Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมถูกร้านคอมพ์หลอกหรือเปล่าครับ (เปลี่ยนการ์ดจอโน๊ตบุ๊ค)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมถูกร้านคอมพ์หลอกหรือเปล่าครับ (เปลี่ยนการ์ดจอโน๊ตบุ๊ค)

เมื่อวันเสาร์ผมได้เอาโน๊ตบุ๊คไปซ่อมเนื่องจากเวลาผมเล่นเกมส์แล้วเครื่องจะดับ (ความร้อนการ์ดจอสูงมากจนเครื่องดับไปเอง)

ขอเริ่มต้นบทสนทนาระหว่างผมกับร้านเลยนะครับ

ผม : เครื่องผมเล่นเกมส์อยู่ดีๆก็เครื่องดับครับ พร้อมทั้งความร้อนสูงมาก
    ร้าน : แนะนำให้เปลี่ยนการ์ดจอใหม่ในราคา 3,800 บาท(Nvidia GT 540M 2GB) ครับ ทางร้านได้อธิบายถึงวิธีการอบชิพ รีบอลชิพ อย่างละเอียดให้ผมฟัง พร้อมทั้งยังบอกอีกว่าร้านส่วนใหญ่ชอบอบหรือรีบอลแล้วคิดราคาถูกๆแต่ไม่ได้เปลี่ยนการ์ดจอให้จริงๆหรอก และแนะนำให้ผมเปลี่ยนการ์ดจอจะดีกว่าเพราะอยู่ได้ได้นานมากกว่าวิธีการอื่นที่ทางร้านเค้าอธิบายมาก่อนหน้า
    ผม : โอเคครับ งั้นผมขอให้ช่วยจัดการเรื่องความร้อนในเครื่องผมให้หน่อยนะครับ ค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมอีกเท่าไหร่บ้าง (เรื่องการ์ดจอผมได้หาอ่านในเน็ตมาบ้างแล้ว แม้ว่าราคาจะสูงกว่าในเน็ตไปบ้างแต่คิดว่าทางร้านน่าจะเปลี่ยนให้จริงๆ เพราะเห็นอธิบายวิธีการต่างๆมาพอสมควรไม่น่าจะโกหกผมได้)
    ร้าน : น่าจะต้องโมพัดลมให้แรงขึ้น คิด 500 บาทครับ (พร้อมทั้งให้ผมดูโน๊ตบุ๊คตัวอย่างในร้านที่ผ่านการโมพัดลมมาแล้ว)
    ผม : พอจะลดราคาให้ผมได้ไหมครับ (ในตอนนั้นผมมีงบสูงสุด 4,000 บาท และคิดว่าคงเป็นค่าวิชามั้ง 500)
    ร้าน : งั้นคิด 4,000 แล้วกัน
    ผม : โอเคครับ (ตามงบที่มีพอดี) แล้วจะผมจะรับเครื่องได้อีกทีตอนไหนครับ
    ร้าน : ประมาณ 3 - 4 วันเพราะเป็นงานละเอียด
    ผม : โอเคครับ (ผมคิดในใจตอนนั้น สงสัยเขาคงรออะไหล่มั้งเลยใช้เวลานานก็ไม่ได้คิดอะไรมาก)

--------------------------------------------------------------

หลังจากผ่านไป 3 วัน ทางร้านก็โทรมาหาผม

ร้าน : น้องมารับเครื่องได้เลยวันพรุ้งนี้เที่ยงๆนะ
    ผม : โอเคครับ

---------------------------------------------------------------

ถึงวันรับเครื่อง

ร้าน : เรียบร้อยแล้วนะคอมพ์น้อง เช็คจัดการครบถ้วนแล้ว
    ผม : โอเคครับ งั้นผมขอซากการ์ดจอที่เปลี่ยนหน่อยได้ไหมครับ
    ร้าน : (พี่เค้าทำหน้างงๆว่าผมขอไปทำไม) หลังจากนั้นก็หยิบชิพชิ้นหนึ่งในลิ้นชักให้ผม
    ผม : แล้วการ์ดจอรับประกันนานเท่าไหร่ครับ
    ร้าน : 2 เดือน เพราะไม่รู้ว่าผู้ใช้เอาการ์ดจอไปใช้งานหนักอย่างไรบ้าง แล้วก็อย่าเอาไปเล่นเกมส์หนักนะมันจะอยู่ได้ไม่ถึงปี (ย้ำหลายครั้งมาก)
    ผม : ครับ (ผมเองก็ไม่ได้ถามถึงใบรับประกันหรืออะไรเพิ่มเติมต่อจากนั้นเลย)

ส่วนพัดลมที่โมมาก็พัดแรงขึ้นจริงๆครับ ร้านบอกว่าปรับระดับปกติเพราะพัดลมตอนแรกมันหมุนช้าถ้าปรับหมุนแรงไปอาจพังและเสียงดังเกินไป โอเคในจุดนี้ผมเข้าใจ น่าจะไม่โกงในส่วนนี้

จากนั้นไม่นาน ผมกลับไปถึงหอ ด้วยความที่ไม่มีอะไรทำผมจึงได้นั่งมองชิพเล่นๆว่าที่เปลี่ยนไปตัวเล็กๆเองทำไมแพงจัง หลังจากนั้นตกใจเลยครับจากภาพที่เจอ

(มองด้วยภาพจะไม่ชัดนะครับ แต่มองด้วยตาเปล่าผมเพ่งดีๆโดยใช้ไฟฉายส่องปรากฏเขียนว่า AMD เห้ย!!! การ์ดจอเราจะเป็นชื่อนี้ได้ไง)

ยอมรับเลยครับ หลังจากที่เจอคือผมโมโหสุดขีด ผมโทรถามราคาศูนย์ACER(ซึ่งไม่ได้บอกอะไรผมเลยเพราะไม่ได้ซ่อมที่นั่น) และสุดท้ายผมหน้าด้านสุดๆเข้ากูเกิ้ลหาร้านคอมพ์ที่รับปรึกษาปัญหาโน๊ตบุ๊คและได้ลองโทรไปถามจนสุดท้ายพอได้คำตอบให้พิจารณามาบ้าง (เป็นร้านที่โพสในเว็บนี้แหละครับ ต้องขออภัยที่โทรไปรบกวนด้วยนะครับทั้งๆที่ไม่ได้ไปซ่อมที่ร้านของพี่เลย แต่ด้วยความโมโหของผมอยากทราบคำตอบเลยหน้าด้านสุดๆเลยครับ ต้องขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ)

แต่เมื่อผมได้นั่งคิดทบทวนดูอีกทีเลยอารมณ์เย็นลงไป ผมเลยคิดว่าตอนนั้นร้านคงให้ชิพมาผิดแน่ๆ

เอางี้แล้วกัน!! ลองกลับไปถามร้านดูซักหน่อยดีกว่าดูท่าทีว่าเขาจะว่ายังไงบ้าง (แต่ถึงอย่างไรก็ตามผมก็ถ่ายรูปชิพนั้นเก็บไว้ก่อนเผื่อมีปัญหาภายหลัง)

ผม : พี่ครับทำไมชิพการ์ดจอผมถึงเป็น AMD ได้ล่ะครับ
    ร้าน : อ้าวหรอ !! พี่่คงหยิบให้ผิด

(พี่เจ้าของร้านรีบหาชิพให้ผมด้วยท่าทีที่รีบร้อนพอสมควรจนสุดท้ายก็หาไม่เจอ)

ผม : แล้วตกลงการ์ดจอผมยังเป็น Nvidia ใช่ไหมครับ
    ร้าน : ใช่แล้วจะเป็น AMD ไม่ได้หรอก
    ร้าน : สงสัยคงอยู่บ้านพี่มั้ง เพราะมันหลายตัวมาก บางทีพี่อาจส่งไปเคลมกับบริษัทให้ได้เปอร์เซ็นต์ (อธิบายคร่าวๆว่าอาจเอาของผมไปเคลมแล้วเลยหาไม่เจอ)
    ผม : อ๋อ ครับ ไม่เป็นไรครับ
    ร้าน : พี่เปลี่ยนการ์ดจอให้น้องแล้วจริงๆนะ ไม่เชื่อไปลอง burn Test ได้เลย (ย้ำหลายครั้งมาก)
    ผม : ครับๆ ไม่เป็นไรครับ พอดีผมชอบสะสมของพวกนี้ (ชอบจริงๆครับอันนี้ซากที่บ้านมีหลายชิ้นเลย)

ในใจตอนนั้นคือ ทำไมคำตอบถึงได้เปลี่ยนไปมา ตกลงที่ไม่มีคืออะไรกันแน่ แต่ผมก็ไม่ค่อยได้คิดอะไรมากครับตอนนั้น
    เพราะถ้าเขาจะโกงหรือไม่โกงผมเองก็พิสูจน์ไม่ได้

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

หลังจากนั้นไม่นานเมื่อผมกลับถึงที่หอแล้ว (ประมาณ 30 นาที)

พี่ที่ร้านคอมพ์โทรมาหาผม

ร้าน : พี่เจอชิพการ์ดจอของน้องแล้วนะ พี่ไม่สบายใจเลยกลัวน้องเข้าใจผิดพี่
    ผม : อ๋อครับ เดี๋ยวผมไปเอาแล้วกันนะครับ

(ในตอนนั้นเอง ผมเริ่มสงสัยอีกครั้งว่ามันมีอะไรแปลกๆรึป่าว จากที่ครั้งแรกผมก็ลืมๆมันไปแล้ว)

เมื่อผมไปถึงร้าน

ร้าน : นี่ชิพของน้องนะ แปลกจริงๆปกติคนเค้าไม่ค่อยเก็บกันนะของพวกนี้ จะขอคืนก็ไม่บอกพี่ก่อนละ (พี่เค้าทำหน้าเซ็งๆ)
    ผม : อ้าวหรอครับ พอดีผมชอบสะสมอะครับ
    (หลังจากนั้นผมก็เลยหยิบชิพ AMD ที่ร้านเปลี่ยนให้ผิดแลกกับชิพตัวใหม่ที่ร้านอ้างว่าเป็นของเครื่องผม)

หน้าตาการ์ดจอที่ทางร้านอ้างว่าเป็นของผม Nvidia Geforce GT540M CUDA 2GB

***เพิ่มเติมอีกนิดนึงนะครับไม่รู้ว่าเกี่ยวหรือเปล่า***

สุดท้ายนี้ผมเองคิดว่าหากจะต้องถูกโกงจริงๆคงจะทำอะไรร้านไม่ได้ แต่อย่างน้อยก็อยากจะรู้ว่าเขาโกงผมหรือเปล่าผมจะได้ไม่ไปซ่อมร้านนี้อีก และจะมีวิธีตรวจสอบยังไงบ้างครับสำหรับคนที่ไม่มีความรู้ความเชี่ยวชาญด้านคอมพ์แบบผม
    Last edited by been96; 22 Jan 2015, 12:46:05.

ผมเปลี่ยนชิพกาจจอมา 2500. เค้าก็ไม่คืนชิพเก่าให้น่ะครับ เก็บไว้เป็นหลักฐานไรสักอย่างนี่ล่ะ

ผมเพิ่งยกชิพกาจจอโน้ตบุคมาได้สักพักนึงล่ะ. 4เดือน. เล่นเกมใช้งานอะไรได้ปกติ รับประกัน6เดือน

โน้ตบุคเปลี่ยนกาจจอไม่ได้นอกจากยกชิพใหม่ ตามร้านที่มีเคร่องเกลี่ยนชิพ จะคิดกัน2500บาทครับ. คือเกรดปกติ ก็ใช้งานได้นานเป็น 2ปี แล้วครับ

ถ้าไป0 มันคิด4000. เป็นเกรดA. แต่ถ้าตามร้านที่รับซ่อมโน้ตบุคโดยตรง. มีเครื่อง เปลี่ยน ชิพกาจจอ จะคิดกันแค่ 2400-2500. ครับราคาตายตัวมาตราฐานทุกที่ทุกร้าน. เป็นชิพมาตราฐานใช้งานได้เป็นปีๆเช่นกัน ปละรับประกันนานเป็นปี

ที่ท่านไปซ่อมมาตามร้านทั่วไปคิด3800มั่วแล้วละครับคงอบชิพให้ท่านแล้วละเปลี่ยนชิพจริง. จะเหมือนเป็นของใหม่เลยครับ
    Last edited by gungoon; 22 Jan 2015, 01:19:34.

Comment

Originally posted by gungoon View Post
      ผมเปลี่ยนชิพกาจจอมา 2500. เค้าก็ไม่คืนชิพเก่าให้น่ะครับ เก็บไว้เป็นหลักฐานไรสักอย่างนี่ล่ะ

ผมเพิ่งยกชิพกาจจอโน้ตบุคมาได้สักพักนึงล่ะ. 4เดือน. เล่นเกมใช้งานอะไรได้ปกติ รับประกัน6เดือน

โน้ตบุคเปลี่ยนกาจจอไม่ได้นอกจากยกชิพใหม่ ตามร้านที่มีเคร่องเกลี่ยนชิพ จะคิดกัน2500บาทครับ. คือเกรดปกติ ก็ใช้งานได้นานเป็น 2ปี แล้วครับ

ถ้าไป0 มันคิด4000. เป็นเกรดA. แต่ถ้าตามร้านที่รับซ่อมโน้ตบุคโดยตรง. มีเครื่อง เปลี่ยน ชิพกาจจอ จะคิดกันแค่ 2400-2500. ครับราคาตายตัวมาตราฐานทุกที่ทุกร้าน. เป็นชิพมาตราฐานใช้งานได้เป็นปีๆเช่นกัน ปละรับประกันนานเป็นปี

ที่ท่านไปซ่อมมาตามร้านทั่วไปคิด3800มั่วแล้วละครับคงอบชิพให้ท่านแล้วละเปลี่ยนชิพจริง. จะเหมือนเป็นของใหม่เลยครับ
      จะเป็นลมเลยครับเจอแบบนี้ แพง+ไมไ่ด้เปลี่ยน เฮ้อ

Comment

มาเพิ่มเติมว่า ไอ้พัดลมระบาย แค่ทำความสะอาดเป่าฝุ่นจัดเต็ม เคลียร์ทางระบาย

มันก็กลับมาแรงเหมือนวันแรกที่ซื้อแล้วครับ

ระยะเวลา สองเดือนที่เค้าบอก ก็พอดีกับที่ฝุ่นจะอัดแน่นอีกครั้ง ทำให้เครื่องร้อน

แล้วก็กลับไปดับได้อีกครั้งนึง

จขกท ใช้ ACER aspire 4741G รึเปล่า เดาจากภาพตัวเครื่อง

มีปัญหาจริงๆ เข้าศูนย์เหอะครับ มันชัวร์สุดแล้ว

ไม่น่าไปเข้าร้านพวกนี้หรอก ยอมจ่ายแพง ซื้อความสบายใจดีกว่าเยอะ

จ่ายน้อยแล้วต้องมานั่งกังวล วิตกแบบนี้ ผมเข็ดละครับ

เราไม่มีความรู้ด้านนี้ ก็ต้องยอมจ่ายครับ โลกมันเป็นแบบนี้

Comment

ถ่ายรูปชิพ NVIDIA ให้ชัดๆหน่อยสิครับ ไม่ต้องเอากล้องไปชิดมาก โฟกัสดีๆ นิ่งแล้วค่อยกดถ่าย

มีหลายอย่างอยากพิมพ์ครับ แต่ยังไม่ฟันธง กลัวจะไปใส่ความคนอื่น
          เพราะรูปไม่ชัดเจน แล้วเค้าจะเอาสีดำป้ายทำไมหว่า

Comment

Originally posted by jackiiez View Post
            มาเพิ่มเติมว่า ไอ้พัดลมระบาย แค่ทำความสะอาดเป่าฝุ่นจัดเต็ม เคลียร์ทางระบาย

มันก็กลับมาแรงเหมือนวันแรกที่ซื้อแล้วครับ

ระยะเวลา สองเดือนที่เค้าบอก ก็พอดีกับที่ฝุ่นจะอัดแน่นอีกครั้ง ทำให้เครื่องร้อน

จขกท ใช้ ACER aspire 4741G รึเปล่า เดาจากภาพตัวเครื่อง

มีปัญหาจริงๆ เข้าศูนย์เหอะครับ มันชัวร์สุดแล้ว

ไม่น่าไปเข้าร้านพวกนี้หรอก ยอมจ่ายแพง ซื้อความสบายใจดีกว่าเยอะ

จ่ายน้อยแล้วต้องมานั่งกังวล วิตกแบบนี้ ผมเข็ดละครับ

เราไม่มีความรู้ด้านนี้ ก็ต้องยอมจ่ายครับ โลกมันเป็นแบบนี้
            มันอยุ่ที่ร้านครับว่าได้มาตราฐานมั้ย มีเครื่องไม้เครื่องมือ พร้อมมั้ย. อย่างผมเปลี่ยนชิพมา. หน้าร้านในร้านมีอุปกรณ์ทุกอย่าง. เครื่องถอดชิพ เปลี่ยนชิพ อบชิพ. อุปกรณ์หน้าร้าน รายละเอียดชัดเจน. คิดราคาไม่เกินจริงราคาปกติมาตราฐาน

เพราะถ้าร้านได้มาตราฐานเจาะจง. เค้าจะเน้นย้ำ หน้าร้าน หรือ รายละเอียดเลยว่า

รับเปลี่ยนชิพโน้ตบุค. ด้วยเครื่องเปลี่ยนชิพ. มีรุปหลักฐาน. เครื่องของจริงอยุ่ในร้าน. ถ้าเป็นร้านทั่วไปที่ไม่มีความชำนานเรื่องนี้หรือไม่มีเครื่องเปลี่ยนชิพกาจจอโน้ตบุค

มักจะรับเครื่องไว้และจะส่งต่อไปอีกที อาจจะใช้ความร้อน ตะกั่ว. หรือลมร้อน. เปลี่ยนให้ ซึ่งจะทำ. ให้บอดร์บูด บวม เน่า. ใช้งานแล้วมีปัญหาแน่นอน

ต้องหาร้านที่มีเครื่องเปลี่ยนชิพ. หรือ รับซ่อมโน้ตบุค โดยเฉพาะ.

ส่วนเรื่องทำความสะอาดโน้ตบุคเป่าฝุ่นทาซิลิโคน. คิดราคาปกติกันแค่ 500. บาท. ราคาปกติของร้านที่มีมาตราฐาน

ถ้าแพงกว่านี้ถือว่าเกินจริงเอาเปรียบเกินไปอาจจะทำลวกๆให้ก็ได้

(ผมเองเปลี่ยนชิพมาจาก. Comlover ลาดพร้าวบริการดีพูดดีทุกอย่างลดได้ลดให้ด้วยข้อมูลแน่นสอบถามก่อนบริการเสมอ บริการรวดเร็วทันใจ เป็นกันเองกับลูกค้ามากๆ. )

http://www.comlovers.net/category/%e...b8%b2%e0%b8%a3
            Last edited by gungoon; 22 Jan 2015, 02:31:31.

Comment

โมพัดลมบางทีเค้าลัดเข้าpowerให้ครับ ไม่ผ่านตัวปรับรอบมาดึงไฟลง ทำให้พัดลมวิ่งสูงสุดตลอดจะได้ไม่ฮีท เพราะไปป์กับฟินเดิมใช้นานๆสัก2ปี+ ต่อให้เป่าสะอาดแค่ไหนมันก็ไม่เย็นเท่าเดิมครับ ไม่ใช่ว่าร้านจะเป่าฝุ่นให้เฉยๆหรอกนะ

การ์ดถ้าเค้ารีบอลมาให้จริงๆ การ์ดรุ่นเดิมคุณเป็นชิพnvidia เค้าก็เอาnvidia ใส่ให้นั่นแหละครับ ใส่ถูกรุ่นหรือเปล่าอีกเรื่องนึงแต่ไม่สลับยี่ห้อแน่นอน pcbมันสลับชิพคนละค่ายไม่ได้ไบออสไม่ตรงเปิดไม่ติด

เปิดติดใช้ได้ปกติใช่มั้ยล่ะ เช็คgpuz ได้รุ่นเดิมไหม ถ้าได้รุ่นเดิมเป๊ะๆ แปลว่าใส่ถูก

ปกติชิพถอดออกมามันเอาไปทำอะไรไม่ได้เท่าไหร่อยู่แล้ว ปกติไม่มีใครเค้าขอคืนเค้าก็เลยไม่ได้เตรียมไว้คืนคุณนั่นแหละหยิบผิดหยิบถูกส่งให้ไป

** จะบอกว่าศูนย์น่ะนะ โดยเฉพาะacerพันทิพย์น่ะ ถ้าช่างภายในเค้าคิวเยอะเค้าก็ส่งร้านที่ดีลกันไว้ในห้างนั่นแหละทำครับ ถ้าเจอร้านทำเป็นก็ได้คุณภาพพอๆกับทำในศูนย์นั่นแหละ เครื่องยกชิพก็ตัวเดียวกัน ต่างกันแต่ประกันหลังซ่อม

Comment

ที่ช่างเปลี่ยนมาให้ใหม่เป็นรุ่นอะไรครับ

Comment

Originally posted by jackiiez View Post

ผมใช้ Acer Aspire 5750G ครับรุ่นนี้จะจอใหญ่หน่อย ตรงคีบอร์ดจะได้ตัวเลขเพิ่มขึ้นมาครับ(พวกปุ่ม Numlock)

ตอนแรกที่ไปผมก็คิดว่าจ่ายแพงแล้วนะครับ เพราะเช็คจากในเน็ตก็ถูกกว่านี้ อีกอย่างพี่ที่ร้านเค้าก็ดูมีความเชื่อถือผมเคยเอาเครื่องไปลงวินโดวหลายครั้งแล้วครับ ผมเลยยอมจ่ายแพงกว่าปกติไปเพราะขอแค่ว่าเค้าจะเปลี่ยนการ์ดจอให้ผมจริงๆแค่นั้น แต่มาซ่อมรอบนี้ร้านดูเปลี่ยนไปผมก็เลยเกิดความสงสัยครับ

Originally posted by V-FrIeNd View Post
                  ถ่ายรูปชิพ NVIDIA ให้ชัดๆหน่อยสิครับ ไม่ต้องเอากล้องไปชิดมาก โฟกัสดีๆ นิ่งแล้วค่อยกดถ่าย

มีหลายอย่างอยากพิมพ์ครับ แต่ยังไม่ฟันธง กลัวจะไปใส่ความคนอื่น
                  เพราะรูปไม่ชัดเจน แล้วเค้าจะเอาสีดำป้ายทำไมหว่า
                  ถ่ายชัดสุดได้เท่านี้จริงๆครับ ผมใช้มือถือถ่าย ส่วนเรื่องลายละเอียดตัวอักษรมันมองเห็นได้ยากมากครับต้องใช้ตาเพ่งดีๆครับ ส่วนเรื่องสีดำป้าย มันป้ายสีดำมาตั้งแต่ที่ร้านเอาให้ผมแล้วครับ

ลายละเอียดในชิพมีดังนี้นะครับ

NVIDIA
                  23N3LU 0823A2
                  A TAIWAN
                  NH3956 03R
                  GหรือQหรือ0(ผมไม่แน่ใจตรงนี้เพราะถูกป้ายดำไว้มองยากมากครับ)86-749-A2

Originally posted by gungoon View Post
                  มันอยุ่ที่ร้านครับว่าได้มาตราฐานมั้ย มีเครื่องไม้เครื่องมือ พร้อมมั้ย. อย่างผมเปลี่ยนชิพมา. หน้าร้านในร้านมีอุปกรณ์ทุกอย่าง. เครื่องถอดชิพ เปลี่ยนชิพ อบชิพ. อุปกรณ์หน้าร้าน รายละเอียดชัดเจน. คิดราคาไม่เกินจริงราคาปกติมาตราฐาน

เพราะถ้าร้านได้มาตราฐานเจาะจง. เค้าจะเน้นย้ำ หน้าร้าน หรือ รายละเอียดเลยว่า

รับเปลี่ยนชิพโน้ตบุค. ด้วยเครื่องเปลี่ยนชิพ. มีรุปหลักฐาน. เครื่องของจริงอยุ่ในร้าน. ถ้าเป็นร้านทั่วไปที่ไม่มีความชำนานเรื่องนี้หรือไม่มีเครื่องเปลี่ยนชิพกาจจอโน้ตบุค

มักจะรับเครื่องไว้และจะส่งต่อไปอีกที อาจจะใช้ความร้อน ตะกั่ว. หรือลมร้อน. เปลี่ยนให้ ซึ่งจะทำ. ให้บอดร์บูด บวม เน่า. ใช้งานแล้วมีปัญหาแน่นอน

ต้องหาร้านที่มีเครื่องเปลี่ยนชิพ. หรือ รับซ่อมโน้ตบุค โดยเฉพาะ.

ส่วนเรื่องทำความสะอาดโน้ตบุคเป่าฝุ่นทาซิลิโคน. คิดราคาปกติกันแค่ 500. บาท. ราคาปกติของร้านที่มีมาตราฐาน

ถ้าแพงกว่านี้ถือว่าเกินจริงเอาเปรียบเกินไปอาจจะทำลวกๆให้ก็ได้

(ผมเองเปลี่ยนชิพมาจาก. Comlover ลาดพร้าวบริการดีพูดดีทุกอย่างลดได้ลดให้ด้วยข้อมูลแน่นสอบถามก่อนบริการเสมอ บริการรวดเร็วทันใจ เป็นกันเองกับลูกค้ามากๆ. )

http://www.comlovers.net/category/%e...b8%b2%e0%b8%a3
                  ตอนนี้ผมกะแล้วว่าถ้าพังอีกจะขายซากทิ้งเลยครับ เข็ดมากๆครับงานนี้ แต่ถ้าไม่พังก็คงจะเอาให้น้องใช้เพราะน้องผมเอาไว้เล่นเน็ตดูหนังฟังเพลงเฉยๆ

Originally posted by xexalskyline View Post
                  โมพัดลมบางทีเค้าลัดเข้าpowerให้ครับ ไม่ผ่านตัวปรับรอบมาดึงไฟลง ทำให้พัดลมวิ่งสูงสุดตลอดจะได้ไม่ฮีท เพราะไปป์กับฟินเดิมใช้นานๆสัก2ปี+ ต่อให้เป่าสะอาดแค่ไหนมันก็ไม่เย็นเท่าเดิมครับ ไม่ใช่ว่าร้านจะเป่าฝุ่นให้เฉยๆหรอกนะ

การ์ดถ้าเค้ารีบอลมาให้จริงๆ การ์ดรุ่นเดิมคุณเป็นชิพnvidia เค้าก็เอาnvidia ใส่ให้นั่นแหละครับ ใส่ถูกรุ่นหรือเปล่าอีกเรื่องนึงแต่ไม่สลับยี่ห้อแน่นอน pcbมันสลับชิพคนละค่ายไม่ได้ไบออสไม่ตรงเปิดไม่ติด

เปิดติดใช้ได้ปกติใช่มั้ยล่ะ เช็คgpuz ได้รุ่นเดิมไหม ถ้าได้รุ่นเดิมเป๊ะๆ แปลว่าใส่ถูก

ปกติชิพถอดออกมามันเอาไปทำอะไรไม่ได้เท่าไหร่อยู่แล้ว ปกติไม่มีใครเค้าขอคืนเค้าก็เลยไม่ได้เตรียมไว้คืนคุณนั่นแหละหยิบผิดหยิบถูกส่งให้ไป

** จะบอกว่าศูนย์น่ะนะ โดยเฉพาะacerพันทิพย์น่ะ ถ้าช่างภายในเค้าคิวเยอะเค้าก็ส่งร้านที่ดีลกันไว้ในห้างนั่นแหละทำครับ ถ้าเจอร้านทำเป็นก็ได้คุณภาพพอๆกับทำในศูนย์นั่นแหละ เครื่องยกชิพก็ตัวเดียวกัน ต่างกันแต่ประกันหลังซ่อม
                  ครับ.. ประกันผมแค่ 2 เดือนเองครับ ส่วนเรื่องการ์ดจอก็ตามภาพนี้เลยครับ

Originally posted by Nutte View Post
                  ที่ช่างเปลี่ยนมาให้ใหม่เป็นรุ่นอะไรครับ
                  เช็คดูแล้วก็ตรงกับของเก่าครับ แต่ผมไม่รู้ว่าเขาเปลี่ยนให้จริงๆรึป่าว หรือแค่รีบอลหรืออบชิพให้ผมอะครับ

Comment

ลองใช้งานบ่อยๆดูครับว่าจะเป็นเหมือนเดิมมั้ย.

Comment

ชิพที่เค้าให้คุณมาเป็นชิพ 8600M ครับ ไม่ใช่ชิพการ์ดจอเก่าแต่อย่างใด ดูจาก G86-749-A2 (น่าจะเป็น G86-740-A2)
                      GT 540M บนชิพต้องเขียนว่า N12P-xx-xx ครับ
                      ร้านเค้าเอาชิพ 8600M เสียๆจากไหนไม่รู้ (รุ่นนี้เสียเยอะ) มาให้คุณ
                      ตอนแรกคุณเอะใจที่เค้าส่ง AMD มา เค้าเลยควานหาชิพ Nvidia มาแทน
                      ส่วนโน็ตบุ๊คคุณน่าจะอบชิพมาอย่างเดียว ไม่ได้ยกชิพใหม่ 4,000 ถือว่าเป็นค่าประสบการณ์ราคาแพงไปครับ
                      Last edited by V-FrIeNd; 22 Jan 2015, 12:16:47.

Comment

Originally posted by perthkub View Post
                        ลองใช้งานบ่อยๆดูครับว่าจะเป็นเหมือนเดิมมั้ย.
                        จะลองดูนะครับ

Originally posted by V-FrIeNd View Post
                        ชิพที่เค้าให้คุณมาเป็นชิพ 8600M ครับ ไม่ใช่ชิพการ์ดจอเก่าแต่อย่างใด ดูจาก G86-749-A2 (น่าจะเป็น G86-740-A2)
                        GT 540M บนชิพต้องเขียนว่า N12P-xx-xx ครับ
                        ร้านเค้าเอาชิพ 8600M เสียๆจากไหนไม่รู้ (รุ่นนี้เสียเยอะ) มาให้คุณ
                        ตอนแรกคุณเอะใจที่เค้าส่ง AMD มา เค้าเลยควานหาชิพ Nvidia มาแทน
                        ส่วนโน็ตบุ๊คคุณน่าจะอบชิพมาอย่างเดียว ไม่ได้ยกชิพใหม่ 4,000 ถือว่าเป็นค่าประสบการณ์ราคาแพงไปครับ
                        แล้วผมจะตรวจสอบยังไงได้บ้างครับว่าเค้าอบหรือรีบอลมาให้ผม ขอเป็นวิธีที่ไม่ต้องแกะเครื่องอะครับ พอดีผมกลัวว่าจะทำเครื่องพัง (ผมไม่เก่งคอม)
                        ผมเองยังเป็นนักศึกษาอยู่เลยครับ 4,000 นี่เงินกินผมแทบทั้งเดือนเลย ผมโคตรเสียใจเลยครับที่หลงไว้ใจร้านแบบนี้
                        Last edited by been96; 22 Jan 2015, 12:19:52.

Comment

ลองถามทางร้านเลยครับ
                          ชิพ GT 540M ต้องสกรีนว่า N12P ไม่ใช่ G86
                          ร้านต้องคืน N12P มาให้ครับ ถ้าเค้าเปลี่ยนชิพจริง ไม่ได้โกหก

Comment

ตรวจสอบไม่ได้หรอกครับว่าของใหม่หรือของเก่า นอกจากจะรอมันเสียแบบเดิมอีกหนนึง ก็รุ้เอง

Comment

ถือว่าเป็นครูจะได้จำไว้
                              มีโน๊ตบุคปีนึงรู้จักแงะมาทำความสะอาดสะมั่ง ไม่ใช่เอาแต่ใช้อย่างเดียวยังไงการ์ดจอก็บิน
                              เครื่องที่แงะมาทำความสะอาดทาซิลิโคนใหม่ 4 5 ปียังไม่พังซักเครื่องเลย

แบบไม่แงะก็ใช้ลมเป่า ใช้ โบเวอร์ หรือ ปั้มลมก็ได้ เป่าสวนเข้าไปทางลมออก เป่าตามช่องลมดูดอากาศ
                              แค่นี้ก็ช่วยได้เยอะแล้ว
                              สังเกตง่ายๆ เล่นไปร้อนแล้วเริ่มช้าหรือกระตุก นั่นก็เป็นสัญญาณเตือนแล้ว
                              Last edited by upperground; 22 Jan 2015, 12:41:32.

Comment

Working...
                              X