Announcement

Collapse
No announcement yet.

ASUS TUF-AX3000 กับ AIS Fibre 500/500

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ASUS TUF-AX3000 กับ AIS Fibre 500/500

พอดีเอา router asus มาเปลี่ยนแทนตัวแถมของ ais แล้วพบปัญหา 3 อย่างครับ อยากสอบถามเผื่อว่าท่านไหนพอจะให้คำแนะนำได้
    1. notebook เครื่องเก่าที่เดิมใช้งาน wifi 2.4ghz ของ router เดิมของ ais ได้อยู่ตามปกติ แต่พอเปลี่ยน router แล้วมองไม่เห็น ssid ของ router ใหม่เลยครับ ต้องไปซื้อ adapter มาต่อใช้แทนไปพลาง ๆก่อน พอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับ
    2. บางครั้งที่ wifi 2.4ghz จะชอบมีปัญหา connect ยากครับ แบบอุปกรณ์ที่ใช้งานอยู่แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่อุปกรณ์ใหม่ที่จะมา connect เพิ่มกลับ connect ไม่ได้ (มองเห็น ssid ปกติ) เลยลองเปิดดูที่ router มี client เกาะอยู่ที่ 2.4ghz อยู่แค่ 12 device ที่ 5ghz อยู่แค่ 7 device ซึ่งดูแล้วก็ไม่น่าจะเยอะเท่าไหร่สำหรับ router รุ่นนี้ มันมีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างครับ เราสามารถปรับ config อะไรเพิ่มเติมเพื่อแก้ปัญหาตรงนี้ได้ไหมครับ
    3. ที่ชั้น 2 ของบ้าน (router อยู่ชั้น 1) ก็พอใช้งานได้แต่ค่อนข้างแกว่งเยอะ บางวันใช้งานแทบไม่ได้เลยก็มีเลยคิดว่าจะลองทำ mesh wifi ดูครับ ยังไงรบกวนช่วยแนะนำ router ที่สามารถเอามาใช้ทำ mesh คู่กับ ASUS TUF-AX3000 ได้หน่อยครับ พอดีตอนนี้กำลังพยายามศึกษาวิธีการ seup mesh อยู่ด้วยยังไงรบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
Working...
X