Announcement

Collapse
No announcement yet.

Gtx 1050ti ใช้จอ 144 hz ได้ไหมคะ แล้วตัวไหนดีกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Gtx 1050ti ใช้จอ 144 hz ได้ไหมคะ แล้วตัวไหนดีกว่ากัน

พอดีจะเปลี่ยนจอ เปน 144 hz
    ของ zowie หรือ asus ดีกว่าคะ
    แล้วกาดจอจะไหวไหมคะ grx 1050ti

ไม่น่าจะไหวครับ 144 ที่ FullHD น่าจะต้อง 1070 ขึ้น

Comment

อย่าเข้าใจผิดนะ

คำว่า "ใช้ได้ไหม" มันใช้ได้ครับ หน้าเดสทอปจะแสดงภาพที่ 144 Hz 144 FPS (เข้าไปตั้งค่าที่วินโดวส์อีกที)
      แต่ถ้าเอามาเปิดเล่นเกม จอจะแสดงผลตามที่การ์ดจอส่งภาพมา ถ้าส่งภาพมาได้เกิน 60 FPS+ จอก็จะแสดงภาพ 60 Hz+ และจะได้ประโยชน์ในเรื่องลดการเกิดภาพฉีก

แต่ถ้าเล่นเกม การ์ดจอปั่น FPS ไม่ไหว ปั่นไม่เกิน 60 FPS จอตัวนี้ก็จะไร้ประโยชน์ทันทีหากเอามาเล่นเกม แต่ถ้าเอามาดูเว็บ ทำงานบนเดสทอป จะได้ประโยชน์สูงสุดกว่า เพราะภาพมันแสดงผลที่ 144 Hz 144 FPS ตลอดเวลา

Comment

งั้นถามด้วย 75Hz กับ144 Hz ถ้าแค่ดูเวป กับดูหนัง มันเห็นผลต่างกัน(แบบชัดเจน)หรือเปล่าครับ พอดีกำลังลังเลว่าจะเอาFullHD 144Hz ดี หรือจะเอา 4K ดีนะครับ

Comment

Originally posted by tontan View Post
          งั้นถามด้วย 75Hz กับ144 Hz ถ้าแค่ดูเวป กับดูหนัง มันเห็นผลต่างกัน(แบบชัดเจน)หรือเปล่าครับ พอดีกำลังลังเลว่าจะเอาFullHD 144Hz ดี หรือจะเอา 4K ดีนะครับ
          ใช้แค่นั้นไม่ต้องเล่น Hz สูงหรอกครับ จัด 4K โลดเอาพื้นที่เยอะๆ

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
            ใช้แค่นั้นไม่ต้องเล่น Hz สูงหรอกครับ จัด 4K โลดเอาพื้นที่เยอะๆ
            งั้นจัด4Kครับท่าน

Comment

เล่นเกมอะไรคะ ถ้าเกมไม่กินสเปคมากไหวคะ

ค่า FPS กับ hz จอ มันควรเหมาะสมกันนะคะ

Comment

Gtx 1050ti ใช้จอ 144 hz Dota 2 ปรับสุดได้ประมาณ 120กว่าๆครับ บวกกันเยอะๆหล่นมา 60-70
                แต่มันก็ลื่นกว่าจอ 60hz มากขนาด fps มันล่วง แต่จอผมมี gsync คงมีผลด้ววยมั่งนะ

Comment

ไช้ใด้ไม๊ = ไช้ใด้

แต่ลื่นไม๊ = อีกเรื่องนึง

Comment

การ์ดจอ intel hd graphic ยังใช้ได้เลยครับ
                    จอ hz สูงๆ ไม่มีข้อเสียกว่าจอ hz ต่ำครับ (นอกจากราคา)
                    ไม่ใช่ว่าซื้อมาแล้วการ์ดจอไม่แรง ได้ fps ไม่เยอะ แล้วภาพจะแย่ลง
                    มันไม่มีแย่ลง มีแต่ดีขึ้น ถ้าการ์ดจอไม่ไหวก็เสมอตัว

ดังนั้นถ้าเงินถึง จัดเลย ไม่มีข้อเสียกว่าจอทั่วไปแน่นอน

Comment

Originally posted by tontan View Post
                      นี่ก็หลงมาอีกคนละ

ดูเว็บ --> FPS วิ่งเท่า Hz ที่วินโดวส์ตั้งไว้ ถ้าตั้งไว้ 144 Hz ใช้จอ 144 Hz หน้าเว็บก็จะแสดงผลที่ 144 FPS = ลื่น
                      ดูหนัง --> ไฟล์วีดีโอแต่ละไฟล์ มี FPS เฉพาะตัวของมัน ขึ้นอยู่กับว่ามันถูก encode มาแบบไหน 24.99 25 30 60 ต้นฉบับมายังไงก็เห็นเท่านั้น ไม่ได้หมายความว่าเปิดหนัง 24.99 FPS บนจอ 144 Hz แล้วจะให้หนังมันลื่นอย่างกะดูเว็บ 144 FPS นะ อย่าเข้าใจผิด หนังมันก็แสดงผลที่ 24.99 FPS นั่นแหละ จะใช้จอเหวอะไรก็ลื่นเท่ากันครับ (ต่างกันที่ response time เล็กน้อย) ลื่นแบบ 24.99 FPSนะ ไม่ใช่ลื่นแบบ 144 FPS

ทุกวันนี้คนสับสนกันเยอะ เพราะการตลาดแท้ๆ ...เพลีย...

Comment

เอามาเล่นเกมออนไลน์ csgo,Dota2 สบายๆ

Comment

Originally posted by grungust View Post

ดูเว็บ --> FPS วิ่งเท่า Hz ที่วินโดวส์ตั้งไว้ ถ้าตั้งไว้ 144 Hz ใช้จอ 144 Hz หน้าเว็บก็จะแสดงผลที่ 144 FPS = ลื่น
                          ดูหนัง --> ไฟล์วีดีโอแต่ละไฟล์ มี FPS เฉพาะตัวของมัน ขึ้นอยู่กับว่ามันถูก encode มาแบบไหน 24.99 25 30 60 ต้นฉบับมายังไงก็เห็นเท่านั้น ไม่ได้หมายความว่าเปิดหนัง 24.99 FPS บนจอ 144 Hz แล้วจะให้หนังมันลื่นอย่างกะดูเว็บ 144 FPS นะ อย่าเข้าใจผิด หนังมันก็แสดงผลที่ 24.99 FPS นั่นแหละ จะใช้จอเหวอะไรก็ลื่นเท่ากันครับ (ต่างกันที่ response time เล็กน้อย) ลื่นแบบ 24.99 FPSนะ ไม่ใช่ลื่นแบบ 144 FPS

ทุกวันนี้คนสับสนกันเยอะ เพราะการตลาดแท้ๆ ...เพลีย...
                          เพราะเหตุนี้ผมจึงถามไงครับท่าน งั้น144Hzดูเวปก็ดีกว่า60หรือ75Hz

Comment

Originally posted by grungust View Post

เห็นคนอวยว่า พอใช้จอ 144hz แล้วกลับไปใช้ 60hz ไม่ได้ ก็นึกว่า ดูหนัง 144fps ได้

Comment

Working...
                            X