Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ - การส่องแรม แบบเทพๆ ง่ายๆครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ihog6hog View Post
    ย้ำ ไม่ต้องเถียงกันครับ ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ผมจะตอบให้ มันคือ BBSE ครับ คือภาพที่ท่านสังเกตมา มันคือตัวเดียวกัน ที่มันไม่เหมือนกันซะทีเดียวเพราะอย่าลืมนะครับ ผลิตคนละ Lot คนละ Week กันดังนั้น บาง Lot จะมีแผ่น วาฟเฟิล หนากว่าหรือบางรุ่นบางกว่า เพราะมันมี Elpida ยี่ห้อเดียวเท่านั้นที่ทำครับ ลองไปดู Kingston ได้ครับ แต่ละแผ่นไม่เหมือนกัน บางตัวหนากว่าบางตัวบางกว่า แต่ Lot หลังที่ G.skill เอาไปใส่แรมตัวเองนั้นมันจะไม่เขียน Elpida BBSE แต่จะเอาไปเขียนเป็นตราของ G.skill เองครับ ดังนั้นไม่แปลกใจที่ แงะซิงค์มาแล้วไม่เห็นตรา Elpida BBSE มันก็เหมือนกับ Geil หรือ Corsair อ่ะครับ ใช้เม็ดแรมคนอื่นแต่ตีตราตัวเอง ดังนั้นถ้าท่านอยากได้ BBSE ขอให้เห็นแผ่นนั้นเป็นพอครับ ง่ายๆมันลากได้เท่าๆกันล่ะครับ ลองดูครับ เครียร์นะครับ อีกอย่าง BBSE ไม่น่าจะหลุดไปอยู่กับพวก NQ หรือ PK นะครับ ถ้าหลุดได้มีส่องกันมันเพราะมันถูกกว่า Trident นี่ครับ เท่าที่ผมส่องมานานนะ NQ จะได้ Qimonda ส่วนใหญ่นะ ส่วน PK จะได้ BABG-DJ-F

ท่านที่ได้ BBSE นะครับไม่ว่าจะยี่ห้อไรก็ตามให้ลอง Config ตามนี้ครับ แจกฟรีครับ ไม่เก็บไว้คนเดียว

Bus 1333 CL 5-5-5-15 Timing 1T Vdimms 1.65V
    Bus 1600 CL 6-7-6-18 Timing 1T Vdimms 1.65V
    Bus 1866 CL 8-9-8-24 Timing 1T Vdimms 1.65V
    Bus 2000 CL 9-9-9-24 Timing 1T Vdimms 1.65V
    Bus 2133 CL 9-10-9-27 Timing 1T Vdimms 1.65V

ลอง Config ดูนะครับ
    แหล่ม มาแล้ว กามาสุตรา เอิ๊กๆ ขอบคุณทุกท่านครับ จากใจ "โชว์ลาว หัวใจลูกทุ่ง"

Comment

• นี่ภาพตัวอย่าง2รูปของ g.skill ครับ ที่ไม่มีตรา BBSE แล้วเป็นตราของตัวเอง ส่วนรูปหลังคือ Lot แรกที่ G.skill รีบทำมาขาย
      วิธีส่องแรมครับ ง่ายๆเทพๆ

Comment

• Originally posted by Leim View Post
        กำ ... งงๆอยู่ว่าตัวเองไปเถียงอะไรเค้า แชร์ข้อมูลกันเลยนะเนี่ย หุๆๆ

ตัวที่ไปส่อง แล้วเปรียบเทียบกันนั่นคือ ตัว NQ นะครับ เปิดมาก็ ลักษณะชิพ(การสกรีน) เป็นลักษณะแบบเดียวกันกับตัว RM ที่ผมมีเลย
        ยังดีนะ ที่เค้าให้..... (ละไว้ในฐานที่เข้าใจ) ก็ร้องอ๋อ เพราะถ้าใช่ BBSE จริงๆนี่ บนตัว NQ ผมว่าก็จะเอามาลองเหมือนกันครับ

ส่วนตัว TD ลักษณะนี่ ผมถ่ายรูปมาอยู่ครับ มาเทียบลักษณะแถบดังกล่าว เลยสามารถเอามาเป็นจุดสังเกตให้เห็นได้ครับ เลยลองโพสให้ดูว่ามันต่างกันลักษณะไหน

เพียงแต่ ลายแถบด้านล่าง ซึ่งอาจจะเป็นเทคนิคการผลิตเค้าอย่างหนึ่งนะครับ ซึ่งผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน

ซึ่ง มันก็คือตัวด้านล่างนั่นแหล่ะครับ เพียงแต่ว่า แถบที่ว่า มันคล้ายๆกันมากจริงๆ ในระดับสายตาปกติที่กำลังขยาย 1x นี่มองอาจจะพลาดได้ครับ

ก็เลยเป็นที่มาว่า ถ้าให้ชัวว์ เอากล้องดิจิตอล ไปถ่ายแล้วก็ซูมในจอดู น่าจะชัดเจนขึ้นครับ หุๆๆ ไม่ได้เถียงหรือว่า โต้แย้งอะไรนะ เพราะที่เอามาแชร์ข้อมูลกัน ประโยชน์ที่ได้รับจริงๆคือ คนเลือกซื้อท่านอื่นๆที่ยังตัดสินใจอยู่ครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันไปใหญ่ ใครได้ของแรงไปก็ยินดีด้วยครับ ไม่ได้อิจฉาอะไรหรอกเน้อ มีเงินก็ซื้อกันไปครับ หุๆ

+++
        ความหมายที่ให้ลองดูคือ ตรงนี้ครับ

ตัวบนนั่นคือ ตัว TD ที่ไปดูมา (แล้วก็ขายไปเรียบร้อย)
        ตัวล่างเป็นตัว NQ (ซึ่งยังมีในตู้เหมือนเดิม อิอิ)

ผมสังเกตุว่า ลักษณะความห่ างตรงนี้ มันจะแตกต่างกันพอสมควรครับ ... (แก้หลายรอบเลยกับคำว่า ห่ าง )
        ถ้าเป็นตัว NQ ถือว่าคุ้มค่าต่อราคาเลยครับ เพราะมันราคาถูกกว่าตัวอื่นครับ แสดงว่ามันผลิตมาเยอะมากเลยครับ จึงไปใส่รุ่นอื่นๆที่ไม่ใช่ตัวแรงๆได้

G.SKILL DDR3 4NQ/1333 (2GBX2) CL 9-9-9-24 3300
        G.SKILL DDR3 4NQ/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 3500
        G.SKILL DDR3 TRI-CHANNEL 3NQ/1600 CL 9-9-9-24 3100
        G.SKILL DDR3 TRI-CHANNEL 6NQ/1600 CL 9-9-9-24 5700
        Last edited by ihog6hog; 7 Oct 2009, 16:21:12.

Comment

• ต่างกว่า TD พันนึงนะครับ (ราคาหน้าร้าน 4 ต้น ถามซื้อจริงๆ บอก 39 หุๆ)

ตกลงนี่ มันคือ BBSE? ตัว NQ ตัวนั้น? ก็แปลกดีนะครับถ้าอย่างนั้น

ถ้าจำไม่ผิด เป็น 2x2 ซิงค์สีแดงๆ 1333 NQ นะ

แบบนี้ต้องให้คนพิดโลกสนใจต้องไปหากันมาลอง ส่วนผมนี่คงขอผ่านเพราะ มีเครื่อง DDR3 อยู่เครื่องเดียวครับ นอกนั้น DDR2 ของเก่าทั้งนั้น

อันนี้ ชิพตัวของผมนะ ตัว RM ที่ใช้อยู่ครับ

จากที่ถ่ายรูปมาให้ดูนั่นแหล่ะ ส่องทางตูด มันจะลักษณะแบบนี้เลย ไม่รู้ว่า ต้นเหง้าเหล่ากอ มาจากแหล่งใด เหอๆๆ แต่คิดว่า ประมาณนี้ก็คงพอใช้ได้แล้วหละครับ
          เสียอย่างเดียวเรื่องซิงค์ มันไม่ได้สวยอย่างที่เห็นในรูปเลยแฮ่ะ หุๆ

Comment

• Originally posted by Leim View Post
            ต่างกว่า TD พันนึงนะครับ (ราคาหน้าร้าน 4 ต้น ถามซื้อจริงๆ บอก 39 หุๆ)

ตกลงนี่ มันคือ BBSE? ตัว NQ ตัวนั้น? ก็แปลกดีนะครับถ้าอย่างนั้น

ถ้าจำไม่ผิด เป็น 2x2 ซิงค์สีแดงๆ 1333 NQ นะ

แบบนี้ต้องให้คนพิดโลกสนใจต้องไปหากันมาลอง ส่วนผมนี่คงขอผ่านเพราะ มีเครื่อง DDR3 อยู่เครื่องเดียวครับ นอกนั้น DDR2 ของเก่าทั้งนั้น

อันนี้ ชิพตัวของผมนะ ตัว RM ที่ใช้อยู่ครับ

จากที่ถ่ายรูปมาให้ดูนั่นแหล่ะ ส่องทางตูด มันจะลักษณะแบบนี้เลย ไม่รู้ว่า ต้นเหง้าเหล่ากอ มาจากแหล่งใด เหอๆๆ แต่คิดว่า ประมาณนี้ก็คงพอใช้ได้แล้วหละครับ
            เสียอย่างเดียวเรื่องซิงค์ มันไม่ได้สวยอย่างที่เห็นในรูปเลยแฮ่ะ หุๆ
            มันเป็นไปได้ครับที่ BBSE ไปอยู่ใน NQ จากรูปตัวอย่างนะ เพราะขนาด Corsair Platinum 1333 CL9 v2.2 ไม่ใช่ Dominator นะ มันยังไส่ BBSE และ Hyper มาให้ได้เลยครับ เพราะผมเคยซื้อใช้มาแล้ว ตัว Triple 6G ได้ BBSE และซื้อให้เพื่อน
            ตัว Dual 2G ได้ Hyper ทั้งหมดซื้อที่ร้านเจได ได้สามเดือนแล่ะ ตอนนั้นแรมมันยังราคาถูกอยู่ ปัจจุบันเจไดไม่มี Corsair แล่ะ

ส่วนรูปของตัว RM ท่าน ที่ผมหาข้อมูลมามันก็น่าจะใช้ชิป PSC หรือ PowerChip อ่ะแหล่ะครับ
            Last edited by ihog6hog; 7 Oct 2009, 16:33:35.

Comment

• ที่ 1800 นี่ ไฟต่ำสุดก็ 1.575 อย่างที่ว่าแหล่ะครับตัวนี้

เทคนิคการผลิตแรมแต่ละยี่ห้อมันคงพัฒนาขึ้นแล้วมั๊งครับ แต่เพดานบินสูงสุด อันนี้ไม่รู้ เพราะคาๆบัส 900 หน่อยๆอยู่เลยเนี่ยบน amd

สงสัยช่วงนี้ พ่อค้าขาย BBSE นี่ยิ้มกันเลย ความต้องการสูงมากจริงๆ กับของแรง หุๆ
              Last edited by Leim; 7 Oct 2009, 16:44:04.

Comment

ที่ 1800 นี่ ไฟต่ำสุดก็ 1.575 อย่างที่ว่าแหล่ะครับตัวนี้

เทคนิคการผลิตแรมแต่ละยี่ห้อมันคงพัฒนาขึ้นแล้วมั๊งครับ แต่เพดานบินสูงสุด อันนี้ไม่รู้ เพราะคาๆบัส 900 หน่อยๆอยู่เลยเนี่ยบน amd

สงสัยช่วงนี้ พ่อค้าขาย BBSE นี่ยิ้มกันเลย ความต้องการสูงมากจริงๆ กับของแรง หุๆ
                ใช่ครับ ตอนนี้มันต้องพัฒนาการผลิตครับ เพราะเจอ Intel ประกาศห้ามใช้ไฟแรมเกิน 1.65 อ่ะแหล่ะ ตรงนี้ใครว่าไม่เห็นเกี่ยวนะครับ ลองไปดูกระทู้เมืองนอกพวก xtremesystem นะครับ มีคนใช้ไฟแรม 2.0 พวก D9GTR/GTS กับ intel corei7 920 มาแล้ว cpu กระดองเหลืองเลยครับ ดังนั้นค่ายแรมต่างๆมันเลยหันมาพัฒนาแข่งกับ Elpida ก่อนที่ Elpida จะครองตลาดอยู่เพียงเจ้าเดียว ที่ผมรอก็รอ Micron D9 ตัวใหม่อ่ะแหล่ะ ไฟ 1.35 มีขายแล้วด้วยในเมืองนอก ยี่ห้อ OCZ อ่ะครับ

ตัวนี้เลย http://www.ocztechnology.com/product...e_dual_channel งงเลยครับตัวแรงไปอยู่ใน Gold Series แทนที่จะอยู่ใน Platinum หรือ Ripper

ส่วน คนใช้ AMD สบายใจไป เพราะมันไม่บังคับกฎเกณฑ์ค่าไฟแรมมาเหมือน corei5/i7 มาและเป็นผลพลอยได้ที่ได้แรมแรงๆไฟต่ำมาใช้กับมันได้อีกต่างหาก ลากไกลๆสบายเลย โชคดี+เด้งเลย
                Last edited by ihog6hog; 7 Oct 2009, 17:02:13.

Comment

• ของนอกเค้าไป 2200 - 2400 กันแล้วเนอะ ที่ขายๆกัน

ของไทยเรา ต้องรีบระบายๆของกันหน่อยพ่อค้าแม่เค้าขายแรมเนี่ย

บางที่ ยังเห็น 1066 วางขายค้างมาไม่รู้กันกี่เดือนกันแล้วเนี่ย เหอๆๆ

Comment

• เอ้า กระทู้เทส G.SKILL F3-16000C9-4GBRH Ripjaws มาแล้วนะครับ ไปกัน 2662 เลย หุหุ CL 10-11-10-27 ภาพสุดท้าย

http://www.overclockzone.com/zolkorn...aws/index.html

เท่าที่ผมดูนะมัน BBSE นะให้ดูให้ตายยังไงมันก็ไม่ใช่ PowerChip แน่ๆ คลิกภาพเพื่อดูขนาดใหญ่เอาครับได้เห็นขีดชัดๆ

BBSE แรงกันขนาดนี้ แรมที่ใช้ชิบนี้ราคาจะขึ้นอีกไหมเนี่ย แค่นี้ก็ขึ้นกันมากแล้ว แล้วไอ้ G.SKILL F3-16000C9-4GBRH ราคา 4200 จะขึ้นไปอีกเท่าไรเนี่ย เหอๆ

เอ้า ใครมี kingston corsair geil ที่ใช้ชิบนี้โชว์กะเค้าหน่อย
                    Last edited by ihog6hog; 7 Oct 2009, 18:19:45.

Comment

• ต้องให้เทพส่องแรมเปิดก่อนแหล่ะครับ เดี๋ยวก็มีคนใช้ BBSE ตามแหล่ะครับ

เสียดายเหมือนกันนะ ลองกับบน system AMD ไปคาๆแถวๆบัส 916 ราวๆนี้แหล่ะครับ คงต้อง 32 nm ปีหน้าแหล่ะมั๊ง

เดี๋ยวเคลียร์ๆธุระค่อยมีเวลาไปหาของก่อนแหล่ะครับ คงได้จับ i5 สัก system มาลองดู

Comment

ต้องให้เทพส่องแรมเปิดก่อนแหล่ะครับ เดี๋ยวก็มีคนใช้ BBSE ตามแหล่ะครับ

เสียดายเหมือนกันนะ ลองกับบน system AMD ไปคาๆแถวๆบัส 916 ราวๆนี้แหล่ะครับ คงต้อง 32 nm ปีหน้าแหล่ะมั๊ง

เดี๋ยวเคลียร์ๆธุระค่อยมีเวลาไปหาของก่อนแหล่ะครับ คงได้จับ i5 สัก system มาลองดู
                        เอางั้นเลย เหอๆ ผมว่าลองกับ intel ก็ดีนะ น่าจะลากไกลกว่านะ

ตอนนี้กลายเป็นแรมเทพ BBSE เกลื่อนเมืองเลย

อ่ะ เอาน้ำจิ้มของผมไปก่อนนะ 1866 CL 7-8-7-21 1T 1.65V QPI 1.45V Test ทุกอย่างผ่านหมด
                        Last edited by ihog6hog; 7 Oct 2009, 20:56:07.

Comment

• ท่านหก แวะมาทักทายครับ อืม ผมจะถามว่า แรม 3 Gb อัพเป็น 6Gb จะคุ้ม ปะ คริๆ

Comment

• Originally posted by redsonic View Post
                            ท่านหก แวะมาทักทายครับ อืม ผมจะถามว่า แรม 3 Gb อัพเป็น 6Gb จะคุ้ม ปะ คริๆ
                            ถ้าลง windows 64 bit คุ้มครับ เห็นแรมเต็มดี อ้ออย่าลืม config ค่าที่ผมเพิ่งลงล่ะ มันไปได้นะ 1866 CL 7-8-7-21 1T 1.65V

Comment

• BORKED

พึ่งลองช่วงๆเมื่อสัก ชม.ที่ผ่านมามั๊งครับ (อัพโหลดอืดมาก เหอๆๆ)
                              รอบนี้ บีบซะเละเลย แต่คงพอเห็นกันนะครับ

ของเจ๊บ๊วยมาส่งช่วงบ่ายๆ ก็พึ่งได้ลองนี่แหล่ะครับ

จริงๆ พอใจตัว hyperX ตัวนี้พอสมควร เพราะซิงค์รู้สึกว่า เราจะชอบซิงค์ลักษณะนี้มากกว่า มันแน่นกว่าแบบแปะๆจริงๆครับ
                              ยิ่งตัว TD นี่ก็เข้าแก๊บอีก ใช้ได้ๆ แต่ค่อยว่ากัน ส่องดูก็ BBSE เหมือนกันครับ

เข้าตำรา BBSE เนอะ ซิงค์มัน วิ้งวิ้งจริงๆ เหอๆๆ จริงๆเรามี DDR2 HyperX 1x2 เหมือนกัน เราก็ว่าเอ่อ สวยดี
                              อีกตัว HyperX 2x2 อันนั้นซิงค์แปะ... จะหลุดแหล่ มีหลุดแหล่ เสียวๆเหมือนกัน

ปัญหาอยู่ที่ ต้องไป optimize แรมคู่นี้อีกว่า มันอยู่ที่จุดไหนของมัน

อย่างว่า แรมทุกตัว อาจจะไม่สามารถคอนฟิกส์ได้เหมือนกันทุกตัวครับ ถึงแม้จะเป็นชิพเดียวกัน ล๊อตเดียวกัน
                              สินค้าอิเล็กทรอนิกส์ก็จะราวๆนี้ครับ แต่แนวทางก็จะคล้ายๆกันครับ เอาไว้ปรับๆใช้กันเองนะ

อันนี้ ไม่รู้ใครดูหล่อกว่ากันนะครับ วางเทียบๆกันเลย

เราให้ hyperX 9 ให้ rip 6 แล้วกัน เหอๆๆ

เหมือนกันเด๊ะ ต่างกันตรงสกรีน แค่นั้น

ลองดูเนอะ
                              Last edited by Leim; 8 Oct 2009, 19:17:44.

Comment

• ขอบคุณกับความรู้ครับ

Comment

Working...
                                X