Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามครับ ผมอยากจะเพิ่ม SoundStage ด้านกว้างละด้านลึก ต้องเน้นที่แอมป์หรือ DAC ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

พูดถึง Bluetooth พศ.นี้ ไม่แย่แบบแต่ก่อนแล้ว

ATH DSR9BT นี่สุดจริงๆครับ รับสัญญาณ digital มาตรงๆเต็มๆเลย ผ่าน BT version ใหม่ สัญญาณไม่มี loss

ตัวหูเองจะมี dac (Pure digital drive) ในตัวมาเลย อย่างเเจ่ม ว่ากันว่าเสียงดีมากด้วยนะ

นึกเล่นๆก็คันละ คล้ายๆมีอาการจะต้องเสียเงิน

Comment

โอโครครับคงจะงงกับคำถาม คือ ผมต้องการ DAC / AMP ที่จะดึงประสิทธิภาพหูฟังที่ผมมีออกมาให้ได้เยอะที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ (ที่ดูออกว่าDAC ผมมันห่วยเพราะ DAPที่ซื้อมาใหม่เลย มิติด้านกว้าง+ด้านลึก+ช่องไฟ เห็นชัดกว่าDACที่มีเยอะมาก) จะเล็กหรือใหญ่ผมไม่มีปัญหาครับผม

ตัวพกพานี่ตัวหลักผมใช้ RM-610D เลย

ปล. ATH-DSR7BT เบสไม่ผ่านครับเลยไปถอย ATH-WS1100iS แทนได้ของไม่พ้น3วันอยู่ๆโปรลดราคาไป2พันถึงกับช๊อคไปพักนึง แต่!!!ราวๆอาทิตย์นี้DSR9BTและSR9 มาเฉย 19900เองด้วย(ยังไม่กดโค๊ดลด)ช๊อกครับ ตังชั้น
      Last edited by nirvash0; 12 Sep 2017, 21:55:46.

Comment

ไม่ได้งงครับ คำตอบที่ตรงคำถามที่สุด

ผมได้ตอบคุณไปแล้วที่หน้า 1 ว่าให้ลองไป Chord Mojo ไงครับ

ส่วนพวก DAP DAC จีน ไม่ค่อยเข้าหูผมเท่าไร เลยขอไม่ออกความคิดเห็นเรื่องเสียงครับ

Comment

Originally posted by Kok@OCZ View Post
          ไม่ได้งงครับ คำตอบที่ตรงคำถามที่สุด

ผมได้ตอบคุณไปแล้วที่หน้า 1 ว่าให้ลองไป Chord Mojo ไงครับ

ส่วนพวก DAP DAC จีน ไม่ค่อยเข้าหูผมเท่าไร เลยขอไม่ออกความคิดเห็นเรื่องเสียงครับ
          ของคุณผมเข้าใจแล้วครับ แต่พอดีผมลืมกดอ้างอิงกระทู้ของคุณManiacMaewเห็นเค้าไม่เข้าใจครับ ขอโทษด้วยครับ

แต่ด้วยราคา2หมื่นกว่าๆนี่คงต้องคิดก่อน งบประมาณจำกัดมาก(เงินเก็บมีไม่ถึงพันต่อเดือนเลยครับ)

Comment

เออ...
            พวกรุ่นพกพายังไงก็มีข้อจำกัดครับ ที่ราคาเท่ากัน ทำให้ดีเท่ากันได้ยาก
            ิิbluetoothยังจำกัดเรื่องข้อมูลการส่งอยู่เยอะครับ แล้วปลายทางยังก็ต้องถอดกลับเป็นอนาล็อคอยู่ดี
            ปัญหาด้านเทคนิคเรื่องพื้นที่จำกัด แบตจำกัดมันยังมีครับ ซอฟแวร์อะไรอีก

Originally posted by nirvash0 View Post
            โอโครครับคงจะงงกับคำถาม คือ ผมต้องการ DAC / AMP ที่จะดึงประสิทธิภาพหูฟังที่ผมมีออกมาให้ได้เยอะที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ (ที่ดูออกว่าDAC ผมมันห่วยเพราะ DAPที่ซื้อมาใหม่เลย มิติด้านกว้าง+ด้านลึก+ช่องไฟ เห็นชัดกว่าDACที่มีเยอะมาก) จะเล็กหรือใหญ่ผมไม่มีปัญหาครับผม
            แล้วหูฟังตัวที่ต้องการดึงออกมาให้ได้คือตัวไหนครับ ผมยังงงกับชุดที่ท่านใช้ อธิบายมาเลยดีกว่าครับของทั้งระบบตอนนี้มีอะไร

อย่างที่มผมใช้TEAC UD H-01นี้ภาคหูฟังมันก็ไม่ได้ดีมากน่ะ เคยแกะมาดูวงจรแล้ว op-ampเบอร์บ้านๆตัวเดียว
            ถ้าเจอพวกขับยากคงตายแต่หูฟังหน้าคอมผมมันแค่ATH AD1000 ไม่ได้ขับยากอะไร
            จริงๆ มีแอมป์หูฟังทำเองด้วย แต่จัดโต๊ะใหม่ที่วางไม่มี เลยใช้ภาคหูฟังของdacไปก่อน
            (พิมพ์ๆ ไปเพิ่งนึกได้ว่าตัวเองมีแอมป์หูฟังแยก จัดโต๊ะใหม่แล้วลืมไปเลย มีพวกของdiyกองๆไว้ ทั้งต่อเสร็จต่อไม่เสร็จหรือกำลังซ่อมอยู่อีก - -. รกห้องแหะ)

กลับเข้าเรื่อง ถ้าเคยลองเปลี่ยนsourceแล้วมันยังดันหูฟังไปได้อีกไกล ก็คือเป็นที่sourceล่ะครับ
            แต่sourceมันหาที่ลองฟังยาก
            (จะแก้โดยการเปลี่ยนหูฟังไปเลยก็ได้น่ะ ถ้าเจอหูฟังที่เรื่องมาก+ขี้ฟ้อง จะหาsourceให้มันอาจจะลำบากกว่า)

ปล. ขออภัยพล่ามยาว
            Last edited by ManiacMaew; 12 Sep 2017, 22:35:13.

Comment

Pure digital drive ใน DSR9BT ไม่ใช่ dac นะครับ

เหมือนมันรับสัญญาณ digital มา แล้วมันจะไปขับตัว driver โดยตรงเลย เสียงที่ได้ออกมาเลยดีมาก

ไม่มี loss เลยก็ว่าได้ เป็น tech ที่ใหม่มากๆในตอนนี้ ที่ผมเองก็ยังไม่เข้าใจการทำงาน จะมีอยู่เฉพาะหูรุ่นใหม่สุดๆเท่านั้น ถ้ามีเวลาต้องไปลองฟังดูบ้างละครับ

Comment

Originally posted by Kok@OCZ View Post
                Pure digital drive ใน DSR9BT ไม่ใช่ dac นะครับ

เหมือนมันรับสัญญาณ digital มา แล้วมันจะไปขับตัว driver โดยตรงเลย เสียงที่ได้ออกมาเลยดีมาก

ไม่มี loss เลยก็ว่าได้ เป็น tech ที่ใหม่มากๆในตอนนี้ ที่ผมเองก็ยังไม่เข้าใจการทำงาน จะมีอยู่เฉพาะหูรุ่นใหม่สุดๆเท่านั้น ถ้ามีเวลาต้องไปลองฟังดูบ้างละครับ
                เพิ่งเห็น หาdatasheetของเทคโนโลยีนี้ไม่เจอ งงๆ ว่าทำงานยังไง หวังคงไม่ใช่เลี่ยงบาลี กับคำว่าconventional dac

source : https://www.trigence.com/

Comment

จากที่ผมอ่านๆมา chipset ตัวนี้รับสัญญาณ digital มาทาง bluetooth

แล้วก็ประมวลผล จากนั้นส่งสัญญาณ digital ไปขับวอยซ์คอย กับ ไดเฟรม ครับ

Comment

Pure Digital Drive น่าจะหลักการเดียวกับ Direct Digital Amplification (DDX) นะครับ

http://www.apogeebio.com/ddx/PDFs/AN-14.pdf

ขยายจากสัญญาณ Digital โดยตรง ไม่ต้องใช้ DAC

Amp FX-Audio D802C ที่ผมใช้อยู่ก็เป็นระบบนี้

Comment

@ManiacMaew หูฟังที่ใช้หลักๆที่บ้านก็ Audio Technica ATH-WS1100iS /Alessandro MS-1 E /Marshall Major II/SoundMagic E50 /VE Monk Plus (ชุดลำโพงผมไม่ได้เล่นครับเนื่องจากพ่อของผมรำคาญเพลงต่างชาติ แกชอบฟังลูกกรุงกับลูกทุ่งครับ)

ไฟล์เพลงส่วนใหญ่เป็น Flac 16bit 44.1KHz / MP3 320Kbps / ไฟล์ไอจูน **บางทีก็ฟังผ่านยูทูป**

ระบบตอนนี้ก็ Foobar2000+KS+Fidelizer+FiiO E10K --->หูฟังข้างบน

แล้วอีกอย่างผมจะเพิ่ม DT880 / Massdrop X AKG K7XX **ดูก่อนว่าจะเลือกตัวไหน** กับอีก2ตามมาคือ Audio Technica ATH-E40 / หูฟังบลูทูธสักตัวครับ ***แต่ตอนนี้ต้องเอา DAC/AMPหูฟัง ก่อนเลยครับติดตรงนี้แหละเน้นรุ่นตั้งโต๊ะเลย ว่าจะใช้ยาวเลยด้วย ส่วนหูฟังนี่ผมซื้อใหม่ทุกปีครับ***

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post

ตัวพกพานี่ตัวหลักผมใช้ RM-610D เลย

ปล. ATH-DSR7BT เบสไม่ผ่านครับเลยไปถอย ATH-WS1100iS แทนได้ของไม่พ้น3วันอยู่ๆโปรลดราคาไป2พันถึงกับช๊อคไปพักนึง แต่!!!ราวๆอาทิตย์นี้DSR9BTและSR9 มาเฉย 19900เองด้วย(ยังไม่กดโค๊ดลด)ช๊อกครับ ตังชั้น
                        ร้องไห้เบย

--

DSR7BT เสียงดีมากครับ แต่มีจุดอ่อนอยู่ สัก 2-3 ข้อใหญ่ๆ ตาม Review ต่างๆ นั้นแหละ

กะลังคิดว่า จะรอ Gen 2 ของ Pure DAC ดีรึเปล่า (ราวๆ 5-6 ปี แน่ๆ )
                        Last edited by 111111; 13 Sep 2017, 00:06:03.

Comment

ช่วงนี้ผมชอบฟังเพลงนี้เทส

ท่านพอจะชี้ทางได้ไหม พอดีลองฟังทั้งชุดแล้วโดน Jersey Boys [2014] Soundtrack หาได้แต่ mp3 มีแบบ lossless ไหม

แต่ mp3 เสียงดีใช้ได้เลย ไม่รู้ไฟล์ใหญ่ จะเป็นยังไง

Comment

เซตอัพลำโพง ครับ

Comment

Comment

ซุ่มเก็บตังสักพัก

Comment

Working...
                                X