Announcement

Collapse
No announcement yet.

~: BenQ S41-310 Benchmark Result :~

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เด็ดจริงๆ benQ

Comment

Originally posted by hononbier View Post
      อ่านมาหลายวันละ ได้ฤก โพสซะที
      กำลังจะมาบอกว่า เรื่อง hibernate กับ sleep แล้วจอดำอะ
      1. ตอนผมซื้อเครื่องหมาดๆ ให้เขาลง winXP ผม test หมดทุกอย่างทั้ง hibernate และ sleep ปรากฏว่า ไม่ดำนะครับ
      2. วันต่อมา ผมได้ลง software ดังนี้ คือ
      - เปลี่ยน driver การ์ดจอ ให้เป็นแบบในเวปนี้ (โดยของที่ร้านให้มา มันต้องไป update แบบmannual ผมเลยอยากได้ตัว exe)
      - ผมลบ NOD ที่แถมมากับตัวเครื่อง โดยลง kaspersky ลงไปแทน
      - ผมลง Visual Studio 2005 แบบ Full ลงไปเพื่อใช้ทำโปรเจค
      นอกนั้ผมนึกไม่ออกแล้วอะ ><
      3. หลังจากนั้น ผม hibernate และ sleep ไม่ได้อีกเลย จอดำตลอด
      4. ผมเลยคาดการณ์ ว่า มันน่าจะมีสาเหตุมาจาก 1 ใน 3 ข้อนี้ แต่ผมไม่ทราบอะ

ผมเลยเอามาเล่าสู่กันฟัง ว่า สาเหตุมันอะไรกันแน่ แต่ไม่น่าเป็นที่ตัว XP (มั้ง) เพราะตอนซื้อจากร้าน ผม hibernate และ sleep ได้ปกติเลยนะ
      ตอนที่ร้านลงให้ผมก้อ hibernate กับ sleep ได้เหมือนกันคับ แต่ยังไม่ได้ทำไรกับ driver nvidia และ ได้ทำการลบ nod32 ออก แล้วลง bitdefender แต่ก้อยังเป็นปกติดีนะคับ

Comment

น่าจะเป็นเพราะเปลี่ยน driver การ์ดจอ นะครับ เพราะผม ก็เพิ่งเปลี่ยนเมื่อคืน แล้วก็ใช้ hibernate และ sleep ไม่ได้เหมือนกัน ( ก่อนหน้านี้ใช้ได้ครับ )

Comment

Originally posted by TcFT View Post
          ตอนที่ร้านลงให้ผมก้อ hibernate กับ sleep ได้เหมือนกันคับ แต่ยังไม่ได้ทำไรกับ driver nvidia และ ได้ทำการลบ nod32 ออก แล้วลง bitdefender แต่ก้อยังเป็นปกติดีนะคับ
          ผมว่าเป็นที่ Driver การ์ดจอครับ
          คิดว่าผมจะลองหา Driver การ์ดจอใหม่ดู
          ถ้าใครเจอตัวใช้แล้วเสถียรก็แจก ๆ กันด้วยนะครับ
          ไปไล่หาก่อนนะครับ

ส่วน wifi ผมเล่นก็ปกตินะ
          ส่วน Aircard ก็ต้องลองดูครับขึ้นอยู่กับว่าสัญญาณ Edge ไปถึงแถวบ้านหรือป่าวนะ
          ของผมใช้มือถือรุ่นที่ Support Edge แล้วต่อผ่านบลูทูธน่ะครับ ก็เร็วพอ ๆ กะ AirCard เลยล่ะ
          (ผมใช้สัญญาณของ DTAC)
          Last edited by hmuu; 20 Jun 2007, 09:10:36.

Comment

เจอแล้วครับ !!! วิธีที่ทำให้เราสามารถ hibernate และ sleep ได้ เพิ่งลองเมื่อกี๊ ลองมาแล้วครับ อยากให้หลายๆท่านช่วยลองกับผมด้วย ถ้าได้อีก ก็ OK แสดงว่า work

ชื่อรุ่น BenQ S41-310 นะครับ รุ่นอื่นผมไม่การันตีนะ

เตรียมพร้อมก่อน
            1.1 ขั้นแรกให้ไป download software ForceWare 160.03 Win 2000/XP จากเวป
            http://downloads.guru3d.com/download.php?det=1633
            1.2 ให้ทำการแตกไฟล์นี้ (โดยการ double click นั่นแหละ) ไปที่ folder ไรก็ได้ ก่อน
            1.3 ให้เราทำการ uninstall driver ที่เราลงอยู่ก่อน โดยคลิกขวาที่ mycomputer แล้ว properties แล้วไปที่ tab hardware เลือก device manager แล้วเลือก display adapter แล้ว double click ที่ชื่อ การ์ดจอ เรา
            1.4 ไปที่ tab driver เลือก uninstall driver แล้ว restart เพื่อเตรียมตัวลงตัวใหม่

ขั้นตอนการลงแล้ว
            2.1 เมื่อ restart เครื่องมาเสร็จ เครื่องมันจะถามหา driver ซึ่งให้เรา cancel ไปก่อน
            2.2 คลิกขวาที่ mycomputer แล้ว properties ไปที่ hardware --> device manager เช่นเดิม แล้ว เลือกที่ display adapter แล้ว double click ชื่อการ์ดจอเรา (ซึ่งมันจะยังเป็นชื่อ VGA com...บลาๆ อยู่)
            2.3 ไปที่ tab driver เลือก update driver
            2.4. จะขึ้นหน้าจออีกหน้าต่างขึ้นมา เลือก Install from a list or specific location (Advance) แล้ว next
            2.5 เลือก Don't search , I will choose the driver to install แล้ว next
            2.6 กดที่ Have Disk แล้ว Browse
            2.7 เลือก Path โดยเลือกไปที่ที่เรา extract driver การ์ดจอ ในข้อที่ 1.1 จะมี File ชื่อ
            nv4_disp.inf อยู่ ให้ Open มาซะ
            2.8 จากนั้นจะมีรายชื่อมาให้เลือกเยอะแยะ ให้เลือก Geforce 8600 GT นะครับ
            2.9 จากนั้น Next ไปเรื่อยๆ จะเป็นฉาก Install ก็ Continous Anywhere ไป OK ไป Restart เครื่อง 1 รอบ ก็เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

จากที่ลองดู เล่นเกมได้ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด ถึงแม้จะใช้ driver ตัวของ GT ก็ตาม

เพื่อนๆ ลองไปทดสอบกันดูนะครับ ถ้า work ยังไง ก็ช่วย post บอกด้วย ผมอาจจะเอาไป post ที่อื่นต่อ

ขอให้สนุกนะครับเพื่อนๆ อิอิ
            Last edited by hononbier; 20 Jun 2007, 09:26:56.

Comment

ผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ ใช้ Vista ก็มีโปรแกรมให้ใช้เยอะนะครับ ทำไมทุกคนชอบบอกว่าวิสต้าไม่รองรับอย่างนู้นอย่างนี้ ผมลงเวอร์ชั่น Ultimate ครับ แล้วก็ลงโปรแกรมที่ผมเคยใช้อยู่ได้เกือบทุกตัวทั้ง Ms.Office 2003, Photoshop CS3, Dreamweaver CS3, Adobe Reader, Flash, Kaspersky Antivirus, Wimamp เกมส์ก็ลงได้เกือบหมดทั้ง PES 6, Oblivion, C&C3 ,BMFE 2 , Gothic3, Carbon, GTR2 และอีกสารพัดเกมส์ที่จะหามาประลองความแรงเครื่อง แล้วส่วนตัวก็ชอบ interface Vista มากๆ และระบบที่สะดวกมากขึ้น จนไม่คิดจะกลับไปใช้ XP อีกแล้วล่ะครับ ดีใจที่ได้ใช้ระบบที่ใหม่สุดๆตอนนี้ ....แต่ถ้าใครจำเป็นต้องใช้โปรแกรมเฉพาะที่มันยังใช้กับ Vista ไม่ได้ก็ต้องกลับไปใช้ XP ล่ะครับ

Comment

"จากที่ลองดู เล่นเกมได้ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด ถึงแม้จะใช้ driver ตัวของ GT ก็ตาม"

เฮ้ยๆ คุณ hononbier ดูอุณหภูมิด้วย ต่างกันป่าว

Comment

นอกเรื่องนิดนึง อยากถามว่าท่านๆที่ลง XP กันนี่ใช้ตัวไหนเหรอคับ ตอนนี้ลังเลตัว Original กับ mod ของคุณ sokool อ่ะคับ

Comment

ตกลง ตอนนี้ลง xp ไม่มีปัญหาเลยใช่ป่าวค่ะ
                    ถ้ามีบอกด้วยนะ

Comment

แรงกว่าpcผมอีกครับ - -

Comment

Originally posted by rittiky View Post
                        "จากที่ลองดู เล่นเกมได้ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด ถึงแม้จะใช้ driver ตัวของ GT ก็ตาม"

เฮ้ยๆ คุณ hononbier ดูอุณหภูมิด้วย ต่างกันป่าว

ลองแล้วครับ ความร้อนเท่าๆเดิม

Comment

อ้า ผมเจอ Driver การ์ดจอ ของ Window XP แล้วครับ
                          ลอง standby กับ hibernate ได้เป็นปกติแล้ว

===========================================
                          วิธีลงก็ลงแบบเดียวกับโพสต์ของคุณ hononbier เลยครับ
                          ===========================================
                          เตรียมพร้อมก่อน
                          1.1 ขั้นแรกให้ดาวโหลดไฟล์นี้ครับ ------>(รอก่อนนะครับ กำลังอัพโหลดอยู่)
                          1.2 ให้ทำการแตกไฟล์นี้ (โดยการ double click นั่นแหละ) ไปที่ folder ไรก็ได้ ก่อน
                          1.3 ให้เราทำการ uninstall driver ที่เราลงอยู่ก่อน โดยคลิกขวาที่ mycomputer แล้ว properties แล้วไปที่ tab hardware เลือก device manager แล้วเลือก display adapter แล้ว double click ที่ชื่อ การ์ดจอ เรา
                          1.4 ไปที่ tab driver เลือก uninstall driver แล้ว restart เพื่อเตรียมตัวลงตัวใหม่

ขั้นตอนการลงแล้ว
                          2.1 เมื่อ restart เครื่องมาเสร็จ เครื่องมันจะถามหา driver ซึ่งให้เรา cancel ไปก่อน
                          2.2 คลิกขวาที่ mycomputer แล้ว properties ไปที่ hardware --> device manager เช่นเดิม แล้ว เลือกที่ display adapter แล้ว double click ชื่อการ์ดจอเรา (ซึ่งมันจะยังเป็นชื่อ VGA com...บลาๆ อยู่)
                          2.3 ไปที่ tab driver เลือก update driver
                          2.4. จะขึ้นหน้าจออีกหน้าต่างขึ้นมา เลือก Install from a list or specific location (Advance) แล้ว next
                          2.5 เลือก Don't search , I will choose the driver to install แล้ว next
                          2.6 กดที่ Have Disk แล้ว Browse
                          2.7 เลือก Path โดยเลือกไปที่ที่เรา extract driver การ์ดจอ ในข้อที่ 1.1
                          2.8 จากนั้นจะมีรายชื่อมาให้เลือกเยอะแยะ ให้เลือก Geforce 8600m GS นะครับ
                          2.9 จากนั้น Next ไปเรื่อยๆ จะเป็นฉาก Install ก็ Continous Anywhere ไป OK ไป Restart เครื่อง 1 รอบ ก็เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

ตัวนี้เป็น version ของ ASUS ครับ ทำให้ลงแบบ Setup ตรงๆ ไม่ได้
                          แต่เป็นไดร์ฟเวอร์สำหรับ Geforce m Series ครับ (Geforce 8600m GS)

การแบ่งปัน ทำให้ไปสู่จุดมุ่งหมาย อิอิ
                          Last edited by hmuu; 20 Jun 2007, 20:51:01.

Comment

อ่า มันมี ของ mobile เหรอเนี่ย ผมไม่ยักรู้เลยแฮะ งั้นเดี๋ยวลองลงใหม่ๆ ขอบคุณสำหรับข้อมูลคร้าบ

Comment

รอก่อนนะครับกำลังอัพไฟล์ให้อยู่

Comment

อ่าว ผมก็ลอง driver ของผม มันไม่มี 8500m GS นี่นา
                                กะลังอัพอยู่นี่เอง อิอิ อ่านไม่ดีก่อน

Comment

Working...
                                X