Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกมกระตุก fps ตก ทั้งๆที่คอมค่อนข้างดี ช่วยด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกมกระตุก fps ตก ทั้งๆที่คอมค่อนข้างดี ช่วยด้วยครับ

สเปคคอม CPU : i7-4790K 4.0Ghz
    GPU: Geforce GTX 970 HOF
    MB : msi z97 gaming5
    PSU: corsair RM750
    Ram : 8Gm
    Windown : 7 64bit

เกมที่เล่นแล้วแลคคือ GTA V และ batman arkham knight ครับ ปกติทั้ง 2 เกมผมจะเล่นได้ที่ Fps 100+ ตลอด
    แต่เลิกเล่นไปประมาณ 3 เดือน กว่าๆ พอกลับมาเล่น มันแลคและกระตุกเลยอ่ะครับ (เกมแท้นะครับซื้อในSteam) มันจะ ลื่น แปป1 แล้วก็กระตุกและ fps ก็อยู่ที่ 30-60 ตลอดเลย
    คือมันเกิดปัญหาจากอุปกรณ์ตัวไหนหรอครับ ผมเอาไปลงwindownใหม่ก็ยังเป็นเกมือนเดิม ลงทุนลบลงใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม(เซฟหายTT) ช่วยหน่อยครับผมไม่รู้จะแก้ตรงไหนจริงๆ ขอบคุณครับ

Originally posted by pawarut View Post
    สเปคคอม CPU : i7-4790K 4.0Ghz
    GPU: Geforce GTX 970 HOF
    MB : msi z97 gaming5
    PSU: corsair RM750
    Ram : 8Gm
    Windown : 7 64bit

เกมที่เล่นแล้วแลคคือ GTA V และ batman arkham knight ครับ ปกติทั้ง 2 เกมผมจะเล่นได้ที่ Fps 100+ ตลอด
    แต่เลิกเล่นไปประมาณ 3 เดือน กว่าๆ พอกลับมาเล่น มันแลคและกระตุกเลยอ่ะครับ (เกมแท้นะครับซื้อในSteam) มันจะ ลื่น แปป1 แล้วก็กระตุกและ fps ก็อยู่ที่ 30-60 ตลอดเลย
    คือมันเกิดปัญหาจากอุปกรณ์ตัวไหนหรอครับ ผมเอาไปลงwindownใหม่ก็ยังเป็นเกมือนเดิม ลงทุนลบลงใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม(เซฟหายTT) ช่วยหน่อยครับผมไม่รู้จะแก้ตรงไหนจริงๆ ขอบคุณครับ
    ลองเล่นแบบ window Mode จอเล็กๆ ดูครับ

แล้วเปิด cpuz ดู clock CPU ว่า วิ่ง 4.0-4.4 ตามปรกติหรือไม่ เวลากระตุก
    แล้วก็ดูความร้อน cpu ครับ ว่าร้อนเกิน 80 -100c หรือป่าวนะ

อาจเป็นสาเหตุอย่างนึงทำให้กระตุกได้ครับ ไล่หาไปดูเบื้องต้นก่อน
    และก็ อื่นๆ ก็พวกไดวเวอร์การ์ดจอ หรือ clock GPU ว่าวิ่ง full boot ตามปรกติหรือไม่

ถ้าปรกติทุกอย่าง แนะนำว่า ลงวินโดว์10 หายขาดมั้ง
    Last edited by THEFOOL; 30 Mar 2016, 11:37:54.

Comment

ram ไม่พอ เกมก็กระตุก
      vram ไม่พอ ก็กระตุก
      ซีพียูไม่แรง ก็กระตุก
      เกมพอตไม่ดี ยิ่งกระตุก

Comment

setting ในเกมเหมือนเดิมหรือปล่าวครับ

ถ้า setting เหมือนเดิม ก็ลองเช็คความร้อนดู แล้วก็เช็คตามที่คุณ the fool บอกเลย

Comment

เกมน่าจะมีการอัฟแพท ด้วยมั้ง ลองเปลี่ยนไดร์เวอร์ ตัวอื่นดู

Comment

ปัญหา นี้ผมเคยเจอครับ

จับลง SSD หายทุกกรณี

จริงๆๆ แค่ ลงwindow บน SSD ผลก็ต่างละครับ

Comment

เช็คแล้วครับ CPU clock 4.1-4.4 เลยครับ แต่ อุณหภูมินี้ไม่ทราบว่าดูตรงไหนอ่ะครับ ดูที่เมนบอร์ดเลยได้ไหม หรือต้องดูจากโปรแกรมอื่นครับ

คือต้องลง Win 10หรอครับ ส่วนตัวชอบ Win 7 มากกว่านี้สิ

Comment

เเรมเป็น 8 GM เลยกระตุก

Comment

Originally posted by pawarut View Post
                  เช็คแล้วครับ CPU clock 4.1-4.4 เลยครับ แต่ อุณหภูมินี้ไม่ทราบว่าดูตรงไหนอ่ะครับ ดูที่เมนบอร์ดเลยได้ไหม หรือต้องดูจากโปรแกรมอื่นครับ

คือต้องลง Win 10หรอครับ ส่วนตัวชอบ Win 7 มากกว่านี้สิ
                  Win 10 ดีกว่า 1000 ล้านเท่า

Comment

ลงวิน10 ดูนะ ผมว่าตอนนี้ เล่นเกมได้เกือบหมดละ ขนาดผมตอนแรก ชอบ8.1 พอมาลง10 นี่รู้สึกว่า ถูกใจ ไม่กลับไป 8.1 ละ
                    ของใหม่ๆ ต้องลอง มันท้าทายดี เหมือนแรก เล่นXP พอ7มา ก็บอกไม่ชอบ ไม่ถนัด อิอิ 10ตอนนี้ ก็ดีขึ้นเยอะ มีบัค ให้แก้ อัฟเดต ตลอด

Comment

Originally posted by akararat View Post
                      ลงวิน10 ดูนะ ผมว่าตอนนี้ เล่นเกมได้เกือบหมดละ ขนาดผมตอนแรก ชอบ8.1 พอมาลง10 นี่รู้สึกว่า ถูกใจ ไม่กลับไป 8.1 ละ
                      ของใหม่ๆ ต้องลอง มันท้าทายดี เหมือนแรก เล่นXP พอ7มา ก็บอกไม่ชอบ ไม่ถนัด อิอิ 10ตอนนี้ ก็ดีขึ้นเยอะ มีบัค ให้แก้ อัฟเดต ตลอด
                      ขอถามหน่อย วินโดว์10 ลงโปรแกรมเถื่อนเก่าๆอย่าง office 2007 กับโฟโต้ชอป CS6 ได้มั้ย ว่าจะอัพเกรดเป็นวินโดว์10 ตัวแท้อยู่

Comment

Originally posted by drcnfre View Post
                        ram ไม่พอ เกมก็กระตุก
                        vram ไม่พอ ก็กระตุก
                        ซีพียูไม่แรง ก็กระตุก
                        เกมพอตไม่ดี ยิ่งกระตุก
                        ต้องอัพเกรดใจ ก็กระตุก
                        เงินไม่พออัพ ก็กระตุก
                        เงินหมดเป๋า ก็กระตุก
                        เมีย/แม่บ่นเล่นอยู่ได้ โคตรๆ กระตุก

Comment

ซวยเลยพึ่งไปลงwin 7 มาเมื่อวาน 55555

Comment

Originally posted by pratheepk View Post
                            ต้องอัพเกรดใจ ก็กระตุก
                            เงินไม่พออัพ ก็กระตุก
                            เงินหมดเป๋า ก็กระตุก
                            เมีย/แม่บ่นเล่นอยู่ได้ โคตรๆ กระตุก
                            ยังงี้ต้อง All in กระตุก

Comment

Originally posted by drcnfre View Post
                              ขอถามหน่อย วินโดว์10 ลงโปรแกรมเถื่อนเก่าๆอย่าง office 2007 กับโฟโต้ชอป CS6 ได้มั้ย ว่าจะอัพเกรดเป็นวินโดว์10 ตัวแท้อยู่
                              ไม่รู้เหมือนกัน ผมใช้แต่ของแท้ครับ ไมไ่ด้ โลกสวยนะ แต่บริษัทมีให้ใช้ แท้ทุกอย่าง
                              ผมไม่รู้ว่าของปลอมมีปัญหาไหม แต่ยืนยัน ของแท้ไม่มีปัญหา ทั้ง window และ office

Comment

Working...
                              X