Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนวทางเลือกซื้อกราฟฟิคการ์ดโน้ตบุ้ค(Mobile GPU Guide)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ไม่เป็นไรครับ
    เพราะกำลังจะซื้อโน้ตบุ้คเหมือนกัน ประมาณวันที่ 10 กค. ก็เลยหาข้อมูลไว้ก่อน
    ไปเจอบทความมีประโยชน์ก็เลยลองอ่านและแปลดู

ปล. แนะนำการ์ดจอคนอื่น แต่ตัวเองจะเอาการ์ดจอตัวบ้วยซะงั้น 555
    รุ่นนี้ครับ BenQ A53
    เพราะเอามาดูหนังฟังเพลงเขียนโปรแกรมครับ แล้วมันสวย เป็นแมกนีเซียมตรงที่รองมือ ด้านหลังเป็นอะไรม่ะรู้จำไม่ได้แหล่ะ(สงสัยเป็นแคลเซียม) หนัก 2.6 โล มี นัมแพด จอ 15 นิ้ว(ไว้ดูอายูมิ) แต่การ์ดจอ Sis Mirage 3+ อนาจใจ

Comment

ดันให้

สงสัยง่ะ ทำไมกระทู้นี้ไม่ถูกปักหมุดง่ะ?
      ออกจะดี????

Comment

ชัดเจน
        รู้เรื่องเลยค่ะ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

Comment

สุดยอดมากคับ

เป็นความรู้ใหม่ที่มีประโยชน์

ขอบคุนคับ

Comment

thank

Comment

ขุดครับๆ
              กระทู้แบบนี้อย่าให้ตกหน้าแรกเป็นอันขาด

ปล. ใครก้อได้บอกเจ้าของเวปทีให้ปักหมุดเถอะคร้าบบ

Comment

มีสาระมากคับ

Comment

เหอๆ 6100 ไม่น่ารีบซื้อเลย T.T แต่ไม่เปนไร เด๋วเก็บตังซื้อ PC โหดๆไปเลย ^^

Comment

ดัน and ดัน ดันเข้าไป

Comment

• เจ๋งงงง

Comment

• ช่วย อีกแรง

Comment

• HD 2400 xt ใน Acer Aspire 4920G-601G25Mn กับ x 2400 ใน Acer Aspire 4920G-602G25Mn ต่างกันยังไงเหรอครับ.. ผมเห็น x 2400 ใน Acer Aspire 4920G-602G25Mn มันเขียนว่า up to 384 เองอ่าคับ แต่ HD 2400 xt ใน Acer Aspire 4920G-601G25Mn เขียนว่า up to 1023 แหน่ะคับ มันไม่เหมือนกันหรอกเหรอครับ หรือว่าเค้าเขียนผิด.. ช่วยตอบหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by Qzaa View Post
                            HD 2400 xt ใน Acer Aspire 4920G-601G25Mn กับ x 2400 ใน Acer Aspire 4920G-602G25Mn ต่างกันยังไงเหรอครับ.. ผมเห็น x 2400 ใน Acer Aspire 4920G-602G25Mn มันเขียนว่า up to 384 เองอ่าคับ แต่ HD 2400 xt ใน Acer Aspire 4920G-601G25Mn เขียนว่า up to 1023 แหน่ะคับ มันไม่เหมือนกันหรอกเหรอครับ หรือว่าเค้าเขียนผิด.. ช่วยตอบหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

จากที่ไปดูมานะครับ สเปกของสองตัวเมื่อเช็คที่เว็ปของเอเซ่อร์ไทย บอกว่าเป็นการ์ดจอรุ่น X2500 256 MB

เช้คที่เว็ปอื่น:
                            รุ่น 601 = ATi Mobility Radeon HD 2400 XT with up to 1023MB HyperMemory
                            รุ่น 602 up to 1023 MB 1, 2, 3, 4, 5 และมีบางเว็ปบอกว่าเป็น 256 MB
                            เมื่อเช็คที่เว็ป ATI ก็ไม่มีบอกความจุเมมไว้
                            เช้คที่เว็ป NoteBookCheck ก็บอกว่ามีแรม 256 MB+

ดังนั้นเลยสรุปว่า 2400XT มีแรมบนการ์ด 256 MB และมีแรมที่สามารถดึงจากเครื่องมาใช้ได้(Hyper Memory) 768 MB ทำให้มีแรมกราฟฟิคไว้ใช้ได้สูงสุด 1024 MB

ปล. อย่างที่บอกไว้ว่าการ์ดจอที่มันไม่ค่อยแรงมันจะใช้แรมกราฟฟิคไม่ได้ก่อให้เกิดประโยชน์มาก
                            มันแค่ช่วยให้รู้สึกว่ามีเยอะเฉยๆ ถ้าอยากได้การ์ดจอที่แรงจริงๆ ต้องดูชิป การ์ดจอก่อนเลยว่าเป็นรุ่นอะไร ตามมาด้วยชนิดของแรมที่อยู่บนการ์ดว่าเป็น DD2 / DDR3

Comment

• Nvidia GeForce Go6600
                              ATI Mobility Radeon X700
                              Nvidia GeForce 8400M-GT
                              Nvidia GeForce Go7600
                              ATI Mobility Radeon X1600
                              ATI Mobility Radeon X1700
                              ATI Mobility Radeon X2500
                              Nvidia GeForce Go7700
                              Nvidia GeForce 8600M-GS
                              Nvidia GeForce Go7600GT
                              ATI Mobility Radeon HD 2600 DDR2
                              Nvidia GeForce 8600M-GT DDR2
                              Nvidia GeForce 9500M-GS DDR2
                              ATI Mobility Radeon HD 2600 GDDR3
                              Nvidia GeForce 8600M-GT GDDR3
                              ATI Mobility Radeon HD 3650
                              Nvidia GeForce 8700M-GT
                              Nvidia GeForce 9650M-GS
                              อยากทราบว่าระดับของการ์ด Nvidia GeForce 8600M-GS GDDR3 จะอยู่ในระดับไหนครับ

Comment

• fyo
                                Last edited by Big_jian; 8 Jul 2008, 00:31:40.

Comment

Working...
                                X