Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ระหว่าง i3 4130 กับ fx 6300

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ได้ทั้งคู่จริงๆนะ แรงเหลือๆเลยล่ะ

ถ้ามีใครส่งมาให้ผม ผมใช้ได้หมดนั่นแหละไม่เลือก เดือนก่อน CPU เครื่อง PC เพิ่งพัง ฮ่าๆ

Comment

• Originally posted by Meenoi123 View Post
      ผมใช้ FX6300 อยู่จากประสบการณ์และความรู้สึกที่ใช้จริง ดีครับคุ้มมากจัดมาแล้วไม่เสียใจทั้งเอามาทำงานบ้างเล่นเกมส์บ้าง โดยรวมจัดว่าคุ้มและดีไม่รู้สึกเสียดายเงินที่จ่ายไป และจัดกับ ssd ลื่นดีครับชอบมาก ถ้าไม่อิงกราฟเอาจากความรู้สึกจริงๆนะก็โอเคครับ
      SSD บน AMD ประสิทธิภาพไม่ถึง 80% ของความสามารถนะ
      ส่วนใส่ Intel วิ่งเต็ม 100 %

Comment

• เรื่องค่าไฟหละ Intel ประหยัดไฟฟ้ามากกว่าไหมครับ
        (ทีวีพราสม่า50นิ้ว แอร์2หมื่นBTUเปิดทั่ววัน AVR กล่องIPTV โมเด็ม ตู้เย็น กระทะไฟฟ้า ไมโครเวป เครื่องทำน้ำอุ่น หลอดไฟในบ้าน พัดลม ปั๊มน้ำ เครื่องซักผ้า โน๊คบุ๊ค PS4) แต่ละเดือนT_T

Comment

• เท่าตัวนะ
          สมมุติ Intel เสียเดือนละ 100฿
          AMD ก็จะเสียเดือนละ 200฿

Originally posted by auubee View Post
          เรื่องค่าไฟหละ Intel ประหยัดไฟฟ้ามากกว่าไหมครับ
          (ทีวีพราสม่า50นิ้ว แอร์2หมื่นBTUเปิดทั่ววัน AVR กล่องIPTV โมเด็ม ตู้เย็น กระทะไฟฟ้า ไมโครเวป เครื่องทำน้ำอุ่น หลอดไฟในบ้าน พัดลม ปั๊มน้ำ เครื่องซักผ้า โน๊คบุ๊ค PS4) แต่ละเดือนT_T

Comment

• ยาวไป............

Comment

• ขออณุญาติร่วมแจมครับเห็นหัวข้อ และ ปรึกษากันยาวเลย ผมก็ใช้อินเทล Q6600 ใช้มาตั้งแต่ก่อน i จามา จับคอมมาหกปีละ เครื่องแรก Atom 1.60 แล้วก็มาตัวนี้ ใช้นานมากๆ มีอีกสองเครื่องAMD เครื่องล่าสุดเพิ่งประกอบไปใด้ สามเดือน A4-5300 กับการ์ดจอ7730 ddr5 AMDน้องใหม่แค่สองหัวตอนแรกผมก็คิดว่าไม่แรง เอาแบทเทิลฟิล3ยัดดู จัดระดับสูงไปไม่อุนตร้า 1280X1040 ก็เล่นใด้นะ 25-30หรือมากกว่านั้นไม่ใด้เช็คดู ชีพียูพุ่งร้อย แค่ก็ไม่แลคมาก ถ้าเทียบกับตัวที่ผมใช้q6600 GtX 460 ก็ไม่ต่างเท่าใหร่ ถ้าไม่วัดด้วยโปรแกรม แถมประหยัดไฟกว่าเยอะ ถ้าไม่เล่นเกมส์ เปิดหลายโปรแกรม AMD สู้ไม่ใหวเพราะสองหัว แต่มันเปิดโปรแกรมใด้เร็วกว่า Q6600 ก็ไม่รู้พูดอะไรก็คิดเองนะครับ หลายหัวดิกว่า แต่ถ้าแรงด้วยย่อมดีที่สุด

Comment

• อินเทลดีทุกอย่างครับ อย่าจัด amd เลย เดี๋ยวราคาขึ้น ผมได้ซื้อถูกๆ

Comment

• Intel สิ

Comment

• ยาวๆ ไปดิ

Comment

• สรุปถ้าราคาเท่ากันตัวใหนดีกว่า

Comment

• Originally posted by chatree so View Post
                        สรุปถ้าราคาเท่ากันตัวใหนดีกว่า
                        Core i3 แรงกว่า

จริงๆ คู่นี้ FX-6300 ราคาถูกกว่านะ (ในต่างประเทศ เพราะประสิทธิภาพด้อยกว่า i3 4130 ก็เลยราคาจะถูกกว่า) แต่ไทยกับแพงกว่าซะงั้น 555+

Comment

• ตามนี้ ประสิทธิภาพตามราคา (ของเมืองนอกนะ)

Comment

• FX-6300 = 109$ หรือราวๆ 3600 ฿ ( พี่ไทยขาย 3900 )
                            i3 4130 = 119$ หรือราวๆ 3900 ฿ ( ไทยขาย 3600 )

โครตฮาเลย พอๆ กะรุ่นพี่มันเลย FX-8350 นะ

FX-8350 = 169$ หรือราวๆ 5500 ฿ ( พี่ไทยขาย 7000 )
                            i5 4460 = 189$ หรือราวๆ 6200 ฿ ( ไทยขาย 6200 )

Comment

• มีคนถามอีกแล้ว

ดันไปให้มาอ่านที่เดียว

Comment

• เข้ามาดูหาข้อมูลอยากอัพ Cpu อยู่พอดีเกมที่เล่น Cpu ดันไม่ถึงสเปคขั้นต่ำจริงๆชอบ AMD นะใช้อยู่ด้วยแต่ถ้า 2 ตัวนี้หลังจากไปหาดูๆข้อมูลมาแล้ว ผมก็เลือก I3 แรงกว่าแถมถูกกว่า ราคาดูจากเวป TK

i3-4150 3750

FX 6300 4100

เกมใหม่ๆบางทีมันก็รันไม่ถึง 4 หัวหรอก แต่หลักๆ การ์ดจอมันมีผลมากกว่าอยู่หละ ถ้าจะให้เลือก FX-6300 คงต้องลดราคามาสัก 3 พันถึงจะน่าสนใจหน่อย
                                Last edited by Momo; 6 Oct 2014, 11:59:36.

Comment

Working...
                                X