Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาตอน restart เเล้วหน้าจอขึ้น an operating system wasn't found

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาตอน restart เเล้วหน้าจอขึ้น an operating system wasn't found

ผมมีปัญหา คือ ตอน restart เครื่อง ไม่ว่าจะ restart จาก หน้า window หรือ หน้า bios ตอนที่ปรับค่าต่างๆเเล้วกดเซฟ ให้เครื่องบูธเข้า window เเต่หลายๆครั้งจะขึ้นข้อความว่า
    an operating system wasn't found. Try disconnecting any drives that don't contain an operation system. ผมลองหาจาก google เเล้วว่าอาจจะเกิดจาก bios ไม่ได้บูธ window จาก ไดร์ฟ ไปบูธจาก usb หรือ cd เเทน ผมก็ไปตั้งค่าให้บูธเข้า window จาก ssd เเล้วครับ มันก็เข้าได้ปกติ เเต่ที่มีปัญหาคือตอน ผมจะ restart เครื่องเอง หรือ restart จากหน้า bios มันก็จะขึ้นคือความตามด้านบนตลอดครับ ต้องกดปุ่ม restat จากตัวเคส ถึงจะเข้า window ได้ครับ

สาเหตุที่ผมสันนิฐานเอง จากที่หาๆข้อมูลมานะครับ เเต่ไม่รุ้ว่าจะเกี่ยวกันไหม
    1.เครื่องผมเคยไฟดับ โดยที่ไม่มี ups 2 ครั้ง
    2.เคย oc เเล้วเครื่องค้าง เเละ bios ไปบูธ window จาก drive ซีดี เเทนครับ

ผม oc 5820k ไป 4.3 ไฟ 1.225 นอกนั้น auto ครับ หรือต้องปรับค่าไฟเพิ่มไหมครับ
Working...
X