Announcement

Collapse
No announcement yet.

เหมาะไหม ที่จะเอา Intel Xeon มาทำงานกราฟฟิค

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เหมาะไหม ที่จะเอา Intel Xeon มาทำงานกราฟฟิค

เหมาะไหม ที่จะเอา Intel Xeon มาทำงานกราฟฟิค

เคยถามบางคนเขาบอกมันตัดฟังก์ชั้นมัลติมีเดียบางตัวออกจริงป่าวไม่รู้

เลยมาถามผู้รู้ ช่วยตอบทีเพราะกำลังจะซื้อครับ

ไม่จำเป็นก็ได้ เอา Core i5 / i7 พอแล้ว
    เน้น RAM 8GB+
    VGA สำหรับ กราฟฟิค
    SSD แรงๆ
    เมพ ละ

Comment

อะไรก็ทำได้ครับ คิดซะว่ามันคือ อุปกรณ์สร้างศิลปะ ที่เป็นอิเล็กทรอนิคก็พอครับ
      แต่ถ้าเอาลึก xeon ทำออกมาเพื่อให้ใช้งานที่มีความทนทานสูง และสามารถใช้ 2 cpu ใน 1 เครื่องได้ แต่ถ้าเป็นพวก cpu ทั่วไป core 2 duo quadcore i3 i7 i5 จะใช้งานได้แค่ 1 cpu ต่อ 1 เครื่องครับ

Comment

มีหลายทางเลือกครับ เอาแรงๆตัวเดียวหรือถ้างบเยอะก็เอาสเปคเทาๆกันหลายๆเครื่องมาต่อ FramRander (เขียนผิดไหมนะ) ไปเลยครับ
        แต่ที่บ้านมี I7 2600K@5.0 ก็ไวมากแล้วนะครับทำงานกับ 3Dmax

Comment

เห็นเค้าใช้กันในเครื่องยี่ห้อที่เป็น WorkStation ใช้ XEON มากกว่า 1 ตัวในเครื่องเดียว

Comment

ระดับท็อป ก็Xeon ทั้งนั้นครับ ไม่ว่าจะ Mac หรือ PC
            Workstation เริ่มต้น กราฟิค 2D Professional ก็ Core 2 Duo -Core 2 Extreme- Core 2Quad-i3- i5- i7
            Workstation ตัวท็อปก็ไปเล่น Xeon หมดครับ เครื่องหนึ่งก็ 100000อัพครับ
            ถามว่าเร็วใหม ดูก็ธรรมดา ปกติทั่วไป ไม่เห็นจะเร็วปร๊ดๆๆๆจนจับเมาส์ไม่ทัน ไม่ใช่แบบนั้นน่ะครับ แบบนั้นคอมเจ๊งงงงง
            แต่เวลาทำงานพวกกราฟิคระดับโปสเตอร์ข้างตึกมาบุญครอง งานสิ่งพิมพ์โปสเตอร์ทางการแพทย์สีเป๊ะๆไม่ผิดเพี้ยน
            พิมพ์ออกมาเหมือนที่ตาเห็นภาพละเอียดสูงๆกริ๊บๆ จนถึง 3D ระดับเซียนๆ คอมพวกนี้มันเห็นงานแบบนี้เป็นเรื่องธรรมดา
            ขณะที่คอมทั่วๆไปพองานระดับนี้อาการออกครับ ตายแน ตายแน ออกอาการเอ๋อ อืด กระตุก หงุดหงิด ลูกค้าถาม เกิดอะไรขึ้นค่ะทำไมเซฟนานจัง

เปรียบเทียบง่ายๆครับ
            ถ้าเอานักยกน้ำหนัก 150 กิโลระดับแชมป์โอลิมปิคมาหิ้วถุงข้าวสาร 5 โลเดินแข่ง100เมตรกับเรา ก็สูสีดูไม่ออกดีไม่ดีเราตั๋วว่าเราชนะใส
            โธ่เอ้ยยยย แค่เนี๊ยะไม่เห็นจะได้เรื่องก็งั้นๆแหล่ะ
            แต่ถ้าเพิ่มเป็นถุงข้าวสารมัดรวมกัน 20 ถุง 100 กิโลกรัม แล้วแบกเดินแข่ง 100 เมตร เราจะเห็นว่า ไอ้นักยกน้ำหนักโอลิมปิคมันแบกข้าวสารเดินเฉยเลยไม่รู้สึกรู้สา
            แต่เราสิครับ ยกไหวบ้างไม่ได้บ้าง พอยกได้เดินได้ สองคืบจะเป็นลม ลองคิดดูเราแบกน้ำหนักขนาดนี้เดิน100เมตรต้องใช้ความพยายามขนาดใหน
            Last edited by Wararak; 21 Dec 2011, 21:52:05.

Comment

ตามบริษัทสถาปนิกใหญ่ เขาก็ใช้ Xeon กันส่วนมากครับ ทำงานแข่งกับเวลา ทั้งRender ทั้งต้องรีทัชภาพอีก

เอา i7 2600k ไปใช้ ไม่ทันกินแน่ๆครับ

Comment

กราฟริคประเภทไหนละครับ

2D ก็ i5 ก็เหลือๆแล้ว

3D ก็ i7 เหลือๆ

ถ้าอนิเมท spec com ก็ i7 สัก 4 เครื่องขึ้นไปน่าจะพอถ้างานไม่เร่งมาก

Comment

Working...
                X