Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียบหูฟังแต่ขึ้นว่า Speaker ทำยังไงดีครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียบหูฟังแต่ขึ้นว่า Speaker ทำยังไงดีครับ ?

พอดีว่าซื้อหูฟังมาใหม่แล้วพอเสียบหูฟังกับไมค์เข้า sound card แล้วมันขึ้นเป็น speaker อะครับทำยังไงให้ขึ้นหรือว่า sc ของผมพังรบกวนช่วยตอบด้วยครับหูฟังเก่าพอเสียบก็ขึ้นว่า speaker ครับไม่ขึ้น Headphones อะครับ

ปกตินะครับ

- เสียบลำโพง/หูฟัง ที่ sound onboard ด้านหลัง, เสียบที่การ์ดเสียง = ขึ้นเป็น Speaker

- เสียบลำโพง/หูฟัง ที่ หน้าเคส = ขึ้นเป็น Head phone

Comment

ต่อแดคแอมพ์ ไม่ก้ หูฟังบลูทูธง่ายดี หรือจะยากกว่าเดิมหว่า

Comment

หันไปเห็นหูฟังตัวที่บ้าน นึกได้อย่างนึง

* เป็นหูฟังแบบมีไมค์ในตัว, มีหัวต่ออันเดียว
        * ถ้าใช้กับ sound ของ notebook หรือ pc ใหม่ๆ มันจะ detect เป็น mic+speaker หรือ mic+headphone เลย
        * แต่ถ้า sound รุ่นเก่า ต้องหาหัวมาต่อแยกเอา (ของผมซื้อมาจากร้านพวก 20/30 บาท ก็ใช้ได้เหมือนกัน)

จิ๊กรูปจากเน็ต

Comment

คือมันเป็นคอมเก่าอะครับรูเสียงด้านหน้าเสีย

Comment

คือปกติก็ขึ้น(เสียบด้านหลัง)ครับแต่พอวันนี้เสียบแล้วไม่ขึ้นเฉยเลย

Comment

สรุปคือ เสียบด้านหลังแล้วเสียงไม่ออกหรือเปล่าครับ?
              ** ตัดเรื่อง Speaker/Headphone ไปก่อนนะ - ปกติขึ้นแบบไหนก็ช่าง เสียงก็ต้องออก

ลองเอาหูฟังไปเทสที่คอมเครื่องอื่น, ลองกับมือถือก็ได้ - ถ้าเสียงออกปกติ ก็เป็นไปได้ว่า sound card มีปัญหาครับ

Comment

หูฟังเสียบด้านหลังออกครับ เอาไปเสียบกับอะไรก็ออกครับ ผมก็ว่าน่าจะเป็นที่ sc ครับ

Comment

Working...
                X