Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีเจาะเคสแบบง่ายๆใครก้อทำได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีเจาะเคสแบบง่ายๆใครก้อทำได้

มีวิธีเจาะเคสแบบง่ายๆแถมยังไวกว่าเลื่อยใช่เวลาแป๊บเดียว ที่สำคัญไม่ต้องทำสีใหม่ให้ยุ่งยากเลยคับ ... อันดับแรก มาดูอุปกรณ์กันก่อนคับ

รอดู

Comment

รูปใหญ่ไปหน่อยลืมไปแป็ปหนึ่งคับ อันนี้เคสตัวเก่าคับแบบบ้านๆ
      Last edited by mod1; 1 Mar 2010, 23:28:50.

Comment

รอชมครับ

Comment

มาหรือยัง รอๆๆ

Comment

โทษทีนะคับเอาใหม่คับ...อุปกร
            ณ์ก้อมีเท่านี้คับ อ้อมีฆ้อนกับกระดาษทรายละเอียดๆหน่อย ดอกสว่านที่ใช้เจาะอย่าใช้ดอกใหญ่จะทำให้เจาะเข้าอยากใช้ตัวขนาดที่เห็นในรูปก้อพอคับ
            Last edited by mod1; 17 Apr 2010, 04:12:15.

Comment

คีมที่ใช้ตัดเปนคีมตัดเหล็กแบบหัวโค้ง ผมซื้อที่อมร หรือไม่ก้อหาซื้อตามร้านขายอุปกรณ์ก่อสร้างทั่วไป ตัวละ150บาทเองคับ แต่คมมากๆ ก่อนซื้อสังเกตนิดนึ่งเพราะหน้าตาจะคล้ายกับคีมตัดกิ่งไม้เดี๋ยวจะซื้อผิดให้สังเกตที่ฉลาก จะบอกว่าใช้ตัดโลหะหรือกิ่งไม้
              Last edited by mod1; 3 Apr 2009, 09:07:30.

Comment

มาต่อคับ เริ่มจากนำพัดลมมาวัดเพื่อกำหนดขนาดของรูที่เราจะเจาะ จากนั้นกัอใช้สว่านเจาะรูเอาแค่พอสอดคีมเข้าไปตัดได้ ไม่ต้องใหญ่มากนะคับ ทางที่ดีผมแนะนำให้ทดลองเจาะเคสเก่าๆดูก่อนเพื่อทดสอบ แต่รับรองเจาะง่ายมากคับ ลองมาแล้วหลายตัว
                Last edited by mod1; 17 Apr 2010, 04:12:15.

Comment

มาถึงขั้นตอนสำคัญ ใช้คีมค่อยๆหนีบทีละนิด สำคัญมากต้องใช้เฉพาะปลายของคีมเท่านั้นคับอย่าสอดเข้าไปทั้งตัว เพราะเราตัดเปนรูปวงกรมซึ้งถ้าใครเคยตัดด้วยเลื่อยมือ จะรู้ตัดยากมาก แต่คีมจะไวมาก

Comment

เสร็จแล้วคับ ที่เห็นเปนฝาข้างด้า้้้นเมนบอร์ดของเคสคับ ที่เห็นรูเล็กๆเอาไว้ใส่พัดลมตัวเล็กซึ้งจะดูดอากาศจากด้านหลังของ cpu แบบจะจะเลยตรงนี้ถ้าใครเจาะแล้วติดพัดลม ลองเอามือไปอังแถวหน้าพัดลมจะรู้ว่าลมที่ออกมาด้านหลังร้อนเอาเรื่อง แสดงว่าตรงนี้ช่วยได้เยอะมากคับส่วนใหญ่จะมองข้ามไปผมลองแล้วช่วยให้ความร้อนเมนบอร์และcpuลดลงคับ ลองดูคับ

Comment

ด้านบนเคทคับ ส่วนใหญ่เคสระดับล่างๆ กลางๆ เขาจะไม่ค่อยเจาะมาให้เรา ไม่ง้อก้อได้เจาะเองซะเลย เคทที่เจาะนี้เปนตัวที่ผมเจาะตัวแรกแรกนะคับอาจจะขี้เหร่นิดนึ่ง แต่เผอิญว่าถ่ายรูปไว้ตัวหลังๆมาไม่ได้ถ่ายเก็บไว้

Comment

ทีนี้ก้อมาเก็บรายละเอียดกันหน่อยใช้ฆ้อนค่อยๆทุบเบาๆตรงที่เราตัด

Comment

กระดาษทรายขัดเพื่อเก็บคมตรงที่เราเจาะ หน่อย แต่แนะนำให้หาตะใบเหล็กแบบโค้งที่ละเอียดๆหน่อยจะเนียนกว่าเผอิญตอนที่เจาะ ลืมซื้อมาจำเปนต้องใช้กระดาษทรายไปก่อน

Comment

มาสายไปเปล่าครับ
                            ฝาข้างเคสผมไม่เป็นรูปไปแล้วครับ(ตัดครั้งแรกในชีวิต)

แต่ก็ยังดีครับ เดียวผมก็จะเจาะฝาข้างบนด้วย ดีนะที่ยังไม่ทันเจาะ ไม่งั้นละเย็ง แน่ๆ

Comment

ปักหมุดท่าจะดีนะครับ

ปักหมุดท่าจะดีนะครับ

Comment

Working...
                              X