Announcement

Collapse
No announcement yet.

รายงานสถานการณ์การ์ดจอปัจจุบัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by reconnang View Post
    น่าจะลงแล้วมั้งดูจาก 2-3 วันมานี้ วันที่ 17 อยู่ที่ 1.5ล้าน วันนี้ 18 อยู่ที่ 1.4 ล้าน
    กำลังลงเรื่อย เสียดายแทนคนซื้อการ์ดแพงเกินปรกติมากๆในตอนนี้ โอกาศคืนทุนริบหรี่มาก

Comment

• Originally posted by pichet View Post

กำลังลงเรื่อย เสียดายแทนคนซื้อการ์ดแพงเกินปรกติมากๆในตอนนี้ โอกาศคืนทุนริบหรี่มาก
      ของแบบนี้วัดดวงครับ เพิ่งเข้ามาช่วงหลังโอกาสที่จะตัวแตกสูงอยู่แล้ว

Comment

• กร๊าฟdayออกอาการชัด ส่วนวีคกำลังร่อแร่ ถ้าไม่ดีดกลับไปยืนห้าหมื่นปลายๆusdได้ ก็สนุกละคราวนี้

Comment

• ผมจำลองให้ดูนะครับ ถ้าสมมุติว่า Bitcoin ตกแบบวินาศสันตโร ลงไปแถวๆ 22K (หายไป 66%) แล้ว RTX 3060Ti จะขุดได้เท่าไรต่อวัน

ซึ่งถ้าอัตราส่วนค่าไฟต่อเงินที่ได้ ยังเป็น 9:1 อยู่ดีครับ

เพราะฉะนั้น ถ้ามีการ์ดจอออกมา โดยไม่โดนลดกำลังขุด มันก็ยังโดนกวาดเข้าเหมืองอยู่ดี พวกนี้กำลังเงินเขาสูง เขาอดทนขาดทุนได้มาเป็นปีๆ ตั้งแต่เหมืองแตก 2018 เขาได้กำไรไปเยอะแล้ว ทำไมเขาจะอดทนต่อไม่ได้?

รุ่นที่โดนลดกำลังขุดน่าจะแถวๆ 4:1 ซึ่งอาจจะมองไม่เห็นจุดคืนทุน แต่อย่าลืมว่าถ้าเขากวาดการ์ดรุ่นลดกำลังขุดออกจากตลาดได้ เขาก็เก็งกำไรการ์ดได้เหมือนกัน แม้จะขุดได้แย่ก็ตาม (นี่ขนาดไม่นับขุด Algorithm อื่นๆอีกนับสิบที่ Nvidia ไม่มีทางปิดมันได้หมด)

สิ่งที่เขาจะทำคือ เขาจะเอาการ์ดลดกำลังขุด ไปขุด แม้อัตราชนะค่าไฟจะไม่มากก็ตาม ในขณะเดียวกันก็โพสต์ขายในราคาปั่นฟันกำไร

ทุนนิยม มีแต่ได้กับได้!

ชาวเกมจะรอดจริงๆ ผมมองว่าต้องมีเงื่อนไขตามนี้ (อาจจะไม่ครบทุกข้อ)

1. ETH 2.0 แบบขุดไม่ได้ไปเลย
          2. Supply Chain กลับมาปกติ เมื่อวิกฤตกาล coivd19 คลี่คลาย
          3. Bitcoin ลงแบบกู่ไม่กลับ ติดลบ 80% ขึ้นไป
          Last edited by SolunaZero; 19 May 2021, 02:05:29.

Comment

• คือผมคิดอย่างนึงครับ ในเมื่อการ์ดจอแพงทำไมสายเกมส์ไม่ชื้อมาขุดไปก่อนอ่ะครับ

ยกตัวอย่างเช่น 3060 ใบล่ะ 40000 กำไรต่อเดือนตอนนี้ก็ราวๆ 4500 บาท

ก็ซื้อมาขุดซัก 4-5 เดือน รวมๆ กันก็เหมือนได้การ์ดราคาปกติอยู่ดีครับ

ไม่ต้องมานั่งแช่งกัน ไม่ต้องมานั่งเครียด ใช้คติพจน์ ในเมื่อต่อต้านไม่ได้ก็เข้าร่วมแม่งซ่ะ 555

ผมเริ่มจะคิดแบบนี้แล้วด้วยสิครับ สมมุติว่าที่จัดมาล็อต 3060*4 3080*1 นี้ขายไม่หมดจะแกะมาขุดแล้ว

Comment

• Originally posted by Amethystx View Post
              คือผมคิดอย่างนึงครับ ในเมื่อการ์ดจอแพงทำไมสายเกมส์ไม่ชื้อมาขุดไปก่อนอ่ะครับ

ยกตัวอย่างเช่น 3060 ใบล่ะ 40000 กำไรต่อเดือนตอนนี้ก็ราวๆ 4500 บาท

ก็ซื้อมาขุดซัก 4-5 เดือน รวมๆ กันก็เหมือนได้การ์ดราคาปกติอยู่ดีครับ

ไม่ต้องมานั่งแช่งกัน ไม่ต้องมานั่งเครียด ใช้คติพจน์ ในเมื่อต่อต้านไม่ได้ก็เข้าร่วมแม่งซ่ะ 555

ผมเริ่มจะคิดแบบนี้แล้วด้วยสิครับ สมมุติว่าที่จัดมาล็อต 3060*4 3080*1 นี้ขายไม่หมดจะแกะมาขุดแล้ว
              คนเล่นเกมเค้าซื้อมาเพื่อเล่นเกมครับไม่ได้จะหาเงิน จุดประสงค์ที่จะใช้งานมันไม่เหมือนกัน

Comment

• Originally posted by Amethystx View Post
                คือผมคิดอย่างนึงครับ ในเมื่อการ์ดจอแพงทำไมสายเกมส์ไม่ชื้อมาขุดไปก่อนอ่ะครับ

ขอถามหน่อยครับ

คนที่เล่นเกม บางคนเขาเปิดคอม เมื่อ "เล่นเกม" มันคนละจุดประสงค์ครับ

อย่างพวกที่อยู่อพาร์ตเมนท์ ค่าไฟมันไม่ใช่อัตรารัฐ เขาจะเปิดคอม 24/7/365 เหมือนเพื่อขุดตอนไม่เล่นเกมไม่ได้ ไม่เหมือนไอ้พวกสายเหมืองแล้วหาสารพัดวิธีโกงค่าไฟบ้าง ขโมยไฟจากเสาหลวงบ้าง เจอค่าไฟตายหมด

ปล. ผมไม่ใช่เกมเมอร์ และก็ไม่ใช่สายริกอะลูมิเนียม สาย Render อย่างเดียว

Comment

• ตอนนี้เหมืองจะบูม จะแตกไม่สนมี ps5 switch เครื่องทำงานใช้ igpu ของ intel ตัวใหม่สุดแจ่ม เรนเดอร์วีดีโอดีกว่าตัวเก่ามาก ใช้ทำงานได้พอแล้วอาจได้ซื้อซีรี่ 4000 ใช้แน่ๆ 3000 ให้ชาวเหมืองไป

Comment

• Originally posted by jayzaa View Post

ขอถามหน่อยครับ

คนที่เล่นเกม บางคนเขาเปิดคอม เมื่อ "เล่นเกม" มันคนละจุดประสงค์ครับ

อย่างพวกที่อยู่อพาร์ตเมนท์ ค่าไฟมันไม่ใช่อัตรารัฐ เขาจะเปิดคอม 24/7/365 เหมือนเพื่อขุดตอนไม่เล่นเกมไม่ได้ ไม่เหมือนไอ้พวกสายเหมืองแล้วหาสารพัดวิธีโกงค่าไฟบ้าง ขโมยไฟจากเสาหลวงบ้าง เจอค่าไฟตายหมด

ปล. ผมไม่ใช่เกมเมอร์ และก็ไม่ใช่สายริกอะลูมิเนียม สาย Render อย่างเดียว
                    คือปัญหามันไม่ใช่ว่าสายไหนอะครับ คือในเมื่อตอนนี้ของมันแพง มันก็อยู่ที่เรื่อง Financial อยู่ที่กำลังของคนชื่ออ่ะครับว่า มีพอหรือเปล่า ซื้อแล้วคุ้มหรือเปล่า ประมาณนั้น

ผมเลยลองเสนอทางเลือกนึงว่าถ้า บางคนที่รู้สึกว่ามันไม่คุ้ม ก็ลอง ลดความไม่คุ้มด้วยวิธีการหารายได้จากมันมาจุนเจือเท่านั้นเองครับ ไม่ใช่ว่าจะบังคับให้ทุกคนทำตามอะน่ะครับ แต่เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ

ปล. ผมก็ไม่ใช่สายขุดครับ สายเกมส์เหมือนกัน โชคดีหาของได้ก็เอามาขายครับผม
                    Last edited by Amethystx; 19 May 2021, 11:09:10.

Comment

• วันนี้จีนประกาศแบน Cryptocurrency ร่วงลงอีก

Comment

คือปัญหามันไม่ใช่ว่าสายไหนอะครับ คือในเมื่อตอนนี้ของมันแพง มันก็อยู่ที่เรื่อง Financial อยู่ที่กำลังของคนชื่ออ่ะครับว่า มีพอหรือเปล่า ซื้อแล้วคุ้มหรือเปล่า ประมาณนั้น

ผมเลยลองเสนอทางเลือกนึงว่าถ้า บางคนที่รู้สึกว่ามันไม่คุ้ม ก็ลอง ลดความไม่คุ้มด้วยวิธีการหารายได้จากมันมาจุนเจือเท่านั้นเองครับ ไม่ใช่ว่าจะบังคับให้ทุกคนทำตามอะน่ะครับ แต่เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ

ปล. ผมก็ไม่ใช่สายขุดครับ สายเกมส์เหมือนกัน โชคดีหาของได้ก็เอามาขายครับผม
                        เคครับ

ตอนนี้ GTX1060 3GB ต่อไป

Comment

• Originally posted by reconnang View Post
                          ตอนนี้เหมืองจะบูม จะแตกไม่สนมี ps5 switch เครื่องทำงานใช้ igpu ของ intel ตัวใหม่สุดแจ่ม เรนเดอร์วีดีโอดีกว่าตัวเก่ามาก ใช้ทำงานได้พอแล้วอาจได้ซื้อซีรี่ 4000 ใช้แน่ๆ 3000 ให้ชาวเหมืองไป
                          แจ่มเลย igpu เค้า

Comment

• จบได้ยังสงครามครั้งนี้ เหลือเท่าไหร่แล้วเห็นแว๊บๆ

Comment

• สอบถามหน่อยครับ ถ้าบิตคอยราคา 20k$ นี่ยังคุ้มค่าไฟอยู่ไหมครับ ถามเผื่อไว้เลยจะได้ไม่ต้องเช็คราคาบ่อย

Comment

• Originally posted by jayjay17 View Post
                                สอบถามหน่อยครับ ถ้าบิตคอยราคา 20k$ นี่ยังคุ้มค่าไฟอยู่ไหมครับ ถามเผื่อไว้เลยจะได้ไม่ต้องเช็คราคาบ่อย
                                20kเหมืองแตก เห็นเขาพิมพ์ไว้นิว่าต่ำกว่า32k เริ่มไม่คุ้มแล้ว

Comment

Working...
                                X