Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องจอคอมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องจอคอมหน่อยครับ

ในงบไม่เกิน 5,000 บาท แบรนด์ไหน รุ่นไหน คุ้มสุดในงบแค่นี้ครับ
    ที่ดูๆไว้ก็...
    1. Philips 23.6" IPS 246E7QDSB/00
    https://www.jib.co.th/web/index.php/...S-246E7QDSB-00

Panel: IPS
    มี Flicker Free
    RESPONSE TIME : 5 ms

2. LG 24" 24MP68VQ-P
    https://www.jib.co.th/web/index.php/...24--24MP68VQ-P

โหมด Flicker Safe and Reader อันเดียวกันกับ Flicker Free ไหมครับ

3. ASUS 23.8" IPS VZ249HE
    https://www.jib.co.th/web/index.php/...8--IPS-VZ249HE

มี Flicker Free

4. ACER 23.6" TN KG241Q FREE-SYNC
    https://www.jib.co.th/web/index.php/...241Q-FREE-SYNC

Panel: TN
    RESPONSE TIME : 1 ms
    มี AMD FreeSync
    (ไม่ทราบว่ามี Flicker Free หรือป่าว)

***คำถามครับ***
    1. ค่า RESPONSE TIME ยิ่งต่ำยิ่งดีใช่ไหมครับ แล้วระหว่าง 5 ms กับ 1 ms มีความต่างกันถึงขนาดเห็นผลได้แบบชัดๆเลยไหมครับ
    2. ค่า CONTRAST คืออะไรหรอครับ บางรุ่นเยอะกว่า(มาก) บางรุ่นก็น้อยกว่า
    3. ระหว่าง Panel แบบ IPS กับ TN แบบไหนดีกว่ากันหรอครับ (ใช้ในการทำงาน Photoshop, Illustrator, Premiere Pro เพราะเรียนสายคอมอยู่ครับ เล่นเกมบ้างพอสมควร)
    4. เทคโนโลยี Flicker Free จำเป็นไหมครับ สำหรับคนใช้งานทั้งวันแบบผม จันทร์-ศุกร์ ตั้งแต่ 5โมงเย็น - 4ทุ่ม เสาร์-อาทิตย์ วันละไม่ต่ำกว่า 8 ชั่วโมง ครับ
    5. โหมด Flicker Safe and Reader อันเดียวกันกับ Flicker Free ไหมครับ
    6. 4 รุ่นที่ผมเลือกมา ควรจะใช้ตัวไหนดีครับ สมาชิกในกลุ่มคอมบนเฟสบุ๊คส่วนใหญ่เชียร์ LG ล้วนๆเลย

#ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับ

LG

Comment

1. ค่า RESPONSE TIME ยิ่งต่ำยิ่งดีใช่ไหมครับ แล้วระหว่าง 5 ms กับ 1 ms มีความต่างกันถึงขนาดเห็นผลได้แบบชัดๆเลยไหมครับ
      - 1 จะเห็นภาพลื่นไหลกว่า 5 แต่ ต้องดูผลทดสอบเป็นตัวๆไปด้วยว่า เกิดอาการภาพเงาภาพซ้อนมากน้อยขนาดไหน // มองข้ามไปก่อน

2. ค่า CONTRAST คืออะไรหรอครับ บางรุ่นเยอะกว่า(มาก) บางรุ่นก็น้อยกว่า
      - ค่าความสว่าง มองข้ามไปก่อนไม่ต้องคิดมาก

3. ระหว่าง Panel แบบ IPS กับ TN แบบไหนดีกว่ากันหรอครับ (ใช้ในการทำงาน Photoshop, Illustrator, Premiere Pro เพราะเรียนสายคอมอยู่ครับ เล่นเกมบ้างพอสมควร)
      - ถ้าเอามาทำภาพ/วีดีโอ เลือก IPS เหตุผลเพราะ ให้สีที่ตรงกว่า TN ในงบราคาถูก // ถ้าเจอใครมาแพล่มเรื่อง IPS แสงรั่ว ให้มองข้ามไป เพราะยังไง IPS ก็มีแสงรั่วอยู่แล้ว ไม่มากก็น้อย ขึ้นอยู่กับดวงล้วนๆ ผมซื้อ IPS มา 2 ตัว เจอปัญหาแค่ 1 ตัว เคลมตัวใหม่มาก็ไม่มีปัญหาอีกเลย

4. เทคโนโลยี Flicker Free จำเป็นไหมครับ สำหรับคนใช้งานทั้งวันแบบผม จันทร์-ศุกร์ ตั้งแต่ 5โมงเย็น - 4ทุ่ม เสาร์-อาทิตย์ วันละไม่ต่ำกว่า 8 ชั่วโมง ครับ
      - จำเป็น // เดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่มีหมดแล้ว ดูในสเป็กเว็บผู้ผลิต อย่าดูจากเว็บผู้ขาย // Flicker Free จะทำให้ไม่มีอาการภาพสั่นในทุกช่วงความสว่างของแสง ซึ่งปกติแล้วจอทุกจอจะไม่มีภาพสั่นเมื่อปรับแสงสว่าง 100% แต่จะเริ่มมีอาการภาพสั่น (ความถี่ต่ำ มองนานๆตาจะล้า) เมื่อลดแสงลงเหลือน้อยๆ คุณคงไม่อยากเจอแสงสว่างจ้าจนแสบตาหรอกนะ

5. โหมด Flicker Safe and Reader อันเดียวกันกับ Flicker Free ไหมครับ
      - เป็นคำโฆษณาของแต่ละยี่ห้อ คุณสมบัติไม่ต่างกันมาก จุดประสงค์อยู่ที่คำว่า "Flicker" ถ้า Free คือไม่มี(ภาพสั่น) ถ้า Safe คือปลอดภัย(จากภาพสั่น) เข้าใจนะ มันคือคำโฆษณาของแต่ละยี่ห้อเฉยๆ

6. 4 รุ่นที่ผมเลือกมา ควรจะใช้ตัวไหนดีครับ สมาชิกในกลุ่มคอมบนเฟสบุ๊คส่วนใหญ่เชียร์ LG ล้วนๆเลย
      - LG

Comment

สำหรับผมแสงรั่วมีผลต่อสี มากกว่าความเพี้ยนของเม็ดสีเองอีกนะ - - อันนั้น คหสต

เลยขาย U2415 ทิ้ง ไช้ GW2270 ยังรู้สึกว่าสีโอเคกว่าอีก เพราะไม่รั่ว สีน้ำเงินถ้าไปอยู่ในโซนแสงรั่ว มันก็กลายเป็นฟ้า(เข้ม)ไป

Comment

1. ค่า RESPONSE TIME = ความเร็วของเม็ดพิกเซลในการเปลี่ยนสี จากสีนึงไปอีกสีนึง แต่การตลาดมักจะใช้วัดระหว่างสีเทากับสีดำ
          2. ค่า CONTRAST = ความต่างของสีขาวกับสีดำ ค่ายิ่งสูงยิ่งแยกเฉดได้เยอะ อย่างในรูป 1-9 สมมุติถ้าจอที่คอนทราสต่ำๆ ตั้งแต่ 8-9 จะมีสีดำระดับเดียวกัน ถ้ายิ่งห่วยมากๆ 7-9 เป็นสีเดียวกันเลยด้วย

3. IPS คนนิยมมากที่สุด ขายดีที่สุด แต่ TN จะให้ RESPONSE TIME ดีกว่า แต่คนไม่สนใจครับ
          4. เทคโนโลยี Flicker Free จำเป็นต้องมีเด็ดขาดครับ แต่ส่วนใหญ่จอรุ่นใหม่มักจะมีมา แต่เขาไม่บอกในสเปคกัน แต่ตรวจสอบเองได้ง่ายๆ

Comment

ค่า response time ข้างกล่องเป็นการตลาดล้วนๆ ของจริงต้องให้นักรีวิวที่เป็นกลางใช้เครื่องมือวัดเอา เช่น SMTT 2.0

Comment

Acer เปิดจอช้าแต่ก็ยังซื้อมาใช้

Comment

Originally posted by grungust View Post
                - 1 จะเห็นภาพลื่นไหลกว่า 5 แต่ ต้องดูผลทดสอบเป็นตัวๆไปด้วยว่า เกิดอาการภาพเงาภาพซ้อนมากน้อยขนาดไหน // มองข้ามไปก่อน

- ค่าความสว่าง มองข้ามไปก่อนไม่ต้องคิดมาก

- ถ้าเอามาทำภาพ/วีดีโอ เลือก IPS เหตุผลเพราะ ให้สีที่ตรงกว่า TN ในงบราคาถูก // ถ้าเจอใครมาแพล่มเรื่อง IPS แสงรั่ว ให้มองข้ามไป เพราะยังไง IPS ก็มีแสงรั่วอยู่แล้ว ไม่มากก็น้อย ขึ้นอยู่กับดวงล้วนๆ ผมซื้อ IPS มา 2 ตัว เจอปัญหาแค่ 1 ตัว เคลมตัวใหม่มาก็ไม่มีปัญหาอีกเลย

- จำเป็น // เดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่มีหมดแล้ว ดูในสเป็กเว็บผู้ผลิต อย่าดูจากเว็บผู้ขาย // Flicker Free จะทำให้ไม่มีอาการภาพสั่นในทุกช่วงความสว่างของแสง ซึ่งปกติแล้วจอทุกจอจะไม่มีภาพสั่นเมื่อปรับแสงสว่าง 100% แต่จะเริ่มมีอาการภาพสั่น (ความถี่ต่ำ มองนานๆตาจะล้า) เมื่อลดแสงลงเหลือน้อยๆ คุณคงไม่อยากเจอแสงสว่างจ้าจนแสบตาหรอกนะ

- เป็นคำโฆษณาของแต่ละยี่ห้อ คุณสมบัติไม่ต่างกันมาก จุดประสงค์อยู่ที่คำว่า "Flicker" ถ้า Free คือไม่มี(ภาพสั่น) ถ้า Safe คือปลอดภัย(จากภาพสั่น) เข้าใจนะ มันคือคำโฆษณาของแต่ละยี่ห้อเฉยๆ

- LG
                ขอบคุณมากๆครับ

Comment

LG 24" 24MP68VQ-P ใช้อยู่ แต่ผมคงใชคดีไปหน่อย เพราะตอนซื้อร้านไม่ให้ลอง แต่พอมาถึงบ้านลองเทสดูไม่มีแสงรั่ว ชอบตรงปรับได้75Hz

Comment

ส่วนเรื่อง contrast ก็ตามข้างบนว่า แต่ก็ไม่ค่อยได้สนใจจุดนั้นมากเท่าจุดอื่น

Comment

แจ๋ว

Comment

asus VZ249HE ก็ดีนะครับ ผมใช้อยู่ เป็น IPS ด้วย ขนาดกำลังดี

Comment

Working...
                        X