Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ Dell P2418D ทำไมไม่ฮิตครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ Dell P2418D ทำไมไม่ฮิตครับ

พอดีหาจอใหม่อยู่ครับ ตอนนี้ใช้ Dell U2417H อยู่ แต่มีคอมอีกเครื่องจอเก่ามากเลยจะเปลี่ยน มาดูจอความละเอียด 2K เจอที่น่าสนใจก็ Dell U2518D เห็น JIB ลดอยู่เหลือ 13900 แต่ถ้าถูกลงหน่อยก็มาเจอ P2418D แต่ปรากฏว่าไม่มีรีวิวเลยครับ ทั้งเว็บนอกเว็บไทย ไปดูใน Amazon ก็มีคนซื้อมารีวิวอยู่คนเดียว ในไทยมีขายอยู่ 2-3 เจ้า ราคาประมาณ 9000 นิดๆ

เลยสงสัยว่าทำไมรุ่นนี้มันไม่ฮิตครับ หรือมันมีรุ่นอื่น/ยี่ห้ออื่นที่คุ้มเงินกว่าครับ ขอบคุณครับ

คู่แข่งราคาถูกกว่ามั้งขอรับ อย่าง BL2420PT ที่ใด้ 2560x1440 พร้อม 100% sRGB แต่ถูกกว่าพอสมควร

Comment

Comment

งั้นผมเอาไรดีครับ อยากได้จอ 2K แต่ 27 นิ้วใหญ่ไปครับ (เห็นส่วนใหญ่เป็น 27 นิ้ว) อยากได้ขาตั้งแบบปรับสูงต่ำได้ด้วย ใช้ทำงานเป็นหลัก เขียนโปรแกรมไรงี้ครับ

Comment

Originally posted by BlackMiracle View Post
          งั้นผมเอาไรดีครับ อยากได้จอ 2K แต่ 27 นิ้วใหญ่ไปครับ (เห็นส่วนใหญ่เป็น 27 นิ้ว) อยากได้ขาตั้งแบบปรับสูงต่ำได้ด้วย ใช้ทำงานเป็นหลัก เขียนโปรแกรมไรงี้ครับ
          U2518D จะเล็กว่าหน่อย ไม่มาก แต่ภาพจะชัดกว่าเพราะมี DPI มากกว่าหน่อยนึง ที่เหลือไม่ต่างกัน เทียบจาก dimension ในคู่มือได้

Comment

ถ้าใช้ 1080p อยู่ ลองหา youtube ที่เปรียบเทียบ 1080p กับ 1440p ดู น่าจะเห็นภาพ

อีกอย่าง U2518D ทำ Multi-Stream Transport ได้ ต่อ 2 จอ หรือมากว่า ด้วยสายเส้นเดียวที่ต่อ computer แต่จาก bandwidth displayport น่าจะได้ไม่เกิน 3 จอต่อเส้น
            Last edited by speeddeva; 16 Jun 2018, 15:28:48.

Comment

ไม่ลองพวก ViewSonic ดูละครับ 2K จอ 31.5 นิ้ว ใหญ่ๆ เต็มๆ ตา ราคาไม่เกินหมื่น

Comment

ถามหน่อยครับถ้าเราใช้ค่า resolution 1920x1080 บนจอ 2k
                ภาพมันห่วยกว่า จอ1920x1080 ที่ใช้ค่า native เลยไหมครับ
                หรือว่าพอกัน

Comment

ตามขอบมุมตัวหนังสือ หรือเส้นต่างๆ มันจะเบลอๆขอรับ คือสูญเสียความคมของเส้นขอบไป เหมือนภาพการ์ตูนที่ตัดขอบด้วยฟู่กันเบอร์หนาๆ

ไม่คมกรึ้บชัดเจนแบบ native resolution ของตัวจอเอง

อันนี้บางคนว่าห่วย บางคนก็ว่านวลตาดี ประเด็นคือคนที่ว่าห่วยน่ะเยอะกว่าคนที่ว่านวลตามากกกก

Comment

แล้วแต่ความชอบนะ ลองเทียบดูเอาเลย
                    เดรบิตจาก tftcentral

Comment

ขอบคุณครับ เห็นภาพตัวเบลอๆ แล้วนึกออกเลยครับเคยเห็นของคนรู้จักตอนไปเปลี่ยนจอให้
                      แล้วถ้าพวกเกมมันจะสังเกตง่ายเหมือนอ่านเว็บไหม
                      อยากลองจอ2k บ้างแต่เกมอยากปรับแค่ 1920
                      คอมไม่ค่อยแรงกลัว 2kไม่ไหว

Comment

Working...
                      X