Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามครับ ผมอยากจะเพิ่ม SoundStage ด้านกว้างละด้านลึก ต้องเน้นที่แอมป์หรือ DAC ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามครับ ผมอยากจะเพิ่ม SoundStage ด้านกว้างละด้านลึก ต้องเน้นที่แอมป์หรือ DAC ครับ

ตามหัวข้อเลยครับ คือ DAP ฺbenjie มันให้ SoundStage ด้านกว้าง+ด้านลึกมาเยอะมาก สารภาพว่าผมติดเสียงจากตัวนี้จริงๆครับ แล้วมันทำให้ผมฟังจาก COM+DAC FiiO E10K /ESS9023/AKM4495 ไม่ไพเราะไปเลย ทั้ง3ตัวนี้มิติด้านกว้าง+ด้านลึกแทบจะไม่หนีกันมาก (2อันหลังเป็นแค่ DAC เพียวๆครับ) อยากถามเซียนในบอร์ดนี้ว่าตามที่ผมคิดคือแอมป์ใช่มั้ยครับ หรือเซียนท่านไหนพอมีประสบการณ์ช่วยสอนผมหน่อยครับ

น่าจะแดคนะผมว่า ฟังจากคอม เสียงส่วนใหญ่แดคน่าจะมีส่วนเยอะสุด พวกพาวเวอและเมนบอรดจะมีส่วนถ้าต้องใช้ไฟเลั้ยงจากคอมไปเลี้ยงแดค พาวเวอดีดีเนื้อเสียงจะมีเรี่ยวแรงกว่าพาวเวอถูกถูก ตัวที่ดีสุดที่ผมเคยลอง คือ sesonic s12 II

Comment

Stage ลึกๆ กว้างๆ รายละเอียดชิ้นดนตรีแยกออกจากกันดีๆ ได้ deep bass

แนวเสียงฟังได้ Overall ต้องลอง Chord Mojo ครับ

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post
        ตามหัวข้อเลยครับ คือ DAP ฺbenjie มันให้ SoundStage ด้านกว้าง+ด้านลึกมาเยอะมาก สารภาพว่าผมติดเสียงจากตัวนี้จริงๆครับ แล้วมันทำให้ผมฟังจาก COM+DAC FiiO E10K /ESS9023/AKM4495 ไม่ไพเราะไปเลย ทั้ง3ตัวนี้มิติด้านกว้าง+ด้านลึกแทบจะไม่หนีกันมาก (2อันหลังเป็นแค่ DAC เพียวๆครับ) อยากถามเซียนในบอร์ดนี้ว่าตามที่ผมคิดคือแอมป์ใช่มั้ยครับ หรือเซียนท่านไหนพอมีประสบการณ์ช่วยสอนผมหน่อยครับ
        อธิบายไงดี ใช้คำถามผิดน่ะ
        คำถามคือ มันจะหาตัวที่ชอบได้ยังไงมากกว่า แล้วจะเอามาแมทช์กับตัวไหนได้
        ถ้างบไม่ถึงคุณภาพนั้น เอาให้ได้แนวเดียวกัน แต่คุณภาพโดยร่วมมันดรอปกว่า จะสบายใจกว่าน่ะ
        ไปคงละแนวกับที่เราฟัง ดีแค่ไหน ฟังแล้วก็ปวดกะบาล

Dap benjieผมไม่เคยลอง ไม่รู้จะลงหลายเอียดได้ไง Fiioเท่าที่ลองมานิดหนึ่ง ไม่ได้เด่นเรื่องมิติอยู่แล้ว ทำได้กลางๆ ตามราคามัน
        ตอนนี้ใช้Dac Teac UD-H01อยู่ได้กว้างลึกกำลังดี (แอบโมนิดหนึ่ง แต่ไม่ได้ช่วยเรื่องกว้างลึกเท่าไร) แต่กว้างลึกของผม นี้อาจจะไม่ใช่กว้าง-ลึกพอของคุณ
        Dragon flyก็โอเคสำหรับราคาเริ่มต้น ได้มิติที่โอเค(ยังไงก็คงไม่เท่าพวกตั้งโต๊ะแพงๆ) ร่วมๆผมว่าชอบกว่าfiioอ่ะ

*ความเห็นส่วนตัวผมน่ะ*
        ถ้าใช้เอาDac stage แคบ-แบนมากๆ หรือ Amp stage แคบ-แบนมากๆ คุณไปชดเชยส่วนอื่นของระบบ มันก็ไม่ได้มิติอะไรที่ดีขึ้นเท่าไร อาจจะดีแบบปรุงๆ ไม่ได้ดีเท่าพวกดีตั้งต้นทางยันปลายทาง
        คุณภาพเสียงมันไม่ใช้แค่จากชิพด้วย อย่าดูแต่ชิพ(ได้ลองฟังกับหูยังจะดีกว่าอีก เว้นแต่จะชำนาญมากดูวงจรแล้วเดาทาง*คร่าวๆ*ได้) การออกแบบวงจรส่วนที่เหลือ-อะไหล่ อะไรอีก

เอาให้มันบาลานซ์ๆกันอ่ะ ทั้งสองส่วน หรือ อาจจะDACกลางๆ(ปรุงหนักมาตั้งแต่DACผมว่าแก้ยากกว่าน่ะ) แล้วไปcolourทางAmpมากกว่าหน่อย ยกเว้นมั่นใจว่าจะไปทางcolourชัวร์ๆ แบบผม ฮาๆ (คือต่อไปถ้าเปลี่ยนส่วนหนึ่งของระบบ-ซ่อม เสียงจะเปลี่ยนเยอะมากน่ะ)

ที่ตอบไปมีประโยชน์มั้ยเนี้ย ฮา

คือเอาจริงๆไปนั่งลองฟัง หาแมทช์กันเลย
        DAC A + AMP Aเสียงเป็นไง
        DAC A + AMP Bเสียงเป็นไง
        ลองไปเรื่อยๆจะ จับทางdac Aได้
        หรือไม่ก็โดนไล่ออกจากร้านก่อน

มีเวลาก็เวียนลองหลายๆเจ้า แต่ละเจ้ามียี่ห้อ-รุ่นไม่เท่ากัน
        +บางตัวไม่มีตัวลอง
        แต่พอกลับมาอ่านรีวิวแล้วจะเข้าใจง่ายกว่า เพราะเรามีฐานข้อมูลเยอะกว่า
        เวลาคนรีวิวเขาเทียบ เราจะเข้าใจตัวเทียบของเขา หรือ คำอธิบายของเขาได้ง่ายกว่า
        (ต.ย. ถ้าบอกว่ากว้างมาก พอไปฟังจริง กว้างๆ กลาง เราจะได้ calibrate คำอธิบายเขาใหม่)

------

ถ้าไม่อยากเปลืองมาก
        อย่าไปลองของแพง หูมันจะเสีย
        เห็นคนไม่เล่นเครื่องเสียง ไปลองหูฟังราคากลางๆ ตอนแรกเฉยๆ
        ใช้ไปเรื่อยๆ พอกลับไปเจอของถูก รู้เลยว่าของถูกมันแย่กว่า
        ขนาดคนไม่ได้บ้าจี้จับผิดน่ะ

บางคนใช้ของถูกก็พอใจได้น่ะ ขีดเส้นความต้องการตัวเองให้มันพอดีตัวก็ดี
        Last edited by ManiacMaew; 10 Sep 2017, 11:59:05.

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

เห็นด้วยกับเม้นท์ #4 ครับ ของแพงไม่ได้ดีกว่าเสมอไปครับ

รวมถึงแบบตั้งโต๊ะบางตัว... โดนแบบพกพาตัวเล็กๆทิ้งไม่เห็นฝุ่นก็มีนะ ในเรื่องของ sound quality

สุดท้ายต้องลองไปฟังด้วยตัวเองก่อนตัดสินใจดีที่สุดครับ

review อันนี้เค้ารวบรวม DAC/Amp น่าใช้ ในยุคนี้ไว้ ได้ดีพอสมควร เผื่อท่านที่กำลังสนใจเลือกซื้ออยู่ครับ

http://www.trustedreviews.com/guide/best-headphone-amps

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post
              DAP ตัว 900 เนี้ยนะ ดีๆ จะได้ไม่งอก

แล้วตัว ESS รหัส 9023 เป็นของยี่ห้อใหน รุ่นใหนรึ

Comment

กว้างนิเข้าใจ แต่ลึกนิผมหยั่งไม่ถึงแฮะ

DAC ก็เหมือนลำโพงล่ะนะ คือทุกตัวก็มีเสียงเป็นเอกลักษ์เป็นของตัวเอง ซึ่งถ้าเผลอไปชอบเข้ามันจะกลายเป็นปัญหา เพราะตัวที่ให้เสียงคล้ายกันมันหายากผุดๆ

เหมือนผมชอบ Pebbles เนี่ย ถามว่ามีอะไรไกล้เคียงมันบ้าง แน่นอน ไม่มี

Comment

Originally posted by 111111 View Post
                  DAP ตัว 900 เนี้ยนะ ดีๆ จะได้ไม่งอก

แล้วตัว ESS รหัส 9023 เป็นของยี่ห้อใหน รุ่นใหนรึ
                  Sabre ไงตา1 พิมพ์ผิดนิดเดียวเอง DAP เสียงมันก็ดีนะครับ แต่ที่เด่นโครตๆคือมิติความกว้าง+ลึก ทั้งมิติสูงต่ำด้วย เห็นชัดเจนเมื่อมาเทียบกับ FiiO E10K นี่แทบจะไร้มิติมิไปเลย

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                  กว้างนิเข้าใจ แต่ลึกนิผมหยั่งไม่ถึงแฮะ

DAC ก็เหมือนลำโพงล่ะนะ คือทุกตัวก็มีเสียงเป็นเอกลักษ์เป็นของตัวเอง ซึ่งถ้าเผลอไปชอบเข้ามันจะกลายเป็นปัญหา เพราะตัวที่ให้เสียงคล้ายกันมันหายากผุดๆ

เหมือนผมชอบ Pebbles เนี่ย ถามว่ามีอะไรไกล้เคียงมันบ้าง แน่นอน ไม่มี
                  ถ้าเป็นหูฟังเสียงมันจะคล้ายๆกับฟังลำโพงเซอราวครับ มันจะเหมือนแบบ3D วิ่งรอบหัว เสียงมันจะออกคล้ายๆวิ่งจากหน้าไปด้านหลังหัวครับ ตอนแรกผมยังมองด้านลึกไมค่อยออกนะ แต่พอมีตัวที่ให้มิติความลึกเยอะ+หูฟังมันให้มิติดีด้วยนี่จับจุดได้เลย (E10K มีแต่ความกว้างดี แต่แย่ตรงมิติความลึกครับ ) ถ้าหูฟังดีอีกจะมันแยกช่องเสียงออกมาอีกรอบแบบชัดเจนมาก
                  ลองใช้ตัวนี้เทสดูครับ

ถ้าชอบแนวดนตรีน้อยๆอันนี้
                  https://www.youtube.com/watch?v=-64f9EMYLco
                  Last edited by nirvash0; 10 Sep 2017, 21:25:58.

Comment

เปล่า ไอ่ก็ไอ่ตัวนั้นแหละ มันไปอยู่ใน DAC , DAP ตัวใหน

สั่ง Audio GD เลย จบๆ ไป จะไปฟังข้างนอกก็แบกๆ ไป

Comment

@nirvash0
                      ไปลองฟังdragon fly แค่ตัวดำก่อนก็พอ ด้านสูงผมไม่แน่ใจน่ะว่าดีมั้ย ด้านลึก-กว้างน่าจะพอได้
                      ผมก็พกไปใช้กับโทรศัพท์ต่อสายOTGเอา เกะกะหน่อย
                      (แต่ตัวดำกับตัวแดงเสียงต่างแนวกันน่ะ ทั้งที่ชิพยี่ห้อเดียวกันแต่คนละรุ่น)

แต่ตอนนี้ก็ใช้แค่หูฟังบลูทูธราคากลางๆแล้ว เวลาไปข้างนอก ฟังข้างนอกไม่ได้มีสมาธิฟังมาก+เสียงรบกวนอะไรอีก เอาพอประมาณพอ
                      Last edited by ManiacMaew; 10 Sep 2017, 21:17:44.

Comment

Originally posted by 111111 View Post
                        เปล่า ไอ่ก็ไอ่ตัวนั้นแหละ มันไปอยู่ใน DAC , DAP ตัวใหน

สั่ง Audio GD เลย จบๆ ไป จะไปฟังข้างนอกก็แบกๆ ไป
                        ตัวที่อยู่ใน DAP ตัวละ900 หรอ มันไม่บอกรุ่น DAC อะดิ แต่ที่แน่ๆอะไหล่คล้ายๆกันมี 5รุ่นมั้ง??

Originally posted by ManiacMaew View Post
                        @nirvash0
                        ไปลองฟังdragon fly แค่ตัวดำก่อนก็พอ ด้านสูงผมไม่แน่ใจน่ะว่าดีมั้ย ด้านลึก-กว้างน่าจะพอได้
                        ผมก็พกไปใช้กับโทรศัพท์ต่อสายOTGเอา เกะกะหน่อย
                        (แต่ตัวดำกับตัวแดงเสียงต่างแนวกันน่ะ ทั้งที่ชิพยี่ห้อเดียวกันแต่คนละรุ่น)

แต่ตอนนี้ก็ใช้แค่หูฟังบลูทูธราคากลางๆแล้ว เวลาไปข้างนอก ฟังข้างนอกไม่ได้มีสมาธิฟังมาก+เสียงรบกวนอะไรอีก เอาพอประมาณพอ
                        อ่อถ้าออกนอกบ้านผมใช้ DAP อยุ่แล้วครับเลยไม่ต้องกังวลเรื่อง DAC/AMP พกพา ที่อยากได้อยู่ก็คือ DAC/AMP แบบตั้งโต๊ะครับ ขอเวลาเก็บเงินก่อน จะถอย Beyerdynamic DT880 PRO + เล็งๆ Audio Technica ATH-E40 เพิ่มอีกด้วยครับ

Comment

เปล่า ไอ่ ESS Sabre 9023 อะ มันอยู่ในตัวใหน โอ้ยยย เข้าใจคำถามมั้ยนี่

Comment

เปล่า ไอ่ ESS Sabre 9023 อะ มันอยู่ในตัวใหน โอ้ยยย เข้าใจคำถามมั้ยนี่
                            หืออันนั้นผมหมายถึง DAC ส่วนDAPผมไม่เคยเจอเจอแต่9018K2M นี่แหละถูกๆนะ

Comment

ขอบคุณสำหรับเกล็ดความรู้ครับ

Comment

Working...
                              X