Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ Amp Dac หน่อยครับ สำหรับ sennheiser game one

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by nirvash0 View Post
    DACเกมกับDACฟังเพลง ต่างตรงฟังชั่นพิเศษมันนี่แหละ พวก Dolby / EAX อะไรพวกนี้แหละ แต่หลายเกมแทบไม่ได้ใช้ 555555+
    มันต่างกันแค่ฟังชั่นพวกนั้น+ฟังชั่นทางสายไมค์แค่นั้นแหล่ะ ที่เหลือแล้วแต่ผู้ผลิตเขาจะกำหนดแนวเสียงไปทางไหน

------------

ท่านเสือนี้เลิกนิยม x-fi musicแล้วเรอะ
    Last edited by ManiacMaew; 22 Sep 2017, 18:02:00.

Comment

แล้วของผมได้ pc 373d มาต้องทำอะไรกับมันบ้างครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกเสียงเลย ครับ
      (เล่นเกมส์ ดูหนัง)

Comment

ผมไม่มีคำแนะนำครับ ผ่านมาน้อย รอผู้รู้ครับ
        เท่าที่ใช้มา ฟังเพลงเป็นหลัก เล่นเกมเป็นรอง DACฟังเพลง ชื่อก็บอกเน้นฟังเพลง เอามาเล่นเกม สำหรับผมก็โอเคครับ ยกเว้นเกมแนวfps เจอปัญหา คือว่าหูฟัง+dac มันเป็น2.0 คือซ้ายกับขวา
        บางครั้งเจอสถานที่ที่ศัตรูมาได้หลายทิศ ที่นีเวลาได้ยินเสียงเดิน ผมดันแยกไม่ออกว่ามาจากทางไหน หรือหูตะกั่วก็ไม่รู้ ผมไม่ค่อยจริงจังกับการเล่นมากนักครับ แต่ถ้าเล่นเกมแนวอื่นเช่นrpg เกมตะลุยด่านทั่วไป ผมถือว่าดีครับ ได้รายละเอียดและความคมชัดครับ
        ถามผม ผมพอใจครับ เพราะเล่นเกมแค่คลายเครียดเลยไม่ซีเรียสครับ แต่ถ้าจริงจังไปทางDACเกมครับ
        ผมว่าต้องดูแนวเกมที่เล่นครับ ว่าต้องฟังเสียงแบบรอบทิศทางหรือเปล่าครับ ถ้าเอาถูกๆแบบไม่คิดมากdacจีนครับ
        thanutkong- ตอบครับ ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ ฟังแล้วคิดว่าพอใจเสียงที่ได้ยินหรือเปล่า ถ้าไม่อาจต้องเพิ่มsound cardครับ จะแบบภายในหรือภายนอกตามสะดวกครับ ตามงบด้วย
        ปล.ถ้ามาทางสายdacฟังเพลง มีโอกาสหมดตัวสูงครับ ส่วนใหญ่จะบานปลาย อันนี้จากตัวผมเองครับ ทุกวันนี้ยังคิดอยู่ว่ามาถึงจุดนี้ได้อย่างไร แต่คิดอีกอย่างทำแล้วมีความสุข ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน และลำบากกับเรา ก็โอเคแล้วครับ

Comment

Originally posted by bigtoro1 View Post
          ผมไม่มีคำแนะนำครับ ผ่านมาน้อย รอผู้รู้ครับ
          เท่าที่ใช้มา ฟังเพลงเป็นหลัก เล่นเกมเป็นรอง DACฟังเพลง ชื่อก็บอกเน้นฟังเพลง เอามาเล่นเกม สำหรับผมก็โอเคครับ ยกเว้นเกมแนวfps เจอปัญหา คือว่าหูฟัง+dac มันเป็น2.0 คือซ้ายกับขวา
          บางครั้งเจอสถานที่ที่ศัตรูมาได้หลายทิศ ที่นีเวลาได้ยินเสียงเดิน ผมดันแยกไม่ออกว่ามาจากทางไหน หรือหูตะกั่วก็ไม่รู้ ผมไม่ค่อยจริงจังกับการเล่นมากนักครับ แต่ถ้าเล่นเกมแนวอื่นเช่นrpg เกมตะลุยด่านทั่วไป ผมถือว่าดีครับ ได้รายละเอียดและความคมชัดครับ
          ถามผม ผมพอใจครับ เพราะเล่นเกมแค่คลายเครียดเลยไม่ซีเรียสครับ แต่ถ้าจริงจังไปทางDACเกมครับ
          ผมว่าต้องดูแนวเกมที่เล่นครับ ว่าต้องฟังเสียงแบบรอบทิศทางหรือเปล่าครับ ถ้าเอาถูกๆแบบไม่คิดมากdacจีนครับ
          thanutkong- ตอบครับ ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ ฟังแล้วคิดว่าพอใจเสียงที่ได้ยินหรือเปล่า ถ้าไม่อาจต้องเพิ่มsound cardครับ จะแบบภายในหรือภายนอกตามสะดวกครับ ตามงบด้วย
          ปล.ถ้ามาทางสายdacฟังเพลง มีโอกาสหมดตัวสูงครับ ส่วนใหญ่จะบานปลาย อันนี้จากตัวผมเองครับ ทุกวันนี้ยังคิดอยู่ว่ามาถึงจุดนี้ได้อย่างไร แต่คิดอีกอย่างทำแล้วมีความสุข ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน และลำบากกับเรา ก็โอเคแล้วครับ
          ขอบคุณมากครับ ผมตัดสินใจได้แล้วว่าจะจัด external sound card หลังจากนั้นก็เกบเงินซื้อ DAC เพราะผมชอบฟังเพลงมากๆ เหมือนกัน เล่นเกมดูหนัง 60 ฟังเพลง 40 มีตัวไหนแนะนำไหมครับ ผมเล็งๆไว้ Sound Blaster OMNI + E10k ดีไหมครับ

Comment

ขอบคุณครับ คงเลี่ยงจากการฟังเพลงด้วยเสียงดีๆและครับกลัวเสียตังเยอะครับ 5555

Comment

Originally posted by Curios View Post
              ขอบคุณมากครับ ผมตัดสินใจได้แล้วว่าจะจัด external sound card หลังจากนั้นก็เกบเงินซื้อ DAC เพราะผมชอบฟังเพลงมากๆ เหมือนกัน เล่นเกมดูหนัง 60 ฟังเพลง 40 มีตัวไหนแนะนำไหมครับ ผมเล็งๆไว้ Sound Blaster OMNI + E10k ดีไหมครับ
              น่าจะลงตัวแล้วล่ะครับสำหรับ 2 ตัวนี้

ไว้ถ้าอยากขยับรุ่นสูงขึ้นค่อยว่ากันใหม่ มีไปต่อแน่ๆ มาสายนี้เตรียมเก็บตังส์ไว้เลยครับ 5 5 5

Comment

Originally posted by lekkiki View Post
                น่าจะลงตัวแล้วล่ะครับสำหรับ 2 ตัวนี้

ไว้ถ้าอยากขยับรุ่นสูงขึ้นค่อยว่ากันใหม่ มีไปต่อแน่ๆ มาสายนี้เตรียมเก็บตังส์ไว้เลยครับ 5 5 5
                ขอบคุณมากๆครับพี่ ^ ^

Comment

Originally posted by thanutkong View Post
                  ขอบคุณครับ คงเลี่ยงจากการฟังเพลงด้วยเสียงดีๆและครับกลัวเสียตังเยอะครับ 5555
                  ที่จริงมันก็ไม่น่ากลัวขนาดนั้นละครับ ขอให้มีสติและรู้ข้อจำกัดของตัวเอง มันก็มีความสุขครับ ของแบบนี้ไม่จำเป็นต้องแพงหรอกครับ ถ้าเราชอบมันก็โอเคแล้วครับ อีกอย่างของเดี๋ยวนี้มันมีหลากหลายครับ
                  มีให้เลือกเยอะ รวมถึงราคาด้วยครับ เล่นแค่ตามงบที่เล่นได้ก็พอครับ ที่ผมเจอกับตัวเองคือ อ่านรีวิวไป บางทีความอยากมันก็มาครับ หรือบางที้เจอตัวที่เขาว่าดี เกิดลดราคา หรือเจอของมือ2แบบถูกมาก บางทีซื้อโดยไม่คิด
                  พอรู้ตัวอีกทีมันก็ไม่ใช่แบบที่เราต้องการใช้จริงครับ ขายออกก็ขาดทุนอีก นอกจากนี้ที่เจอคือกระแส บางช่วงเวลามันจะมีของบางอย่างที่ฮิตมาก คนไปซื้อเยอะ บางครั้งมันก็เกิดความคิดสว่ามันดีตรงไหน อยากตามกระแสก็ซื้อตามเขาไป
                  พอรู้ตัวอีกทีก็ขาดทุนอีกแล้ว ผมเองเงินเดือนไม่เยอะครับ รายได้ต่อเดือนหมื่นต้นๆ เจอขาดทุนสะสมบ่อยๆก้แย่ครับ หลังๆมาผมจะเน้นซื้อแต่ตัวที่ต้องการใช้จริงๆครับ แบบว่าใช้ระยะยาว ของบางอย่างอาจลงทุนมากหน่อย คือยอมจ่ายทีเดียวให้จบเลย
                  ดีกว่าเสียเงินทีละนิดครับ รวมๆแล้วมันก็เยอะครับ ส่วนตัวจะมีลิมิตราคาที่สู้ได้โดยไม่เดือดร้อนครับ คือถ้าเกินถึงแม้อยากได้ก็ทำเหมือนมองไม่เห็นครับ เอาว่าเล่นแบบที่สบายใจ มีสติในการเล่น ไม่เดือดร้อนจนไม่มีจะกิน ก็โอเคแล้วครับ ชุดเล็กชุดใหญ่
                  สำคัญอยู่ที่ใจเรา ชุดเล็กๆแต่ถ้าพอใจก็เพียงพอแล้วครับ เล่นแบบพอเพียงตามงบของแต่ละคนครับ

Comment

Originally posted by thanutkong View Post
                    แล้วของผมได้ pc 373d มาต้องทำอะไรกับมันบ้างครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกเสียงเลย ครับ
                    (เล่นเกมส์ ดูหนัง)
                    ผมก็อยากได้ pc 373d เหมือนครับ เนื่องจากเอียคัพ เป็นผ้า (ไม่ชอบที่เป็นหนัง) อยากถามว่า ถ้าไม่ใฃ้ ซาวด์การ์ดที่ติดมากับหูฟัง จะสามารถต่อใช้ซาวด์การ์ดแยกได้ไหมครับ ผมมี GSX 1000 อยู่ครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by somyosch View Post
                      ผมก็อยากได้ pc 373d เหมือนครับ เนื่องจากเอียคัพ เป็นผ้า (ไม่ชอบที่เป็นหนัง) อยากถามว่า ถ้าไม่ใฃ้ ซาวด์การ์ดที่ติดมากับหูฟัง จะสามารถต่อใช้ซาวด์การ์ดแยกได้ไหมครับ ผมมี GSX 1000 อยู่ครับ ขอบคุณครับ
                      GSX 1000 ฟังเพลงเสียงดีขึ้นไหมครับ

Comment

pc 373d มันก็มีซอฟแวร์ของมันแล้วไม่ใช่หรอครับ แต่ถ้าอยากให้เสียงดีขึ้น + เล่นเกมด้วยก็คงแนะนำพวก Soundblaster ของ Creative อะไรพวกนั้นมากกว่า DAC ครับ เพราะ DAC จะเน้นไปทางฟังเพลงมากกว่า

แต่ถ้าจะ + เงินไปซื้อ GSX 1000 ผมคิดว่าก็ไม่คุ้มเท่าไร คือสัดส่วนราคาของหูฟังกับ DAC มันไม่สอดคล้องกันอะคับ เราน่าจะไปเน้นตัวหูฟังดีดีมากกว่า คือต่อให้ DAC มันเทพแค่ไหน แต่ตัวขับเรามันก็ทำได้เท่าที่ Limit ของมันมี ในความคิดส่วนตัวผมนะ

ผมมี HD598 ซึ่งเชื่อว่าเสียงไม่น่าจะต่างจาก PC373 มาก (ตัวหลังแพงกว่าเพราะมีไมค์กับซอฟแวร์มาด้วย) เผลอๆอาจจะเป็น Driver ตัวเดียวกัน ถ้าคุณอยากได้คุณภาพเสียงที่ดีขึ้น ผมคิดว่าเปลี่ยนหูฟังไปเลยง่ายกว่า แล้วซื้อไมค์แยกเอา จะเป็น Mod Mic / V-MODA BoomPro หรือไมค์ตั้งโต๊ะก็ได้

ตอนนี้ผมใช้ Fidelio X2 แทน ดีกว่า HD598 ทุกอย่างทั้งเล่นเกมและฟังเพลง

Comment

Working...
                        X