Announcement

Collapse
No announcement yet.

PLEXTOR : PX-B120U Blu-ray Disk 4X Reader External USB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PLEXTOR : PX-B120U Blu-ray Disk 4X Reader External USB

PLEXTOR : Blu-ray READER USB

สวัสดีครับ

วันนี้สบโอกาสว่าง ๆ ออกจากที่พักไปหาเรื่องเดินแกว่งไปแกว่งมา แถว ๆ พันธ์ทิพย์งามวงศ์วานดีกว่า
    และแล้วก็แกว่งไปถึงชั้น 4 ก็ไปสะดุดโดนล็อคแขนจากเฮียเจ้าของร้านแห่งนึง โดยที่กระซิบเบา ๆ ว่า
    "มีของเล่นใหม่" อันตัวเราก็ซื่อ ถามกลับไปว่าเฮีย "ไปเอา อีคึ อีเค๊ะมาเล่นเหรอ"

แกก็หน้าแดง ๆ พาลให้เรานึกว่าจริง ที่แท้หน้าเค้าแดงอยู่แล้ว พร้อมกับส่งกล่องเหลี่ยม ๆ สีฟ้า ๆ มาให้
    กับมา นั่นคือ ๆ ๆ ๆ ๆ

PLEXTOR : PX-B120U Blu-ray Disk 4X Reader External USB

"เอาไปเล่นไหม" ประโยคนี้แหละที่ทำให้หูผมกระดิกดิ๊ก ๆ เลยถามกลับไปว่า "จริงป่าว" และนั่นก็เหมือนฟ้าประทาน แกบอกจริง เอาไปเล่นดูดีไม่ดีบอกด้วยละกัน...555

ของฟรีมีในโลก เสร็จแล้วก็รีบชิ่งก่อนเปลี่ยนใจ แต่สุดท้ายเฮียแกตะโกนเรียกอีก เราก็พาลนึกในใจว่า
    เอาคืนซะล่ะมั๊ง แต่พลิกแผนครับ มีกล่องที่สองที่เล็กว่าให้ติดมาด้วยเป็น Plextor เหมือนกัน
    แต่ช่างมัน รีบชิ่ง ๆ กลับมาก่อน

พอมาถึงบ้านก็พาลพบ

เป็น BD - Reader External USB นั่นเองครับ โทนสีออก เหลือบ ๆ น้ำเงินกรม+เขียว
    (มันเหมือนจะเปลี่ยนสีได้เวลาโดนแสง) ซึ่งผมก็ไม่เคยดู Blu-Ray แผ่นกะเค้าซักที สุดท้าย
    เคยเห็นอาการหมากับปลากระป๋องหรือเปล่าครับ "กำ ตัวเราไม่มีแผ่น BD นี่หว่า"

ก็เลยยกโทรศัพท์ไปบอกรุ่นพี่ที่ Fortune รัชดาให้เอาแผ่น Blu-Ray มาส่งให้หน่อย
    โดยขอเป็นแผ่นแท้+แผ่นแม่สาย+แผ่น Copy มาด้วย เพื่อเอามาทดสอบ
    (แสบจริงเฮีย ให้เครื่อง-ไม่ให้แผ่น แบงค์พันหลุดลอยไปแบบไม่ตั้งใจ "^^)

บอกก่อนนะครับว่า Plaxtor ตัวนี้เป็นแค่ Reader ตัวอ่านเท่านั้น ไม่สามารถเขียนได้
    แต่ผมก็ว่าคุ้มนะ ง่าย ๆ เสียบปุ๊บใช้งานได้เลย แผ่น Blu-Ray แบบถูกก็มีให้เห็นในตลาด
    เกลื่อน ซึ่งอนาคตผมว่าน่าจะมาแทน DVD-9 แน่นอน และไม่แพงซะด้วย

ง่าย ๆ ครับ เพราะปกติผมดูหนัง HD ผ่าน Computer ปกติอยู่แล้ว พอได้เจ้า Plextor ตัวนี้มา
    ก็แค่เสียบ USB เข้าที่เครื่อง Computer รอซักครู่ก็สามารถใช้งานได้เสมือน Drive อ่านแผ่น
    ดี ๆ นี่เอง แต่ปัญหาที่เจอก็คือ สาย USB ให้มาสั้นไปหน่อย แต่ผมก็มีสาย USB-Y สองหัว
    แบบยาวอยู่ (เสียบทีสองหัวเพื่อช่วยดึงไฟเลี้ยง) เลยหมดปัญหาเรื่องตำแหน่งการวาง และ
    ไฟไม่พอในขณะที่ใช้สายยาว ๆ

นับว่าเป็นทางเลือกที่ดีกับ Brand นี้ที่กำลังจะกลับมาสู่ตลาดเมืองไทยเรา และคงจะได้เห็นสินค้า Brand นี้
    วางตามห้างร้านทั่วไป ในแหล่ง IT ในอีกไม่ช้า

ภาพตัวอย่าง Justin Bieber-1080P

ส่วนความเห็นส่วนตัว
    กับเจ้า PLEXTOR PX-B120U นับว่าเป็นอีก 1 ตัวเลือกสำหรับผู้บริโภคอย่างเรา ๆ ที่ต้องการความ
    คุ้มค่า-ราคาไม่แพง กับ BD-Reader External ตัวนี้ในยุคเว็บ Bit โดนปิดกันเป็นว่าเล่น ...555

หา Drive Blu-Ray ซักตัวมาเล่นแผ่นกัน เพื่อทดแทนการบริโภค Bits ไม่ว่าจะชั่วคราวหรือถาวร ก็ว่ากันไป
    ผมว่าน่าดีออก
    ทำให้ตลาดค้าแผ่น Blu-Ray ในบ้านเรา (ไม่ว่าจะมาจากแหล่งไหน) ได้โตขึ้นบ้าง โดยที่อยู่ลืมอุดหนุน
    แผ่นแท้กันบ้างนะครับ

ขอขอบคุณ
    K.Jack : Y.C. Service พันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน
    ที่เอื้ออุปกรณ์ชิ้นนี้มาให้ชมกัน (ฟรีเปล่าหว่า)

ใช้แต่ Daemon Tool Drive ท่าน อิอิ

Comment

1.ราคาเท่าไหร่
      2.เขาว่าแผ่นแม่สาย คุณภาพดีที่สุดในกลุ่มเดียวกันจริงปะครับ
      3.ในร้านมีDVD-RWยี่ห้อนี้ขายมั้ย ร้านใหนเอ่่ย

Comment

อยากรู้ราคา

Comment

มารอราคาด้วยคนครับ

Comment

+++++ Up UP UP up +++++

Comment

+ + + + + + + Up Ji + + + + + + +

Comment

แวะมา Up ให้ครับ

Comment

Up ครับ

Comment

UP Up Up ++++++

Comment

ดัน
                      ครับ

Comment

Working...
                      X