Announcement

Collapse
No announcement yet.

pre/pro จะต่อกับลำโพง 5.1 ยังไงหรอคับแนะนำที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แนะนำสาย DIY ตามงบเลยครับ

Comment

Originally posted by osxp View Post
      แนะนำสาย DIY ตามงบเลยครับ
      สาย diy นี่ดีกว่าสายสำเร็จรูปหรอคับ

Comment

ดีกว่าตรงเลือกเกรดอุปกรณ์ และความยาวได้เอง ยิ่งถ้าทำเองได้ก็ประหยัดไปได้เยอะเลยครับ

ที่เคยเล็งๆไว้ แต่ยังไม่ได้ลองก็คือ Mogami 2497 + หัว RCA CMC 1016-WU-CU

สาย RCA ที่ใช้ปัจุจบัน ก็มึแค่สาย sub Canare GS-6 + หัว HGA Midline Gold

กับสายสำเร็จ RCA ProLink Cinema OCC ต่อจาก DAC คู่เดียว เส้นนี้ใสกิ๊งกว่า GS-6 พอสมควร

นอกนั้นจะเป็นสาย Digital ล้วนๆ ครับ

Comment

Originally posted by osxp View Post
          ดีกว่าตรงเลือกเกรดอุปกรณ์ และความยาวได้เอง ยิ่งถ้าทำเองได้ก็ประหยัดไปได้เยอะเลยครับ

ที่เคยเล็งๆไว้ แต่ยังไม่ได้ลองก็คือ Mogami 2497 + หัว RCA CMC 1016-WU-CU

สาย RCA ที่ใช้ปัจุจบัน ก็มึแค่สาย sub Canare GS-6 + หัว HGA Midline Gold

กับสายสำเร็จ RCA ProLink Cinema OCC ต่อจาก DAC คู่เดียว เส้นนี้ใสกิ๊งกว่า GS-6 พอสมควร

นอกนั้นจะเป็นสาย Digital ล้วนๆ ครับ
          Mogami 2497 + หัว RCA CMC 1016-WU-CU

ชุดนี้ถึงพันไหมคับ

Comment

ถ้าประกอบเอง ใช้สายเส้นละครึ่งเมตร ก็จะประมาณเส้นละพันครับ

หัว RCA คู่ละเกือบๆ 700 สายเมตรละ 500 + ค่าตะกั่วเงิน กับท่อหดอีกนิดหน่อย

แต่ถ้าสั่งทำ ก็บวกเพิ่มไปอีก

Comment

ถ้าประกอบเอง ใช้สายเส้นละครึ่งเมตร ก็จะประมาณเส้นละพันครับ

หัว RCA คู่ละเกือบๆ 700 สายเมตรละ 500 + ค่าตะกั่วเงิน กับท่อหดอีกนิดหน่อย

แต่ถ้าสั่งทำ ก็บวกเพิ่มไปอีก
              ถ้าสาย van den hul หัวท้าย neutrik 1 เมตร 1,200 บาท ราคานี้โอเคไหมคับ

Comment

ถ้าใช้หัว RCA Neutrik ProFi คู่ละ 7ร้อย ก็น่าใช้อยู่ครับ

แต่ถ้าใช้หัว Neutrix ที่หัวละ 40กว่าบาท ก็แพงน่าดู เสียดายสายด้วย

Comment

ถ้าใช้หัว RCA Neutrik ProFi คู่ละ 7ร้อย ก็น่าใช้อยู่ครับ

แต่ถ้าใช้หัว Neutrix ที่หัวละ 40กว่าบาท ก็แพงน่าดู เสียดายสายด้วย
                  แล้วหัว Amphenol rca serie male cable red ดีไหมคับ หัวละ 150 บาท

Comment

ยี่ห้อนี้ พอน่าใช้หน่อย แต่ผมไม่เคยใช้นะครับ

เคยเทียบ Neutrix รุ่นถูก กับ HGA คู่ละ 3ร้อยกว่า ที่ใช้อยู่

เป็นหัวทองเหลืองทั้งคู่ แต่เนื้อทองเหลืองตรงแกนกลางของ Neutrik จะหยาบๆ มีรูพรุนเยอะกว่า ของ HGA เนื้อจะเนียนกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ

Comment

ยี่ห้อนี้ พอน่าใช้หน่อย แต่ผมไม่เคยใช้นะครับ

เคยเทียบ Neutrix รุ่นถูก กับ HGA คู่ละ 3ร้อยกว่า ที่ใช้อยู่

เป็นหัวทองเหลืองทั้งคู่ แต่เนื้อทองเหลืองตรงแกนกลางของ Neutrik จะหยาบๆ มีรูพรุนเยอะกว่า ของ HGA เนื้อจะเนียนกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ
                      ถ้าหัว-ท้าย Amphenol ACPR-RED
                      สาย van den hul 102 mk iii hybrid 1 เมตร
                      ราคาพันนึงก้อพอได้นะคับ 55

Comment

แล้วถ้าสาย rca เป็นสายเงินจะดีไหมคับ

Comment

ลองแบบสายทองแดงก่อนเถอะครับ

หรือจะลองสายเงินซัก 2 เส้นก่อนก็ได้

Comment

ลองแบบสายทองแดงก่อนเถอะครับ

หรือจะลองสายเงินซัก 2 เส้นก่อนก็ได้
                            พอดีจะเอามาต่อ harman kardonหนะคับ ไปอ่านมาเค้าบอก harman kardon ปลายมันจะห้วนๆไม่พุ่ง สายเงินช่วยได้จะทำให้เพิ่มแหลมพุ่ง

ปล.สาย rca นี่ต้องยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกันทุก channel ไหมคับ
                            Last edited by Harbringer; 15 Feb 2018, 20:58:06.

Comment

ก็ควรใช้เหมือนกันทุกเส้นครับ

แต่จะใช้บางเส้นต่างกัน เอาไว้จูนเสียงก็ไม่ผิด

ที่แน่ๆ ถ้าใช้สายเงินแท้ทั้งหมด งบบานน่าดู

Comment

ก็ควรใช้เหมือนกันทุกเส้นครับ

แต่จะใช้บางเส้นต่างกัน เอาไว้จูนเสียงก็ไม่ผิด

ที่แน่ๆ ถ้าใช้สายเงินแท้ทั้งหมด งบบานน่าดู
                                ทำไมสายเงินงบบานหรอคับ

Comment

Working...
                                X