข้าใจกันได้
    เรื่องก็จบ

ตีสี่กว่าๆ ผมก็ส่งของเรียบร้อย

เพราะต้องเสียเวลา
    ถ่ายวิดีโอ+กึ่งไลน์สด
    ให้ดูว่าทุกอย่างปกติ ไม่ได้เป็นพวกคนเลว
    ขายของแบบหมุนเงิน..

รวมทั้งส่งหลักฐาน แมวป่วย
    ป้อนยาแมว ภาพการแชทกับลูกสาว บลาๆๆๆ
    รวมถึงบัตรประชาชนแบบเห็นจะๆ ไม่ลบไม่เบลอ
    จากมือที่ผมถือ บัตร ปชช แบบภาพจริง

เล่ามาทั้งหมด
    ไม่ใช่ดราม่า

แต่เล่าเพื่ออธิบาย สิ่งที่เกิดขึ้นครับ
    คำถามคือ

ผมทำผิดข้อใดนั้น ก็อยากให้แอดมิน
    มาแนะนำด้วยครับ
    และที่แน่ๆผมผิดครับ ที่ไม่ส่งของทันที
    แต่เอาแต่อ้างฝน อ้างแมว

โดยความเห็นส่วนตัว
    หากจะลบกระทู้
    ที่ไม่มีลักษณะ คนขี้โกง ใดๆ

แม้ไม่เตือนก่อนลบ
    แต่ก็น่าจะมีหลักฐาน
    ไปที่สมาชิกที่จะลบนะครับ
    ว่าจะลบกระทู้ แล้วนะ

เผื่อจะได้เอาไปอ้างอิงได้
    หากมีกรณีแบบผม หรือคล้ายๆผม..เกิดขึ้นอีก
    (กับท่านสมาชิกคนอื่นๆ)

ผมไม่ซีเรียสนะครับ
    ที่มาถามนี่ก็ที่จริงแล้ว

สงสารคนซื้อ ที่หงุดหงิด+เข้าใจผิด นั่นละครับ

อารมณ์ขุ่นมัว.. ไม่คุ้มมูลค่านะครับ

เพราะผมเชื่อเป็นส่วนตัว
    ว่าหาก ลูกค้า ยังหากระทู้เจอ
    จิตใจอารมณ์จะไม่ขุ่นมัวมากขนาดนี้ครับ

ผมไม่ได้บอกว่า แอดมินผิดนะครับ
    ผมมาขอคำแนะนำ เพื่อป้องกันครับ

ขอบคุณที่อ่านจบจบนะครับ

รอคำแนะนำครับ

เพื่อ/เผื่อ..สมาชิกท่านอื่นๆ
    "อาจ" จะได้เอาไปต่อยอดความคิด อะจร้าๆ

https://www.overclockzone.com/forums...ad.php/3968293
    Last edited by taibkk; 5 Jun 2019, 06:24:57.

Comment

Working...
    X