Announcement

Collapse
No announcement yet.

AW2518H กับ XL2546 หรือตัวไหนดี (งบ20-23k)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AW2518H กับ XL2546 หรือตัวไหนดี (งบ20-23k)

มีงบอยู่ 2 หมื่นนิดๆครับอยากได้จอใหม่ใช้ GTX 1080 อยู่
    ปัจจุบันใช้แค่จอ FullHd 60Hz 24 นิ้วบ้านๆอยู่ ปกติเล่น OW กับ CSGO (เน้น OW)
    ตอนนี้กำลังเล็ง AW2518H กับ XL2546 ไว้ อยากรู้ว่าไอ้ Dyac กับ Gsyn เลือกอะไรดี

อีกอย่างพอดีได้ลองปั่น FPS เหมือน OW จะต้องปรับต่ำพอตัวเลยถึงจะ 240+ ตลอด
    ก็เลยลองมองพวกจอ 144Hz 2k ไว้บ้าง เผื่อจะเป็นทางเลือกที่ 3
    อยากรู้ว่าใครที่เล่น 2 เกมนี้แล้วเคยใช้ทั้ง 240 กับ 144 Hz มาแล้วบ้างมันต่างมากไหม
    แล้วเกมแนวอื่นมีผลมากน้อยแค่ไหน
    Last edited by zashking; 18 Jun 2018, 19:31:25.

ถ้าไม่มีความจำเป็นต้องไช้ g-sync จัดให้ใวเลยขอรับ 12k ถูกมาก

https://www.jib.co.th/web/product/re...REE-SYNC-240Hz

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
      ถ้าไม่มีความจำเป็นต้องไช้ g-sync จัดให้ใวเลยขอรับ 12k ถูกมาก

https://www.jib.co.th/web/product/re...REE-SYNC-240Hz
      บอกเพิ่มให้อีกอย่างว่า ความต่างอีกอย่างคือ รุ่น FreeSync ด้านหลังไม่มีไฟ ครับ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post

พึ่งเห็นว่าตัว Free Sync ถูกกว่าเกือบหมื่นตอนแรกนึกว่าต่างกันแค่ 3-4 พัน
        ยิ่งเฟรมสูงๆ นี่ Tearing มันจะเห็นชัดขึ้นมั้ยอะครับหรือว่าเห็นน้อยลง

Comment

Comment

Dyac กับ G-sync นี่คนละอย่างกันเลยนะ...

Dyac คือหนึ่งในคำการตลาด "motion blur reduction" ของ Benq (ฝั่ง Dell ใช้คำ ULMB แทน)

ุุ้เรื่องภาพ Dell เหนือกว่าพอสมควร แต่แนะนำว่าไปเทียบตัวเป็นๆ แล้วเลือกตามความพอใจครับ ถ้าไม่ใช้การ์ด nvidia ก็ไม่จำเป็นต้องเลือกรุ่น G-sync ก็ได้
            อย่าลืมพกเว็บเทส ufo กับ lagom ไปด้วยนะ

Comment

Originally posted by xีหมาทอด View Post
              Dyac กับ G-sync นี่คนละอย่างกันเลยนะ...

Dyac คือหนึ่งในคำการตลาด "motion blur reduction" ของ Benq (ฝั่ง Dell ใช้คำ ULMB แทน)

ุุ้เรื่องภาพ Dell เหนือกว่าพอสมควร แต่แนะนำว่าไปเทียบตัวเป็นๆ แล้วเลือกตามความพอใจครับ ถ้าไม่ใช้การ์ด nvidia ก็ไม่จำเป็นต้องเลือกรุ่น G-sync ก็ได้
              อย่าลืมพกเว็บเทส ufo กับ lagom ไปด้วยนะ
              ท่านแล้ว dyac ของ จอ zowie 240 hz ถ้าจะปรับ ได้แค่ 144 เหมือนกันไหมครับ

Comment

ตอนนี้โหมดลดภาพเบลอจอปัจจุบันสุดที่ 144hz ครับ
                Originally posted by folkzacup View Post
                ท่านแล้ว dyac ของ จอ zowie 240 hz ถ้าจะปรับ ได้แค่ 144 เหมือนกันไหมครับ
                Sent from my SM-A910F using Tapatalk

Comment

งบประมาณนี้ แนะนำหา PG279Q มือ2ครับ 20-22เค

Comment

ถ้าคอมพ์เทพพอจะดัน 240hz ใด้ แล้วเป็นผมเองนะ ผมเลือก 2k 144hz ดีกว่า

240hz ปรับ high ( ไม่ต้องถึง ultra ) แบบนิ่งๆ อาจต้องรอการ์ดจออีกราวๆ 8-10 ปี

แล้วใหนจะมาชะลอการปล่อย gen ใหม่ลงเพราะเรื่องเหมืองอีก รอกันสิ้นหวังเลยทีเดียว

ยุคนี้ 144 พอแล้ว

Comment

ถ้าคอมพ์เทพพอจะดัน 240hz ใด้ แล้วเป็นผมเองนะ ผมเลือก 2k 144hz ดีกว่า

240hz ปรับ high ( ไม่ต้องถึง ultra ) แบบนิ่งๆ อาจต้องรอการ์ดจออีกราวๆ 8-10 ปี

แล้วใหนจะมาชะลอการปล่อย gen ใหม่ลงเพราะเรื่องเหมืองอีก รอกันสิ้นหวังเลยทีเดียว

ยุคนี้ 144 พอแล้ว
                      2k 144hz มันก็กินทรัพยากรพอๆ กะ Fhd 240hz ครับ และไม่ต้องรอถึง 10 ปีหรอกครับ เทคโนโลยีคอมพิวเตอร์มันไปไวมาก การ์ดตัวท้อปสุดๆ ปัจจุบันเทียบกับเมื่อ 10 ปีที่แล้วความแรงต่างกัน 10-15 เท่าเลยนะ

Comment

เวลาซื้อจอและการดจออย่าไปมองฟังชันที่ไม่สามารถใช้ได้จริงตลอดเวลา ตัดฟังชันที่คุณว่าออกไปแล้วเทียบดูราคาและคุณภาพของภาพดีกว่า เห็นมาเยอะแล้วพวกซ์้อจอเพราะมีโน่น นี่ นั่น สุดท้ายได้ของไม่ตรงที่ต้องการ เหมือนซื้อมอไซค์เพราะหมวกกันนอคที่เขาแถมมานั่นแหละ

Comment

Working...
                        X