Announcement

Collapse
No announcement yet.

Intel 775 CLUB ชมรมคนรัก 775 เกาเก๋าแต่ยังไฟแรง ร่วมแชร์ประสบการณ์ พูดคุยกันได้ที่นี่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

E8400 ผมเกือบซื้อมาแล้วล่ะครับ แต่พอดีผมต้องการจะรัน Pentium D ดูว่าประสิทธิภาพยังใช้ได้ดีอยู่ไหม ซึ่งผลก็คือยังใช้ได้ดีครับในยุคปัจจุบัน ไม่เห็นมีปัญหาอะไร ยังเล่นเกมลื่นอยู่เลยครับ (เห็นมี Battlefield 3 นี่แหละที่กระตุก)

ถามหน่อยครับ Q9450 เอามาใส่ จะเอามาทำแอนิเมชั่นไหวไหมครับ มีแรม 4 กิก การ์ดจอมี 4870 ตัวหนึ่ง กับ 250 อีกตัวหนึ่ง(อยู่เครื่อง AMD) พอดีจะลองหัดทำดูครับ

จะได้ไม่ต้องซื้อคอมใหม่ เปลืองตังค์เป็นหมื่นครับ

E8400 ไบออสผมรุ่น 1702 ใส่ได้ไม่ต้องอัพแล้วครับ
    Last edited by KarnRedsun; 28 Jun 2012, 21:45:30.

Comment

คอ 775 เหมือนกันครับ สำหรับผมมีี

Q9650 อยู่ 1 ตัว (E0)
      Q9550 อยู่ 2 ตัว (E0)
      Q9450 อยู่ 2 ตัว (C1)
      E8400 อยู่ 1 ตัว (E0)

MB GA-EP45T-UD3R
      MB GA-EP45-EXTREME
      MB GA-EP45-UD3R
      MB ASUS P5Q-DELUXE
      MB ASUS P5KPL-AM/PS มีอยู่ 2 ตัว (บอร์ดบ้านๆ)
      สำหรับเมนบอร์ด อุปกรณ์ครบยกกล่องทุกตัว ที่ยังมีประกันอยู่ก็ EP45T-UD3R กับ EP45-EXTREME
      นอกนั้นก็พึ่งหมดประกัน แต่น่าเสียดายบอร์ดผมมีแต่ DDR2 ทั้งหมด มี DDR3 แค่ตัวเดียวเอง ที่ใช้งานอยู่ก็ตามนี้
      Q9650 + GA-EP45T-UD3R ตัวนี้ใช้เอง
      Q9550 + GA-EP45-UD3R อยู่ห้องน้อง
      Q9450 + ASUS P5KPL-AM/PS อยู่ห้องแฟน
      E8400 + ASUS P5KPL-AM/PS อยู่ที่บ้าน
      ส่วน Q9550 + EP45-EXTREME กับ Q9450 + P5Q DELUXE นั้นใส่กล่องห่อเก็บไว้อย่างดี

ที่ไม่ใช้ P5Q DELUXE ก็เพราะ CLOCK ไม่เป็น ผมว่ามัน CLOCK ยากนะไม่เหมือน GIGABYTE
      ได้เห็นโพสต์ของท่าน alien28 แล้วได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลย ต้องไปลอง CLOCK ดูสักหน่อยแล้ว ขอบคุณมากครับ

ว่างๆเดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ดู และอยากให้ท่านที่มีเทคนิคการ CLOCK กับบอร์ดรุ่นไหนก็ได้ช่วยมาโพสต์วิธีการ CLOCK
      ตามสไตล์ของท่าน เหมือน ท่าน alien28 นะครับจะได้เป็นการให้ความรู้กับท่านอื่นๆที่ยังไม่รู้หรือว่ายังไม่กล้าลองเหมือนผม
      Attached Files
      Last edited by จืดชืดจัง; 31 Jul 2012, 18:12:24. Reason: เพิ่ม CPU-Z ให้ดูครับ

Comment

Originally posted by จืดชืดจัง View Post
        คอ 775 เหมือนกันครับ สำหรับผมมีี

MB ASUS P5KPL-AM/PS มีอยู่ 2 ตัว (บอร์ดบ้านๆ)
        สำหรับเมนบอร์ด อุปกรณ์ครบยกกล่องทุกตัว ที่ยังมีประกันอยู่ก็ EP45T-UD3R กับ EP45-EXTREME
        นอกนั้นก็พึ่งหมดประกัน แต่น่าเสียดายบอร์ดผมมีแต่ DDR2 ทั้งหมด มี DDR3 แค่ตัวเดียวเอง ที่ใช้งานอยู่ก็ตามนี้
        Q9650 + GA-EP45T-UD3R ตัวนี้ใช้เอง
        Q9550 + GA-EP45-UD3R อยู่ห้องน้อง
        Q9450 + ASUS P5KPL-AM/PS อยู่ห้องแฟน
        E8400 + ASUS P5KPL-AM/PS อยู่ที่บ้าน
        ส่วน Q9550 + EP45-EXTREME กับ Q9450 + P5Q DELUXE นั้นใส่กล่องห่อเก็บไว้อย่างดี

ที่ไม่ใช้ P5Q DELUXE ก็เพราะ CLOCK ไม่เป็น ผมว่ามัน CLOCK ยากนะไม่เหมือน GIGABYTE
        ได้เห็นโพสต์ของท่าน alien28 แล้วได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลย ต้องไปลอง CLOCK ดูสักหน่อยแล้ว ขอบคุณมากครับ

ว่างๆเดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ดู และอยากให้ท่านที่มีเทคนิคการ CLOCK กับบอร์ดรุ่นไหนก็ได้ช่วยมาโพสต์วิธีการ CLOCK
        ตามสไตล์ของท่าน เหมือน ท่าน alien28 นะครับจะได้เป็นการให้ความรู้กับท่านอื่นๆที่ยังไม่รู้หรือว่ายังไม่กล้าลองเหมือนผม
        ท่านนีัก็ตัวจริง สียบจริง เหมือนกันนะเนี่ย

Comment

Originally posted by JAKKK View Post
          ร่วมด้วยจร้าคอมเก่าแก่ ....รักตลอดไป 775

สุดยอดเลยท่าน G41 ลาก E7500 มาแตะ 4.0GHz ได้

Comment

ใช้ amd ส่วนตัวเเล้วชอบ 775 ของ intel เหมือนกันครับ ผมว่ามันคาสสิกสุดละ
            เเละประหยัดใช้งานได้คุ้มค่าที่สุด ไม่อิงกระเเส

Comment

Originally posted by KarnRedsun View Post
              ขอร่วมด้วยครับ ของผม Pentium D 945 กับ asus Commando ครับ

พึ่งไปหาเก็บมา ถูกใจกว่า AMD รุ่นหลังอีกครับ

ถ้ามีโอกาสก็จะเก็บ Quad กับเขาด้วย
              Originally posted by JAKKK View Post
              ร่วมด้วยจร้าคอมเก่าแก่ ....รักตลอดไป 775

Originally posted by J_nangrong View Post
              คอ 775 เหมือนกันครับ
              Originally posted by ;42464253
              Q9400 รายงานตัวครับ ใช้งานได้ ดี เล่นเกมได้ ดี อยู่ 775 ต่อไป
              Originally posted by จืดชืดจัง View Post

ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ ^^

ท่าน KarnRedsun เมนบอร์ดสวยดีครับ ยังไงตามที่ท่าน lektiew แนะนำล่ะครับ
              ถ้าท่านทำอนิเมชั่น Q9450 เหมาะมากเลยครับ สำหรับงานดังกล่าว ไหวแน่นอน

ท่าน JAKKK เมพขิงๆ เมนบอร์ดซิบเซ็ดดังกล่าวแต่ลากได้สูง ขอนับถือครับ ถ้าเป็นไปได้ช่วยแชร์ไบออสที่ท่านตั้งค่ามาโพสที่กระทู้คลับนี้
              เพื่อเป็นวิทยาทานให้คลับของพวกเราครับ

ท่าน nangrong เช่นเดียวกันครับ ^^

ท่าน pkjk ครับผม ดีเช่นกันครับ Q9400 ตอนนี้ผมใช้อยู่ดีมากครับ ตอบโจทย์ได้ทุกอย่างเลย

สำหรับท่าน จืดชืดจัง ยินดีที่ได้รู้จักกันนะครับ นักสะสมเหมือนกัน ตัวที่ท่านได้สุดยอดจริงๆเลยครับท่าน

Originally posted by bunyawat View Post
              ใช้ amd ส่วนตัวเเล้วชอบ 775 ของ intel เหมือนกันครับ ผมว่ามันคาสสิกสุดละ
              เเละประหยัดใช้งานได้คุ้มค่าที่สุด ไม่อิงกระเเส
              จริงแท้แน่นอนเลยครับ ^^"

Comment

software ตามหลัง Hardware ไกลโขเลยครับ
                ต่อให้ 775 เจอ CPU ตระกูล Quad core เเรงๆสักตัว กับการ์ดจอ PCI 2.0 ดีๆสักตัว ผมว่าเกมส์ไหนก็ไม่กระตุกครับ
                ถ้าไม่ทะลึ่งไปเปิด AA x16 อะไรทำนองนี้

Comment

Originally posted by chanoon View Post
                  ยินดีต้อนรับครับท่าน ผมดูกระทู้ท่านแล้ว สุดยอดมากครับผมขอให้ความเคารพท่านด้วยใจเลย
                  ขอบคุณมากครับท่าน ผมก็เคารพท่านด้วยใจเหมือนกันครับ

Comment

Socket 775 ยกให้เป็นต้นแบบของนวัตกรรมของเมนบอร์ดในการ Overclock แบบ 4 หัว ฯลฯ เลยครับ เพราะมันคือบันไดที่ทำให้พัฒนา Socket ใหม่ๆ ได้อย่างมีประสิทธิภาพ รวมไปถึงประสิทธิภาพของ Chipset และในอนาคตท่านอาจจะเห็นเมนบอร์ดทั่วไป(ไม่ใช่เมนบอร์ดระดับ server นะครับ) ที่มีช่องใส่ Cpu 2 ตัว มาขายทั่วไปก็ได้ครับ แต่ก่อนอื่นต้องพัฒนา Cpu ให้ใช้พลังงานน้อยที่สุดและมีประสิทธิภาพสูงๆก่อน ซึ่งดูทรงแล้วไม่น่าถึง 5-7 ปี ถึงตอนนั้นท่านที่รัก 775 อยู่ก็ใช้ให้คุ้มไป (ถ้าท่านแน่จริง) และผมก็เชื่อว่า ณ ขณะนี้ ยังมีนักออกแบบ วิศวกร สถาปนิก บางคน-พอประมาณ ยังใช้ Cpu ตระกูล Q อย่าง Q9450 Q9550 Q9650 และบอร์ดSocket 775 อยู่ ทั้งที่รายได้ของเขาหลายนั้นอาจจะซื้อ i7 3960X Socket2011 มาเล่นเกมส์ยิงไข่ก็ได้ แต่เขาก็ยังพอใจกับ Socket 775 ครับ ขอซูฮก 775 ด้วยใจจริงครับ

และอีกนิดนะครับ L2 12MB ชอบม๊ากกก ไม่จำเป็นต้องถึง L3 8MB หรือ L3 12 - 20MB สำหรับผมแค่นี้ก็พอแล้ว เปิดเว็บ 20 กว่าหน้ายังไม่ค้าง Smooth แบบนิ่งๆ เขียนAutocad สบายๆคล่องมือ หมุนภาพที่มี โพลีกอน สูงๆได้อย่างสบาย ยิ่งใช้คู่กับการ์ด Quadro แล้วไม่ต้องบรรยายครับ เขียนแบบมันมือครับ นั่งวาดทั้งวันยังไม่เบื่อ ลงตัวที่สุดครับสำหรับคนงบกลางๆ

ขอบคุณครับ

ความรู้เล็กน้อยเกี่ยวกับ Chipset นะครับ
                    http://www.trueplookpanya.com/true/k...ntent_id=18472
                    Last edited by neonlean55; 29 Jun 2012, 01:55:32.

Comment

ร่วมด้วยช่วยกัน สำหรับคนรัก 775

Comment

อยากรบกวนถามหน่อยนะครับ เรื่องอุณภูมิ ของบอร์ด
                        1. ในปรกติอุณภูมิควรจะอยู่ประมาณเท่าไหร่
                        2. อุณภูมิเท่าไหร่ ถือว่าน่าเป็นห่วง
                        3. อุณภูมิเท่าไหร่ที่จัดอยู่ในขั้นอัตราย
                        ที่ผมถามก็เพราะเห็นว่า บอร์ดของหลายๆท่านในขณะนีั จัดว่าหายาก

Comment

อยากได้ข้อมูลในการ clock Q9550 + GA-EP45-UD3P แล้วไม่มีจอฟ้าให้เห็นครับ ลองทำดูตามเว็บต่างๆแล้วครับ ตอนนี้เห็นอะไรสีฟ้า ผวาเลยครับ 55

MB : EP45-UD3P rev1.0
                          CPU : Q9550 Stepping E0 หรือตัว E8500 Stepping E0
                          RAM : G.Skill DDR2-800 4GB
                          VGA : HD6770 HIS
                          HeatSink : CM 212 EVO
                          PSU : Raidmax RX530SS 530 W

ข้อมูลการตั้งของส่วน BIOS ต่างๆ เป็นเท่าไรบ้างครับ ใครพอมีขอด้วยครับ เอาแบบวิ่งได้สัก 3.4 - 3.8 ครับ
                          Last edited by plirdplirn; 29 Jun 2012, 13:23:55.

Comment

AI+PSD....

Gamer+ETC....

Data Server....

ของมันยังใช้งานได้ดีอยู่อ่ะ..เรื่อยๆก่อนล่ะกัน พังเมื่อไหร่ค่อยว่ากันอีกที...775...

Comment

Screenshot - 4_7_2012 , 11_00_13.jpgมารายงานตัวครับ ของผมเน้นสะสมไม่ oc
                              CPU : QX 6850
                              MB : Striker extreme
                              RAM : G-Skill HZ 4-4-4-12 4GB
                              VGA : Asus 9800 GTX+ DK TOP 3 Way Sli
                              หลักๆเซตนี้ผมเน้นโทนสีน้ำเงินเป็นหลัก
                              Last edited by Intania; 4 Jul 2012, 11:13:18. Reason: เพื่ม GPU-Z

Comment

Originally posted by Intania View Post
                                มารายงานตัวครับ ของผมเน้นสะสมไม่ oc
                                CPU : QX 6850
                                MB : Striker extreme
                                RAM : G-Skill HZ 4-4-4-12 4GB
                                VGA : Asus 9800 GTX+ DK TOP 3 Way Sli
                                หลักๆเซตนี้ผมเน้นโทนสีน้ำเงินเป็นหลัก
                                หล่อเลยชุดนี้

Comment

Working...
                                X