Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม LG 4K 27UD68P ตอนนี้ยังโอเคไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถาม LG 4K 27UD68P ตอนนี้ยังโอเคไหม

พอดีอยากได้จอ 4K มาเล่นครับ แต่ดูไปดูมาชอบ LG เลยจะสอบถามว่าจอตัวนี้โอเคไหม

1. Response Time 5ms ส่งผลเสียมากน้อยหรือไม่
    2. ขาตั้งจอปรับได้ไหม
    3. ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นมีรุ่นไหนเทียบเท่าบ้าง
    4. รุ่นนี้ยังน่าเล่นอยุ่ไหม
    5. ตัวยังมีของอยุ่ที่ไหนบ้างครับเหมือนจะหายากละ

ตามมาฟังด้วยคน แอบสงสัย 4k 60Hz กับ1080 144Hz ใช้อ่านเวป40%+เล่นเกมส์50%และดูหนัง10% อย่างไหนเหมาะกว่ากัน(เกมส์ออนไลน์ทั่วไป)

Comment

Originally posted by BENZ_EMPEROR View Post
      พอดีอยากได้จอ 4K มาเล่นครับ แต่ดูไปดูมาชอบ LG เลยจะสอบถามว่าจอตัวนี้โอเคไหม

1. Response Time 5ms ส่งผลเสียมากน้อยหรือไม่
      2. ขาตั้งจอปรับได้ไหม
      3. ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นมีรุ่นไหนเทียบเท่าบ้าง
      4. รุ่นนี้ยังน่าเล่นอยุ่ไหม
      5. ตัวยังมีของอยุ่ที่ไหนบ้างครับเหมือนจะหายากละ
      1. สบาย
      2. 68P ขอบบาง ปรับได้ / 57P ขอบหนา ปรับไม่ได้
      3. แล้วแต่ชอบ ส่วนตัว รุ่นนี้ ดีที่สุดตอนนี้ละมั้ง
      4. ยังไม่มี gen ใหม่ของ LG ออกมา ( 4K IPS ก็คงรุ่นนี้ top อยู่ )
      5. เห็นมีเยอะอยู่นะครับ ทั้งมือสอง และมือหนึ่ง ( ผมเองก็เพิ่งขายไปเดือนก่อน )

Originally posted by tontan View Post
      ตามมาฟังด้วยคน แอบสงสัย 4k 60Hz กับ1080 144Hz ใช้อ่านเวป40%+เล่นเกมส์50%และดูหนัง10% อย่างไหนเหมาะกว่ากัน(เกมส์ออนไลน์ทั่วไป)
      ต้องเข้าใจว่า 4K 27นิ้ว คุณต้อง scale up 150% อย่างต่ำ

ข้อดีคือ ตัวหนังสือจะคมมากกก สวยงาม ถ้าไม่ได้เล่นเกมส์บ่อย ผมแนะนำ
      ข้อเสียคือ application จะถูก scale up รวมถึงเกมส์ มันจะเบลอๆ ครับ ( นึกถึงรูปภาพ เอามา zoom 150% ดู )

Comment

Originally posted by Mazzard View Post
        ต้องเข้าใจว่า 4K 27นิ้ว คุณต้อง scale up 150% อย่างต่ำ

ข้อดีคือ ตัวหนังสือจะคมมากกก สวยงาม ถ้าไม่ได้เล่นเกมส์บ่อย ผมแนะนำ
        ข้อเสียคือ application จะถูก scale up รวมถึงเกมส์ มันจะเบลอๆ ครับ ( นึกถึงรูปภาพ เอามา zoom 150% ดู )
        สงสัยนิดครับ ที่ Scale up แล้วเบลอ นี่คือกรณี run 1080p on 4K monitor ใช่ไหมครับ

Comment

ถ้าเป็นฮาร์ดคอร์เกมเมอร์ หาจอ 2K 144Hz+ ดีกว่าฮะ

Comment

Originally posted by tatadox View Post
            สงสัยนิดครับ ที่ Scale up แล้วเบลอ นี่คือกรณี run 1080p on 4K monitor ใช่ไหมครับ
            ถ้าคุณ scale up 150% ถึงแม้คุณจะปรับ resolution ของเกมส์ไปที่ 3840x1440 ก็ตาม
            ภาพที่ออกมา จะอ้างอิงจาก UI 150% ของ windows

เอาง่ายๆ ลองปรับ scaleup บนจอ FULL HD แล้ว เล่นเกมส์ดูครับ

Comment

Originally posted by Yoshitsune View Post
              ถ้าเป็นฮาร์ดคอร์เกมเมอร์ หาจอ 2K 144Hz+ ดีกว่าฮะ
              ผมก็ไม่ใช่พวกฮาร์ดคอร์เกมเมอร์หลอกครับท่าน เพียงแต่กำลังจะซี้อจอใหม่เป็น27นิ้วเลยลองๆหาข้อมูลดูนะครับว่าระหว่าง 27นิ้ว4K กับ27นิ้วFull HD แต่144Hz อย่างไหนเหมาะกับผมมากกว่ากัน(LG 27UD68P-B Ultra HD 4K 27 กับ SAMSUNG 27" VA LC27FG70FQEXXT 144Hz FreeSync CURVED )เพราะเห็นราคาใกล้ๆกัน เนื่องจากจะซื้อVGAใหม่เลยต้องหาข้อมูลก่อนนะครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ส่วนตัวชอบ LG คือมันทนไม่งอแงหรือยังไม่เจอปัญหามากกว่า 555 เลยจัดไปเรียบร้อย
                จอHz เยอะดีกว่าจะsmooth มากกว่าลด Tear ได้มากกว่า แต่ถ้าVGA ไม่ไหว 144Hz ก็ช่วยไม่ได้มาก

ส่วนตัวผมเองก็ชอบจอที่ละเอียดคมชัดมากกว่าดูรูปดูหนัง (ถึงแม้ว่าSource จะไม่ถึง55) ตอนนี้ VGA ผมก็ต่อ4K ไม่ได้ ใช้ AMP ต่อ 4K 30Hz ไปก่อนรอ VGA ถุกลงอีกหน่อยค่อยว่ากัน เพราะเกมส์ที่อยากเล่นยังไม่ออก Monster Hunter, FF XV

Comment

ผมใช้อยู่ครับ ผมไม่ได้เล่นเกมส์เอาไว้ใช้งานทั่วไปรุ่นนี้ภาพสีความละเอียดดีมาก หากใช้แต่งภาพรุ่นนี้สีตรงใช้แต่งภาพได้ดีด้วย ข้อเสียคงหากใช้พวก 4kแล้วชอบกับรายละเอียดของมันหากไปใช้จออื่นแบบ2k จะรู้สึกว่าจออื่นมันดูธรรมดาไปเลยครับ

Comment

บอกตรงๆดูจอ 4K ไว้เหมือนกัน แต่ติดตรงที่มีคนมาบอกว่ามันเบลอ เวลา Scale up ไปที่ 150 แล้วเวลาเล่นเกมส์ต้องใช้การ์ดแรง ถ้าให้ดีควรเป็น 1080 Ti แนะนำว่าเปลียนมาเป็น 2K จะดีกว่า เพราะมันมีแบบ 144 Hz ดูสบายตากว่า ให้เลือกเป็น IPS แต่ 4k ได้แค่ 60Hz ถามว่า เกมส์ออนไลน์ทั่วไปมีเกมส์ไหนที่จะสนับสนุนหรือได้ประโยชน์จาก 4k บ้าง แม้แต่ แอพพลิเคชั่นบางตัวก็ยังไม่สนับสนุน

Comment

Working...
                    X