Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD ขึ้น Warning ตรงช่อง Current Pending Sector ในโปรแกรม HD Tune Pro 5

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD ขึ้น Warning ตรงช่อง Current Pending Sector ในโปรแกรม HD Tune Pro 5

เป็นของ Western Green ผมใช้อยู่ปกติก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่วันนึงลองใช้โปรแกรม HD Tune มาลองตรวจดู มันเตือน warning บรรทัดนึง ตกใจนิดนึงก็เลยลอง scan error ดู ปรากฏว่าแดง 1 จุด ครับ

ผมก็เลยอยากจะสอบถามน่ะครับว่าอาการแบบนี้สามารถแก้ไขได้ไหมครับ เพราะว่าอีกลูกนึงมันขึ้น OK ตัวเขียวๆเลยครับ อยากให้กลับมาเป็นเหมือนเดิมแบบอีกลูกนึง หรือถ้าไม่ได้จะส่งเครมได้ไหมครับ พอดีประกันยังเหลืออยู่ปีกว่า ๆ แต่ติดที่ว่าอาการมันปกติมากๆ จนไม่รู้ตัวว่าจะขึ้น warning เลยยังไม่กล้าเอาไปเครมอ่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ตามภาพนะครับ

เป็นแบบเดียวกันเลยครับ บรรทัดเดียวกัน ค่าคือ 200 200 0 2 อยากรู้เหมือนกันว่าจะแก้ยังไง แต่ของผมยังไม่ได้เช็ค BAD ว่ามีกี่จุด แล้วถ้าเช็ค BAD แล้วไม่มีติดแต่ Warning สามารถเคลมลูกใหม่ได้ไหมครับ เพราะอาการมันดูเหมือนจะไม่ค่อยดีเลย ค้างบ้างอะไรบ้างน่ะครับ รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ

SS
    Last edited by Wa2Extra; 6 Mar 2012, 07:13:35.

Comment

ไม่รู้จะช่วยได้หรือเปล่า
      ของผมเคยขึ้น warnning c7 .ใช้ low format หาย ครับ

Comment

ผมลองหาวิธีดูไปเจอที่ฝรั่งเขาคุยกันเลยลองเอามาทดสอบ คือโหลดโปรแกรม Data Lifeguard Diagnostic ของ WD มาทำการ Write Zeros [ใช้เวลาไปแค่ 3 ช.ม 20 นาที] ผมเข้าใจว่าคงจะเหมือนกับ Zero fill นะครับ ต้อง backup ข้อมูลไว้ก่อนนะครับ เพราะมันจะกู้คืนไม่ได้เลย ผลออกมาดีครับ ไม่ขึ้น warning แล้ว แต่ยังไม่ลองเช็ค bad เดี๋ยวถ้าได้ผลยังไงจะมาบอกอีกทีครับ ^^
        http://support.wdc.com/product/downl...&sid=3&lang=en << ลิ้งดาวน์โหลดโปรแกรม
        ได้ผลตามภาพเลยครับ >.<

Comment

ปัญหาเดียวกันเลยครับ ของผมใน HD tune warning ที่ C5 แต่เช็ค bad แล้วไม่เจอ กำลังลองโปรแกรม Data Lifeguard Diagnostic มาลองดูครับ แต่ของผมมีอีกอาการคือ เวลาขยับเม้าไปสักพักมีอาการกระตุก จะประสบการณ์ผมว่าน่าจะ bad แต่อยากรู้ว่ามันกี่จุด อิอิ

Comment

Originally posted by homsing View Post
            ผมลองหาวิธีดูไปเจอที่ฝรั่งเขาคุยกันเลยลองเอามาทดสอบ คือโหลดโปรแกรม Data Lifeguard Diagnostic ของ WD มาทำการ Write Zeros [ใช้เวลาไปแค่ 3 ช.ม 20 นาที] ผมเข้าใจว่าคงจะเหมือนกับ Zero fill นะครับ ต้อง backup ข้อมูลไว้ก่อนนะครับ เพราะมันจะกู้คืนไม่ได้เลย ผลออกมาดีครับ ไม่ขึ้น warning แล้ว แต่ยังไม่ลองเช็ค bad เดี๋ยวถ้าได้ผลยังไงจะมาบอกอีกทีครับ ^^
            http://support.wdc.com/product/downl...&sid=3&lang=en << ลิ้งดาวน์โหลดโปรแกรม
            ได้ผลตามภาพเลยครับ >.<
            [ATTACH=CONFIG]1623648[/ATTACH]
            + 100

ลองดูเองก่อนครับ - ไม่ได้ก็เคลมเถอะ ผมเคยขี้เกียจเคลม (แต่ warning 3 ตัว มี bad จุด 2 จุด) ไปไม่กลับเลยครับ เสียดายข้อมูลมากๆ

ผมว่า C5 คู่กับ BAD อยู่แล้วแต่ของท่านอาการขั้นต้น แค่ 2 เองลอง Zerofill จาก WD ไม่ก็ lowlevelformat (ที่เป็นโปรแกรมแต่ต้องต่อกับเครื่องอื่นนะครับ )

Comment

จุดเดียวเป็นผมก็รีบไปเคลมล่ะ ไม่งั้นลาม

Comment

Working...
              X