Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน ต่อแอมป์ 40+40 w. ราคาไม่ถึงพัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ManiacMaew View Post
    กำลังสงสัย มีใครเอาชุดน้ำ มาใช้กับแอมป์บ้างม่ะ พวกร้อนหนักๆ เนี้ย
    เออเนอะ ใส่สีติดไฟแบบในคอมท่าจะแจ่ม

Comment

• มีพี่คนนึงที่เว็บ htg2 เอามาแล้วครับ
      แต่เค้าจะเปิดให้ดูหรือเปล่าอันนี้ไม่ทราบนะครับ รอติดตามกัน
      เดากันมาเยอะแล้ว เตรียมลุ้นดูไส้ในของจริงกัน

Comment

• ขอถามหน่อยนะครับ ว่า ชิบ/ไอซี ที่ใช้ในการประกอบ DAC หาซื้อได้ที่ไหนครับ
        แล้วอีกข้อนึงอันนี้ถามเล่นๆเป็นความรู้เฉยๆนะครับว่า เราสามารถสร้าง DAC
        โดยไม่ใช้ ชิบ/ไอซี ได้หรือเปล่า ใช้แค่พวก C,R,Diode,TR
        Last edited by fenderfree; 26 Nov 2010, 20:29:18.

Comment

• รู้อยู่ร้านเดียว ร้านppn
          http://ppnresource.tarad.com/product_364049_th

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
            ขอถามหน่อยนะครับ ว่า ชิบ/ไอซี ที่ใช้ในการประกอบ DAC หาซื้อได้ที่ไหนครับ
            แล้วอีกข้อนึงอันนี้ถามเล่นๆเป็นความรู้เฉยๆนะครับว่า เราสามารถสร้าง DAC
            โดยไม่ใช้ ชิบ/ไอซี ได้หรือเปล่า ใช้แค่พวก C,R,Diode,TR
            แถวบ้านหม้อมีหลายร้านครับ ppn บ้านหม้อก็มี
            การสร้าง DAC อย่างเราๆต้องใช้ IC DAC สำเร็จรูปอยู่แล้วครับ ขั้นตอนในการประมวลผลใน IC DAC มีมากมายเหลือเกิน ภายในIC มันก็มีพวก C,R,Diode,TR อยู่นับล้านอาจจะไม่ถึงก็ได้ผมก็ไม่ใช่ผู้ผลิตซะด้วย ถ้าทำเอง วงจรคงใหญ่เท่าบ้าน

Comment

• Originally posted by hibeamz View Post
              GC LM3886TF NonInvert #2 ใช้ฮีทซิ้งอันเดียวร้อนใช้ได้ ตัวหม้อแปลงแยกใส่กล่องทรงกระบอก ผมใช้แบบIE ยังไม่ได้ทำสี ส่วนข้างๆเป็นปรีแอมป์หลอด12AX7

ผมออกแบบวงจรให้เล็กๆ อุปกรณ์ให้อยู่ติดๆกันการเดินทางของสัญญานน้อยสุด
              ตัวนี้ใช้อุปกรณ์ดีขึ้นมาหน่อย C ในวงจรใช้เท่าGCตัวจริง ในหม้อแปลงมีแต่หม้อแปลงกับไดโอด เสียงเงียบไม่มีจี้ครับ

อยากทำมั่งอะ่ครับ ขอวงจรปรีหลอดหน่อยได้มั๊ยครับ แล้วก็อุปกรณ์พวกหลอดนี่หาซื้อได้ที่ไหนอะ่ครับ ผมอยู่ระยองอะ่ครับ แล้วก็พวก r c ดีๆนี่หายากอะ่ครับถ้าผมอยากให้เพื่อนๆใน ocz นี่ช่วยซื้อจะได้มั๊ยอะ่ครับ โดยผมโอนเงินไปให้แล้วก็ส่งของมาให้ผมอะ่ครับ

Comment

• ถ้า R กับ C นี่ผมซื้อให้ได้ครับ
                ผมเองไม่ได้ไปเองแต่ฝากน้องซื้อได้มันไปทุกสัปดาห์
                ถ้าวันศุกร์ยังไม่มีคนไปซื้อให้ลอง PM มาถามผมก็ได้ครับ

ถ้าใครไปผมว่าเราก็ช่วยซื้อให้ก็นะครับ คนเล่นที่อยู่ ตจว. ลำบากก็เข้าใจอยู่
                ว่าแต่ ใครรู้ว่าร้านซีเกตอยู่ตรงไหนบอกผมที ผมจะกัดปริ้นท์ไปไม่ถูกหาไม่เจอครับ แล้วค่ากัดต่อแผ่นนี่เท่าไหร่ครับ

Comment

• ของเดิมครับ พอถอด C output 2.2/400 ออกแล้วมีเสียงจี่เล็กน้อย พอเอาหูแนบลำโพงมีเสียงจี่เบาๆ
                  คนปกติคงไม่ทำอะไรแล้ว แต่พอรู้แล้วมันยอมไม่ได้ อิ อิ

ลองต่อ C คร่อมที่ input ใช้ 470/25 ดูครับ ไม่น่าเชื่อ จี่ หายสนิทแต่ฮัมแทน 555
                  แต่รับได้นะเพราะฮัมเบามากๆ แนบหูกับลำโพง จะได้ยินเบาๆซึ่งในความคิดผมฮัมมันรำคาญน้อยกว่าจี่อยู่แล้ว
                  ที่สำคัญรู้สึกได้เลยว่าเสียงโทนต่ำทั้งหลายมันชัดเจนขึ้นมากเลย จากของเดิมก็ว่าดีแล้วนะ ไม่น่าเชื่อว่าจะดีขึ้นได้อีก เสียงสะอาดแบบสังเกตุได้เลย

แต่พอไปต่อคร่อมกราว์ดของ AC เหมือนมันจะออสซิเลทเลย จี่ดังมาก ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกัน ปัจจุบันถอดออกเรียบร้อย

Last edited by milestone; 28 Nov 2010, 08:11:55.

Comment

• ซีเกต ติดถนนริมคลอง เลยNpe แต่ก่อนเข้าซอยอ่ะครับ หน้าร้าน จะมีพวกแผ่นปริ้นท์อเนกประสงค์ขายพวกแผ่นปริ้นท์ตาไข่ แผ่นปริ้นท์วงจรเรียงกระแส

------------

จริงๆมีคนรับฝากซื้อของจากบ้านหม้ออยู่ห้องhifiน่ะครับ
                    หรือจะฝากคนแถวนี้เอาก็ได้

Comment

• อยากได้ปรีหลอดอะครับ แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องหลอดเลยครับ ส่วนเพาเวอร์แอมป์คงไม่ยากครับ อุปกรณ์ ตอนนี้มีภาคจ่ายไฟแล้ว พอดีกลับไปบ้านหลังเก่าไปรื้อ ได้หม้อแปลง 24-0-24 ลูกเบ้อเริ่มเลย บริดไดโอดมีแล้ว มี c 4700/50v 4 ตัวแล้ว ส่วนซิ้งหาไม่ยาก แต่งบจริงๆได้ปีใหม่ ตอนนี้ก็เก็บเล็กน้อยๆไปก่อน ตอนนี้เอาตุลา 30 วัตต์มาโมอยู่ฟังมันมานานแล้ว ถอดออกมาเปลี่ยนอุปกรณ์ซ๊ะหน่อย

Comment

• พรุ่งนี้จะได้กลับไปเอาของที่บ้านแล้ว ^^

จะขนมาให้เต็มได้เบาะเลย อิอิ

แล้วก็จะได้เริ่มทำกับเค้าบ้าง

Comment

• Originally posted by gearpkocz View Post
                          พรุ่งนี้จะได้กลับไปเอาของที่บ้านแล้ว ^^

จะขนมาให้เต็มได้เบาะเลย อิอิ

แล้วก็จะได้เริ่มทำกับเค้าบ้าง
                          วันนี้ขี่มอไซค์ไปเอามาขนมาแหลกเลย ทรานซีสเตอร์เพียบ ไอซีเรค อีกเพียบ ดันลืม ชุด ของอิเลคโทรนิคแฮนบุคมาได้ไงเนี๊ย ชุด 125 วัตต์ทำไม่เสร็จ ขาดหม้อแปลงงบหมด แถมต้องหาลำโพงอีก

Comment

• Originally posted by milestone View Post
                            ถ้า R กับ C นี่ผมซื้อให้ได้ครับ
                            ผมเองไม่ได้ไปเองแต่ฝากน้องซื้อได้มันไปทุกสัปดาห์
                            ถ้าวันศุกร์ยังไม่มีคนไปซื้อให้ลอง PM มาถามผมก็ได้ครับ

ถ้าใครไปผมว่าเราก็ช่วยซื้อให้ก็นะครับ คนเล่นที่อยู่ ตจว. ลำบากก็เข้าใจอยู่
                            ว่าแต่ ใครรู้ว่าร้านซีเกตอยู่ตรงไหนบอกผมที ผมจะกัดปริ้นท์ไปไม่ถูกหาไม่เจอครับ แล้วค่ากัดต่อแผ่นนี่เท่าไหร่ครับ
                            ผมก็อยู่ต่างจังหวัดครับ นานๆได้ขึ้นไปที
                            พิกัดซีเกท 13.746272,100.49647 แถวๆนั้นแหละครับ

Originally posted by milestone View Post
                            ของเดิมครับ พอถอด C output 2.2/400 ออกแล้วมีเสียงจี่เล็กน้อย พอเอาหูแนบลำโพงมีเสียงจี่เบาๆ
                            คนปกติคงไม่ทำอะไรแล้ว แต่พอรู้แล้วมันยอมไม่ได้ อิ อิ

ลองต่อ C คร่อมที่ input ใช้ 470/25 ดูครับ ไม่น่าเชื่อ จี่ หายสนิทแต่ฮัมแทน 555
                            แต่รับได้นะเพราะฮัมเบามากๆ แนบหูกับลำโพง จะได้ยินเบาๆซึ่งในความคิดผมฮัมมันรำคาญน้อยกว่าจี่อยู่แล้ว
                            ที่สำคัญรู้สึกได้เลยว่าเสียงโทนต่ำทั้งหลายมันชัดเจนขึ้นมากเลย จากของเดิมก็ว่าดีแล้วนะ ไม่น่าเชื่อว่าจะดีขึ้นได้อีก เสียงสะอาดแบบสังเกตุได้เลย

แต่พอไปต่อคร่อมกราว์ดของ AC เหมือนมันจะออสซิเลทเลย จี่ดังมาก ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกัน ปัจจุบันถอดออกเรียบร้อย

C output ต่อแบบ Decoupling มันจะเป็น Low pass Filter จะช่วยทำให้สัญญานรบกวนลดลงได้ เสียงแหลมอาจจะลดลงตามเช่นกัน เมื่อถอดออกก็มีเสียงรบกวน ถ้าไม่อยากต่อCตัวนี้ ควรทำ กราวด์บัสให้ดีครับ ให้ไหลไปในทางเดียวกัน อย่าให้เกิดLoop และกราวด์วงจรควรต่อลงกราวด์จริง (กราว์ดของ AC) ส่วนการต่อC คร่อมกราวด์กับกราวด์ของอินพุทไม่น่าเกิดประโยชน์สักเท่าไรนะครับตามความคิดผม และสายสัญญานinput บวกและลบควรตีเกลียวมาคู่กัน เพื่อลดสัญญานรบกวน และลบของแต่ละเชลแนลควรนำไปลงกราวด์ให้ใกล้กับวงจรขอแต่ละเชลแนลด้วย ส่วนCคร่อมกราว์ดของ AC อาจเกิดลูปได้ทำให้เกิดออสซิเลท
                            Cค่ามากไปก็ไม่ดีค่าน้อยไปก็ไม่ดีในแต่ละจุดของวงจร ลองเปลี่ยนไปเรื่อยๆจนถูกใจ แต่ต้องให้เหมาะสมกับวงจรด้วยนะ

Comment

• Originally posted by wan2009 View Post
                              อยากทำมั่งอะ่ครับ ขอวงจรปรีหลอดหน่อยได้มั๊ยครับ แล้วก็อุปกรณ์พวกหลอดนี่หาซื้อได้ที่ไหนอะ่ครับ ผมอยู่ระยองอะ่ครับ แล้วก็พวก r c ดีๆนี่หายากอะ่ครับถ้าผมอยากให้เพื่อนๆใน ocz นี่ช่วยซื้อจะได้มั๊ยอะ่ครับ โดยผมโอนเงินไปให้แล้วก็ส่งของมาให้ผมอะ่ครับ
                              วงจรหลอดง่ายๆครับ ใช้12AU7 หรือใช้ 12AX7 เสียบแทนเสียงก็หนักขึ้น

หรือถ้าหากหาหม้อแปลงไฟสูงไม่ได้ก็ใช้หม้อแปลงไฟต่ำทั่วไปมาชนกัน ลูกแรกควรขนาดใช้ 1-1.5A ขึ้นไป ลูกสองก็น้อยกว่าลูกแรก ไม่งั้นหม้อแปลงจะร้อนมาก ไดโอดเบอร์อะไรก็ได้ทนไฟ 300โวลต์ขึ้นไป ของผมใช้แบบนี้อยู่

หรือใช้ไดโอดแทนหลอดเรคติไฟร์ก็ได้ ต่อแบบบริดจ์เร็กติไฟร์

สงสัยถามได้ครับ

Comment

• Spec หม้อแปลงไฟสูง
                                Pri 220
                                Sec 220 0 220 50ma
                                Sec 12.6v 1amp
                                Sec 6.3v 1amp

Comment

Working...
                                X